Mkutano wa pande mbili baina ya majimbo za Kasai mbili ulianzishwa leo hii siku ya tano asubuhi mjini Mbujimai. Maliwali wa jimbo hizo na wajuzi wao walifikiria namna ya kukaza ushirikiano na maendeleo ya kijamii pamoja na kiuchumi ya Kasai zote mbili. Na mwisho wa hatua ya kupinga uchuruzi wa kasuku pakindu jimboni Maniema iliondoshwa miaka miwili kisha kuchukuliwa liwali wa jimbo walisaini kibarua kinachoelekea kanuni ya kushika na kuuzisha kasuku za rangi ya majivu katika eneo lote la jimbo la Maniema, jambo lenye kufurahisha wachuruzi wa kasuku oh. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kwa kufungua ukarasa wa habari za jioni leo siku ya tano tarehe makumi mawili na tatu mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili lazimisho ya kundi la PCLS alliance des patriotes pour un congo libre et souverain, kwa kukomesha uasi. Kundi hilo la silaha linadai malipo ya hasara kwa usaidizi katika vita ya afdel kwa manufaa ya marehemu rais Laurent Désiré Kabila mwaka wa 1996 kiongozi wa Kena uasi huo Janvier Karairi alisema hivyo jana siku ya ine katika eneo lake mtaani Masisi. Anafasiria kwamba serikali kubwa bado hayaleta jibu kwa mahitaji yake lakini serikali ya jimbo la Kivu ya kaskazini imesema kwamba mahitaji ya kundi hilo hayana mafaa, sababu ya kupinga kwake kuingia katika majeshi za FRDC. Toka Goma, Patrick Maki wa Virunga Business Radio analeta mafasirio zaidi. Kiongozi wa chama APCLS anaombwa kulipwa gharama kabla ya kukomesha mapambano. Janvier Karairi anaeleza kuwa alikuwa mmoja wa wapiganaji waliomsaidia hayati Rais Laurent Désiré Kabila mwakani elfu moja mia tisa tisini na sita, ila hakufaniwa kutolewa matabishi yoyote kwa kazi hiyo. Janvier Karairi: tuliikala muda mrefu deleza gouvernement sababu hawakupenda watupatie ile mapato ambayo tuliombaka, tutawaambia tena iazetu tutachangia liberasie ya ya mzee Kabila tulimsaidia, na sasa tunapaswa tulipwe mpaka hadi leo. Kwa ngambo ya serikali ya jimbo ya Kivu Kaskazini, vikundi vyote vya wapiganaji vilitolewa uhuru wa kujiripoti katika jeshi la taifa ya Kongo, hata katika polisi. Anaeleza hivi waziri jimboni ausikae na mambo ya ndani, Valerien Balutirandi: tuliacha milango wazi, tuli kwani wanamugambo wote waingie katika jeshi na polisi, alakini waliokataa walibaki katika mapori. Sisi kama serikali hatutaenda ilipa madeni porini kuingia katika jeshi la taifa mufahamu. Kuwa mapambano ya mwisho kati ya jeshi la taifa na kundi ya PSLS yaliripotiwa tariki kumi na tano mwezi Machi mtaani Masisi. Toka Goma, Patrick Maki wa Virunga Business Radio kwa niaba ya Radio Ukapi. Akiwa katika ziara ya kazi ya uchunguzi siku ya pili iliyopita, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kamanda wa polisi ya Monisco alifurahishwa na vinyume vizuri vya mafunzo waliopokea polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mafunzo hayo yanaambatana na mpango wa Starek unaoshabaha ya kustawisha na kurudisha uwezo wa kiserikali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, katika usaidizi wa polisi ya MONUSCO. Jenerali Fati Abdallah anafasiria matamshi yake na kutengenezwa kwa hali ya usalama pagoma kutokana na kazi ya polisi iliyopokea mafunzo kuhusu kazi zake. Masimu yake alichukuliwa na mwenzetu Gabriel Wamenya. Juhudi