Ni matumaini yangu kwamba umeshinda salama salamini na kwamba wakati huu utayari kuungana nasi katika taarifa hii ya habari, lakini kwanza kabisa sikiliza muhtasari wake. Mbabe wa zamani wa kivita wilayani Ituri aliyotolewa jana kwa korti ya uhalifu ya kimataifa, bwana Matie Ngujolo amewasili leo hii kunako gereza la Shrevengam huko Lahe nchini Uholanzi. Thibitisho hiliyotolewa na anayehusika na hali pamoja na ushirikiano katika ofisi ya mwendesha mashtaki kuu wa koti kimataifa. Katika taarifa hii utapata pia maoni ya tupaluaba pamoja na shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch. Mjini Bukavu, watu walioathirika na tetemeko la ardhi walianza kupokea tangu jana msaada kutoka kwa mashirika ya, ya msaada ya kimataifa. Wakati huo wa huo, kamati ya dharura jimboni Kivu ya kusini inaomba kwa wakaaji walioathiriwa kuonyesha hati au barua iliyotolewa na injinia wa ujenzi kabla ya kurekebisha au kujenga upya nyumba zilizobomoka ili kuepuka maafa mengine endapo yanatokea. Waziri wa mashiriki ya serikali Bi Jeanine Mabunda amaliza leo hii ziara yake kunako migodi ya Bakwanga Miba katika jimbo la Kasai ya Mashariki. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii, waziri huyo ataelezea kwa kinagaubaga lengo la safari yake katika maeneo hayo hayo, pamoja na habari nyingine kem kem kutoka majimbo ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji Kaanasi, usiondoke. Oh, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari mbabe wa zamani wa kivita wilayani Ituri aliyotolewa jana kwa korti ya uhalifu ya kimataifa, bwana Matie Ngujolo amewasili leo hii kunako gereza la Shrevengem huku la he nchini Uholanzi. Sipitisho hilo lilitolewa na anayehusika na hali pamoja na ushirikiano katika ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa korti ya kimataifa kwa mujibu huo wa Pascal Turla, korti ya kimataifa inapanga kuanzisha awamu ya pili ya uchunguzi wa madhambi yaliyofanyika nchini Jamhuri ya, ya, ya Kidemokrasia ya, ya Kongo hasa sana katika jimbo la Kivu ya kaskazini na kusini. Muda mfupi uliopita mwandishi wetu Girosa Nyampala alihojiana kupitia njia ya simu na Pascal Turla na alikuwa na haya ya kusema. Mwendesha mashtaka wa CPI ana mshtaki Bwana Ngujolo mauaji, matendo ya kuweka watu wengine watumwa kwa tendo la ndoa, matendo ya ukatili inayo hukumiwa na umoja wa kimataifa, kutendea vibaya watu wasio makosa, matumizi ya watoto kwa kufanya vita, na hii yote kupatana na mashambulizi ya kijiji cha Bogoro tarehe makumi mawili na 4 mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili na tatu alifikishwa kwenye chumba cha mahakama muji wa Lae. Anapangiliwa kuzamba siku za usoni baada ya kukamatwa kwake. Tutafuatilia matendo mabaya iliyotendewa wakaaji wa Kongo, yale yote iliyotendewa na makundi iliyoshika silaha ndani ya majimbo ya Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini, na ni karibu uchunguzi huu kufika ukomo wake. Matiengu julu ni mkungumani watatu kupelekwa kunako korti hiyo ya kimataifa anawaakuta wa babe wengine wa kivita wa, wa wilaya Ituri waliopeleka mwanzoni Thomas Lubanga wa kundi la UPC pamoja na Germain Katanga wa FRPI. Matengo jolo ni mtu wa aina gani? Mwandishi wetu wa Bunia wa Jacques Loki alizurushu maisha ya kigogo huyo wa kivita na anatujia na taarifa ifuatayo matingujolo ya chui amezaliwa hapa bunya tarehe nane oktoba mwaka elfu moja na mia