Akcan si kwa kuwa nasi kwa wanafunzi wanaomaliza masomo ya kisekondari walishiriki leo kwa mashindano ya utungo katika nchi nzima mujini Kinshasa. Mashindano yalichelewa kuanzishwa sababu ya mvua. Karibu askari elfu moja wa jeshi la taifa wataondoka Goma kwa kwenda mujini Kananga katika jimbo la Kasai ya magharibi. Viongozi wa kijeshi wanajulisha kama ni kwa ajili ya kuboresha jeshi kongoza, mpango utakayosaidia kwa ajili ya kukomesha ya msiba nchini Kongo ya kidemokrasia. Ni ki pendekezo ya waziri wa usafirishaji na wawasiliano, tutamsikiliza punde habari kamili. Karibu wanafunzi elfu mia tano wanaomaliza masomo ya wa kisegondari walishiriki leo siku ya kwanza kwa mashindano ya utungo katika zaidi ya vituo elfu moja mia sita vya mashindano vilivyosimikwa nchini nzima mjini Kinchasa. Asilimia makumi manne na tano ya wanawake walishiriki kwa mashindano hayo, ndivyo amehakikisha waziri kwa muda wa masomo ya kimsingi kisegondari na kiufundi. Bali mashindano yalichelewa kuanzishwa sababu ya mvua iliyoonyesha mjini usiku mzima mpaka asubuhi. Waandishi wetu Pegi Ngolila na Michel Kifindangoy walituandalia taarifa inayosomwa studioni nawe Alice Balegamire. Kunako Lise Boyoka ni katika mtaa wa Kalamu, kwa mfano, mashindano iliyopashwa anza pasaa mbili za asubuhi ilianzishwa pa saa ine. Wanafunzi wengi wanakaa mbali na kituo cha mashindano, na kwa hiyo walipata tatizo kwa kusafiri mpaka mahali hapo, ni hiyo iliwapa woga mbele ya kuanza mashindano. Nilikuwa hey, na woga mwanzo, lakini najaribu kufikiri ili nipate kushinda mashindano hii. Ngambo ya Lise Shaumba katika mtaa wa Gombe, mashindano iliendeshwa katika hali nzuri. Mwanafunzi mmoja anafasiria yote ilipitikana vizuri. Tulizungumzia maisha ya bwana mmoja ambaye hana akili lakini anayeweza kuwa na pesa nyingi. Waziri kwa muda wa masomo ya primari na sekondari, Claude Nyamugabo alialika wanafunzi kutumika vizuri, ikiwa walitambua kwamba elimu ya watoto ilishuka zaidi. Aliwaalika kufikiri vizuri mbele ya kutoa majibu kwa maulizo na kujua kila mtu anapatikana katika sehemu gani ya mafunzo. Claude Nyamugabo alionyesha mafaa ya kushinda mashindano na aliko lao kwa kufikiri vizuri kulingana na mkutano mkuu wa Frankofoni utakaoendeshwa nchini Kongo ya Kidemokrasia mwaka huu, sayansi, mwandiko, teknolojia, elimu na mwanamke ndivyo vichwa vya maulizo yaliyopewa kwa wanafunzi. Karibu askari elfu moja wa jeshi la taifa wataondoka Goma kwa kwenda mjini Kananga katika jimbo la Kasai Magharibi. Ni askari jeshi kutoka mtaa wa Masisi katika uongozi wa Kanali Nzimu Linda aliyeondoka jeshini na pita juma chache. Jambo kutoka kwa wakuu viongozi wa kijeshi linajulisha kama ni muhimu kwa ajili ya kuboresha jeshi. Maelezo mengi nawe Gabriel Wamenya kutoka Goma. Askari wanaotawanyishwa ni wale kutoka rejima ya 1811 wakitokea mweso pinga, kichanga magharibi ya mji wa Goma, mtani Masisi. Ni kamanda Mulamba Bahati ndiye ameongoza vikosi hivyo baada ya kujiuzulu kwa Kanali Nzimulinda. Wengi kati ya askari hawa wamefurahishwa kutoka jimboni Kivu ya kaskazini kwa kutumika nafasi ingine. Wote wamekiri kwamba jeshi silo la kabila fulani. Kanali Mulomba Bahati: mimi naitika kufuatana niko jeshi ya FRDC Enye wa viongozi wa jeshi wanasema na viongozi wa nchi ya Kongo wanasema ni lazima niti niheshimu, ndio FRDC nani, ndio jeshi. Mfano ni kama mimi, mimi nakubali kwenda tumikia fasi yoyote kwa Kongo, piske niko Mkongomani na Mkongomani kama mimi au ofisa wa FRDC kama mimi naye ajisikie mo kama anaweza kutumikia nchi anayetembea nchi yote ya Kongo pisike tuko wakongomani ifo tutumikie nchi yetu ya Kongo kila fasi. Askari hawa wamesafiri na jamaa zao kunako uwanja wa ndege pagoma. Wamepokea mavazi mpya mshara yao kabla ya kusafirishwa Kananga jimboni Kasai ya Magharibi. Kutayanishwa kwa askari wa FARDC kutaendelea, walijulisha viongozi wa FARDC. Nikiripoti, ni kiripoti kutoka Goma. Mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Habari hiyo kwa