Okapi. Okapi. Kanyama. Wakati wa shereeleo siku ya ine ya sikukuu ya Umoja wa Mataifa, waziri mambo wa ya kigeni alionyesha furaha yake mbele ya kazi ya mashirika ali katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, wakati ule ripoti ya MONUSCO ilitangazwa na kudulisha moja kwa moja kwamba takriban watoto elfu moja ndio waliokusanywa katika makundi ya silaha mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Chama cha kisiasa cha MLC kinafurahishwa na hotuba ya rais Joseph Kabila ya jana, siku ya tatu, mbele ya baraza mbili za bunge ya taifa, ni hasa pendekezo yake katika mazungumzo ya wakongomani iliyoomba serikali isaidie ya kidiplomasia wakongomani wanayofungwa nje ya nchi kati ya wakiongozi wao Bemba Gombo. Na kazi za kiuchumi zilianza katika hali tulivu leo nyuma mchana mjini Lubumbashi jimboni Katanga. Ni kutokana na tangazo ya mkusanyiko wa wafanyabiashara ulioomba wanamemba wake waanze kazi kama kawaida. Umoja wa Mataifa una kazi isiyo naokubadili ulimwenguni na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina uwezo wa kukubali ile Hayo ni masemi ya waziri wa maswali za kigeni, wakati wa sherehe leo siku ya ine ya siku kuu ulimwenguni ya Umoja wa Mataifa. Raimoti Banda aliwakilisha serikali ya Congo katika sherehe ile, akiwapo kiongozi wa Monisco Martin Cobler. Kwake waziri wa mambo ya kigeni, mashirika ya Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ya yana kazi inayoonekana kila siku na Monisco imepitisha katika kazi yake masemaremoi Banda ya chukuliwa na Onore Misenga kalala sita sau kazi kubwa inayoendeshwa na Monusko. Monusko inatunga mkono kwa kutafuta amani. Monusko inatusaidia kukomesha makundi awenye kumiliki silaha nchini mwetu. Monusko inatumika pamoja nasi kwa ajili ya kuinua haki za binadamu, kukomesha kuingizwa kwa watoto katika majeshi na kwa kupiganisha ubakaji. Tunajua kwamba ni vigumu Jueni kwamba wakongomani wana wa shukuru sana kwa bahati hiyo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahakikisha hakikisha mara tena no ushirikiano wake na Umoja wa Mataifa na mipango yake juu ya namna ya kuongoza kupendelea heshima ya sharti ya kuinua amani na umoja kwake. Martin Cobler sheria ya sikukuu ya Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni wakati kwa watumishi wa mashirika yake wa kuchungua maendeleo ya kazi za ujio. Tutasawazisha kuwapo kwetu kwa lazima za sasa na kupatia jukumu zimoja kwa utume wanchi, wa nchi, alisema kiongozi wa MONUSCO. Ni karibu watoto elfu moja ndio waliokusanywa katika makundi ya silaha mashariki ya jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, ndivyo imearifiwa katika ripoti ya MONUSCO iliyotangazwa jana siku ya tatu hapa mjini Kinshasa ni kwa wakati wa tarehe wa tarehe moja Januari hadi tarehe makumi tatu na moja mwezi wa mnane. Wanaokusanya watoto wengi katika makundi ya silaha ni makundi tatu, yaani wa Mai Mai Nyatura, wa FDLR na wahuni wa M23. Miaka watoto wale ni kutoka mwaka sita hadi kumi na saba. Sio jambo la kukubali, alisema kiongozi wa MONUSCO Martin Kobler. Ni katika masema yote kulona inonsa ulinga Ripoti notre... haikamilishwe, lakini