Salamu zetu ziwafikie popote mnajiunga na redio yenu, redio Kapi kwa habari za jioni. Ifuatayo muktasari wa habari zenyewe. Watu yapata elfu nne mia saba na makumi saba walipoteza maisha kufuatana na usafirisaji kunjia ya maji tangu mwaka elfu mbili na munane mpaka elfu mbili na kumi na moja kama imeripoti shirika la sikose. Kumeandaliwa kazi mjini Kinchasa tangu leo kwa kuboresha sekta hiyo Vita kali ya Wambuti na watu iliripotiwa jana siku ya inga kiini utahidi wa vijana wa hapo nyumbani Mambasa. Waziri wa kwanza alianzisha rasmi leo asubuhi mjini Kinshasa kazi ya taifa kuhusu biashara nchini. Kazi zinaendeshwa kunako Place Romeo Golf na zitadumu muda wa siku tatu. Haya na mingine punde sipunde. Oh, Habari kamili mbele ya yote. Tujulisha kama kamishani ya uchaguzi huru nchini Seni marufi inatangaza mnamo siku ya ne mwezi wa kumi ujao kutaendeshwa uchaguzi ya maliwali wa jimbo la mashariki na lile la Bakungu. Habari hutangazwa leo siku ya kwanza mjini Kinshasa na msemaji wa Seni. Wakati wa mazungumuzo na wapashaji wa habari, aliendelea kusema kama kesho siku ya pili njo mwanzo ya kufikisha barua ya wagombea uliwali nakobertc hupatikana majimboni mwao kufuatana na ripoti kuandikwa na shirika la sikosi kisha uchunguzi wa tangu mwaka elfu mbili na mnane hadi elfu mbili na kumi na moja jamhuri ya Kongo iliyehesabia maerkebu ya pata mia moja makumi matano na tatu zilikumbwa na msiba majini na pia kusababisha kifo cha watu elfu nne mia saba na makumi saba alijulisha waziri ya husika na mambo ya usafirishaji na mawasiliano wakati alizindua rasmi kazi kuhusu sekta hiyo hapa mjini Kinshasa. Kwa mara ya kwanza kumeandaliwa kazi kama hayo katika Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, na njo maana wakati huu ni wa kuleta jibu. Tarifa kuandaliwa na mwenzetu Nadine Fula Simba, usomi wake na bidi Ivan Lutumba. Mto Kongo na mito midogo yake ina njia ya usafirishaji ya kilomita 15000. Kati ya kilomita 15000 hii usafirishaji unakuwa na tatizo mengi zaidi ya urefu 9000. Kulingana na ripoti ya Kamati ya Kimataifa ya Maji ya Kongo na Ubangi, zaidi ya watu 100 wanafariki kila mwezi. Shida ni mengi nje ya kusafiri kati ya njia ya maji ya Mto Kongo. Kati ya shida hizo waziri usikae na usafirishaji anataja kuongezeka kwa viwanda na bandari ya kipekee, vyenye viheshimu kanuni, mashambulizi ya watumishi wa serikali na ya askari polisi. Kuna kuwa tena kodi mengi yenye wafanyabiashara wa njia ya maji wanapaswa kulipa. Kwa ajili ya kukomesha tatizo zote zinaonekana kati ya njia ya maji ya Mto Kongo, ndipo kupanga kwa mkusanyo huo wenye unapaswa kuzaa matokeo mazuri nje ya raia. Kwa hiyo, waziri aliomba wenye kuwa kati ya mkusanyo huo wajipiganishe ili wakamate mipango mipya yenye itakomesha kuwawa kwa watu wakati wanasafiri kupitia njia ya Mto Kongo. Muda ya masiku tatu, wazi wa majimbo wa usafirishaji na wataalamu watatumika ili wapate suluhisho nje ya kusafiri kati ya Mto Kongo. Watu. Jimboni Kasai ya Magharibi tumejulisha ya kwamba hospitali kuu ya Luiza inatumika kwa shida, hata kama