Habari zetu dunia mkunda. Jambo kwenu nyinyi wote wenye kuwa na sinjani mwa anga wafata habari, tunazo katika lugha bora la Kiswahili. kwanza vichwa vikubwa vya vi habari zenyewe: Kinshasa, shirika la kimataifa kinpis linahuzunishwa na hatua ya serikali ya Kongo kidemokrasia kuhusu kuchimba petroli katika shamba la mbuga la wanyama wa Park de Vilunga. Vinyume ni, ni vingi kutokana na uchimbaji wa petroli katika mahali pale jimboni Kivu yeah, ya kaskazini. Wakaaji wa miji nyingi za eneo la uso banyungu katika grupe ka grupe Mabuabu, walianza tangu jana kukimbia makao yao kwa upande wa Masisi Santre, na wengine porini. Mapambano kati ya wanamgambo Nyatura na wamaimai ndiyo msingi wa hali ile, yeah. Ndini Kinshasa utambua siku hizi kutokuweko kwa moto wa umeme mahali mengi. SNEL inajitetea kwamba ni sababu ya kazi za kusafisha vyombo vya vituo vya kugawa moto wa umeme wakati wa kutayarisha mkutano wa kumi na nne wa Frankofoni. Habari kamili, shirika la kimataifa Greenpeace linahuzunishwa na maoni ya waziri wa serikali ya Kongo Kidemokrasia ausikana mafuta ya petrole hidrokabili kwa jumla ya kupana ruhusa kwa kuchimba petroli katika eneo la shamba la mbuga la wanyama parki ya Virunga. Katika maoni yale yaliyojulisha jana siku ya ine, shirika lile Gripen linapinga toa ile ya kuchimba petroli katika parki ya Virunga patana na maoni ya usikai na pori kunako shirika lile. Katika bara la Afrika, uchimbaji wa petroli unao vinyume vibaya kwa maisha ya raia na pia ngila za pori zenye kushambuliwa na kumalizika anatoa mwito kwa serikali ya Kongo Kidemokrasia kwa kuheshimu mipango aliyoisaini kuhusu ukingo wa mazingira. Bibi Irene Wabiwa Jane Masimu na Evariste Mamba Savoir... tunajua hakika kama serikali inaelewa vinyume vibaya vinaweza kuletwa na uchimbaji na ushotaji wa petroli ndani ya mbuga la wanyama, lakini hatutachoka na kutangaza serikali inapashwa kuheshimu sheria ya Kongo kuelekea ukingo ya mambuga za wanyama. Tunamkumbusha makubaliano ya kimataifa hiyesai mapatano ajili ya mali ya ulimwengu, eti kila nchi ichukue jukumu zake mbele ya kukamata gizo yenye inaweza kufikia mwatua ya kutatiza mazingira ya ulimwengu. Baada ya siku sasa, tumetambua kamba serikali imeenda kinyume ya hatua na mapatano yake, sababu imeruhusu uchimbaji wa petrole ndani ya mbuga la taifa la Virunga. Jimboni Kivu ya Kaskazini, makundi mamoja yenye masilaha yanatamani kuingizwa katika majeshi ya taifa FRDC. Shabaha yao ni kama vile walijulisha kupinga na kukomesha hali mbaya ya usalama katika maeneo chini ya uongozi wao na kushiriki pia kwa ujenzi wa nchi. Mpaka hapo ni makundi tatu: APSLS, Alliance Des Patriotes Pour Un Congo libre et souverain ya kun ya Kanali Janvier pa Lukwitu katika mta wa Masisi, wanyatura wa mgambo wa utu wenye kuwa Masisi na pia ya force de defense du congo au guide pa Walikale wanakubali kuingiza katika FRDC. Mengi tuyafati na mwandishi wetu BBC Sifa Maguru. Katika mkutano uliotendeka jana hapa Goma, kati ya kiongozi wa jimbo, viongozi wa jeshi na wale wa makundi wa naji, ya wapiganaji walikubaliana mambo fulani fulani kwa kutimiza mchanganyiko wa vikundi vile ndani ya jeshi. Ni kama vile serikali ya jimbo ilikubali kuwatolea chakula na mengine vikundi vya wamaimai watakao kusanyika katika senta mbalimbali kwa kungojea mchanganyiko wa jeshi. Majeshi ya APSLS itakusanyika kwanza Pasaki na Bweremana, na na fasi ya