inaonyesha wa wazi namna makundi yale ya wenye kumiliki silaha yanaingiza watoto katika makundi yao. MONUSCO inachungua swala hilo kusudi tuweze kupanga namna ya kuepuka vitendo hivyo vinavyopinga haki za binadamu. Kazi iliendeshwa miaka zilizopita, lakini idadi ya watoto wanaotumikishwa katika makundi ya wenye kumiliki silaha nchini humo inaendelea kuongezeka. Hali hiyo haiwezi kukubaliwa. Mipango inapaswa kuchukuliwa kwa ajili ya kulinda watoto, na alika makundi yote awenye kumiliki silaha wache huru watoto wote bila shurti tokea leo. Watoto elfu moja katika makundi ya silaha ni vibaya sana, na mtoto mmoja katika kundi la silaha ni hatari. Swala hilo linaelekea ujo wa nchi. Watoto wanapashwe nda masomo, hawapashwe kupigana mahali pa mapambano. Na utume wa pamoja wa wakilishi wa Monisco na serikali ya jimbo la Kivu ya kusini uliendeshwa jana siku ya tatu Pashabunda, umbali wa kilomita kilometa mia tatu makumi tano kusini magharibi ya mji wa Bukavu, ni katika shabaha ya kuchungua hali ya usalama kwa trimesti ya tatu ya mwaka tunao. Kwa mjibu wa waziri jimboni Kivu ya kusini wa mambo ya ndani aliongoza utume ule, uchunguzi ulifanyika katika vipindi vitatu: ulinzi wa raia, kurudisha kwa uwezo wa kiserikali na usaidizi mbalimbali mbali wa Monisco katika mwenendo wa amani mtaani Shabunda. Taarifa Emil Sadiki wa Radio Mtanda inasoma kutoka Kalemi, nawe Expedi Mwamba Mubi. Kwa jumla hali ni tulivu tangu miezi mitatu katika tarafa la Shabunda, asema mnyampara kwa muda, yeye ni bwana Kashomba Bidsale saleh, bali shirika la raia pamoja na wakilishi wa makabila za nyumbani upinga masemi yayo hawa husema kwamba muda wa miezi mitatu ya hivi karibuni, vitisho vimeendelea kutoka makundi yaliyoshika silaha. Wao wamehesabu vitendo vya ubakaji vitano kutokea watu walioshika silaha. Tena wametambua wahami wengi katika Grupema Bangu, Banord na Sud, Baliga, Bachunga, pia katika Shefri wa Kabango Premier. Hii ni kufatana na vita kati ya jeshi la taifa na Raia Mtomboki pia kati ya vikundi viwili vya raia Mtomboki, hakuna msaada wowote uliotolewa kwa ami vijijini. Kuhusu kurudisha uongozi wa serikali katika tarafa la Shabunda, jeshi la taifa limetawanyika kwenye sehemu ya tarafa kwa kiwango cha moja juu ya nne. Hii ni kufatana na kiwango kidogo cha askari. Uongozi kiserikali unafanyika tu katika muji Shabunda centre na kandokando kando yake, kwani barabara ziko katika hali mbovu S Chama cha kisiasa cha MLC kinafurahishwa na hotuba ya Rais Joseph Kabila jana siku ya tatu mbele ya baraza mbili za bunge ya taifa. Chama hicho cha upinzani wa kisiasa kinafurahishwa sasana na pendekezo yake katika mazungumzo ya Kongomani, hususan ya kuomba serikali isaidie diplomasia wakongomani wanaofungwa nje ya nchi, kati yao kiongozi Jean Pierre Bemba. Msemaji wa MLC ni Germain Kambinga anafasiria pambele ya maikrofoni ya Dona Madimba. Ni pendekezo lililotolewa na chama cha MLC Toulouse na kukubaliwa na walioshiriki mazungumzo ya taifa, na sasa inatolewa kama amri na rais wa jamhuri. Serikali ya muungano wa taifa ndio inapaswa sasa kutimiza amri hiyo. Tupo waangalifu kuhusu swala