Habari zetu, Denis Amkunda. Karibuni nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga ufata habari zetu katika lugha bora la like Kiswahili. Kwanza vita vikuu vya habari zenyewe. Jimboni Maniema pa kampeni ugonjwa wa malaria unashambulia sana wanyama wa mifugo ng'ombe sita zimefariki muda wa siku sita na ugonjwa ule na yapata ngombe makumi nne zimechungwa kiganga Kinshasa semina ya mashirika kumi na tatu ya kiwamo ya kikongomani na ya kimataifa yanauzunishwa na gisi serikali ya Kongo kidemokrasia ifanye juhudi juu ya mpango wa kubadilisha hali ya uongozi wa sekta ya majeshi askari polisi sheria na sekta ya ujasusi Kinshasa tu usafi wa mji u, mkuu wa jamhuri ya Kongo kidemokrasia ndilo kusudio la liwali wa mji yule Andre Kimbuta, katika tangazo lake la kuomba kila mwenyeji au mpangaji asafishe mahali pake, sivyo faini kubwa wenda kutolewa ya dola za Kimarekani oh, Habari kamili jimboni Manema ujulisha kama nyama za ufugo ngombe zinashikwa na ugonjwa wa malaria sita zimefariki muda wa siku sita, na yapata ngombe makumi ine yanachungwa kiganga ni katika eneo la Kampene, kilomita mia moja makumi tano mashariki mwa mji wa Kindu. Kufatana na mganga wa wenye kusika katika Sheferi ujulisha kama kundi la wanyama za ngombe zile, na mtu akizikula ki, haina hata hatari kwa afya ya binadamu. Habari hiyo ilihakikishwa na mkuu kiongozi wa afya wa dao muda wa eneo lile la afya. Ripoti ya Ilele Mlondwa kwa redio Kabilo pa Kampene, usomi wake sijioni na Bibi Karine Ndamuso. Ng'ombe zinakumbwa na malaria tangu juma moja pa kampeni jimboni Manyema. Ng'ombe sita zimeuawa na ene kuzingirwa. Kama alivyosema mganga wa wanyama, ng'ombe zenye kugonjwa zimetunzwa lakini ameamrisha kuua zile zenye kuwa katika hali mbovu. Kwa kisango lohaga, kukula kwa nyama ya ng'ombe au lete hatari kwa afya ya watu. Jambo linalohakikishwa na kiongozi kwa muda wa eneo la afya, Charles Salumu Masudi anahitaji waganga wa wanyama wawe waangalifu kabla kutoa rusa kuuzisha sokoni nyama ya ngombe hizo. Mganga wa wanyama kijijini ameamrisha kubadilisha mahali pa kukula majani pa ngombe zenye kuwa katika hali nzuri. Ni kwa ajili ya kuepuka uambukizo malaria kwa nyama, inatawanywa pia na mbu, imesababisha ukosefu wa damu na kufariki kwa nyama. Waganga wa jimbo la Katanga wanahuzunisha na kutoa kelele ya kusema kama watendelea na hatua ya mgomo wa kazi leo siku ya kwanza katika eneo lote la jimbo la Katanga. Hayo alijulisha katika mkutano na wapasha habari Sina Medi Katanga inajulisha kama serikali ya Kongo Demokrasia haikujibu kwa malalamiko yao ndio maana inatupilia mbali ombi la serikali ili waanze kazi, kwani pia waganga wa jimbo la Katanga wanao miezi nyingi pasipo kulipwa pesa zao za nyongezo, yani prime. Mganga Balungu anajeliza mbele ya mikrofoni ya wetu mwandishi wetu Jangandu Pu, ile mapropozisyon kiangaria iko karibu ya kutuchambula sisi, aiturespekte. Tuko nafanya kazi moyo ya munene, iko kazi moyo inapasa kuwa na heshima. Me tunaangaria vile guverneman iko nafanya situnasema ile hapana Jueni kwamba mgomo wa kazi na waganga unaendelea mjini Mwene-Ditu katika jimbo la Kasai Mashariki. Tangu leo