Dunia Mkunda, tuna wasalimu wapendo wasikizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza vitwa vikubwa vya habari zenyewe: wilayani Ituri, katika mtao Mambasa, maeneo ine ya kuchimba madini yalishambuliwa na watu wenye masilaha wengi ya watu waliumizwa na wanawake yapata kumi kuporwa na kubakwa. Kwa madini Kinchasa, shirika la kutetea haki za binadamu Renadoke linahuzunisha na vitendo makumi mbili na nane vinavyojulikana kwa kushambulia kuguawa kwa watetezi wa haki za binadamu na walinda amani, kwa njia ya simu kutoka kwao na pia kwa njia ya simu kutoka waoni wa kundi la hapa mjini Kinchasa. Jimboni Kivu ya Kusini, mjini Bukavu, mpango wa Umoja wa Mataifa wenye kuhusika na maendeleo PNUD ulichukua hatua ya kusaidia jimbo la Kivu ya Kusini kwa kusonga mbele katika maendeleo mengi, mtayafata baadaye. Oh, habari kamili, wilayani Ituri ulisha na kuhakikisha kama maeneo ine ya kuchimba madini yalishambuliwa na watu wenye kumiliki masilaha ambao wakutambulikana katika mtao Mambasa, jimboni Mashariki. Jambo lile litendeka usiku wa siku ya sita wa kutia siku ya Mungu pa masikini mamane deger mane central na madulu wanawake wake yapata kumi walibakwa na watu wengi kuumizwa ya bikali sana, yapata kilogramu moja yzaau meporwa. Ripoti ya Jean-Claude Kabala wa Radio Amkeni Mambasa. Mengisitu yafate na Bibi Veronika ya Kimbungu. Ilikuwa saa saba ya usiku wakati kundi limoja za silaha wenye awajulikane walishambuliwa wakaaji wa eneo ine ya kuchimba madini za kijiji ya Mambasa. Kufatana na habari za wenye walipona, watu makumi mbili walilumizwa na risasi, mwanamke mmoja alivunjika mkono, bwana mmoja alitobolewa licho grami mia moja ya dhahabu. Milioni tano za dola ya Kiamerika ilibebwa na wahasi hao. Wamesema vile wanamke kumi walibakiwa. Kwa kuogopa ushambulio ungine na wahasi wa watu wengi walilala porini kufatana na mategeneo ya shirika la raia. Kiongozi wa Mambasa alijulisha katika barua moja hali mbaya ya usalama inayotambulikana katika mtaa wake. Tubaki tu katika wilaya ya Ituri kwa kuweza kuajulisha, kama shauri la wazee wa mtaa wa Aru wanahuzunishwa sana na ukosefu wa makundi ya majeshi ya taifa ya FRDC katika mtaa wa Aru wenye kuwa mpaka na Uganda na Sudani ya kusini. Huzuni hiyo ni pia yake shirika la raia la Aru lenye kuhakikisha kama hali ile inawatia wakaaji katika uwasiwasi wakati mashariki mwa nchi ni vita. Maoni hayo yalijulishwa kwa wanabunge la taifa na wazee wa bunge la taifa, wazaliwa wa Ar wa Ar, wakati walipokuwa wak wakati hivi katika mapumzikoni. Ripoti ya Jacques Claude Luki mengi tuyafate na Isaki Remo Yope ni nini wanabunge wa taifa na wazee wa bunge walijulisha Isaki Remo Yope Mtoa ripoti ya shauri la wazee ya mtaa ya Aru anasema watu wanaobeba silaha wanakuwa na uhuru ya kutenda uovu tangu askari ya FRDC waliondoka kwa mtaa ya Aru. Polisi inashindwa kulinda raia na mali yake sababu hesabu yao ni ndogo kwa kukamilisha usalama. Shirika la raia ya Aru inasema waskari waliokataa kujielekeza kwa mahali yao ya kazi wananyanyasa wakaaji na jambo hiyo inasikitisha raia na kuatisha Norbert Ezati, mtoa