serikali na shirika la MCH wanazoyakuyatumia madawa na vyombo ya kazi, kuna tatizo zingine bado kutatuliwa. Kwa mfano, yale ya chumba cha kuweka damu, sababu ya ukosefu ya watu wa kutoa damu bure, kama alituandikia mwenzetu Andre Kambala mjanai, katika taarifa inasomwa studioni na Bili Ivan Lutumba. Kulingana na masemi ya Daktari Roge Makolo, anakosa chombo kenye kuonesha ugonjwa kupitia picha ya makiografi. Vyombo vinaonesha mifupa kupitia picha vyenye serikali jimboni ilipatia hospitali hii havitumike vizuri, kwani hakuna chumba mwenye wanaweza kutia vyombo hivi na wafanyakazi wenye kujifunza uendeshaji wa vyombo hivi. Chombo cha kutoa moto kya kave ya kumi kenye walipokea na serikali jimboni kina tatizo kwa ajili ya kufanya kazi nju ya ukosefu ya fedha. Kunakuwa tena kukosekana kwa vitanda kwa bomba ya maji, wagonjwa mia moja wenye hospitali inapokelea kumwezi wanatumikisha maji ya mvua wakati ya kiangazi, wagonjwa wanasumbua kabisa. Asilimia makumi sita na saba ya wafanyakazi wa hospitali wanabakia bila kulipwa na serikali, hakuna fedha ya hatari. Njuu ya waganga wanakuwa wanaishi na fedha kidogo tu yenye wanapata hospitalini nyuma ya masiku mengi, kwani wagonjwa wanakuwa na magumu njuu ya kulipa. Tujulishe kama hospitali hii ya Luiza ilianza kazi tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi tano na tano. Jana, siku ya Inga, kuliripotiwa vita kali kati ya kabila wa Mbuti na kabila ya watu kunakosite ya Mambasa, umbali wa kilomita mia na makumi sita na munane na Bunya, katika wilaya ya Ituri. Vita yeanza wakati wa kutaidi kiasili, vijana ya Mambasa. Maelezo mengi na Jean Kabala wa redio Bondeko pa Mambasa, kupitia mwenzetu bibi Vero Kibungu habari za nyumba imetueleza kwamba ushambulio huu ulianza wakati mzazi mmoja wa mbuti alisukuma mtoto mmoja mwenye alipenda kukamata picha na mtoto mmoja wa mbuti na kupambana ikaanza. Watu kumi na mbili wakalumizwa na mpanga. Shirika la raia za nyumba ndiyo imetueleza wametueleza tena kama watu wa sita wenye walilumizwa ndani yao kunakuwa mwanamke mmoja wa mbuti, hali yake imekuwa mbaya na amekuwa hospitalini ya Mambasa, lakini watu wenye walikuwa na nafasi hiyo wa ushambulio wamesema kama wambuti tatu walivunjika mikono na watu makumi tano awakulumizwa nguvu. Kiongozi wa kijiji mwenye aliandaa mkutano huu amesema kama polisi amekusha kufunga mwenye alianza ushambulio huu, na moja wao ameitwa Binali. Tangu mwisho ya wiki iliyopita jeshi la taifa wanawindana na wajambazi wenye kumiliki silaha ambao wanatatiza eneo la Kamanyola upatikana umbali wa kilomita makumi munani kaskazini mwa site ya Sange mutani wa Lungu katika jimbo la Kivu ya Kusini, alisema kiongozi mmoja wa jeshi wa hapo nyumbani Kamanyola. Kuna sababu mbili inatuma mafasirio na bibi Vero Kibungu, katika taarifa kuandikwa na Gilbert kwa Ngabadiubu wa radio Iraje pa Sange. Waasi hao wenye silaha wamefungiwa kwa ajili ya tendo zao zibaya. Kiongozi mmoja wa maaskari amesema kama wamekusha kuiba mara saba na waliiba tena mara mbili mwezi iliyopita pa Kamanyola. Habari