Ni matumaini yangu kwamba umeshinda salama salomini, na kwamba wakati huu hutayari kuwa nasi katika taarifa ya habari hii. Lakini kwanza kabisa, sikiliza Musa Saru wake. Kumefanyika mabadiliko kunako uongozi wa mahakama makuu na sheria pamoja na korti kuu ya jamhuri. Mfinka Manyire bin Degaba ametajwa kuwa kiongozi wa kwanza wa mahakama makuu ya sheria, wakati Mushagalusha Ntayondeza Ndi ametajwa kuwa mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri. Kuteuliwa kwa watu hawa na rais Joseph Kabila kumeleta hisia tofauti katika taarifa hii Pata maoni mbalimbali ya kiwemo ya mwendesha mashtaka mkuu yeye mwenyewe. Mjoni Kisangani, waalimu wa universiti wameingia katika mgomo wa kazi tangu leo asubuhi. Waalimu hao wanadai kuboreshwa na serikali kwa mshahara wa maprofesa wa universiti pamoja na kutambua madaktari wapya pamoja na profesa waliopandishwa wa madaraka. Rekta anakerwa na mgomo huo. Wagonjwa wa mji wa Bandundu na kandokando wanakumbwa na tatizo kubwa la kuchunguza kiafya kupitia chombo cha X-ray, yani radiografi. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii, tutafuata mafasirio yaliyotumwa na mwandishi wetu wa Bandundu, Bwana Bazil Bakumbane. Hizo pamoja na habari nyingine kemkem kutoka baadhi ya majimbo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni katika taarifa kamili habari hivi punde. Karibu tena na tega sikio. Hifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. E, kumefanyika mabadiliko kuna kuongozi wa mahakama makuu ya sheria pamoja na korti kuu ya jamhuri. Ntinga Manyire bin Degeba ametajwa kuwa kiongozi wa kwanza wa mahakama makuu ya sheria, wakati Mshagalusha Ndayondeza Ndi ametajwa kuwa mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri. Rais wa jamhuri aliwataja pia waendesha mashtaka wengi wa mahakama makuu ya sheria, korti kuu ya jamhuri pamoja na kunako korti mbili za rufaa ya mji wa Kinshasa. Hizo zinaelezea hali ya upekee inayosababisha kutokusanyika uh, kwa baraza kuu ya uendesha mashtaka ambayo haijashimikwa hivi sasa. Maoni yamekuwa yakitoka hapa na pale, sina sinaa, chama cha kutetea haki ya waandishi chama cha kutetea haki ya waendesha mashtaka kinasema kuwa kinatambua madaraka ya rais kuwataja waendesha mashtaka. Hata hivyo kinasikitishwa na kuona kwamba rais hakushirikishi shirikiana na baraza kuu la uendesha mashtaka. Sambai Mutinda Lukusa, kiongozi wa chama cha kutetea waendesha mashtaka, anahojiwa na Rene Kapita. Ndiyo, rais ipo na madaraka ya kutaja, lakini anapaswa kuifanya kutokana na kanuni ya kazi ya baraza kuu ya waendesha mashtaka Jinsi iliyo tayarishwa katika katiba. Wakati rais anataja bila kufata kanuni hiyo, naweza kusema kama ni kusiheshimu katiba. Kwa mpango rais anachukua sasa, yeye pamoja na serikali yake na viongozi wa siasa hawaheshimu baraza kuu ya uendesha mashtaka na wanafanya namna yote, sababu kazi ya baraza kuu isiendelee. Leo hii hawawezi kusema kama sababu ya ukosefu ya baraza kuu ya uendesha mashtaka ndiyo wanachukua mipango yasiyokuwa sawa. Maoni mengine ni kutoka kwa chama cha kutetea haki za binadamu azado Kwa mjibu wa shirika hilo lisilokuwa la kiserikali, ni wajibu wa baraza kuu ya waendesha mashtaka kuwaongoza waendesha mashtaka na sio wizara ya sheria au rais wa jamhuri. azado tawi la Katanga linahisi kuwa rais wa jamhuri amekiuka katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize mwanasheria