Okapi. Umesalimika nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwanga, ufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza, fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Wilayani Ituri zaidi ya watu mia sita ndio wenye kukumbwa na ugonjwa wa kolera, wakiwao makumi tano waliofariki katika mtaa wa Mahagi shirika la raia linatoa mwito kwa usaidizi wa haraka. Mbujimai kiisha kujulishwa kwa askari wa kundi la FRR yani Force de Reaction Rapide, kwa kwenda Bukavu, walisababisha hali mbaya ya usalama katika kata zenye patikana kandokando wa ya uwanja wa ndege. Kinchasa, sheria ya uchaguzi kuhusu mawili yani kuelekea ya kujiuzuru kwa maliwali walioujuzuri kama na walichaguliwa wanabunge la taifa cherenye kuamua kama siku makumi tatu kiisha kujuzuru kwa maliwali wale wa Bakongoo na jimbo la mashariki seni, ilipaswa kufanyisha uchaguzi kwa wale huenda. Habari oh, kamili habari kutoka katika wilaya la Ituri ushakama watu zaidi ya mia sita wanakumbwa na ugonjwa wa kipindupindu, kati yao makumi tano maifariki. Ni katika mtaa wa Magi, na hiyo ni kwa muda wa juma mbili shirika la raia linatoa kelele kubwa na la huruma, ili usaidizi wa kiganga ufanyike upesi sana na haraka, kwa kupinga kutokutawanyika kwa ugonjwa ule wa kolera. mali mengine Upande wa kamati ya kiutu ujulisha kama kundi mmoja la kiganga linetumwa maagi kwa kuchungua hali yenyewe. Jean Claude, lokini nini hali kwa sasa? Kulingana na habari toka kiongozi ya mtaa, eneo ni kukumbwa na ugonjwa ni eneo ya kiafya Logo, Angumu, Mahaji na Nyarambe, lakini katika zote sante ya Nyarambe ndiye kumeripotiwa hesabu nyingi magonjwa. Kulingana na shirika ya raia, nyumbani ni hatari nyingi kwa mji Mahaji Sontu, kwa kuwa wakaaji wa Mahaji Sontu wanalishwa na samaki toka eneo ya Nyarambe. Tayari viongozi wa nyumbani wamehimiza wakaaji kutosafiri toka mahali yenye kukumbwa na magonjwa, kwa kujelekeza kwenye bado hali unakuwa po. Hapa Bunya, viongozi ya kiafya husema kwamba timu moja wataalamu wanasafiri huko mahali ya ajali kwa lengo ya uchunguzi. Ngambo ya viongozi ya kihutu yaani OCHA, kumeripotiwa kwamba timu moja pia ya shirika ya kihutu tayari imeahiri mji Mahagi kwa kutoa usaidizi ya kwanza. Toka Bunya, Jean Claude Loki, Radio Okapi. Ya mitutu imeenda kuendelea na kusikika isika katika usiku wa jana siku ya ine kwa kutia leo siku ya tano katika karta zenye kupatikana kando ya uwanja wa ndege. Askari wa kundi la usaidizi kwa wepesi yani FRL, force de reaction rapide, walisababisha uga kubwa katika karta za pembeni ya uwanja na ndege, na kulingana na hali hiyo kama kwa gulu, waliweza kuwajulisha mwenye warazi kama watasafirishwa mjini Bukavu jimboni Kivu ya Kusini. Ni hivyo walianza kunyang'anya simu, franka na mali za vifaa na vifaa vya wakaaji. Wakiwa na silaha nyingi na kubwa, waskari wale walizunguka katika mikoa wa mikubwa, wakionyesha nguvu wanazo kwa kugusa gusa silaha na kuweza kuwaletea watu uoga. Walianza kufunga mtu yeyote mwenye kupita, kupekua mifuko yake na kuchukua vizirizomo. Nduru zetu hujulisha kama Waaskari wale wa kundi la FR, Force de Reaction