Habari zetu Jean Desire Kanima. Tume ya taifa ya uchaguzi huu seni nahakikisha kutangaza kutangazwa leo usiku kwa matokeo ya uchaguzi wa ubunge wa taifa kwa eneo zilizobaki, kati yazo mji wa Kinshasa. Makamu prezidenti wa seni Jacques Joli amejulisha pia kwamba seneti tatayarisha kalendari mpya kwa vipindi vyenye kubaki, kisha mkutano wa uchaguzi baina ya seneti na washiriki wake. Wakongomani 16 kati ya idadi ya makumi mawili waliofungwa mjini Johannesburg nchini Afrika Kusini tangu zaidi ya siku kumi walipata uhuru leo, siku ya tatu. Korti iliamuru kuwatolea uhuru kwa kwa muda kisha malipo ya uzamini wa dola za Kimarekani mia mbili makumi matano kwa kila mmoja wao. Askari jeshi wa FARDC walitekwa nyara na wapiganaji wanaodhaniwa kuwa wa Mai Mai wa Pariko jana usiku mjini Kanyabayonga, umbali wa kilomita mia moja makumi tano na mbili kaskazini ya mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Duru za kijeshi zimearifu kwamba askari jeshi wawili waliuawa oh, Tume ya Taifa ya Uchaguzi Huru SENI imehakikisha kutangaza leo usiku kwa matokeo ya uchaguzi wa ubunge wa taifa kwa eneo zilizobaki, kati yazo mji wa Kinshasa. Makamu presidenti wa SENI amesema hivyo leo asubuhi katika kipindi cha radio Kapi Parole aux Auditeurs. Kwa upande mwingine, Jacques Jolie alijulisha kwamba SENI inatayarisha kalendari ya mpya kwa vipindi vyenye kubaki. Pendekezo hiyo itatangazwa baada ya mkutano wa uchunguzi kati ya Seni na washiriki wake unaotayarishwa mwisho wa mwezi. Tunao afuataye ni Jacques Joli akiwa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Piero ela Megi. Tutachukua muda mdogo wa siku ine wala saba za mapumziko. Tutaendesha kazi katika posho mbili mwezi wa pili, pamoja na wafanyakazi na washiriki wetu wa kimataifa na hata wajuzi wa, wa kimataifa ambao wa walikuwa hapa kwa kufikiri ajili ya kuendelea mpango wa uchaguzi na kuzungumza pamoja, namna gani tutaandaa uchaguzi katika majimbo wa wazee wa baraza la bunge na wamaliwali mwezi wa tatu. Tunaweza toa kwa raia kalendari mpya na tunatumaini kuwa na kalendari isiyokuwa na tatizo na kuepuka hali mbaya katika usiasa, kuwa na fedha za kutosha na kadhalika. Haya yote sababu wakati watu hawapendi kujielekeza katika uchaguzi na wengine kuandaa ushambulizi na uwizi, sio kwepesi kutumika katika hali kama na hii. Naye waziri Alexis Tambwe Mwamba anayehusika na maswala za kigeni amekubali kwamba kundi moja la upinzani wa kisiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilipokeza marais wa mmoja wa nchi za afrika pa Adis Abeba kibarua cha mahitaji kuhusu uchaguzi uliopita wakati wa mkutano mkuu wa muungano wa nchi za Afrika. Kwa mjibu wa waziri Aleksi Tambwemamba Mwamba, hakuna msimamo uliochukuliwa na marais hao kwa kuhesabu upya sauti za uchaguzi na November, wa tarehe makumi mawili na mnane Novemba mwaka wa elfu mbili kumi na moja katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Afuatayo ni Aleksi Tambwe Mwamba akiwa njani mwa simu na mwenzetu Jefu Ngoi. Kitu cha kwanza naweza sema ni kwamba kuna mmoja wa jumbe ambaye alitamani kutana katika usiri na rais Kabila Pardisabeba, na mtu huyu alisikitika sana kuona gisi nilikuwa peke yangu. Najua kama kibarua walichoandika kiligawanya, lakini