George Kipyamba, mwanamemba wa azado Katanga akifasiria katika mahojiano yaliyofanywa na mwandishi wetu wa Lubumbashi, Pole Munanga. Na waziri wa sheria anasema ah, kuwa kutajwa kwa uendesha mashtaka wapya kunatokana na hali mbaya ya kazi iliyoonekana katika vyombo vya sheria vya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Katiba inasema kuwa baraza kuu uh, la uendesha mashtaka linapasha kutoa mapendekezo katika kutajwa kwa waendesha mashtaka. Sheria kuhusu baraza hilo bado ingali inachunguzwa na bunge la Sena, ndio maana rais hakusubiri kushimikwa kwa baraza hilo. Muda mfupi uliopita, mwandishi wetu alihojiana na waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. iea sheria Mutombo Baka Uvwa Senda Le Conseil Superieur de la Magistrature e presu... katiba ya sasa inatayarisha baraza kuu ya uendesha mashtaka. Kanuni hiyo itaheshimiwa mpaka wakati korti ya kuvunja na ofisi ya washauri wa taifa pia ya cour konstitusyonel yataanzisha kazi. Uendesha mashtaka wa hizi kazi tatu ndio watatumika pa baraza kuu ya uendesha mashtaka. Mpango ya sheria hiyo iliyochukuliwa pa baraza la bunge ingechunga kwanza uongozi wa hizi maofisi Sitatu. Leo hii hakuna hata ofisi ya washauri wa taifa, hakuna korti ya sheria na hakuna cour constitutionnel. Kutokana na kifungu makumi sita na tisa, rais alichukua mpango kwa sababu sheria yetu haiendeshe kazi. Rais angepashwa kuchunga mwaka kesho wala miaka mbili kwa kutumika. Tunachukua mpango sababu ya kuendesha kazi na kufahamu watu ambao watatumika katika baraza kuu ya wendesha mashtaka na hati za rais zilikuwa na nguzo lisema mwendesha mashtaka mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa Mshagalusa Ntayodeza, kulikuwa na haraka na umuhimu kwa vile baraza kuu la uendesha mashtaka halijaheshimikwa. Ndumsikilize akihojiwa na Jeffu Ngoi katika mpango ya rais kusaini hati nadhani kama kuna heshima ya sheria, kwa sababu ingefaa kuchukua mpango araka na baraza kuu ya kuendesha mashitaka aiendesha kazi. Rais anachukua mpango sawa kiongozi wa serikali na wa nchi. Rais ndiyo kiongozi anaendesha kazi ya serikali yake, anachanga pamoja Wakongomani, anafuatilia watu sababu ya kuheshimisha sheria na serikali, anafuatilia u ya serikali na ya udongo ya wakongomani anaheshimisha hati zote, anafuatilia maendeleo ya kazi ya watu waliochaguzwa kwa raia. Kazi ya uendesha mashitaka siyo kazi ya kipekee, lakini ni kazi ya serikali. Jueni kwamba rais alifuatana na kifungu makumi mnane na mbili ya katiba kwa kuchukua mipango kwa hii swala. Ni nani Mshagalusha Ntayondeza Ndi, kiongozi mpya wa mahakama kuu ya sheria? Mwandishi wetu Jeff Ngowe aliruhusu maisha ya mwendesha mashtaka mkuu huyo na kutukusanyia taarifa hii inayosomwa na Karini na Muso mwendesha mashtaka mkuu ni mutu wa miaka makumi sita na moja na ni mzaliwa wa muji wa Bukavu. Alisoma masomo ya kimsingi na ya kisekondari mujini Bukavu. Mwaka elfu moja na mia tisa na makumi saba na ine alipata cheti cha lisansi taasisi ya sheria pa university ya Lovanyu mujini Kinshasa. Kisha mwaka moja bwana Msagalusa Ntayodenza ndi alianza kazi sawa mwendesha mashtaka pa korti mujini Kananga. Kisha kutumika miaka kumi na tatu jimboni Kasai ya magharibi alitumwa mjini Kamina kisha mjini Lubumbashi kisha tena mjini Bukavu mbele ya kutajwa mtetezi mkuu pa korti kuu mjini Kinshasa mwaka elfu mbili. Tangu ile wakati alibaki katika mji