Habari zetu, Dunia Mkunda, mumesalimika nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwaanga fata habari letu zetu katika runga bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikuu vya habari zenyewe. Kinshasa katika mkutano wake wa kwanza na wapasha habari leo, siku ya ine, waziri mkuu mpya wa Matata Mponyo alijusha kama muhimu ya kazi ya serikali atakayoongoza itakamilisha mapinduzi ya maisha ya kijamii nchini na kuchungua kwa ukamilifu hali ya usalama mashariki mwa Kongo. <mucho> Kinchasa, Ki tu kulitambulikana leo tangu asubuhi katika mahospitali na vituo vya afya ya sekta ya serikali kuwepo kwa waganga walioanza kazi upya kisha yapata juma mbili ya mgomo wa kazi wengi wa wagonjwa ingawaje maumivu wanaofurana na vicheko midumuni. Jimboni Ekwatoria, mjini Mbandaka, wazazi wanafunzi huenda kumaliza somo la sita na kushiriki kwa mashindano ya kuandika utungo dissertation wanalazimishwa kulipa pesa nyingi zaidi ya ile iliyopangwa na liwali wa jimbo. Habari oh, kamili: Bwana Matata Ponyo anajulisha muhimu ya kazi huenda kufanyika na serikali atakayoongoza. Waziri mkuu mpya alijulisha hiyo leo katika mkutano wake na wapasha habari kwa uwaziri wa pesa. Huyo alijulisha kama atafanya lolote wa kuonyesha kazi za mabadiliko zenye kuzinapashwa kutoa matunda bora katika hali ya maisha ya kijamii nchini. Vitendo vya serikali yake huenda kujiingiza kwa usalama mashariki mwa jamhuri. Kuhusu kuundwa kwa serikali, Matata Ponywa alisema kama atachungua hali ya kazi ya kila mtu waki na ukweli katika uongozo wa mambo ya serikali. Tumsikilize waziri mkuu mpya wa Kongo wa Kidemokrasia, Matata Ponyo, maoni yake ichukuliwa na mwandishi wetu askezibia tayuru. Rais amechagua kutokana na thamani za usawa kwa ujenzi wa taifa, thamani za kukaza amani, thamani za kukaza usalama wa taifa, za kuboresha kwa hali ya kijamii ya Kongomani na tena thamani zenye kuboresha uongozi wa kiuchumi Thamani nyingi hizo zenye huenda kufikia maendeleo ya nchi ikiwa ni za maana sana, tulitamani kuelezea kwamba tupo tayari kutumika na kuchanga juhudi zote kwa kufikia shabaha ya kazi tuliyotolewa na mkuu kiongozi wa nchi, sababu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kama alivyosema Rais wa Taifa, inapaswa ingia katika nchi za uchumi wa juu, lakini ya lazima na haraka ni ya kujitolea Asubuhi kulisikilizwa maoni ya wanasiasa wa Kongo Kidemokrasia kwa umoja wa, wa kusifu kwa kutajwa kwa Bwana Matata Mponyo kama vile waziri mkuu wa serikali ya Kongo Kidemokrasia, fatana na maoni yaliyochukuliwa mpaka sasa, ikiwa kwa upande wa wingi wa uraisi na upande wa upinzani, wanasifu mwenendo wa kazi ya Matata Mponyo, hasa zaidi upande wake wa utaalamu wa kiufundi kazini. Kwanza tunawalika kufata kutoka upande wa umwingi wa uraisi na kuwasikiliza hivi Sebastien Luzanga, msemaji wa kundi la uraisi la Mberi Mende na Arilukundu, wakiwa wote wana bunge la Taifa ni mtu mwenye kutumika na sheria na ambaye ataheshimiwa na mawaziri wote, kufatana na yote aliyotenda kunapo uwaziri wa pesa. Kisha kuinua uchumi wa Kongo, ni lazima tumwaminie. Ni vizuri kwa kuwa bwana Matata Ponyo ni mtu mwenye tunafahamu na ambaye anatumika vizuri. Ni tabia ambayo nchi yetu ina lazima kwa kutatua shida mbalimbali mbali. Ni mjuzi ndiye ametajwa, alikuwa waziri wa pesa, mtu mwenye kuongoza vizuri na pia kuunganisha wafanyakazi amepata kazi katika usiasa na tunamshukuru. Kwa sasa tunawalika kufata maoni ya upande wa upinzani wa Kongo wa kidemokrasia na maoni ya wanabunge la taifa, Steve Mbikayi na Jean Claude Mvwemba. Iko kati ya samani ni kusema kama anaweza kutumika vizuri, tunamtakia kila la heri. Wananchi wa Kongo wanangojea mabadiliko kwa kupitia namna ya kula, afya na masomo. Yeye ni mtaalamu, hatungojee tena wale wanasiasa wa zamani ambao hawafanyi kitu. Lakini mnajua namna ya kutumika ya nyumba ya waziri. Sisi tunangojea tuone kama kweli ni waziri mzuri, kwa sababu hauwezi kuwa waziri bila kufuata kanuni ya waziri. Ile siyo shida. Shida ambayo bwana Matata anapaswa kusuluhisha kwa leo ni ile ya kumaliza rushwa. La maoni yale yote yalichukuliwa na wandishi wetu Dona Madimba pamoja na Miraye Bukasa Mukindi kinchasatu Yapata juma mbili ya mgomo wa kazi na shirika la wagansi na mede wa sekta ya kiserikali katika mahospitali. Waganga walianza kazi upya leo hii, siku ya ine, na hiyo kisha kujulishwa kiserikali kwa tangazo la shirika lao kuwaita waanze kazi leo siku ya ine. Kwa kweli, waandishi wetu walizunguka mahali pote mjini Kinshasa, katika maeneo mnapopatikana mahospitali za serikali, walitambua na