ripoti ya baraza la bunge ya taifa anayekuwa kwa mapumziko ya kazi kwa Aru, anashutumu pia kuondoshwa kwa waskari kwa mtaa ya Aru. Kiongozi kwa mtaa ya Aru kwa muda anasema wamekwisha kutoa ripoti kwa viongozi, lakini hakuna jibu. Kamanda y FRDC jimboni Mashariki, jemadari Jean Claude Kifwa anasema wamekamata tayari mpango ya kulinda usalama kwa mtaa ya Aru. Tujulishe kwamba ni tangu mwezi sita waskari waliondoshwa kwa mtaa ya aru inayokuwa kwa mpaka ya Uganda na Sudani ya kusini. Tuondoke katika wilaya la Ituna tukujielekeze katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Hali ya usalama huenda kujikamilisha pa Nyamilima tangu leo hii asubuhi, ni pa kilomita makumi ine na tano kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa mtaa wa Ruchuru, na hiyo ni kisha mapambano ya jana kati ya wanamgambo wa maimai na wapiganaji wa Nyaranda FDELER muda wa saa tatu. Hao walipambana sababu ya mapato kutoka vizuizo kati yao. Ukima umerudi leo iyi asubuhi na Nyamilima imerudia tena chini ya uchunguzi wa Maimai. Taarifa ya Evariste Maamba wa Radio ya kijamii ushirika mengi tuyafate na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba. Hali ilizorota tangu jana siku ya kwanza wakati kundi moja ya waftlr walitafuta kupitisha bila kulipa magari mbili kwenye kizuizi kenye waliweka na wamaimai pale Nyamilima. Tangu mwezi moja wamaimai walikuwa wakidai magari mbili hizi kulipa mbele ya kupita, na hapo walikuwa ameisha kulipa kwenye kizuizi kingine cha waftlr lakini kwa pale Ishasha. Kwa hiyo kundi mbili hizi zilipambana muda ya saa mbili asubuhi, kisha yake walipigana tena usiku. Waftlr walifika kuchukua kizuizi cha wamaimai pale Nyamilima asubuhi ya leo, siku ya pili nyuma ya mapambano kati ya kundi mbili izi wa Mai Mai walifukuza wa FDLR na kuanza kuongoza tena kijiji cha Nyamilima. Tujulishe kwamba mpaka sasa matokeo ya mapigano haya hayajulikani. Lakini kuwepo kwa FDLR karibu na kijiji Nyamilima kunaleta wasiwasi kati ya raia. Wanaogopa mapambano zingine kati ya kundi mbili hizi. Kinshasa shirika la kutetea haki za binadamu Renadoke linatoa mwito kwa serikali ya Kongo kidemokrasia kwa kuchungua hali na kuikomesha ile ya kuchokoza na wakosesha amani watetezi wa haki za binadamu. shirika hilo Renadoke linajulisha wazi idadi ya vitendo makumi na nane ya kushambulia kwa kifo watetezi wa haki za binadamu na pia kwa njia ya simu kutoka watumishi wa kulinda amani wa serikali na pia kutoka kwa wauni wa kundi la M23 mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia na pia hapa mjini Kinshasa, hali hiyo inahuzunisha redoke na kuomba serikali ichukue mipango muhimu kwa kupinga jambo lile. Frank Chitenge ahusikana mipango ya Renadoke mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeff Ngoi. Des défenseurs du droit de l'homme watetezi wa haki za kibinadamu wameshambuliwa upande wa Kivu ya Kaskazini, Lubumbashi, Ekwator na Kinshasa. Kwa kupinga hali hiyo, tuliomba serikali achukue hatua kusudi tendo hizo zisifanyike tena. Serikali achukue hatua zingine kwa ajili ya ulinzi wa watetezi wa haki za kibinadamu nchini