Rapid, walianza pia magharibi usiku kuwachukua watu na kuwavua nguo kwa kuacha uchi na kuchukua mavazi yao. Milio ya mitutu ilisikika mpaka katika eneo la mtawa e, Kachiacha. Hakuna hata neno moja lilojulishwa na viongozi kiserikali na vya kijeshi juu ya kupigwa kwa masasi kiholela usiku mzima. Usiku wa jana siku ya ine, waskari wa wale wa FR kunako aveni wa lusambo walipigana na askari polisi aliyokuwa katika kazi ya uchunguzi. Watu walikimbia kiolela. Jana tena usiku, waaskari wale wa FR wa Force de Reaction Rapide walifatura masasi pa makao ya waziri jumboni, au sikani ya mambo ya ndani na kuchukua hivi viti vilivyoachwa na polisi wa ukingo waliokimbia zake. Mjini Kalemi jimboni Katanga mara tena unashambuliwa na vitendo vya wajambazi wenye kuiba wakitumia silaha. Hali hiyo ilivumbuliwa tena na shauri la usalama la mji wa Kalemi na uzuni kubwa na kuweza hivi kuchukua hatua nyingi za kupinga vitendo vile vya wenye kuvitenda. Mwandishi wetu Espedi Mwamba Mubi anao mengi ya kujulisha kuhusu hatua huenda kuchukuliwa, tumsikilize. Hakika, hali ya usalama imezorota katika mji wa Kalemie. Ndiyo maana baraza la usalama limechukua kusudio kadhaa. Ni sawa vile, akari pamoja na polisi pamoja na shirika za upelelezi wote, pamoja wataendesha doria. Kusudio lingine, watembeza pikipiki wanaamuriwa kubeba mteja mmoja tu. Tena wale wote wanaofanya kazi ya zamu wanaombwa kujitambulisha kwenye ofisi ofika. Mwishowe matajiri wanaomiliki duka wanaombwa kufunga milango ya duka zao mwenendo waoji wa saa mbili usiku. Wakaaji tuliowaoji wao wanasema kwamba wanasubiri kabla la kusema lolote, lakini wanakumbusha kwamba basi moja imeshambuliwa na watu wenye silaha kumepita siku chache katika barabara ya Bendera. Tena wanakumbusha kwamba mtumishi mmoja wa benki ameingiliwa kwake na wezi waliopora vifaa vyake kumepita juma moja sasa tena duka moja inayozisha vyombo vya aina ya elektroniki imeporwa pia. Tokea Kaleni, mimi ni Meselimambamubi, Radio Okapi. Kumekomeshwa mkutano wa kimataifa kuhusu usafirishaji huru na mahusiano katika eneo la CPG mjini Bukavu. Ni kundi lenye kuwa na utafuti wa kushimika mipango ya amani katika eneo la CPG likiwa na makao kiserikali kunako Univesite Katoliki ya Bukavu, ndio iliandaa mkutano wenyewe, mkutano ambao ulisaidiwa kifedha na mauniversite mingi ya Kikatolika ya Louvain, Universite Libre de Belgique, mafakulte ya mauniversite, Universite Saint Louis ya Bruxelles, ya Francophonie, ya usiano wa obeleji. Walimu wakuu wengi walishiriki mkutano ule kutoka mauniversite ya Burundi, Rwanda, Burkina Faso wa obeleji. Tumsikilize, tumusikilize Profesa Jean Yves Carrier wa universite katolika ya Louvain, mbele ya microfone ya Sida Mujinga. Kongamano ilihusu swali kuhusu mawasiliano bora kati ya Rwanda, Burundi na Congo, watu watembee huru, biashara vitembee huru katika eneo hiyo. Kama hali hiyo inarahisishwa, ni mojawapo namna ya kuimarisha ustawi na amani. Ni lazima kupata mbinu sawasawa. Ulaya, maada kubwa itwayo Pere Fondateur de l'Europe ilipatikana kisha vita kubwa ya pili ulimwenguni na walijiswali kuhusu nini wanaweza