asubuhi hakuna hata mganga mmoja alifika kunako hospitali ya serikali na yale yenye kusaidiwa kifedha na serikali, basi haizosema ndivyo, imejulishwa atoa ile kama iweza kuchukuliwa jana na Sinamed, Mwene-Ditu. Hali nyingi zenye kuelekea mzozo au fujo katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia huenda kuwa kinyume cha kutochungua na kupanga vizuri hali na uongozi wa majeshi na askari polisi wa taifa na makurti nchini. Hayo ndiyo yajulishwa na mashirika kumi na tatu ya Kikongomani ya kimataifa, mashirika yenye kusaidia katika mpango wa kubadilisha hali ya sekta ya usalama. Ilikuwa hivi wakati wa kujulisha kiserikali ripoti ya mabadiliko juu ya majeshi ya askari polisi la taifa, kazi ya ujasusi na sheria. Mashirika yale yanahuzunishwa na hali ya serikali ya Kongo Kidemokrasia kubaki bila kufanya chochote kwa kubadilisha hali nzuri ya vituo vile vikubwa. Ripoti ya mwandishi wetu Misheri Kifinda Ngoi Usomi wa Kisidioni na Vivi Karine Ndamuso. Miaka saba kisha kuanzishwa kwa mpango wa kuboresha sekta ya ukingo, matokeo si nzuri. Ni jambo kutoka shirika la raia la Kongo ya Kidemokrasia. Katika ripoti yao, mashirika ya sokwa ya kiserikali, nikiwa mshirika la Azado, yanaonyesha kwamba askari jeshi wameshambulia raia kuliko kuwakinga. Mashirika hayo yanayoshiriki kwa kuboresha jeshi polisi, kazi za upelelezi na sheria, yanasema kwamba jumuiya ya, ya kimataifa inaendelea kusaidia serikali bila kupata matokeo mazuri, ila kazi za polisi Zenye kutoa matunda madogo madogo, mashirika hayo yamelazimisha kwa serikali kuendesha kweli mipango ya kubadilisha kazi katika jeshi, kazi za upelelezi na sheria, kama alivyosema kiongozi wa mpango wa kuboresha sekta ya ukingo. Usalama mdogo mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia na kutotoa malipizi ni hali yenye kuendelea kufuatana na ukosefu wa kuboreshwa kwa jeshi na polisi. Mwakili Irene Esambo amealika serikali mpya kushughulikia swala hilo la kuboresha hakika ukingo wenye kudumu kwa ajili ya kulinda raia, yapata ya jamaa elfu ine ya wami yanapatikana katika kempi mbalimbali mbali katika sekta ya mpati katika mtaa wa Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Jamaa zile hazina vyakula wala vifaa vya lazima kwa kuishi na umbali na hali ile, wanaishi katika hali ya usalama mbaya sana, yakisongwa hivi na makundi yenye silaha. Kati ya makundi yale kunapatikana wapiganaji wa nyaranda FDLR wakiwa wasaidizi wa wamaimai wa eneo wa la Masisi ambao walichukua uongozi wa mahali palipokuwa wa askari wa FRDC. Hao askari wa FRDC walijwisha tangu Goma, kama hali ile tabadilishwa kwa upesi sana. Ripoti ya bibi Rosali Zawadi usomi wa kisijioni na bibi na bwana Bernard Nyangi. Wanamgambo wa mai mai wa FDLR wanachunguza kwa wakati huu vijiji Bibwe, Mukengwa, Ndurumo, Kito, Mumo, Kivuye na penginepo. Mamia za raia, baadhi yao wafugaji wa Tusi walioondoka Bibwe, walikimbilia maeneo mengine mbali na Mpati wahami, wengine walibaki maeneo hizo, ila wanakuwa katika hali mbaya. Wote wanaomba wa askari jeshi kutumwa eneo lile. Pagoma, viongozi wa jeshi wanaaidia kupata kupata suluhisho. Vikaribuni, kanali Silva Ekenge