bila jibu hakuwa kusudi fulani iliyokamatwa kwa kusema kama rais wa jamhuri mbalimbali walikubali kuhesabu mara tena sauti za matukio ya uchaguzi. Nilifasiria gisi mambo iliendeshwa na kubali ya kwamba kuli kuwepo tatizo kiufundi, lakini mpango wa mazungumzo ulikuwa ulishakamatwa hakika. Kibarua chao kilipokelewa, lakini sifahamu rais mmoja wa jamhuri aliyekusudia kuanzilia upya hesabu ya sauti za matukio ya uchaguzi wa urais. Nao wakongomani kumi na sita kwenye idadi ya makumi mawili waliofungwa mjini Johannesburg nchini Afrika Kusini tangu zaidi ya siku kumi walipata huru leo siku ya tatu. Korti iliamuru kuwatolea huru kwa muda kisha malipo ya udhamini dola za Kimarekani mia mbili makumi matano kwa kila mmoja wao. Tayari kumi waliachiliwa huru na wengine sita wanangoja malipo ya udhamini, wakati wane wenye kubaki watabaki katika gereza hadi swala lao litamalizika. Taarifa ya mwenzetu Juli Ilondo kutoka Johannesburg inasoma sizioni nawe Alice Baligamiri ni kwa utulivu na furaha ndio jamaa na marafiki za waliofungwa walipokea kumi kati yao asubuhi ya leo pa Johannesburg, mbele ya mlango wa korti. Dola za kimarekani 2213 ambazo jamii ya Kongo ya Kidemokrasia walikusanya zilitolewa kwa kufungua wa kumi kati yao sita wenye kubaki Watangoja mpaka jamii itakusanya tena karibu dola elfu moja miatano kwa wenye kubaki katika gereza. Wawili kati yao hawakutumiza shurti za kuwatolewa uhuru kwa muda wakati hawatakuwa na vitambulisho vya kuhakikisha makao yao na kwa hiyo hawakutolewa, hawakufunguliwa leo. Kwa wengine wawili hawana vitambulisho vyenye kuwaruhusu kuketi kwa muda katika nchi hiyo. Kwake Jean Pierre Lukanda wa shirika la Amnesty International, jamii ya Kongo ya Kidemokrasia wataejenda kwa kufungulisha wale waine wenye kubaki kwa wakati huo. Kumi walioachiliwa wa wanasherehe pamoja na jamii zao pa Johannesburg. Askari jeshi wa FRDC wametekwa nyara na wapiganaji wanaodhaniwa kuwa wa wa mai mai wapariku jana usiku Pakanyabayonga ni eneo linalopatikana kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi matano na mbili kaskazini ya Goma, jimboni Kivu ya kaskazini. Kwa mjibu wa duru za kijeshi, askari wawili waliuawa, lakini matokeo ya upande wa wapiganaji wa maimai hayajulishwa. Haya bado mwenzetu Alisi Kakule wa redio Kanyabayonga. Alituandalia taarifa, inayosoma studioni nawe Alice Balegamiri. Watu wawili walifariki ngambo ya wa FRDC katika ushambulizi wa wamai mai pareko kwa walinzi wa usalama, jana pasa tatu za usiku katika eneo la Kanyambayonga. Kutoka duru za maskari katika eneo hili, wamai hi mai hao walitokea Ndwali katika shamba la wanyama la Virunga katika kilomita makumi mbili na mbili mashariki mwa Kanyambayonga. Duru hizi zinajulisha kama wamai mai pareko hao kisha kushambulia wa FRDC walirudi katika shamba la wanyama jueni. Ya kwamba ushambulizi uo ni watatu kisha ule wa vichumbi na Ndwali. Ni tangu Novemba mwaka wa elfu mbili na kumi na moja ndio kulijulishwa kufika kwa wamai mai pareko katika sekta ya Ndwali jimboni Kivu ya Kusini. Askari jeshi wa FRDC wanapinga tangu siku ya tano iliyopita makundi ya silaha yenye kupinga mchanganyiko wa kijeshi katika milima ya Uvira. Duru za kijeshi katika bonde la Ruzizi Najulisha