kufanya ili nchi zilizopigana vita zisipigane tena, zisikilizane. Ni lazima kutumikisha watu wote pamoja, watakuwa na magumu kwa kuweza kuuana au kuangamizana. <tune> kisha siku makumi matatu kujiuzuru kwa maliwali wa jimbo la Bakongo na lile mashariki, komisheni ya uchaguzi wa taifa huru yani SENI kwa kifupi, haijafanyisha uchaguzi wa maliwali ya majimbo yale mbili, na hiyo ni kulingana na sheria inayoelekea uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ni tangu tarehe sita mwezi wa tatu ndipo Mbachibacha liwali wa Bakongo na Autai ya Senga wa jimbo la mashariki walijuruhu kama vile maliwali na kubakiwa na bunge la taifa. Maliwali wa majimbo yale walipojuzuru, seni ilipaswa kufanyisha uchaguzi siku tatu kiisha kujuzuru kwao. Haya hayakutimizwa na seni. Ripoti ya misheri Kifinda Ngoi Imiangisi Zonito yafate na bibi Komera Eleni. Kisha kujiuzulu kwa liwali wa majimbo hayo, hakuna uchaguzi umefanyika mwezi moja kisha ajili ya kuteua viongozi wapya, ijapokuwa nukta mia moja makumi sita ya sheria ya uchaguzi ipo wazi kuhusu jambo hilo. Nukta hiyo inakamilisha kwamba liwali anapojiuzulu au akiwa mwenye kuzuiwa, Seni inalazimishwa kuendesha uchaguzi. Mpaka sasa, Seni imekwisha kutangaza kalenda ya uchaguzi wa liwali na ibu wake jimboni Bandundu. Jimboni humo kuna kikwazo kwa sababu liwali Rishan Ndambu amejiuzulu tangu mwezi moja. Kuhusu Bakongo na Mashariki, majimbo mawili zenye kuhusika na jambo hilo, hakuna jibu lililotolewa mpaka sasa. Ni je, seni itaendesha uchaguzi katika majimbo hayo mawili kwa kuwa muda umekwisha pita? Ulizo lingine ni kujua kwa nini seni haikuandaa uchaguzi huo mara moja katika majimbo hayo mawili. Walipoulizwa, viongozi wa seni wameambia Radio Kapi kama awakupata kibarua cha kujiuzulu Wali, mbachi mbacha na au chai ya senga. Wakazi wa Kongo Kidemokrasia wanapaswa kuchukua mipango bora ya kuwafikishia kwenye siasa njema ya kilimo katika maeneo yao ya majimbo na ya taifa. Hayo ndio muhimu iliyochunguzwa kwa semina ya mafunzo, ya mafunzo kuhusu kilimo iliyofunga milango zake leo hii siku ya tano hapa mjini Kinshasa kunako Centre Nganda ikiongozwa kuandaliwa na shirika ya Agrikongo na usaidizi wa muungano wa taifa wa walimaji wa Kongo kona pake kwa kifupi, munda wa siku tatu wajumbe zaidi ya makumi tano kutoka katika majimbo ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia walibadilishana maoni juu ya magumu yenye kukumba sekta ya kilimo. Wakati wa kazi zile, walimaji wa Kongo Kidemokrasia walitegemea juu ya magumu wanayo juu ya kupata fedha kwa kuweza kuwasaidia katika kazi zao za kilimo, na pia juu ya ukosefu wa vifaa vya kilimo kwa shamba, na pia kupata mahali pa kuweza kupata depo. na ni hapo tutakomesha habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo mazangu na waandishi wetu walioshiriki nasi Komero Helen Najinor Kamunga ambaye alichungua upashaji wa habari huyo na kuweza kuiongoza dunia y Mkunda Milimba anaapigia asanti sana, kwatakia wiki njema. Tunawacha katika mikono ya bibi Celeste Epulia, atampokea Enoki Matondo katika ukarasa wa habari. Pasaka njema, kwaheri o kapi, o