mashariki zaidi ya watu elfu makumi matano na mnane wamekumbwa na malaria, mia tano makumi mane wamekwisha kufariki muda wa miezi miwili katika wilaya ya afya ya Owele ya magharibi. Waliohesabiwa ni watoto watangu kuzaliwa mpaka miaka mitano. Serikali mm -hmm ya Kongo ya Kidemokrasia na inajisifu kuhusu kuongezwa kwa muda wa kazi ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia na kutangazwa kwa ripoti ya Umoja wa Mataifa inayohakikisha kwamba Rwanda imeshiriki katika vita mashariki mwa nchi. Umekomeshwa leo mashindano ya taifa katika maeneo yote ya Kongo ya Kidemokrasia. Leo mjini Kinshasa, wanafunzi wanaomaliza masomo ya kisegondari hawakusita kuonyesha furaha yao. Oh, na zaidi ya ya ya watu wamekumbwa na malaria, kati yao wamekwisha kufariki muda wa miezi miwili katika wilaya ya afya ya ya Magharibi. ripoti inatangaza majimbo sita za afya katika wilaya ya uwele ya Magharibi: Poko Bajana, Pawa, Wamba, Boma, Mangwetu na Isiro, kufuatana na ripoti ya matokeo ya uchunguzi ya ujumbe ya waganga utumiwa sehemu hiyo na viongozi wa husika na afya jimboni na katika taifa. Mshauri ya afya ya waziri wa mambo ya afya nchini aliyeongoza ujumbe usema kama kuna tatizo ya aina mbili kukumba wakaaji wa jimbo ndogo ya Uwele: malaria pamoja na homa tumboni. tangu ugonjwa ulitambulika mwezi wa ine uliopita meshambulia watoto yapata mia tano na makumi ine wa umri ya miaka tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano, miongoni mwa wagonjwa elfu makumi matano na sita kumi na tano wenye walishifamisha katika vituo sita ya afya. Katika ripoti wameandika kama kiini ya tatizo wanachelewa kwa kupeleka wagonjwa hospitalini, pia wanakosa matibabu inastahili katika vituo vya afya. Kwa sasa hali ni tulivu katika majimbo tano za afya kutosha tu jimbo la afya la Pawa kuhusu kutangazwa kwa ripoti ya Umoja wa Mataifa inayohakikisha kwamba Rwanda imeshiriki katika vita yenye kuendeshwa mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia na kuongezwa kwa muda wa kazi ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia mpaka mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajisifu ni kupitia masemu ya waziri wa upashaji wa habari leo, wakati wa mkutano na wapasha habari ulioandaliwa wa kuna chumba chake cha kazi, kwa bahati hiyo Nomber Mende anaomba pia kwa Rwanda ikomeshe kwa haraka kutoa msaada kwa makundi ya waasi lakini pia kukomesha masemi yenye kutukana kongo ya kidemokrasia. Dona madimba etwandali ya taarifa inayosomwa na Adolphe Ngoy ajili ya ripoti yake unii waziri Mende usema kama Kongo ya kidemokrasia inafurahi sababu inaonesha waziwazi -wazi ngisi Rwanda na tatiza mashariki mwa Kongo, kwani masemi ilianza kusikika tangu mwezi wa kwanza uliyopita. Njo maana Kongo anapenda asikie maoni ya Afrika na ya ulimwengu, aliyesema Lambert Mende. Ajili ya muda ya kazi ya Munisiko mpaka mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu, waziri anahakikisha kama ni kwa ombi la serikali ya Kongo. Kongo haitaitika mchokozi ya kila siku. Aliyemaliza na kusema waziri Lambert Mende kwa hiyo anakusudia mazungumzo ya pamoja na wajirani wake. Kuhusu swala hilo jeni kwamba mkutano kati ya waziri mkongomani anayehusika na ukingo na mwenzake mwenye Rwanda James Kabarebe uliendeshwa leo mjini Goma, kunako ofisi ya liwali wa jimbo viongozi wa kijeshi toka Rwanda na wali wa Kongo ya kidemokrasia walihudhuria pia kwa mkutano huo. Liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini naye alishiriki kwa mkutano. Walizungumzia hasa ushirikiano kati ya nchi hizi mbili kuhusu ulinzi wa usalama mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia ni na mwanabunge tangu zamani ni tarehe makumi mawili na sita na tarehe makumi mawili na saba mwezi tunayo, ndio kitendo cha mwisho cha ubakaji kilitendwa katika ofisi yake mtani gombe. Taarifa ya Jeff Ngoi inasomwa na Adolfin Ngoi wake mhamuzi wa, wa jamhuri kosa ni ya bila shaka na pia ya ubakaji ambao wamestakiwa wa kiongozi wa chama cha udemokrasia Wakristu Bwana Jean Diomi kinaweza kutuma afungiwe muda ya miaka saba wala miaka makumi mawili bila kuachiliwa. Wamesikilizwa mabinti hawa, wanahakikisha si ya mara ya kwanza wanakutanana na mbunge hata wazamu na wachungaji. Vile mwheshimiwa alikuwa pale na mabinti wasichana, ushuhuda mnamna moja kutoka upande wa askari