kenda makumi saba alikuwa zamani kaborali kunako batayoni ya mia nne na kumi na mbili ya wakomando kunako jeshi ya zamani la taifa kwenye kembi ya rumangabo norkivu lakini kwa mwaka elfu moja mia kenda makumi kenda na sita akaondoka jeshini wakati jeshi la after ilijingiza ituri kwa mwaka elfu moja mia kenda makumi kenda na saba alijiandikisha kama mwanafunzi mwanafuni kunako shule ya kiganga eh, hapa Bunya kwenye alipewa cheti chake cha kiganga kwa mwaka elfu mbili na mbili. Alitamani kujiingiza kwenye gundi ya f benjabu, lakini baada ya miaka tatu kwa ombi ya koti kule ya kimataifa CPI alinaswa na kufungwa kunako jela kuu ya Kinshasa, lakini baada ya siku chache tu alipewa ruhusa na viongozi ya kuachiwa uhuru kwa muda, na ni hapo alirudi Bunya kwa kuunda gundi ya Movement Revolutionnaire Congolais, MRC kwa kifupi. Kwa mwisho wa mwaka elfu mbili na sita akakubaliwa kujiingiza katika jeshi la kama kanali. Baada ya mwaka mmoja tu, yeye na wenzake wawili Cobra Matata na pia Pita Karimu walikubaliwa kuanza mafunzo kunako centre superieur ya Kinshasa kwenye yalinaswa Bunya. Jean-Claude Loki Radio Okapi. Na shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch linapongeza kukamatwa na kupelekwa kwa Matiengu Jolo huko huko The Hague kwa mjibu wa anayehusika na utafiti wa shirika hilo, kitendo hicho kinadhihirisha utamaduni wa kukomesha kutoa malipizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, Bi Aneka Van Wondberg anahisi kuwa koti a kimataifa ha hata haitakomesha hapo, inapaswa pia kufuatilia wafadhili wa wababe wa kivita wilayani Ituri. Bi Aneka anahojiwa na mwandishi wetu Jeff Ngoi kwa njia ya simu kutoka London e unbo sie a i ni alama nzuri, polepole inaanza kukomesha tabia ya kutoadhibu waliotenda makosa katika wilaya ya Ituri na nchini Kongo kwa jumla. Hakika tunapongeza serikali ya Kongo kwa uhusiano bora na korti kuu ya kimataifa. Alama hiyo nzuri umaanisha kwamba haki itatolewa kwa watu wote na kumaanisha kwamba hakuna yeyote juu ya sheria nchini Kongo. Sisi tunawaza kama ni la muhimu mwendesha mashtaka wa korti na kimataifa achugue mpango wa kuwasaka viongozi wa vikundi vilivyoshika silaha, lakini awasake pia wale waliotoa pesa na silaha kwa wapiganaji wa Ituri. Watu hao wanapatikana katika miji ya Kinshasa, Kampala na Kigali. Bi Aneka, matamshi yake yalitafsiriwa na mwandishi wetu wa Kalemi Expedi Mwama Mubi. Inakumbuka kuwa Machingu Jolo pamoja na wababe wengine wa kivita wa wilaya yao walikuwa wameletwa hapa mjini Kinshasa tangu tarehe 2 Novemba 2007 kwa kushiriki katika mafunzo ya kijeshi kunao kituo kikuu cha kijeshi cha Ngaliema. Kiongozi wa mpango wa taifa kupongonya silaha pen and DDR Profesa Tumba Luaba aliyeshinikiza kundi hilo hadi hapa Kinshasa anasema kuwa mpango wa DDR ni huru na ule wa korti ya kimataifa hata hivyo alisema kuwa msimamo huu wa korti ya kimataifa mara kwa mara unavuruga mazungumzo yaliyo kati ya liyo, e, makundi yaliyo na silaha. Profesa Tumbaluaba anahojiwa na Jeff Ngoy mpango euh, si wa kutua silaha na kurejea katika maisha ya kawaida ni tofauti na mpango wa porti kuu ya kimataifa. Atujui lolote kuhusu mastaki kutokea huko. Nilikuwa na nia nzuri wakati nilienda kuwatafuta kwa, kwa mpango wa DDR. Mipango hiyo miwili ni tofauti, ayambatane. Hakika uhusiano kati yetu na vikundi vilivyoshika silaha utakumbwa na matatizo alakini tunasibitisha tukio sawa