Habari zetu na Deni Mukunda. Karibuni mpendo wa msikizaji, kwa fata habari tunazo kwa mangaribi ya leo. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Mjini New York Amerika wana memba wa shauri la usalama la uni wanaomba Rwanda ikomeshe usaidizi wake kwa kundi la Wauni M23 na iheshimu eneo la Kongo kidemokrasia kama nchi yenye madaraka yake yeah. Jimboni Kivu ya kaskazini eneo la sita ya Walikale lizungukwa leo hii asubuhi na majeshi ya FDC ambao walivumbua silaha nyingi na vifaa vya kijeshi katika makao ya raia. Injasa kumeanzishwa leo hii mkutano wa kwanza usio wa kawaida wa wataalamu wa inchi makumi na tano zenye kuhusika na usafirishaji kwa njia ya maji kwa mausi, kwa kifupi. Habari oh, kamili. Jamhuri ya Rwanda inapaswa kukomesha usaidizi wake kwa kundi la waoni wa M23, na inapaswa kuheshimu madaraka ya Kongo kidemokrasia kama inchi yenye kujikamilisha hiyo ndiyo ijulishwa na ukamilifu na wanamemba wa shauri la usalama la uni kisha kuwasikiliza kwa upekee mawaziri wa Kongo na wa Rwanda, wote mbili kila mmoja anahusika na, na mambo ya kigeni katika nchi yake. Komiti yenye kuhusika na malipizi ya shauri la usalama la uni linaunga mkono maoni ya wataalamu wa uni ingawaje maoni ya kuhatahata ya Rwanda, ripoti ya Michel Kifinda Ngoy mengi Sidiantu yafate na bibi Adolfine Ngoi kisha kusikilizwa siku ya pili na ya tatu iliyopita, ajili ya msaada wake kwa wawasi wa M23 nchini Kongo ya Kidemokrasia, Rwanda inaendelea na kukataala kwake. Waziri wa Rwanda kumambo ya wageni ambaye amepatikana mjini New York okay, aliruhusu nchi yake ijifasirie ajili ya uharibifu ya mapatano kuandikiwa ndani ya ripoti kutangazwa na wajuzi wa ONI. Ilikuwa mbele ya tume la shauri la usalama, Bibi Louise Mushikwabo alishtaki upande mwingine, atoa kuchukua yasipo yasipomsaidia Rwanda kwake yeye, si kusema sababu wanashutumu Rwanda, nchi yake njo inaweza kumutisha akubali msaada wa Rwanda kwa wawasi wa M23 nchini Kongo. Kwa wakati Jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia inalazimisha wahukumiwe wa viongozi wa Rwanda siku ya tatu. Wakati wa mazungumuzo bila wapashaji wa habari, kamishani ya maadibisho walisikiliza waziri wa mambo ya kigeni ya Rwanda na ule wa Kongo, kila mtu kwa wakati wake wanamimba ya ya usalama walikubali maoni ya mwisho kuletwa na wajuzi ya ONI ambamo wanalazimisha Rwanda isisaidie tena wa M23 na pia watii utawala wa Jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia. Kuhusu wali ya Jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia, ya ya Kongo kidemokrasia waziri wa serikali kuwa usikana na mambo ya kigeni anatetea jambo la nchi kunako Umoja wa Mataifa. Raimo Chibanda anapatikana kwa sasa kunako makao ya ONI mjini New York kwa kutetea jambo la Kongo ya kidemokrasia fatana na hali ya usalama na kuongezeka kwa hali mbaya ya kiutu jimboni Kivu ya kaskazini, na hiyo ni kwa sababu ya vitendo vya u, wauni wa kundi la M23 lenye kusaidiwa na Rwanda sawa vile ilihakikishwa na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Waziri ausikana mambo ya kigeni na uhusiano wa maeneo ya nchi zingine Raimoti Banda, maoni yake yalichukuliwa na mwenzetu wa Jean Pierre Amisi Ramadhani wa radio a Umoja wa Mataifa mjini New York. Tout le monde sait, watu wote wamejua kama M23 imesimamia watu