Habari zetu dunia, unakaribishwa mpendo wa msikilizaji kwa kufata taarifa tunayo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa ni leo hii kumekomeshwa mkutano wa kawaida wa shauri kuu la waendesha mashtaka nchini Kongo ya kidemokrasia, mkutano uliochungua mambo mengi na masuala mengi kuhusu madaraka ya waendesha mashtaka na hali yao ya kuishi. Watu kumi na nne walifariki katika jimbo la Kivu ya Kusini, pa Nyamasasi Bunyakiri, pa kilomita zaidi ya 100 na maji ya mvua iliyonyesha usiku wa jana wa kutia leo hii. Ndini Kinchasa kumakomeshwa kuliandaliwa tumba cha vitabu Jesuite S Pierre Karnisius Pakimwenza, kwa kusherekea ukumbusho wa Klementine Faikenzuzi, mwalimu mkuku naku Universite Katoliki ya Lubelaneve. Oh, abari kamili uwaki jambo lenye kuerekea mishahare ya, ya kingakati ilizungumuzwa tena katika mkutano wa shauri kula waendesha mastaki Kongo ya kidemokrasia mkutano uliofungua milango zake leo hii, siku ya pili. Lakini mkutano huo wa kawaida ulimalizika na hali hii isiyokuwa kamilifu, bila shaka kwa sababu walisimulia tena juu ya ahadi iliyosimikana mishahara ya kingakati wa elfu ya dola mia moja na mia tano ya waendesha mastaki. Basi hawa waliweza kushiriki na kusema kama inafaa ikamilishwe pali pa kuweza kubaki kama vile agizo, ndilo walisema. kushtakiwa na makosa mengi na masiku hii na ubinafsishaji na uzembe. Sheria ya jamhuri ya Kongo inatetea na kusifu mafanikio zake. Kiongozi mkuu wa korti kuu ya sheria na kiongozi wa baraza kuu ya hakimu Bwana Kitoko Kimpele anaeleza kwamba sheria imekata mashtaka mengi katika makesi mbalimbali. Katika mashtaka elfu mia moja na kumi na mia kenda ambazo walipokea, elfu makumi ine na mnane na mia mnane ilikatwa kwenye chumba cha mwendesha mashtaka. Kazi ziliboreshwa kwa ajili ya kutoa majibu ku kesi mengi zilizofunguliwa katika kesi elfu mia mbili, makumi mbili na tatu, na mia ine, kesi elfu makumi kenda na moja, na mia kenda zilikomeshwa. Rene Sibu, kiongozi wa shirika la watetezi wa waendesha mashtaka, anasema kwamba kuna mipango fulani ambazo zikulete suluhisho kwa mahitaji ya watetezi. Une planification utile pour kupanga vizuri uandikishaji ujao wa waendesha mashtaka, kuangalia namna ya kupandisha macheo kuhusu kijamii kuna swala ya gari na mshahara ya kingakati yenye bado kutimizwa, sisi bado kuwa na shangwe, on est pas vraiment satisfait. Ijapokuwa hesabu zote hizi, mkuu kiongozi wa sheria wa jamhuri ya Kongo alitambua mbele ya wazee wa bunge kwamba sheria ya Kongo inakuwa na makosa mengi sawa rushwa. Ndiyo maana korti kuu la sheria inaalikwa kuharakisha kazi yake juu ya uhuru ya waendesha mashtaka. Na jimboni Kivu ya kusini usha kama idadi ya watu waliofariki kutokana na mporomoko wa udongo panyama sasa katika mtaa wa kal katika usiku wa jana kwa kukuchia leo siku ya pili inaongezeka kwa sasa, usimulia juu ya watu kumi na ine waliofariki na wengine wengi kuumizwa, ndivyo imekakishwa kumbukeni, kama maji ya mvua kubwa ni, ni, ni, ni upepo na majiwe iliweza kuporomosha udongo wa mlima na kuangukia wakaaji waliokuwa katika usingizi katika nyumba zao, na nyumba zingi zimebebwa na kuteremshwa