wahusika na utafiti ya kisayansa kulionekana pia dawa ya kuongeza nguvu na vyombo ya kuzuia mimba pamoja na mafilamu za kitendo cha ndoa si halali. Kila kitu kinaonyesha kwamba watoto walibakwa pande yake baba mzazi. Ya wanaozaniwa zaniwa kuwa wahanga, usema, nilianza kuhofia watoto wangu muda ya wiki mzima, nilipoona kiwango kubwa cha pesa mifukoni mwao. Kama anayeshtakiwa haonekane muda ya mwaka mzima, hata fuatiliwa tena, lakini korti ya taifa inakusudia kuomba zitoshwe heshima zake huu mbunge ana Aksenti si kwako kwa Adolphine Ngoi. Tujelekeze sasa jimboni Kivu ya Kaskazini ambako wana bunge ambao hawakustahili kibarua kilichopelekea kuondoshwa kwa chumba cha zamani cha bunge la jimbo. Wametoa maoni yao kuhusu chaguzi wa chumba kipya cha bunge hilo. Kama lilivyo sema mwanabunge Jaribu Muli wa Vio, bunge la jimbo linadanganywa na serikali ya jimbo. Huyu anashtumu makosa yaliyotendwa. Jaribu Muli wa vyo, mchaguliwa wa Lubero anahojiwa na Sifa Maguru. Sipenzi kurudilia makosa waliyoendesha. Baraza la jimbo halipashwe kujiachilia kudanganywa na viongozi wa jimbo, halipashwe kutumiwa kama vile chombo cha ukingo kwa liwali. Mimi ninawaza kama jambo tunalongojea ni kuona swali zote na matatizo yote ya jimbo la Kivu ya Kaskazini zipate kuzungumziwa. Mwanabunge huyu anatamani chumba cha sasa cha bunge la jimbo kipendelee faida ya raia. Jueni kwamba wanabunge makumi matatu juu ya makumi manne na wawili ndio walikubali mabadilisho katika chumba cha bunge la jimbo. Mashindano ya taifa yanakomeshwa leo katika maeneo yote ya Kongo ya Kidemokrasia. Leo asubuhi mjini Kinshasa wanafunzi wanaomaliza masomo ya kisekondari hawakusita kuonyesha furaha yao. Wengi kati yao walikuwa wakijilekeza katika kanisa kwa kumshukuru Mungu, bali wengine walikuwa wakiandamana kwenye barabara za mji mkuu katika nyimbo na malalamiko ya furaha. Wengi wengine tena ndani ya magari walikuwa wakisherekea ushindi. Taarifa, Michel Kifindangoi Usomi wake na Adolfin Goi. Furaha na cheko midomoni litambulikana kwa wanafunzi barabarani hapa mjini Kinshasa leo siku walimaliza mitihani ya serikali. Tuliwaoji wa mmoja wao, najaa na furaha minaweza ja, na kufikisha kwa asilimia makumi sita wala makumi sita na tano Wengine wanajiuzuri wakingojea matokeo, basi hivi matokeo bado kujulikana. Mimi na ngoya la itumika mzuri nda faulu wengi kati yao wanakusudia wafike ikaluni pasaa saba futasomwa misa, alafu pajioni tutajifurahisha na wenjetu huko nafasi tulipanga salama ya kuachana. Tofauti na miaka ya nyuma, wanafunzi wengi wanakatala kuenda kunywa pombe nje. Napenda nichangie soda na wazazi wangu nyumbani, siwezienda kufurahi nje, ndafika ikaluni kwa kuomba. Kuna wanafunzi wamejaa barabarani, wamoja ndani ya magari wakicheza cheza, lakini wenjao wanawashauria mambo imebadilika, tumekomewa. Si vizuri kujionyesha hivi barabarani. Muda wa juma mbili wataanza kutangaza matokeo ya mitihani, njoo wakati waliyefaulu watajulikana, ili wajifurahishe. Na habari hiyo ya mwisho kwa kifupi. Jimboni Kasai ya Mashariki, polisi ya taifa imechukua hatua mbalimbali kwa ajili ya ukingo wa raia kabla muda na kisha shere ya ukumbusho wa uhuru wa Kongo ya Kidemokrasia tarehe makumi matatu mwezi tunayo. Ilikuwa baada ya mkutano kati ya komisa jimboni wa polisi na makamanda wa vikosi vikuu siku ya kwanza iliyopita hatua hizo zimechukuliwa kuambatana na no usalama mdogo unayoendeshwa mjini Mbujimayi kabla kwa gana. Tuwakumbushe vichwa vya habari. Jimboni mashariki zaidi ya watu elfu 58 wamekumbwa na malaria, 540 wamekwisha kufariki muda wa miezi miwili katika wilaya ya afya au wilaya magharibi, waliohesabiwa ni watoto wa tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano. Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia inajisifu kuhusu kutangazwa kwa ripoti ya Umoja wa Mataifa inayohakikisha kwamba Rwanda imeshiriki katika vita mashariki mwa nchi na kuongezwa kwa muda wa kazi ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo Kidemokrasia. Na kumekumeshwa leo mashindano ya taifa katika maeneo yote ya Kongo Kidemokrasia. Leo mjini Kinshasa, wanafunzi wanaomaliza masomo ya kisekondari hawakusita kuonyesha furaha yao. Na wapenda wasikilizaji, ni hapa ndio mwisho wa habari zote pamoja na habari zetu, pamoja na wote waliojiunga nasi, na watakia jioni njema Okapi.