mchanganyiko wa jeshi yao itakuwa ni Nyabiondo na Kalembe kwenye barabara ya Mweso. Iliombwa kwa majeshi ya APCLS wanaohesabika kuwa watu angalau elfu kenda wapate kuondoka maeneo ya Kalembe, Pinga na majeshi ya FADC ipate huko, ajili ya kurudisha ukimya na amani. Kartasi mbalimbali vya vitambulisho vitatolewa baadaye kwa viongozi wa makundi ya piganaji, wapate kujua idadi kamili ya wapiganaji mbele ya kungojea mchanganyiko ndani ya jeshi ya taifa Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi. Tutabaki tu katika jimbo lile la Kivu ya kaskazini, kwa kuweza kujulisha kama miji nyingi za eneo la Oso Banyungu katika grupe mabwabo ajana tena wakaaji wake tangu jana, siku ya ine. Oso Banyungu inapatikana payapata kilometre mia moja kaskazini mangaribi mwa mji wa Sake wakaaji wa miji zile wanakimbia mapambano kati ya wanamgambo wa nyatura na wamaimai patana na maoni ya viongozi kiserikali wengi ya wahami wanajielekeza kwa upande wa masisi santre na wengine katika pori Jeremie Katembo, taarifa, sidiyo. Wakaji wamekimbia mapambano kati ya wanyantura na wa maimai wa kundi la Kikokota. Duru zetu za kiserikali zinazohakikisha jambo hilo zinajulisha kwamba ni pasa kumi za magharibi ndio raia walikimbia maskani yao kwa kujelekeza pa masisi ya kati na pabuabo. Mpaka sasa vijiji vya Kahucho, Bushovu, Miano, Buloto, Showa, Bisheke, Hebero na Kiasinge vimebaki wazi. Pamasisi wahami walilala nje kama livyosema Mingerebadi Hii, kiongozi wa kijiji cha Shoa. Wahami hawajatambulishwa na mashirika ya siokuwa ya kiserikali hata na mashirika ya serikali. Wahami hao wanatoa malalamiko kwa mashirika ya kiutu na kwa viongozi wa serikali kwa ajili ya kupata msaada wa chakula na vifaa mbalimbali, muda wa kungoja amani irudi ili warudi katika vijiji vyao. Ujumbe kubwa wa mabalozi kumi na mbili wajumbe wa vituo vya kusaidia shirika la kimataifa ase unapatikana Dungu jimboni Ekuatoria katika eneo la Sidi Ubangi. Wanamemba wa ASR walikusudia kujionea binafsi hali ya tangu kuanzishwa kwa operesheni ya waku, waku, waku wa kuwarudisha wakongomani waliokimbilia katika jamhuri ya Kongo jirani. Ripoti ya Paul Richard Malengela gi kama livyo sema kiongozi wa chumba cha ACR tawi la Dongo, ziara hiyo ilingojelewa kwa kuonyesha kufahulu kwa operesheni za kurudisha wakaji katika maeneo yao, kazi zilizoanzishwa tangu mwezi wa pili uliopita. Mpaka jana, operesheni hiyo imefikilia idadi ya watu elfu makumi mawili wanaorudishwa. Kufatana na Van de Castel anatolea wali kwa wake bahati ya kukutana na watu wale mahali wanamorudishwa katika maisha yao ya mbele na matatizo wanayo. Kisha kuwasili pa Dongo jana ujumbe ulijionea binafsi safari ya mwisho ya watu mia tatu makumi matano wanaorudishwa kwao. Wajumbe na wasaidizi wengine wa HCR wametembelea pia kituo cha mpito ambako walizungumuza na watu wanaorejea, lakini pia na wanawake vijana, wanafunzi wa eneo hilo, juu ya hali ya kuingizwa kwao katika maisha ya kawaida. Hayo yote ni kwa kufahamu vizuri kazi zenye wanapashwa kuendesha ili kufikilia idadi ya watu elfu makumi munane na mumoja mpaka mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Van de Castel, kiongozi wa HCR anasema, ukosefu wa mafuta ya gari unachelewesha safari. Anaomba kwa wasaidizi kuzidisha msaada. Wilayani Ituri, wakaji wa karta binase katika mtaa wa Mambasa waliandamana kwa kupinga askari polisi ya mahali pale, moja ya karta ya