hilo litaepusha mengi, kwa kuwa linaleta angalisho kwa vikundi vilivyoshika silaha ya kama ni la muhimu kuheshimu haki ya kiutu ya Umoja wa Mataifa na haki za binadamu eti. Kwako wewe, mpango wa penddr utaendelea kama kawaida, mpango utaendelea kama kawaida. Mjini Bukavu, watu walioathirika na tetemeko la ardhi walianza kupokea tangu jana msaada kutoka kwa mashirika ya misaada ya kimataifa. Takriban familia mia saba ya Bagira wanaotolewa msaada, ikiwemo mahema kutoka Bukavu. Misiri Shilimwami ana maelezo zaidi. Kwa jumla nyumba mia saba tisini ndizo zilitajwa kuwa zimepatwa na shida kubwa kutokana na mtetemeko wa ardhi katika mtaa mzima wa Bagira kufuatana na ripoti ya viongozi wa mtaa. Shirika ERC liliendelea basi hii siku ya nne baada ya saa sita kugawa msaada huo kama ilivyoanza hii siku ya tatu. Hata hivyo, kwenye mtaa wa Bagira watu wengi hasa kina mama walifika hapo na walikuwa wakisubiri kupata nao msaada, ila kati yao wengi walisema hawakuwekwa juu ya listi hizo za wahanga. Kufuatana na shida hiyo, tangu hii siku ya tatu kamati ya dharura imeteuliwa ili kujibu malalamiko hayo. Kiongozi aliyetajwa wa kamati hiyo ya dharura alisema itakuwa bora kuwepo kamisheni ya kurudilia orodha za wahanga, ambayo itapewa uwezo wa kutembea nyumba kwa nyumba ili kujua wahanga wa kweli. Bukavu, Michel Kilimwami, Radio Kapi na kamati ya dharura jimboni Kivu ya Kusini naomba kwa wakaaji walioathiriwa kuonyesha hati au barua iliyotolewa na injinia wa ujenzi kabla ya kurekebisha au kujenga upya nyumba zilizobomoka. Kwa mjibu wa meya wa jiji la Bukavu Guiom Bonga Laisi, hatua hiyo ni ya kukinga kwa ajili ya kuhakikisha ujenzi ulio bora wa majumba yaliyoharibika kwa kuepuka uharibifu mwingine ikiwa janga kama hilo litatokea. Giom Bonga Laisi, meya wa jiji la isi na Bukavu wanahujiwa na mwandishi wetu Delphin na Muto tu ndo sikisha ni kuona sawa pale ku Peru ule mtu wa ile batima Suzanne juste tout apres evenement akaogota matofali akaanza kujenga kule juu. Motisha yake alisema, wao wanazuia wa mwizi. Mimi nimwambie ingekuwa vema hata ningeomba la polisi ni kile la polisi kwa kuchunga, lakini alitia matofali juu na mistari ingali kumea. Sasa na mimi na yeye hatujui kama kitu gani kilipita ndani ya fondasi ya nyumba. Sasa hapo tunaomba ule mwenyewe kwa na namna yake ya kurehabilitate nyumba yake afike kumeri na plan ya engineer wake, ule engineer wake anasema mimi nitafanya hivi na hivi na hivi, na nina garantir kama hii nyumba haiwezi kuanguka facilement, sababu na nyumba zinaendelea kuanguka hata leo, sababu ile mareplique, na wataalamu walituambia kama ile mareplique inaweza kufanya madega kufatana na coup de choc ya kwanza yenye nyumba ilipasa Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kama ilivyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi Kinshasa. Kumbuka msikilizaji, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata habari kutoka jimbo la Kasai Mashariki, ambako waziri wa mashirika ya serikali Bi Jeanine Mabunda amaliza ziara yake leo hii katika migodi ya Bakwanga Miba. Kabla ya hapo, sikiliza habari za mchezo na kimataifa. Katika michuano ya kombe la Afrika, mechi ya nusu fainali kati ya Ghana na Kamerun kuna ku uwanja wa michezo wa Ohen Jan huku Akra itachezeka hivi karibuni na saa kumi na mbili hapa Kinshasa, nayo Cote d'Ivoire itamenyana na Misri. Na habari za kimataifa, Ulaya