za nyumba imetueleza tangu kufuatiwa ya waasi hao, waasi sita wamekusha kufungiwa, ndani yao wahine wametumiwa Bukavu na wengine wawili wamebakia gerezani ya Kamanyola. Kiongozi wa maaskari amesema kwamba kufungia ya waasi hao wenye silaha imekuwa vizuri kwa sababu imeleta amani na upande la shirika la raia la Kamanyola wamefurahishwa sana na tendo hiyo ya kuepusha tendo za uizi za waasi wenye silaha na ya ubakaji upande huu. Habari za nyumba imetueleza tena kama kufungiwa ya waasi hao imefurahisha vile. Wakaaji ya kijiji hiyo wamesema kwamba walishambuliwa na waasi wenye silaha mwezi uliopita pa Kamanyola, na walikuwa ndani ya wasiwasi. Kazi ya taifa kuelekea hali ya biashara ilianzishwa leo asubuhi mjini Kinshasa kwa masemi ya kamati ya uongozi ambayo aliyeandaa wanakusudia kuchunguza matumikio ili waboreshe sekta ya biashara nchini. Waziri wa kwanza Augustin Matata Mponyo peke yake ndiye alianzisha kazi zenyewe kunako Place Romeo Golf. Mwenzetu Paul Matendo alishiriki sherehe hiyo alitoandikia taarifa inasomwa studioni na François Xavier Mibe. Ndani ya hotuba yake ya kufungua mkutano, Agustino Matata Ponyo alijulisha jambo linaloelekea uhuru wa sheria ndani ya mambo ya uchumi inayopasha kuwa ukweli nchini Kongo. Kazi inayoanzishwa itaelekea mipango iliyoandaliwa na kundi la Doing Business, kama vile kuunda kwa viwanda na hata ujadiliano wa uchumi kwenye mipaka. Kwake waziri wa kwanza, inafai kumaliza shida inayokumba sekta ya uchumi. Ngambo ya mashirika wa majadiliano hayo ya maendeleo wanaomba serikali ya Kongo kukamilisha hatua yote itakayokamatwa muda wa mkutano huo. Wazo iliyotolewa na balozi wa nchi ya Uingereza. Ni jumla ya watu mia moja hivi wanaohudhuria kikao hicho, ambamo wafanyabiashara wa Kikongomani, walinzi wa uchumi, mabalozi na hata pia washirika wanaohusika na maendeleo kutoka benki ulimwenguni kiwanda cha ushina cha husika na ujenzi wa Boulevard Lumumba mjini Kinshasa Greke kinajitulea, tangu mwisho wa wiki iliyopita kwa kumaliza kazi ya ukarabati wa eneo toka kiwanja cha ndege Njili mpaka Echangeri ya Limite, lakini wapita njia na madereva wanatuma kazi zinazohota na pia ajili ya vumbi nyingi, mchana mzima inakuwa shida kwa kufika mji kazi. Mwenzetu Jeff Ngoi alituandalia taarifa ya kusoma studioni, si nawe Billy Ivan Lutumba. Kuna kunakuwa magari za kutengeneza njia Ah, washina wame, wamegawanya kapeni yao kwa sehemu mbili. Kraki ya saba imetokea upande ya, ya kiwanja ya ndege ya Njili mpaka maji ya Mokali. Kundi zingine mbili kutiko, kutoka hapo mpaka upande ya samu ya linaechange ya li wafanyakazi wa cr wanajulisha kama kazi yao imekuwa ya kuweka majifu kwa ajili ya usafirishaji wema wakati wa mkusanyo kwa kuu ya Kifaransa. Kwa uzuio ya njia huo, gari zingine zinapitia ya njia ya kumi na ine ya pale limete na Poids Lourds. Ni hapo ndipo tunatia nanga kwa taarifa yetu ya jioni katika lugha la Kiswahili. Shukrani kwa walietusaidia. Mimi nawaacha mikononi mwa Bibi Tina, salama kwa habari zingine jioni. Njema nawatakia kupitia radio yenu, Radio Okapi.