msemaji wa Kivu Kaskazini. Mwito ule tunauchukua kwa makini sababu, ni wajibu wetu kukinga raia. Tunalaumu mwenendo wa maafisa wa moja wanaokosa nidhamu na wanaokuwa chanzo cha hali hiyo yote. Ninahakikishia haya kwamba hatua muhimu zitachukuliwa ili vikosi virejeshwe maeneo yale hivi karibuni. Kambi la waami Pampati, Kito na Nyange zingali bado zinaifadhi tokea mwaka wa elfu mbili na tisa wami wa tokea Aprili tano, idadi yao ilifikia elfu ine kwa mujibu wa viongozi wa kambi hizo. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Kuhusu usafi wa mji jimbo la Kinshasa, mulifata kupitia Radio Kapi mara nyingi, kama serikali ya mji jimbo la Kinshasa Inalika wenye kupanga au wenyezi wa eneo au maneno ya udongo wanapoishi kusafisha mahali pao ma makao yao pa metri kumi mpaka na makao ya avinii yanapopatikana. Kama sivyo, watalipishwa faini au amande ya dola za Kimarekani tangu mia moja makumi matano mpaka dola za Kimarekani elfu kumi. Serikali hiyo tu ya mji jimbo la Kinshasa huenda kupewa dola za Kimarekani na waziri wa serikali kuu dola za Kimarekani milioni mia mo, elfu moja miamia elfu moja na mia mbili elfu moja makumi mbili na tisa mnionazi, kwa kurudisha mji wa Kinshasa safi sana huenda kufanyika pamoja na usaidizi wa waziri wa serikali kuu inayohusika na kazi za serikali. Basi watu hujiuliza kama kazi huenda kufanyika kweli na serikali yaliwali Kimbuta, kwani uchunguzi kuhusu kazi nyingi haukufaulu. Ripoti ya mwandishi wetu Inosa Olenga mengi sizoni tuyafate na komera elen. Kazi inaonekana kuwa ngufu, lakini kwake Andre Kimbuta inaweza fanyika. Ni vigumu kona wingi wa uchafu wenye kutupiwa kila siku kwa wakaaji wa Kinshasa zaidi ya meta muraba muhaba 516 ya uchafu, wala zaidi toni 516 ya uchafu umetoka kila siku kwenye soko mbalimbali mbali. Hesabu hiyo unatolewa na waziri jimboni Therese Olenga, wakati alialikwa kwenye baraza la bunge la jimbo mwezi wa pili mwaka uliopita. Soko zisizoruhusiwa na majamaa azishuhutishwe na kadiri ya uchafu huo idadi ya raia imeongezeka na pia wakaaji wametupa uchafu mahali pote, na ambao hawana tabia ya maisha ya kisasa. swali ngumu, vile vile kwa viongozi wa muji ambao wanashutumiwa kutofuatilia na pia ukosefu wa polisi wa usafi. Kumbukeni kwamba hatua ya kukataza kuuzisha maji katika bahasha ndogo haikudumu muda mrefu, vivyo hivyo na kuogota uchafu. Hatua ya kuamurisha wenye makao wayasafishe si jambo mpya. Kwa kifupi tu, ni kama chuo kikuu cha ufundi mbalimbali. Kwa kifupi ina kinacho sasa uwanja wake wa kujijengea nyumba zake. Eneo lile la udongo linapatikana nyuma ya chuo kikuu ita Mumbele kunako Masanga njia hizo, katika mtaa wa Limete. Ni serikali kuu ndiyo ilipana eneo lile la udongo kwa ina. Ndipo alijuisha kiongo cha chuo kile, ambaye ilitembelea kujionea binafsi pamoja na kundi la wanafunzi. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Batenyama. Waandishi wetu walioshiriki nasi, Karim Damuso na Elena Komerwa, chini ya uchunguzi wa Mishelini na Twala Mupangi na Junior Kamunga, dunia mukunda, nawapiga asante sana. Nampokea Bibi Tina Salama ambaye kwa sasa tampokea Enoki Matundu katika ukarasa wa michezo kwa eli.