mji wa Mambasa pa kilomita mia moja makumi sita na nane kusini mwa mji wa Bunia. Msingi wa alihile ni ugomvi uliotukia kati ya kundi la wafugaji na wakaji. Hujulisha kama watu saba waliumizwa na mipanga na visu, na shirika la raia la Mambasa la julisha kama msingi wa fujo ile ni kutangatanga kwa wanyama za ufugo zenye kuharibu mashamba ya walimaji. Taarifa ya Jean-Claude Kabala wa Radio wa Mkeni Mambasa, mengi tuyafata sijioni na Bibi ya Adolphine Ngohi. Mapambano ilianza pande ya saa kenda magharibi, wakati wafugaji walisindikiza ngombe zao ndani ya shamba kwa kuzikulisha kisha fujo ikaanza kati ya mlimaji na mfugaji. Baadaye kila mmoja akaitisha wandugu zake na askari polisi. Mwenye shamba akajeuriwa vikali, chanjo ya hasira ya wakaji. Kufuatana na ushuda wa humo nyumbani, wakaanza kutupiana mawe, kukatana mipanga na kupigana fimbo. Akaendelea na kusema kama askari polisi watano na raia wawili walijeuriwa vikali, lakini wengine wanahesabia askari wawili na raia mmoja kujeuriwa. Pia wamepanga ndani ya kituo cha afya cha hapo nyumbani. Askari jeshi wakafaulu kwa kukomesha fujo hiyo. Habari ya huzuni kwa kamisa wa polisi ya nchi, ambaye amehakikisha kama amekwisha kuashika wachokozi watatu. <tune> Turudi mjini Kinchasa kwa kuweza kuashusha, kama kunatambulikana siku hizi zaidi ya juma moja sasa, kutokuweko kwa moto wa umeme mahali mengi. Kiongoja kugawanya moto wa umeme mjini Kinchasa alishusha kama hali ile hutokana na kazi nyingi huenda kufanyika kwa kusafisha vyombo mbalimbali vya vituo vya kugawa moto wa umeme, na hiyo ni kulingana bila shaka na matayarisho ya mkutano wa kimataifa wa kumi na nne wa Frankofoni. Bwana Rombo Fumani alijulisha pia kama kunako pia matatizo mengine kutokana na ngazi za kugawa moto wa umeme pa Inga, Zongo na Kinchasa. Rombo Fumani mjiani mwa simu na mwandishi wetu Micheli Kifinda Ngoye. <todiculia> Linga za kusafirisha moto wa umeme zimeharibika kunako kituo kikubwa cha Liminga. Kwa hiyo kituo kidogo cha Lemba kilipata umeme kwa asilimia makumi manne tu na kituo kidogo cha Sendwe kwa asilimia makumi matano. Kituo hicho cha Lemba kinatoa umeme Parigini, Salongo Matete na katika sehemu kubwa ya Kisenso. Wiki iliyopita tulikuwa tukitengeneza kituo kikuu cha Lingwala kinachopatikana mtaani Bondali. Kituo hicho kinatoa umeme kwa vito vidogo vidogo vya Kinsuka, Devinia, Gombe, Golf, RTNC na Gisi havikupata moto wa umeme. Kulikuwa giza katika sehemu hiyo ya mji. Vikundi vyetu vinaendesha kazi kwa kutengeneza mashini namba ya ine ya bwawa la Inga ya pili, lakini kazi hizo zinalazimisha kusimamisha chombo kinachokuwa karibu. Pia tumetengeneza chombo cha Zongo. Tunawaza kwamba kazi hizo zitakomeshwa juma itakayokuja. Mjini Kinshasa kinajulisha wateja wake kama kazi mbalimbali huenda kufanyika kwa ajili ya moto wa umeme, na moto wa umeme hatakuwa wiki hiyo kwa makampani Bandalungwa, Lingwala, Gombe kwa upande wa Magharibi na pia uwanja wa kimataifa Njili, Masina, Sifolko, Mpasa, Mkondo, Mikondo, Munyorazi kwa upande wa vile mwasi msemeane kati yenu. Na hapo tutakomesha taarifa ya habari katika lugha bora ya Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Gima zangu na wale washiriki nasi mabibi bina shaka Suzanne Zobo Odra, na pia aliyetuongoza, tunawapigia asante sana. Nampokea tena salama na mwachia namba hii, ataongoza vipindi vingine akimpokea na namba la wiki njema. Kwaheri oh.