kifupi. Msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia amewasili mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini leo, siku ya kwanza kisha mchana, katika ziara yake ya kazi muda wa siku tatu. Roger Miss atakutana na viongozi wa kisiasa na kijeshi kabla ya kujelekeza pa Uvira jimboni humo. Kiongozi wa MONUSCO anafasiria lengo la matembezi yake ya kazi na kujieleza kuhusu hali ya usalama yenye kutisha katika jimbo la Kivu Mambo matano ya muhimu yatatekelezwa katika mpango unaoandaliwa kuhusu maeneo ya afya wilayani Owele jimboni Mashariki. Mambo hayo yalijulishwa wiki iliyopita kufuatana na mkutano wa kuongoza mpango huu pa Isiro. Kati ya maswali hayo ya muhimu, kuna utoaji wa msaada wa dawa na ukarabati wa vituo vya afya. Richard Tandro wa redio Nava kutoka Isiro alitutumia taarifa inayosomwa studioni na Alice Balegamire. Maeneo za afya mnane zilifikiri katika siku saba kupitia mkutano wa pamoja kuhusu mpango wa kazi juu ya mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Mkutano iliendeshwa na mganga mkuu jimboni aliyesafiri kwa ajili ya swala hilo kwake mganga Mambidi. Kusujio za muhimu walizochukua ni hususani kuongeza idadi ya viongozi katika maeneo mbalimbali ya afya na kutoa mafunzo zaidi kwa wafanyakazi katika vituo fulani. Kama wazo la pili kuhusu ufundi wa kazi, mganga mkuu jimboni alitoa pia a wazo zingine tatu za muhimu ni kama vile kutoa dawa na vifaa vingine mbalimbali mbali vya afya, kujenga upya vituo vya afya na kufanya angalisho juu ya utumiaji wa vifaa hivyo vyote. Tukumbushe kama katika mwaka wa elfu mbili na kumi na moja kulionekana ukosefu wa usaidizi kutoka washiriki, hali ambayo mganga mkuu alikubali kisha kuchungua kazi iliyoendeshwa mwaka uliopita. Hatutaharikisha kuwakataza gari zile kwa sababu ni swali la kijamii lenye kuelekea maisha ya watu. Nawaza kwamba inafaa kutoa mafunzo kwa watu ajili ya kupata sulisho kwa jambo hilo. Watu gani wamepashwa fundishwa? Ni wafanyabiashara wenye kuuza gari hizo de na pia madereva ambao wanazidi kutembeza kwa haraka. Madereva hao wamepata pesa, lakini wamepashwa jua kwamba wamesafirisha watu wanaolazima maia kwa hiyo hata kama inafaa kuchukua hatua hiyo, inaomba wakati nyingi ajija kutazama namna gani tumepaswa fikia suluhisho. Jueni kama matokeo ya uchunguzi uliofanyika kiserikali yanaonyesha kama misiba imepunguka, lakini kumezidishwa idadi ya vifo barabarani. Matokeo hayo yanaonyesha kwa mfano kama mwaka wa elfu mbili na kenda kulijitokeza misiba elfu nne mia mbili makumi matano na mbili kuliko misiba elfu mbili mia tano makumi mawili na nane mwaka wa elfu mbili na kumi na moja na watu mia tatu makumi mane na tano waliuawa mwaka wa elfu mbili na kenda waliuawa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja mwaka wa watu mia tatu makumi kenda na tatu waliuawa. Kwa kukomesha habari zetu, tuwajulishe kama kulifunguliwa leo asubuhi mjini Brazzaville, kongamano la makumi mawili, na saba la FAO kwa ajili ya Afrika. Wajuzi kutoka nchi mbalimbali za Afrika, wamezungumzia tangu leo asubuhi namna ya kusajia kifeza mlimo barani. Maria Elena Semedo, kiongozi wa FAO barani Afrika, ameomba kwa wajuzi kushughulika na mapendekezo yaliyotolewa na miungano yenye kuhusika na Kwake Maria Helen Semedo, kiongozi wa FAO barani Afrika, inafaa pesa ajili ya maendeleo ya mlimo barani Afrika. Alionyesha kwamba ukosefu wa msaada wa pesa ulizuia mavuno katika nchi nyingi za bara. Ndiyo maana wavunaji wa mimea na shirika mbalimbali zisizo za kiserikali, kupitia mkutano huu, walitoa wazo lao kutumika pamoja na washiriki wa kipekee. Kwa hiyo wazo hili alikupokelewa vizuri na washiriki wa kipekee, sababu walisema ya kwamba hawakufurahisha na matukio ya kazi walizoendesha pamoja wakati uliopita. Na wapenda wasikilizaji, ni hapa ndio tutakomesha habari zetu za jioni, pamoja na mfundi wa mitambo Mimi Kindu, wandishi wetu Elen Komerwa alikubali gamire na wale kutoka majimboni. Nasema aksenti na kuwatakia jioni njema.