wengine, imekuwa nyuma ya ushambulio ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni nchi monja jirani ndio imekuwa nyuma yao, ni Rwanda. Hatuweze kushusha mikono, tutaendelea kufanya nguvu yetu yote kwa ajili ya kurudisha usalama upande hiyo ya nchi yetu na upande ya nchi za kando za maji makuu. Tumekuwa wenye kupenda mazungumzo na tutabakia hivyo, lakini tumependa mazungumzo yenyi kuleta matokeo mazuri isikuwe tu mazungumzo yenye aina matokeo mazuri. Ijapokuwa upande ya vita wameendelea kusaidia kusaidia M23 kuweka watu muhali sio mzuri, lakini juhudi letu imekuwa kama shirika la kimataifa ikakamata hatua inaweza kusaidia mazungumzo hiyo, na kazi ya wenye siasa na ya ubalozi dalatio politie e Habari kutoka jimboni Kivu ya Kaskazini huhakikisha kama leo hii siku ya ine, operation iitwaye coup de point imetendeka katika site ya Walikale na majeshi ya taifa FRDC. Eneo lile la site ya Walikale imezungukwa kwa shabaha ya kutafuta silaha na vifaa vingine vyenye kupatikana mikononi mwa raia na pia kuwavumbua wanamgambo waone wanaojificha na pia wale walioji uzuru hakikisho kama hilo ni kutafuta silaha nyingi na vifaa vya askari, vilivumbuliwa katika makao ya waraia. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Gizel Kaj, usomi wa kesidioni na bibi Rozali Zawadi silaha aina aka arobaini na saba zisizopungua makumi sita masasi elfu tatu bomu saba bunduki saba grenade tano na vingine vifaa vingi vya kiaskari ndivyo vilivyokutwa katika nyumba za wakaaji katika kijiji cha walikale centre. Askari kumi na saba wasioorozwa na wakaaji makumi mbili na wawili waliokuwa na vifaa hivi vya vita walishikwa, wameeleza haya viongozi wa kijeshi katika eneo hilo. Hao walianzisha msako huu tangu sako kumi na mbili za asubuhi katika kata sita za Walikale Centre. Katika msako huu uliodumu karibu saa sita, nyumba zote za Walikale Centre zilichunguzwa, waeleza wakaaji. Viongozi wa kijeshi mtaani humu wafurahia matokeo ya operesheni hii. Kwa upande wake, shirika la raia la tosheka na msako huu utakaochangia kwa kuleta suluhisho kwa swala la usalama mdogo katika mtaa wa Walikale. Goma, Rosaliza wadi Radio kapi Kumbaki katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, kwa kujulisha kama Paminova kulikomeshwa kulikom, lewi mkutano kuhusu mipango ya kutatua shida kutokana na mizozo juu ya udongo. Semina ya siku mbili hiyo iliandaliwa na Karitas Luxembourg kwa usaidizi wa Caritas Goma. Maofisa makumi tatu wa askari polisi wa sheria wa maeneo Mfuna, Shanga na Buzi, na pia wachangamuzi wa komisheni ya uwaki na amani walishiriki mkutano huyo. Wahudhuriaji waliaidia kutumia elimu waliyopewa. Taarifa ya Ezekiel Manigabe wa Radio Bubandana, mengi sidioni tuyafate na bibi Adolfine Ngoi. Kuelewa na kushinda kiufundi ya kutatua mizozo kuletwa na udongo katika eneo la Mfuni, Shangai, Buzi, kiini ya mkutano kwa masemi ya wahusika na mafundisho kutoka Karitas Goma. Hawa wananena kama mafundisho kwa wakati ni ya maana sababu asilimia makumi munane ya mizozo kuchonganisha mikoa hizo mbili ni ajili ya udongo. Kama wauzuriaji wanafikia mwatua ya kutumia watakayofundishwa amani inaweza kurudi polepole pole, alisema Gilbert Ego. Maagizo Zilikamatwa upande ya waandalizi na upande ya walikwa wahusika na sheria, wanaonyesha kama