kwamba mapigano yaliendeshwa mwisho wa juma iliyopita katika vijiji cha mshule na kupelekea kuumizwa kwa watu watatu, mmoja vikali akiwa askari jeshi wa FRDC. Kamanda wa sekta kenda operesheni kanali Bernard Biamungu amehakikisha operesheni hizo za kijeshi upande wa kundi za silaha. Imehakikishwa pia mapambano tangu jana, siku ya pili, katika vijiji vya kitundu na bondongolo milime, milima yenye kuwa nyuma ya mji wa Uvira. Malezo mengi nao Jean-Baptiste Ntonga kutoka mji wa Bukavu. Kamanda wa kundi la waasi wa Kitundu, kanali Baleke Sumaili, alihakikisha kwamba askari jeshi jeshi wa tano FRDC walinaswa na watu wake siku ya pili usubuhi pamoja na silaha sita, aka 47 hapo Kitundu. Raia walinyanyaswa, walisumbuliwa na kuporwa na watu hao wenye silaha. Kamanda wa sekta ya kenda ya operesheni FRDC upande wake amekanusha hayo yote, akisema kwamba zilikuwa ni hizo doria za kawaida kwa kuwa kama jambazi wenye silaha na ambao wanavuruga usalama huko. Kanali Bernard Bya Mungu aliongeza kusema kwamba Kitundu pamoja na lokalite za kando kando hazijashambuliwa na majambazi. Bondeni Ruzizi wa FRDC wanasema kuwa askari wao watatu walijeruhiwa katika mapambano ya siku ya sita iliyopita hapo Mushule, ikiwa kwamba mapambano hayo kati ya FRDC na kundi za waasi yaripotiwa nafasi mbalimbali mbali. Hizo sehemu za milimani Katobo, ni raia wakulima ndiyo walipambana na kundi la wa Mai Mai wa Meja Fujo hapo Kashenyi siku ya Mungu iliyopita, wakifia wizi wa wanyama wa ufugo, wanyama walioibwa na wa FDLR. Kamanda mmoja wa polisi sehemu hiyo alieleza kuwa raia wameanza kurudi makwao siku ya pili iliyopita, kisha kukimbilia katika vijiji jirani. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Hapa mjini Kinchasa tena, mpinzani wa kisiasa Pierre Jacques Chalupa anafungwa tangu jana asubuhi kwa mjibu wa kiongozi wa ofisi yake ya kazi, mshuhuda wa kufungwa huko mwanasiasa huyo. Kiongozi wa chama Action Pour La Democratie Le Developpement Au Congo ADD Congo alifungwa mtaani Barumbu wakati alikuwa mwenye kuenda ofisini mwake mwa kazi, kwa mjibu wa kiongozi wa ofisi yake ya kazi. Anashtakiwa kuwa na hali ya wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wa masito Wakati tulifika hapo, walimwambia kama inafaa atoe vibarua vyake vinavyotambulisha kama yupo Mkongomani. Tulishtuka bwana Shalupa mwanabunge aliyeshinda uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na sita na leo serikali ndiyo inakuwa na masito ya kwamba hayupo mzaliwa wa Kongo. Hayo ni ubaguzi wa makabila na tunashutumu hali hii. Tuliomba wamwachilie kwa haraka na bila masito. Kuna ko ofisi ya polisi ambako alifungwa tangu jana, hawajasema lolote kwangu kama kiongozi wa ofisi yake na hata kwa mwamzi wake, walisema ya kwamba anapaswa lala gerezani na kesho ndio wataendesha swala hili. Ni kusema Shalupa ni mfungwa wa wazo lake. Kitu mmoja ambacho tunajua ni ya kwamba walisema kama wana masito ya kuwa ni mwananchi yenye mwenye kuwa na mke wa Kongo na mzaliwa, nchini inchini Kongo ya kidemokrasia, mwaka wa elfu moja mia kenda makumi ine na nane Kongo a 1948. Hadi sasa ifahamike ni katika gereza gani mwanasiasa Pierre Jacques Chalupa amefungwa. Mwisho wa taarifa hii ya habari ya jioni, kwa Irini.