DRC mzima. Kwa mfano, nduku wetu mmoja wakazi gagwa mulamba mwenye alitekwa nyara mji Lubumbashi, alipigwa vigali, ameanza sasa kusikia vizuri Il est dans une période de convalescence. Jimbo ni Kivu ya Kusini. Mpango wa Umoja wa Mataifa wenye kuhusika na maendeleo, PNIDI kwa kifupi, ulichukua mipango ya kusaidia jimbo la Kivu ya Kusini katika njia ya maendeleo, na hiyo ni kwa manufaa ya waraia. Ndio maoni, ndiyo maana mashirika ya usaidizi wa PNIDI ya kiwamo ya kimataifa serikali jimboni na wajimbo majimbo nikusema mashirika ya majimbo waliweza kukutana kwa kuchukua mipango ya umoja pamoja juu ya maendeleo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Ripoti ya mwandishi wetu Jakasami mengi sizetu yafati na Bibi Adolphine Ngoi kwake liwali Marcelin Chishambo, jimbo inangojia kitu fulani kutoka kwa mkutano huu. Alikazia hasa swala la barabara. Marcelin Chishambo: tangu zamani, wazo langu yeti barabara inapiganisha usalama ndogo, inaongoza njia ya maendeleo. tuna mabarabara tele tuliachiwa wakati wa ukolona kuhitaji ukarabati. Kwa mfano, sehemu ya Mwenga, nafasi aitwa Kipori, barabara ilikatika. Fabien Modelze, mshauri wa kiufuni mkuu, kunako Radio wa Oni Red na pia kiongozi ya ujumbe huu alisema kama inabidi wazaliwa wa jimbo aendee wa kiloli akawashauria kusema ajili ya muhimu, ajili ya ya kudumu, lakini kusema kama, sultivu, ajili ya maendeleo ya kudumu Kivu ya kusini, kilimo uboreshaji wa matumikio ya walimaji ni ya maana, na pia kuna mito ya kuleta nguvu ya umeme ambayo ni ya muhimu sana. Pia kuhusu sekta ya madini, namna gani wanaweza kutumia mali ya Kivu ya kusini bila kuharibu kwa wa uzuriaji kwa mkutano huu ni wanamemba wa serikali ya jimbo, wale wa ofisi ya bunge la taifa jimboni, viongozi wa mikoa, manyampara, shirika la raia, wataalamu na pia wajumbe wa sekta ya kipekee na jimboni. Wanema kuhamisha vifaa vya Sakima someki ya zamani ni kwenda kinyume na maisha bora ya wakazi wa mtawa Pangi. Hao ndio maoni yaliyojulishwa na mwanabunge la taifa Joseph Kokonyangi uitanene mteule wa mtaa wa Pangi wakati wa mkutano wake jana, siku ya kwanza na wapasha habari. Mwanabunge Kokonyangi alihuzunishwa na jaribio ya watu wamoja wenye kukusudia kuhamisha vifaa vya kampuni Sakima mjini Bukavu. Wakati wa mtaa wa Pangi wanapinga hatua ile. Tumsikilize mwanabunge Kokonyangi Joseph uitanene mbele ya mikrofoni ya Asani Komengo wa Radio Nyota ya asubuhi Pakalima. Leo asubuhi ilishituka mubusingizi juu ya fujo, sababu kuna mali ya Somenki ya zamani na yale asakima ya haikufika machoni pa timu ya wachunguzi toka Pangi, mali ambayo ilitafuta upelekwa mpaka mji wa Bukavu. Tukapinga tu ile kusema ya kwamba hata kama waziri ameandika neno la mwisho ni ya wakaji, sababu hayo tu ndiyo mali imewabakilia. Somenki ilihama, hakuna kitu mnabaki nacho hapa. Pangi ni mmoja kati ya mitaa zenye kuwa mbali sana katika jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Hakuna mwenyewe anaweza kuchukua hata kipande ya chuma hapa nyumbani bila ruhusa kutoka kwako, ila tu rais peke yake, wala waziri wa kwanza awe waziri, wala hapana, hawezi