hilo. Tunafurahishwa kwani rais makamu wa zamani pia mzee wa bunge Jean Pierre Bemba alifungwa bila sheria, na kwa hiyo hawezi achiliwa na wananchi. Ni sawa jamhuri iweze kushughulikia swala hilo. Tulielekeza ombi le letu rais wa jamhuri, amekubali pia anaamrisha serikali. Tunangoja kutimizwa kwa amri hiyo. Kwa upande mwingine, amri ya rais Joseph Kabila kuhusu msamaha kwa wafungwa sio ya kukomesha matatizo ya kisiasa nchini. Hayo ni masehemu ya shirika la AKAJ wakati wa mkutano <tout> na wapasha habari leo, siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa George Kapambia, kipengele cha sita cha amri ile kinapinga msamaha kwa wafungwa wa kisiasa na wa maoni mbalimbali. Kipengele kile kinatenga watu waliofungwa kwa kuharibu usalama wa nchi. Ndio sababu AKAJ inaomba rais Joseph Kabila achukue azimio nyingine itakayoruhusu wafungwa wa, wa kisiasa wafaidishwe na msamaha wake. Afuatane George Kapambia, kiongozi wa AKAJ akijifasiria mbele ya mikrofoni ya Jocelin Musaoponde. Mashirika yasiyokwa ya kiserikali ya taifa na yale ya kimataifa yaliomba uchunguzi ufanyike kulingana na shutuma kuhusu kiongozi wa zamani wa jeshi la taifa Jamadari Gabriel Tango Fort, kwani ilijulishwa katika ripoti ya wajuzi wa Umoja wa Mataifa kwamba alishiriki katika kundi la waliouzisha katika hali sio sawa silaha pia vifaa vingine vya kijeshi kwa makundi ya wenye kumiliki silaha wanaoshambulia majimbo ya Kivu ya kaskazini na ya kusini. Alishtakwa pia kupeleka madini katika nchi za kigeni bila sheria. Tangu alisimamishwa kazi kiserikali na rais wa jamhuri, jemadari yule hajafuatiliwa na sheria, kama kiongozi mkuu wa mahakama ya kijeshi anamhukumu, itakuwa mfano kwa maafisa wengine. Kazi za kiuchumi zilianza katika litulivu leo nyuma mchana mjini Lubumbashi katika jimbo la Katanga, mfano stesheni zimoja za mafuta hata zilifungua. Hali ile inatokana na tangazo ya mkusanyiko wa mkusa wafanyabiashara wa Katanga iliyosomwa nyuma mchana na kiongozi makamu kwa kwa kuomba wanamemba wake waanze kazi kama kawaida, wakati pia kwa mkusanyiko wa wa wafanyabiashara wa Katanga wa kujulisha kufunguliwa kwa viwanda vya kiuchumi na vya madini vilivyofungwa jumajana na komisheni moja kutoka mji wa Kinshasa mengi nao Madeleine Waila kutoka mji wa Lubumbashi. Tayari vituo vya kuuzisha mafuta ya kutembeza gari viliyosimamisha kazi ya kuuzisha mafuta siku ya nne hii asubuhi vimefungua, jioni hii bei ya mafuta ya kutembeza gari imepanda. Mchana hii itero moja ya mafuta ya gari iliyoweza kuujishwa kwa franka mia mnane ya franka ya Kongo imeuzishwa mchana hii kwa franka elfu moja. Wenyeji wa kuuzisha mafuta ya gari wameweza kufungua mbele ya wafanyabiashara wengine mbalimbali waliohusika na mgomo huu. Viongozi wa ushirika wa wafanyabiashara yani fake wamejulisha kwamba jambo hili limefanyika baina ya kusudio iliyochuguliwa na mwendesha mastaka mkuu aliyetoa orda ifunguliwe duka zote zilizoweza kufungwa mjini Lubumbashi. Duka zote ziliyofungwa tangu asubuhi nyingi hazikufungua jioni. Jambo liliozuia wengi ni kuona mvua kunyesha mjini humu tena. Tokea Lubumbashi, Madeleine, wa ile Radio Okapi.