mkuu sawa mshauri wa mwendesha mashtaka mkuu wa zamani. Mwendesha mashtaka mkuu wa sasa anatuelezea kama ni mzazi wa jamaa kubwa. Matiengu Jolo chui anayeshutumiwa kwa makosa ya kivita na dhidi ya ulimwengu mnamo mwaka elfu mbili na tatu alitazamiwa kusikilizwa kwa mara ya kwanza leo hii na korti ya kimataifa huko, huko Lahe alielezea Redio Kapi, mmoja wa viongozi wa mahakama hayo mjini Kinshasa. Kamanda wa zamani wa kundi la wanamgambo la FNI yani Ituri, matiengu Jolo t Ata, ataarifiwa haki zake za pamoja na mashitaka yaliyo dhidi yake. Waranti ya kumkamata bwana Ngujolo ilikuwa ikisema kuwa Ngujolo anashutumiwa kwa makosa tisa ya kivita pamoja na makosa dhidi ya ulimwengu, hususan mauaji, uporaji wa mali pamoja na madhambi ya utumwa wa ngono na kutumikisha watoto wadogo katika jeshi. Ni mahakama ndiyo itaamua katika kikao kitakachokuja kama kuna shida ushuhuda za kutosha kwa mashitaka hayo yote. Na mjini Kisangani, waalimu wa univesiti wameingia katika mgomo wa kazi tangu leo asubuhi. Hatua hiyo ilikamatwa katika mkutano mkuu usio wa kawaida uliofanyika tarehe sita Februari iliyopita. Waalimu hao wanadai kuboreshwa na serikali kwa mshahara wa maprofesa na univesiti wa univesiti pamoja na kutambua madaktari wapya pamoja na maprofesa waliopandishwa madaraka. Rekta wa univesiti hiyo hafurahishwa na mgomo huo. Profesa Mgbonda Dauli anasema kuwa waalimu wanapashwa kuwa na subira kwa sababu mazungumzo ya kuboresha hali yao ya kijamii yamekuwa yakiendelea mjini Kinshasa. Kutoka Kisangani Jose de Chattemenga anaarifu zaidi. Leo asubuhi wanafunzi walikuwa wima mbele ya masomo yao kwa kuchunga walimu, hakuna mwalimu hata mmoja mwenye alifundisha. Presidenti ya waprofesa wa University ya Kisangani anasema ya kwamba hakuna mwalimu hata mmoja mwenye atafundisha kama serikali haikujibu kwa shida lao. Profesa Jean Sengi anasema wako tayari kwa kuzungumza na serikali yeye anawaza tena ya kwamba serikali haitaacha hali hii kuzorota kwa ngambo yake kiongozi wa universiti ya kisangani profesa ngonda dauli anasema pia inafanya serikali izungumuze kwa wepesi na waalimu lakini waalimu watulize moyo wao Yaani, alinena Profesa Ngonda. Hali hii haiangalie tu UNIKIS peke yake. Kwa ngambo ingine, wanafunzi wanawaza ya kwamba walimu wako katika sheria yao, inafanya serikali izungumze nao vizuri kwa kuepuka kupoteza mwaka huu wa masomo. Nikilipozitokea Kisangani, mimi ni Jose de Chartemenga, Radio Okapi. E, kutokana na tetemeko la ardhi lilotikisha jimbo la Kivu ya Kusini, watu mia moja na watano wanaendelea kutibiwa katika vituo mbalimbali vya afya vya jimbo, kwa mjibu wa daktari wa magonjwa abukizayo wa jimbo la Kivu ya Kusini, watu makumi matatu na wane wanalazwa katika hospitali kuu ya Bukavu. Duru hiyo hiyo inasema kuwa ni takriban watu mia nne makumi e matano walioumizwa wakati wa tetemeko la ardhi na kulazwa hospitalini kutokana na msaada uliotolewa na serikali. Spika wa bunge Bwana Vital Kamerhe anahakikisha kuwa serikali ilituma tani nne ya madawa na siyo tani kumi na nne kama alivyosema hapo awali waziri wa mambo ya kibinadamu. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya redio Okapi Kinshasa. Kumbuka, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata taarifa kutoka Bandundu ambako wagonjwa wa huko wanakumbwa na tatizo la kuchunguzwa kiafya kupitia chumbo cha x-ray, yaani radiografi. Lakini kwanza habari za kimataifa. Nchini Kenya, mazungumzo kati ya upande wa rais Mwai Kibaki na wa mpinzani Raila Odinga yaliingia katika awamu ya uamuzi ambao huenda ikafikia kwa mkataba wa kumaliza mzozo wa na mauaji, alisema mpatanishi katika mgogoro huo bwana Kofi Annan siku ya tano iliyopita. Katibu mkuu Umoja wa Mataifa wa zamani na mpatanishi wa Muungano wa Kiafrika katika mgogoro wa Kenya alisema kuwa pande zote mbili zilikubaliana kwa umuhimu wa suluhisho ya kisiasa, na alisema kuwa ana matumaini ya kumalizika kwa mgogoro huo wiki hii. Nayo mauaji katika nchi hiyo yamesimama tangu siku ya tano. Hakuna taarifa ya mauaji iliyotolewa. Ukapi, habari zote za nchi nzima. Karibu ndugu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya taarifa hii hivi sasa, pamoja na mwenzangu Jorne Zere Kanyama, tunakuletea habari kutoka majimbo ya Kivu ya Kusini, Bandundu na jimbo la Mashariki. Tuanzia na jimbo la Kivu ya Kusini, ambako huko Uvira mvua kali ilionyesha mwishoni mwa wiki iliyopita, ilisababisha uharibifu mkubwa katika bonde la Rusizi. E, nyumba makumi manne zilivunjwa na maeneo makubwa ya mashamba ya mahindi, mchele na miogo yaliharibika wanaoguswa na uharibifu huo ni wakulima wayapata mia nne wanaosaidiwa usai, wana na Caritas Development Uvira. Kiongozi wa gupema ya Kiringe ndiye ametangaza habari hiyo. Amesema kwamba jamaa nyingi zinabaki bila makao na zinakosa vyote kutokana na uharibifu wa mvua kali kale hizo za mwisho wa juma jana bondeni Ruzizi. <tune> Wagonjwa wa mji wa Bandundu na kandokando, wanakumbwa na tatizo la kuchunguzwa kiafya kupitia chombo cha x ray, yaani radiografi. Chombo kimoja peke yake kilichokuwa katika hospitali kubwa ya Bandundu kina shida ya kiufundi. Wagonjwa wanalazimishwa kutembea zaidi ya kilometa mia tatu kwa uchunguzi wa radiografi. Kinyume ya hali hiyo, wengi wanatunzwa kupitia madawa ya kiasili kwa ukosefu wa fedha. E, taarifa ya mwenzetu Basil Bakumbani kutoka Bandundu. Inasomwa na Patricia Mwanda Nsimba. Miezi mbili imepita tangu shombo cha ushunguzi uchunguzi wa mifupa katika hospitali kwa ya Bandundu kina shida ya kiufundi. Wagonjwa wote wanalazimishwa kujitunza kwa hospitali ya Vanga wala kusafiri hadi muji wa Kinshasa. Bwana Senkere Mudei, moja kati wa wagonjwa anasikitika na alio sababu ya ukosefu wa franga ya matunzo kupitia radiografi atabaki na shida ya afya kama apokezwe matunzo kupitia hospitali kubwa ya Bandundu. Kwa upande wake, Christian Kalama, daktari kiongozi wa hospitali kwa ya Bandundu, anasikitika na aliyo sababu kama wagonjwa wanapokezwa matunzo na fazi zingine, pato ya hospitali itashuka. Wakazi wa Bandundu wanatoa mwito kwa serikali ya jimbo ili msaada utolewa kwa maliza shida kuhusu shombo cha radiografi. Tumalizie taarifa hii na habari kutoka jimbo la Kasai Mashariki, ambako huko Mbujimayi wanawake makumi matatu na watano waliobakwa walihesabiwa katika mwezi wa Januari 2008. Kwa mjibu wa Bilian Musau anayehusika na usaidizi katika muungano wa mashirika yanayopinga ubakaji pamoja na mkusanyiko wa habari watu saba walitumwa kunako chumba cha sheria cha tribunal kuu ya Mbuji Mai. Wengine makumi matatu na mnane walihesabiwa mnamo mwezi wa Disemba elfu mbili na saba. Idadi hiyo ilitolewa mwisho wa juma tuliokomesha, wakati wa mkutano wa mwezi wa muungano wa mashirika yanayopinga ubakaji wa wanawake. Kanyama, mwisho wa habari hii, tuonane hapo asubuhi kesho.