na maji na ya mvua. Eneo la Nyamasasi sasi pa Bunyakiri linapatikana hapa zaidi ya kilomita mia moja kaskazini mwa mji wa Bukavu. Na wilayani Ituri, jeshi la taifa FRDC lilianza shambulio lake kwa kupinga makundi yenye silaha katika eneo la sheferi karkwa na kariko katika mtaa wa Aru, patana na kiongozi wa FRDC wilayani Ituri. Mapambano ya jana siku ya kwanza kati ya pande zote mbili yalisababisha vifo vya watu ine wakiwamo watatu wenye kuwa na silaha ya wa maimai mai. katika mji wa Loliga askari la taifa inaendesha shambulio lile kwa kurudisha amani katika eneo lile. Taarifa ya mwandishi wetu Isaac Kiremu yope ni tangu juma moja, hesabu ya askari ya FARDC imezidishwa kwa mtaa ya Aru, hasa zaidi kwa mpaka na Uganda na Sudani ya kusini. Ni kwa lengo ya kukamilisha usalama kwa mpaka ya Kongo na nchi hizo mbili, pia kukomesha mashambulio ya raia na gundi moja ya watu wanaobeba silaha kwa mtaa ya Aru. Siku ya kwanza wa FARDC walishambulia makao ya wapiganaji hawa kwa kijiji ya Loliga. Duru ya nyumbani ujulisha kwamba mpiganaji moja na askari moja pia wakaaji wawili waliwawa katika hiyo mapambano. Upande wake kamanda ya jeshi wilayani Ituri Kanali Falsi Kabwe anasema askari moja alifariki na wajambazi tatu waliwawa na walipokonya silaha mbili kwa mikono ya adui. Kwa sasa askari wa FRDC wanatawala vijiji mengi kwenye kulikuwa makao ya gundi hiyo lenye silaha ni sawalandi sita na bazwe. Wapiganaji hawa wamejificha kwa mpaka na Uganda, hujulisha duru ya nyumbani. Bunya, izakremo yope, Radio Kapi najimboni Kivu ya Kaskazini hujulisha kama viongozi vya kundi la wauni M23 lilishimika vizuizo vyao pembeni ya chumba cha kijeshi cha askari wa Monisco pakiwanja payapata kilomita 75 kaskazini Magoma, katika mtawa Ruchuru. Duru nyingi za eneo lile hujulisha na kuhakikisha kama shabani kunyima uhuru kwa wanamgambo wa M23 ambao wanataka kutoroka kupitia Monisco. Viongozi vya M23 vinatupilia mbali jambo lile. ni karibu meta thelathini na ngome la MONUSCO ndipo wahasi wa M23 wametia ngome lao pia. Hatua hii ni kufuatana na waliokuwa waaminifu wa M23 wanaokimbia kundi hili la wahasi, imetimu sasa wiki kadhaa. Siku ya Mungu iliyopita walifyatua risasi kwa wanapolisi wawili waliopendelea kujiondosha ndani ya M23 na kujielekeza kwenye ngome la MONUSCO kiwanja. Kwa bahati nzuri, hawakuumizwa na wakajipenya ndani ya pango la MONUSCO. Juma hii tu moja, wengine wa kumi walikimbia wa M23, ila waasi wamekataa kwamba wako karibu na ngome la jeshi la MONUSCO. Wamenena kwamba wamekuwa kwenye meta mia nane na MONUSCO pia imehakikishwa kwamba M23 imeweka vizuizi ndani ya vijiji vya Rubare na Munigi, ni kati ya Goma na Ruchuru. Imetimu sasa wiki mbili, wamekuwa na lengo la kuzuia wale wote wanaopendelea kukimbia M23. Hata gari zimechunguzwa sana wakati zinajielekeza ndani ya eneo inayodhibitiwa na waasi wa M23, kama inavyohakikishwa na duru za mahali hiyo. Mimi ni Mweze Mutunga Lukube, redio Kapigoma, mashariki mwa Kongo. tutabaki jimboni mule mwa Kongo. Tutabaki mwakivu ya kaskazini kwa kujulisha kama mwakilishi maalumu kuka, la mazi wa onii kwa akanda la maziwa makuu alidumu