zinaendeshwa ni sababu hiyo ndio kumeonekana kuboreshwa kwa usalama mahali pote. Leo hii imeonekana ndani ya mji wa Goma, siyo iliyoonekana baada ya miaka mbili miaka tatu. Kila siku kulihesabiwa mauaji tatu au ine ndani ya mji wa Goma, lakini leo sivyo, kufatana na kuzidishwa kwa ujuzi na kuweko kwa askari polisi. Leo jimboni kunakuwa miji nyingi unaotawanyishwa askari polisi, kufuatana na kujengwa kwa vyumba vya kazi vya polisi na kwa, kwa msaada wa Umoja wa Mataifa kupitia kazi yao, ila serikali ambaye inakuwa na jukumu ya kulinda wakaaji na vitu vyao inapashwa kujihusisha miezi na miaka zijao ndani ya shida hiyo. Upande mwingine, mazoezi ya kijeshi ya kuagana na kutolewa alama ya sifa yaliendeshwa leo siku ya tano kunako uwanja wa ndege wa Kavumu umbali wa kilometa makumi tatu na tano kaskazini ya mji wa Bukavu. Na wanajeshi wa Monisko wazaliwa wa, wa nchi ya Pakistan wanaomaliza kazi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Maandamano hayo ya kijeshi yaliongozwa na kamanda wa majeshi za Monisco Luteni Jenerali Shaner Prakash aliyesifu batalioni tatu za wanajeshi hao. Alikuwa pia hapo kiongozi wa Monisco Bukavu na wakuu wengi wa kiraia, wa kijeshi wa jimbo la Kivu ya Kusini. Maelezo mengi nayo mishetri mwami kutoka mji wa Bukavu. Katika hotuba zao waliochukua usemi walisifu kikosi hicho cha saba kutoka Pakistani, wakikumbusha ushujaa na ujuzi wa kazi askari walioonyesha muda huu wa mwaka mmoja jimboni Kivu ya kusini. Kamanda wa brigedi ya askari wa Umoja wa Mataifa Kivu ya kusini, Jemedari Nadir Khan aligusia kushiriki kwao katika operesheni za pamoja na askari jeshi wa taifa dhidi ya FDLR na kazi za kulinda usalama katika uchaguzi mwezi Novemba uliopita. Kwa niaba ya kiongozi wa Monisco Bwana Roger Misa aliyekuwa hayupo mkuu wa ofisi ya Monisco Bukavu bwana Lusen alieleza kuridhika kwake kwa ajili ya askari hao wa Umoja wa Mataifa kutoka Pakistani waliojitolea katika mazingira magumu kwa kukinga raia wa Kongomani, hasa katika operesheni amani kamilifu ya kuwasaka wapiganaji FDLR. Alisema walifikia doria elfu makumi mbili wakati wa kazi zao na safari za kusindikiza misafara ya kiutu katika eneo hilo. Mbele ya askari walioonyesha ushujaa katika mazoezi mbalimbali hususani kuruka kutoka ndege ya helikopta wali waliko walionyesha wenye kuridhika kwa ajili hiyo. Bukavu Michel Tilimami, Radio Kapi. Mkutano wa pande mbili baina ya majimbo za Kasai mbili ulianzishwa leo hii siku ya tano asubuhi mjini Mujimai. Maliwali wa jimbo hizo mbili na wajuzi wao walifikiria namna na ya kukaza ushirikiano na maendeleo ya kijamii na ya kiuchumi ya Kasai zote mbili ni pamoja na uchunguzi wa migogoro yenye kuelekea mpaka kati ya Kasai ya mashariki na Kasai ya magharibi. Maelezo mengi nawe Jean Milinganyo. Mkutano huu wa ngamo mbili ina pointi mbili za kujadiliana. Kwanza, ugomvi wa udongo kati ya wakaaji wa kijiji cha Bakwa Katulai kati ya mtaa wa Dimbelenge na wale wa kijiji cha Benampeta pakabeakamwanga wote wanafia udongo wa kilimo. Ingine fujo ni kuchimba madini ya Kasai ya mashariki na watu wenye kutokea katika Kasai ya magharibi bila kulipa lolote. Kwa kweli, wale wa jimbo la Kasai ya mashariki, wakaaji wa Kasai zote mbili wana namna ya maisha yenye kufanana. Yeli wale Alphonse Ngoyi Kasanji