utulivu, kuvumiliana, masikilizano ni ya muhimu, bila kusahau wanayoyafundishwa. Hitaji ya wauzuriaji, Karitasi iwatengenezee kitabu ambacho kitawasaidia kwa kutatua mizozo siku kwa siku, na pia kuandaa mara tena mikutano kama yale siku zijazo. Kinshasa kumefunguliwa leo siku ya ine mkutano wa wataalamu wa shirika la usafirishaji kwa njia ya maji ya Afrika ya Magharibi na ya Kati omaos wataalamu wale huenda kutayarisha mkutano wa kwanza usio wa kawaida wa chumba cha mawaziri wenye kuhusika na shirika lile iliyoundwa mwaka elfu moja mia kenda makumi saba na tano na, na unao inchi makumi mbili na tano wana memba wakiwamo nchi makumi mbili ya upande wangine na tano ya ngambo ya bahari. Shabaha ya mkutano ule ni kutetea mipango za usafirishaji kwa njia ya maji katika usalama na mafaa kwa nchi zote. Taarifa ya inosa ulingamengi Daftari ya kazi ya wajuzi inatayarisha masuala matatu ya kwanza kuhusu wizi yenye inatawala katika eneo la pua la Guinee ambamo pia mradi wa tume la wazamu ya bahari inatangaza kupitia kibarua cha manunguniko ya kwamba kati ya mainchi makumi mawili kumeonekana yapata kumi na tano wamekwisha kuyasahihi. Swala la pili wajuzi watachunguza daftari ya kazi za bahari ya Afrika kama itakuwa kwa mwaka wa elfu mbili na makumi matano. Swala la tatu kuhusu ujenzi ya benki ya bahari jimboni kwa maendeleo. Katibu mkuu wa OMAOK mzaliwa wa nchi ya Angola bwana ale Luvambamu tunapashwa serp... kuleta suluhisho ajili ya muradi zenyezi kingali mwatua ya mipango bahati kwa jimbo ndogo mara tena, ili ionyeshe nguvu na uwezo anayo ya kutimiza mipango iendelee na kufaidia na matumaini ya wageni wanaotumika naye kazi. Kwa hiyo basi SG wa Omaoke anaomba kwa wajuzi watowe maagizo na pia wasadikishe ofisi ya mawaziri ya matengeneyo ambayo uongozi ni yake Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, kubaki mjini Kinchasa kwa kuweza kuwajuisha kama kuhusu hali ya usafi katika mji huo eneo lakati la mji huo wa Kinshasa huenda kutakata polepole. Leo siku ya ine, serikali iliandaa mipango operation ya kushimika vifaa huenda kutupa uchafu katika eneo lote la Boulevard 30 Juin na pia kuondosha majani na miti. Ni waziri mkuu Matata Mponyo ndiye alianzisha kiserikali mpango huo pamoja na liwali wa mji jimbo la Kinshasa Andre Kimbuta Yango huo ni mpango wa kwanza huenda kukamilisha Kinchasa safi sana kama mbele, na vifaa mia ine vya kutupilia uchafu vilisimikwa, vitashimikwa katika Boulevard 30 Juin na hayo yalitengenezwa na INPP, ndivyo ilirushwa Jimboni Katanga, shirika Deogratias liliandaa leo siku ya ine mpango wa kugawanya kondome kwa wadereva na wenye kupendelea ukahaba Pakasumbalesa, eneo lenye kupatikana kusini mwa Katanga. Kwake kiongozi wa shirika lile Deogratias, operesheni hiyo enda kufanyika kwa kupinga ugonjwa wa Sida ambao unawakumba idadi kubwa ya watu Pakasumbalesa. Sababu gani kuchagua tu wa, wa dereva yani wa shofer? Kiongozi cha shirika lile Debrasiasi alijulisha kama ugonjwa ule wa sida ni wenye kutawanyika katika inchi huenda kutokea wa dereva wale. Bibi Solange Tiroze alisema kama operesheni ile inasaidia kifedha, inasaidiwa kifedha na shirika wenye kusika na wakaaji UNEFPA. Basi nani hapo takombesha taifa yetu. Habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Wagenyama na waandishi wetu washiriki nasi