saa chache za kutosha leo hii mjini Goma, kipindi cha pili cha safari yake kisha Kinshasa. Pagoma Bibi Mary Robinson alizungumza na viongozi vya jimbo la Kivu ya Kaskazini kiserikali vya Monisco na vya mashirika ya Kongo la, la Umoja wa Mataifa na pia washirika la raia. Shabaha yake, kama vile alivyojulisha, ni kusikiliza viongozi vyote na kwa mwisho pamoja wachungui mipango za kupinga hali mbaya jimbo ya jimboni Kivu ya Kaskazini na Mashariki mwa Kongo. Mary Robinson mbele ya mikrofoni ya Bernard Nyangi. Nilifika hapa mara ya mwisho mwaka wa elfu mbili na kenda. Nilifuatilia kwa makini yanayoendelea. Nafahamu kama raia wazidi kuteseka zaidi sana mwezi wa Novemba, wakati mji wa Goma ulishambuliwa. Niliwasili hapa ili kuwasikiliza. Nilifurahia mapokezi na taarifa zote toka liwali. Siwezi leta suluhisho mimi mwenyewe, inatubidi kutumika pamoja serikali Nafikiri pia shirika la raia lina jukumu kubwa. Makubaliano ya Addis Abeba ninayaita makubaliano ya matumaini, sababu kumekwisha wafikiwa makubaliano nyingi, ila zenyi hazikuwa na matokeo yoyote. Ni sharti sasa mambo ya badiriki. Nitatilia mkazo bila kuficha kitu, sababu sina agenda lingine ijapokuwa kufaulu kwa makubaliano hizo. Jue ni kwamba Bibi Mary Robinson mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa nchini katika kanda la Maziwa Makuu aliondoka nchini Kongo leo tagongoma muneorazi kisha mchana na kujielekeza mjini Kigali nchini Rwanda. Na Kinchasa chumba cha vitabu Jesuite St Pierre Kanisiusi ya Kimwenza kiliandaa siku kuu ya elimu kwa muda wa siku mbili kwa ukumbusho wa Clementine Faikenzuji mwalimu mkuu wa Universite Katoliki ya Luvela Neve nchini Ubeljiji. Mkutano wa siku hii ulianzishwa na mazungumuzo ya maoni mbalimbali, iliongozwa na mwalimu mkuu Faikenzuji. Kwa maoni hayo, lugha za taifa na hali ya utamaduni, kwa nini kuyafundisha na namna gani kuyafundisha? Msemaji alitoa mwito ili senta za uelemushazi ziundwe Clementine Faike Nzuzi anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Richard Junior Kamunga. Kuingiza lugha za taifa katika wadibisho hakutapunguza heshima ya mtoto mkongomani mbele ya ulimwengu, lakini tamuheshimisha, anazunguza lugha lenye wengine wanakosa, hakika wenye kufahamu ya binadamu na jinsi ya kuwatendea, pia wenye kufanya elimu ya kusiboro, wote wamefasiri kwamba mtoto mwenye kusoma na lugha lisilo lugha lake la kuzaliwa, mambo atashindwa masomo ishwa shuleni ni mbalimbali na yenye ameishi nyumbani. Nawaza kwamba inabidi kuingiza lugha hizo katika maadhibisho. Kwa hiyo inafaa kuandika vitabu vya masomo, na kwa kuandika vitabu hivyo inafaa kutoa mafunzo kwa wafundi katika elimu ya lugha na kuunda kituo cha masomo ya lugha mbalimbali za Afrika na huo ndio mwisho wa habari letu katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Willem Lungamba na walioandaa taarifa hiyo Pelekipela Mondo Lyevine Bwinga na Misharinetua la Mupangi, tunawapigia asante sana na kuwatakia sikukuu njema ya fanya kazi kesho tarehe moja mwezi wa tano mwaka tunao. Aksanti kwa heri sana, tunawacha katika mikono ya Bibi na Naboloja ataendelea nanyi katika vipindi mbalimbali.