Daktari mkuu kiongozi wa mtaa wa afya wa Muanda jimboni Bakongo anaomba usaidizi wa kibinadamu kwa kupinga kutawanya kwa ugonjwa wa kipindupindu katika eneo hilo. Dolin Badu, tutamsikiliza amejulisha kwamba wengi kati ya wanaogonjwa wanatokea nchini Angola. Wakongomani wa Kinshasa walioumizwa katika milipuko ya silaha ya mwisho mjini Brazzaville wanaendelea kupokea matibabu katika hospitali mbalimbali mbali za mji wa Kinshasa lakini aspitalizi moja zinawarazimisha malipo kinyume ya kutolewa na serikali kama ilivyoarifiwa na. Ndege ndogo moja ya Monisco ilifyatuliwa risasi leo siku ya tatu na wahuni wa kundi moja la silaha pabeni katika jimbo la Kivu ya kaskazini, amehakikisha Luteni Kanali Felix Prosper Basse, msemaji wa kijeshi wa Monisco. Huyo amearifu kwamba hali ya usalama jimboni humo ni ya ubadilifu. Hey, daktari mkuu kiongozi wa mtaa wa afya wa Mwanda Jimoni Bakungu anaomba usaidizi wa kibinadamu kwa kupinga kutawanya kwa ugonjwa wa kipindupindu katika eneo hilo. Kwa mjibu wa Daktari Dolin Mbadu, wengi kati ya wanaogonjwa kipindupindu katika mtaa wa Mwanda wanatokea nchini Angola, ndiyo sababu inaomba mpango wa pande zote mbili kwa kumaliza kutawanya kwa ugonjwa huo. Daktari Dolembadu Njiani Mwasimu na Emmanuel Imbanda, tumewaza kwamba inafaa kuchukua mipango kwenye eneo la afya la Mwanda ambako tumepatikana, lakini pia upande wa Soyo, wenzetu wenye kutoka pale wanashuhudia ya kwamba Padilo na egile hakuna msaada unayotolewa ijapokuwa ni maeneo ambako kipindupindu inaambukia watu sana, kufuatana na kufukuzwa kwa wakimbizi. Sisi tunapatikana katika hatari na hakuna namna ya kuepuka ugonjwa huo. He, kwa upande mwingine, joto kali inayodumu wakati tunao hapa mjini Kinshasa inaweza kuwa na vijume zidi ya afya watu. Hakikisho ni ya Daktari Pierre Lokadi, katibu mkuu wa afya ameshauria wakaji wa mji wa Kinshasa kunywa maji ya kutosha na kuepuka mwangaza wa jua hasa sana kwa watoto. Afuataye ni Pierre Lukadi akiwa njiani mwasimu na Paul Matendu. La forte chaleur a un effet Joto kali inaleta tatizo katika mwili. Mnajua kama asilimia makumi sita ya kipimo ya mwili ya mwanadamu ni maji mtupu. Wakati maji inapunguka mwilini, inaweza kuleta tatizo ya figo, na njoo maana inafaa kukunywa maji sana kwa kuepuka ugonjwa huu. Kuna shida pia huonekana wakati wa joto sana, mikrobi yanazidi, na njoo magonjwa kadhaa inaambukiziana. Njoo maana inafaa kuchunga watoto bila kuwaacha chini ya jua kali. Nepa, espose, upande mwingine wakongomani wa Kinshasa. Wahanga wa milipuko ya silaha ya mwisho mjini Brazzaville wanaendelea kupokea matibabu katika hospitali mbalimbali za mji wa Kinshasa. Malipo ya matunzo hayo huenda yalipaswa tolewa na serikali, lakini imeonekana kwamba sivyo. Katika hospitali moja, kati ya wahanga hao mmoja analipishwa fedha. Mwenzetu Paul Matendo alituandalia taarifa inayosoma wekari na musu Kwenye hospitali mbili zenye tulitembelea pa Ngalema na hospitali kuu ya Kinshasa, watumishi wa afya wanasema ya kwamba wahanga wanaendelea kupata matibabu, lakini usaidizi huu hautolewe kwa wote. Kwa mfano, kunako hospitali ya Ngalema, jamaa za wahanga wanahakikisha ya kwamba matunzo yanatolewa bila malipo. Bila kusema uongo, mambo yanaendeshwa vizuri, wanatoa dawa, ila wakati wa haraka kama dawa inakosekana tunaweza ununua, lakini wanapana dawa kila siku hata kwa kupasua wagonjwa hatulipe chochote. Lakini hospitali ni kuu ya Kinshasa, wahanga wameachiliwa kwa kuchungua, mhanga wametuomba pesa za kikongomani elfu kumi na saba mia tano wakati niliwaelezea ya kwamba mhanga wa Brazzaville hapashwe kulipa, waliniuliza nani alinipa habari. Tunalipa na tupo na vikaratasi vinavyoshuhudia Wakati huu chumba cha katibu mkuu wa afya hakijue kwamba mambo yanaendeshwa mbalimbali, bali mganga Pierre Lokazi, katibu mkuu wa afya, anakumbusha kwamba wahanga wote wanapaswa kutunzwa bila malipo. Ndege ndogo moja ya MONISCO ilifyatuliwa risasi na wahuni wa kundi moja la silaha Pabeni, kaskazini ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hakikisho ilitolewa na luteni kanali Felix Properbas msemaji wa kijeshi wa MONISCO huyo amearifu kwamba