ana moyo kwamba shida zote zitaisha vizuri, pia akifurahishwa na mikutano ya mbele iliyofanyika kati ya jimbo zote mbili kwake. eli wali wa Kasai ya Magharibi, Iber Kabasubabu anawaza kwamba inapaswa kuendelesha majadiliano kwa mambo ya uchumi ya pamoja sana, kwa kangalia pamoja jinsi ya kutumikisha bwawa la Katende. Kwa mawazo yake, ni lazima sana maendeleo litokee katikati ya inchi, na hiyo kazi ilipewa wajuzi wa ofisi waziri wote wa jimbo, pia watu wa ujasusi wenye kuhusika na shida hizo. Suluhisho ya mkutano hii itatoa hadharani siku ya Jumapili. Toka Mbujimai, mimi ni Jamil Nganyo kwa niaba ya Radio Okapi. Na jimboni mashariki, hesabu ya wagonjwa wanaofika katika mahospitali na vituo vya afya vya wilaya za afya ya Chopo Lomami, Chopo Linji na Buta ilipanda mara mbili. Hali hiyo inaonekana wazi na ujumbe wa pamoja wa Benki ya Kiafrika ya Maendeleo pamoja na wizara ya afya, ujumbe ulioendesha ziara ya kazi katika wilaya ya afya ya Chopo lomamii pande hizo mbili zilifurahishwa na matokeo ya kazi zilizoendeshwa katika mpango wa usaidizi wa maendeleo ya afya. Taarifa ya Joseph Basai wa Radio Tele Bondeku kutoka Isangi inasoma Sidoni nawe Karinda Muso. Ujumbe wa pamoja kati ya BAD na wizara ya afya ulitembelea jumba za maeneo ya afya na hospitali zilizojengwa mitani Isangi na Banalia, na kutembelea pia maduka ya madawa kwenye wilaya ya afya ya Chopolo Mami. Kama alivyo sema msaidizi kwenye chumba kikubwa cha uongozi, mwenendo wa mradi unaonyesha matokeo mazuri kwake Alphonse Motomungu. Hospitali 12 na maeneo ya afya 42 zimefaidishwa na dawa, vifaa vya kiganga na mafunzo kwa watumishi, mambo hayo ambayo yanaendeshwa pa buta na katika wilaya ya afya ya Chopo Lomami na Chopo Linzi. Matokeo kwa mradi huu, wagonjwa wamepokea matibabu kwenye maeneo ya afya yenye kupatikana katika hali mzuri, ni alama ya matumaini kati ya wakaaji na watumishi wa afya. Ujumbe huu huko pia bahati kwa kutengeneza hospitali kuu ya Isangi. Tujulisha ya kwamba mradi wa usaidizi wa mpango mkuu wa maendeleo ya afya PAP DDS kwa kifupi umesaidiwa kifedha na benki ya Afrika kwa ajili ya maendeleo leo na marikani, na na kiasi cha karibu dola e za Kimarekani milioni makumi mane na mnane na nusu ekwamisho miaka miwili baadaye, hatua ya kupinga uchuruzi wa kasuku pakindu iliondoshwa kiisha kusainiwa na liwali wa jimbo kwa hatua inayoelekea amri ya kushika na kuuzisha kasuku za rangi ya majivu katika eneo lote la jimbo ya Manima. Teodor Chipamba, katibu mkuu wa shirikisho lanaohuzisha makasuku jimboni Manima, anafasiria mbele ya mikrofoni ya Matie Ilunga Shambui. Tunafurahi sana kuona viongozi wa jimbo wanaondosha hatua yenye kukataza uturuzi huu, hata kama hatua hiyo ilidumu. Viongozi wameelewa ya kwamba ni swala lenye kuhusu kuinua uchumi wa jimbo. Inabidi kutambulisha vyumba vinavyosimikwa kuhusu swala hilo hapa jimboni Manyema, na vyumba hivyo vinapaswa kukubaliwa, ndio kisha tutajiongoza kwa vikundi mbalimbali kwa ajili ya kuendesha kazi yetu. Tumepashwa kwanza kuwa sambamba na serikali useme kuona uongozi wa mazingira na kadhalika. Watu wote ambao wanaendesha kazi hiyo kio kiolela, wanapashwa kuendesha kazi kufuatana na kanuni. Sisi wote tumejiandaa kusudi ya kushika na kupeleka kila moni kuendesha kazi kiolela mbele ya sheria.