kuwaona waganga wakitumika na kuwatunza wagonjwa. Wagonjwa kwa upande wao walikuwa na vicheko vya furaha midomoni mwao ingawaje magonjwa wanayo. Ripoti ya Paul Felicien na Gana pamoja na Pegi Ngolela inasomwa jioni na Bibi Alice Balegamire. Ni furaha kubwa na mapumziko kwa wagonjwa wenye kulazwa katika mahospitali za serikali. Kunako hospitali kuu ya mji wa Kinshasa kwa mfano, waganga walifika kwa kuendesha kazi yao katika vyumba mbalimbali. Tulitazama hali hiyo pia kunako hospitali ya Kintambo ambako ofisi zote zilifungua milango. Kunako kliniki Ngaliema kuna orodha moja ya majina ya waganga wanaofika kazini asubuhi. Kila mganga analazimishwa kuweka saini katika orodha hiyo, yenye kuhakikisha ya kwamba wanatumika ni pia katika vituo mbalimbali mbali vya serikali. Zidi ya hayo yote, mganga mkuu Chamala alishtumu kuona gisi mpaka sasa sina meja ilikuwa bado, ilishajulisha kiserikali ya kwamba waganga walirudilia kazi jimboni Ekwatoria. Hujulisha kama wazazi wanafunzi wa wanafunzi huenda kufanya mashindano ya serikali wasomo la sita, wazazi wale wananung'unika, sababu pesa zenye kuombwa kwa malipo ili washiriki kwa mitihani ya utungo ya yani dissertation ni nyingi sana na hiyo huenda umbali na hatua ya liwali wa jimbo iliyolazimishwa pesa za Kongo 1015 kwa kushiriki mashindano yale. Akijibu kwa malalamiko ya wazazi jimbo, jimboni, liwali wa jimbo lile kwa tono aliunda komisheni ya uchunguzi wa hali ya pesa huenda kuombwa kwa wazazi ili watoto wao washiriki katika mashindano ile ya serikali kuhusu utungo mjini. Ripoti ya Bibi Beatrice Nabindi. Kufatana na masemi ya pasta Joseph Kwenzongo, akiwa presidenti ya komission ile, wako na kazi wa kufanya uchunguzi kwa kujua kama viongozi wa mashule waliheshimia mpango ilikamatwa kwa liwali wa jimbo kuhusu malipo ya mashindano ya kiserikali, kwenye viongozi wa mashule wanalipisha wanafunzi wa mji wa Mbandaka mbele wa kufanya mashindano ya disertation. Kwa vile presidenti ya komision ile analomba kwa wanafunzi pia na wazazi kusema kweli juu wasaidie kufahamu maneno zenye zinapita mumashule. Tujeni ya kwamba uchunguzi ile imefanyikana juu ya malalamiko ya wazazi wanauzika, sababu wanawalipisha malipo ya mashindani kwa pei ngufu. Mashule zingine zinalipisha elfu makumi tano wala elfu mia moja ya franga ya Kongo, ijapo liwali wa jimbo aliweka mkono mkartasi kwa kulomba wazazi kulipa elfu kumi na tano ya franga ya Kongo juu ya disertasyon na elfu kumi ya franga ya Kongo juu ya session ordinaire. Tujueni ya kwamba wazazi wanatumania kama makuta zenye walilipa julu watawarudishia azo. Tokea Mbandaka, Beatrice na Bindi, Radio Okapi. Celekeze katika jimbo la Kivu ya kusini kwa kuzakujishe, kama mipango ya ukingo na ya kutafutua shida kutokana na udongo ndio yalichunguzwa katika semina ya mafunzi iliokomeshwa jana mjini Kale, kilomita 65 kaskazini mwa mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya kusini, ikiandaliwa na shirika la Kale liitwalo Action pour la Paix et la Concorde kwa Kifransa, kwa kifupi APEC. Apesi ilikuwa na biashaka na shabaha ya kuweza kuhimiza watu kusudi wawezi kuishi katika hali ya ukweli na ya kusikilizana, hali ya uwingi na kukomesha mizozo yenye kunzeka katika sehemu ile ya jimbo nikusema. Shirika hili limehimizwa kufuatana na hali ya mzozo inayopatikana katika makabila mbalimbali. Ripoti ya Ezekiel Manegabe wa radio ya kijamii bubandana ya Minova, usomi wake sijioni na Hadise Baregamire katika mwezi moja, kuna mashtaka mbalimbali kuhusu mzozo wa viwanja. Walioshutumu mawakili wa jamii za mtaa wa Kalehe ni Watusi, Wahavu, Wahutu na Watembo. Kwa hiyo shabaha ya mkutano huo ni kutafuta makubaliano kupitia mazungumzo, pia kutia mkazo juu ya mazungumzo ya pamoja kwa kuleta suluhisho kuhusu suala zenye kuelekea viwanja wataimizi, pia vijana na kuwaomba kuepuka vitendo vikali. Kutokana na mkutano huo wa siku mbili, shirika lisilo la kiserikali CC lilitoa maoni kwa wenye kuomba viwanja na kuwaalika kujitambulisha mbele ya yote kwa viongozi ajili ya kuepuka kushikwa ngambo yao. Walioshiriki katika mkutano huu walijulisha maoni yao ya kuona shirika APC kushughulika kila mara na suala lenye kuelekea mizozo ya viwanja. Na hapo tutakomeleta taarifa za habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha Magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Bajenama na waandishi wetu wa shirika nasi duniani, mkondo milima, rafiki, asante sana na wacha katika mikono ya Tina Salama, ambaye anajiingiza katika sijoni. Baadaye atampokea Enoki Matundo katika ukarasa wa michezo. Asante, kwa heri.