hali ya usalama katika jimbo la Kivu ya kaskazini ni ya ubadilifu. Anafasiria pambela ya mikrofoni ya Mirei Bukasa Mukendi. Par la force la wakati vikosi vya Monisco walienda ili wafahamu eneo la nadui tarafani Beni ndege walikuwa moya aina helikopter, ilipigwa masasi kumi na tano wala makumi mawili hivi, na wenye kuzaniwa kwa wahasi wa kundi la ADF NALU. Kwa bahati hakuna chombo kuharibika katika helikopter wala mutu kujeruhiwa miongoni mwa timu. Walipojihepusha na hatari hii, vikosi vya Monisco walijibia wahasi hawa na duru kutoka Monisco Goma zimearifu wakati tunao, na jeshi moja wa Umoja wa Mataifa mzaliwa wa nchi ya Ukraine aliumizwa kunako mguu leo hii nyuma mchana, wakati wahuni wa kundi la silaha walifetua risasi upande wa ndege ndogo ingine ya Monisco katika kijiji cha nadui karibu ya Beniville. Helikopta hiyo haikuwa juu sana na ilikuwa yenye kutawanya vikaratasi upande wa wahuni wa kundi la silaha, hususan wa ADF Nalu. Ni vibarua vyenye angalisho kwa shambulio dhidi ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa. Na jimboni Equateur, duru nyingi zinaripoti kufungwa kinyume ya sheria kwa watu wengi na polisi katika mtaa wa bom, bomenga pa Bikoro umbali wa karibu kilomita mia moja makumi tatu kusini ya Mandaka. Eh, hiyo ni kutokana na ugomvi wa udongo kati ya makabila ya wayoka na Waibengu. Wakuu wa kiserikali wa hapo nyumbani walifungua kituo cha polisi katika kata hiyo kiisha kupigwa kwa ofisa mmoja wa polisi aliyeendesha uchunguzi kuhusu ugomvi huo, na tangu hapo polisi wanafunga wanaume wote wakubwa sawa vile wadogo kati ya wanafunzi na kuwalipisha toba ya fedha nyingi. Lakini kwa kiongozi wa mtaa wa Vikoro, Gerard Intamba, polisi wanatimiza kazi yao. Tumsikilize. Hakuna mwenye ika nafunga watu sababu ya bukomvi kupambanisha jama la Ebengo na lile la Yuka. Kuna mtu mumoja kati ya wenyewe walienda kujifisha huu, wakaenda kutisha jama la Ebengo, ingaawaje swala ilikuwa mikononi mwa korti pia. Wakati walimupeleka wakati katika gereza, yeye pamoja na kakake wakamushambulia luteni wa ofisi ya pili. Kwa sasa amelazwa hospitalini. Hali kama ile haiwezi kaendelea wakati walipora nyumba kulionekana pia watoto sasa, kama wamejikutana katika daftari, wanapaswa kukusikilizwa. Juzi tuliachilia watu wane wasia o makosa. Kama kuna wenye kuonekana na kosa fulani, wanapaswa kufikisha mpaka mji wa Mbandaka kwa kusikilizwa. Na tarehe mnane mwezi wa pili uliopita, kabila wayoka ilizingira eneo la ugomvi na kuharibu moja kwa moja zaidi ya makao ya jamaa makumi nne za wananchi wa kabila ya Waebengu na karibu nyumba sita zilichoma moto. Upande mwingine, uongozi wa shirika la uchuru katika mtaa uongozi wa shirika la uchuru katika mtaa wa uchuru ulitumika vizuri na kupelekea kuzidishwa kwa mapato za serikali, na hiyo ijapokuwa matatizo ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo katika mazungumzo na wapasha wa habari jana pa kiwanja, kiongozi wa shirika la uchuru DGI amehakikisha kwamba alipitisha asilimia mia moja inayoombwa katika bajeti ya mwaka wa elfu moja kumi na moja. Mafasirio ya Kennedy Mugwiza katika masemi yaliyochukuliwa na mwenzetu Evarist Mahamba waraku Effectua, hakika kweli. Kuhusu mtaa wa ruchuru kulikuwa matatizo mwaka wa elfu mbili na kumi, mashirika mengi yasiyokuwa ya kiserikali yalikubali, na mwaka wa elfu mbili na kumi na moja tulilazimishwa kutimiza milioni mia saba na nane elfu mia tano makumi manne na nne, lakini tulitambuka mpaka kufikia milioni mia kenda makumi manne na tatu elfu mia tano makumi mawili na saba. Ni kusema tuliongeza na, na, na asilimia mia moja makumi matatu na tatu nukta kumi na sita. E, mwisho wa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja kiongozi wa chumba chetu alichukua hatua ya kusimamisha kutoza hesabu ya mchango wa shirika la bic e, mbele ya wakati kunako mpaka pato la fedha tulioingiza, ni sababu wakaaji walilipa ushuru hata kama kuna usalama mdogo. Kennedy Mugwiza huyo kiongozi wa shirika la Rutshuru DCI Rutshuru alikuwa mbele ya mikrofoni mwenzetu Evariste Mahamba Uwaraku. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Asante na kwaherini oh.