inasema kuwa itaanza kutuma kikosi chake cha EUFOR nchini Chad kuanzia wiki ijayo, ilisema leo hii msemaji wa EUFOR, baada ya mwito uliotolewa na rais wa Chad Idris Deby wa kutaka kikosi hicho kitume kwa haraka. Kutumwa kwa kikosi hicho kulisimamishwa baada ya waasi kuanzisha mashambulizi yao dhidi ya vikosi vya serikali mnamo tarehe makumi mawili na nane Januari kunako mpaka wa Sudan. <coughs> ukapi habari zote za nchi nzima. Karibu ndugu msikilizaji, katika sehemu yetu ya pili hii. Katika sehemu hii pamoja na mwenzangu Karen Ndamuso tutakuletea habari kutoka majimbo ya mashariki kasa ya mashariki pamoja na magharibi. Kwanza tuanzie na mashariki, jimbo na jimbo la mashariki ambapo watumishi wa afya hotuele umbali wa kilometa mia tano kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani wameanzisha mgomo yao tangu siku ya pili iliyopita, huku wakidai malipo ya hatari kutokana na masemi ya katibu wa watu wenye kufuatilia mahaki za wauguzi, kwa kifupi iaseeene, kutokea mjini Kisangani kwa ajili ya kupokeza watumishi wa afya wote ni ndogo sana. Anaongeza kwa kusema kama aa, pesa kulipa maistrat na watumishi wa pande la ufundi hayafika. Akiulizwa katibu mkuu jimboni wa waas, anaozika kuna jinsi watumishi wa afya hawayapokea malipo yao kwa hatari ya kazi, ijapo kuwa walishapata suluhisho kwa hii swala. Pande yake waziri wa mambo ya afya jimboni ya eza kama kuna ukosefu ya fedha katika mfuko sababu katika orodha ya watumishi wa afya jina zimoja zinakosa. Na tuelekea katika jimbo la Kasai Mashariki ambako waziri anayehusika na mashirika ya serikali amemaliza leo leo hii ziara yake ya kazi kunako shirika la kampuni la madini la Miba. Biani Mabunda anafasiria kama shabaha ya uchunguzi yake ilikuwa kwa kuzungumza na watumishi wa mibaa pia na serikali ya jimbo kwa hali na namna ya kuendesha shirika mibaa. Tangia sasa mwaka mmoja, shirika hiyo ya madini inapunguza sana kazi yake. Kila mwezi, shirika ilikuwa inatumika kara elfu mia tatu lakini, mpaka mwezi wa Januari iliyopita, shirika inatumika kara elfu makumi saba na mbili hatari. Kwa ile watumishi wanataka ukosefu ya malipo ya mishahara yao, tangia sasa zaidi ya mwaka mmoja. Atanugani serikali ya jamhuri na pana kwa watumishi kwa ajili ya kuendesha kazi ya shirika mibaa Bizali Mabunda na fasiri ya mbele ya mikrofoni ya Bilivo Lutumba. La la boa, o... kwanza ni kutafuta kujitegemea na pato letu binafsi, mbele ya kuangalia nje. Nikumbushe kuwa serikali hii imefanyizia mibaa jambo ambalo haishafanyizia viwanda vyake vingine makumi tano na tano vya serikali na makumi sita na nne vingine, ambapo pato lake ni la kuchangia. Ni kusema serikali imeipatia mibaa milioni kumi na moja mwaka uliopita. Hapa karibuni serikali iliongeza milioni mbili na nusu na hiyo yote inakuwa sasa dola milioni makumi tatu na tatu na nusu ambayo imefanyia Miba katika mwaka mmoja kwa kuelekea mapatano na watu wa nje na waza mkuu wa kampuni Miba ipo anahusiana na watu wa Korea na ni yeye pamoja na kiungo cha ndani ya Miba wataangalia masikilizano itafikiwa namna gani ila ni dola milioni makumi mbili na saba na ambayo haitoshe kwa sababu Miba ina mahitaji ya milioni mia moja na kwa mwisho ni watu wa Afrika ya kusini inaomba tuachie Mibaa ijadiliani kipekee na wenye banki. Mwisho wa taarifa hii ya habari, kwa niaba ya wenzi wangu Karen na Muso, pamoja na mafundi nasema kwaheri, jioni njema.