Hujambo msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo, huu ni wakati muwafaka wa kufuata taarifa yetu ya habari jioni hii. Lakini kwanza kabisa, sikiliza musasari wake. Takriban watoto elfu makumi tatu wameshaondolewa katika makundi yaliyo na silaha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini mamia ya watoto wengine bado yanasalia kuondolewa. Matamshi hayo yalitolewa na anayehusika na ulinzi wa watoto na mpango wa kupokonyaji silaha na kurudisha katika maisha ya kijamii DDR katika shirika la watoto ulimwenguni UNICEF Matamshi hayo aliyasema leo hii wakati wa kusherekea sikukuu ulimwenguni watoto walioshirikishwa katika majeshi na makundi yaliyomiliki silaha. Katika taarifa hii tutapata pia maelezo ya Tumba Ruaba anayehusika na mpango wa taifa wa kuwapokonya silaha wapiganaji wa zamani, pamoja na maoni ya mtoto mmoja mwanajeshi wa zamani. Vuta ni kuvute kati ya shirika la foro za Ofida na la jimbo la Kivya Kaskazini na wafanya biashara wa sekta ya madini, na hii ni baada ya kuzuliwa na shirika hilo kwa zaidi ya tani mia moja, mia tano mafuta ya ya madini yaliyo tayari kwa kuuzwa katika nchi za kigeni kwenye mpaka baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Imepita sasa siku tatu, shirika hilo linalazimisha kulipa kodi moja ya asilimia tano kwa thamani ya bidhaa itakayouzwa nje ya nchi na wafanyabiashara wa sekta ya madini wanaomba ofida kutimiza hatua ya Kinshasa iliyo asilimia moja kwa bidhaa inayoondoka injini. Jimboni Bandundu, mji mdogo wa kilimo wa Sia katika mtaa wa Bagata umetengwa mbali kutokana na ubovu wa barabara na kuvunjika kwa vilalo. Tatizo kubwa ni kwamba hivi sasa ni vigumu kusafirisha mazao ya shambani kutoka eneo hilo. Mwandishi wetu wa Bandundu, Basil Bakumbane, alitumia ripoti kulingana na hali hiyo. Utaifuata msikilizaji, katika sehemu ya pili ya taarifa hii. Karibu ungana nasi na usiondoke na ifuatao ndiyo taarifa kamili hii. Habari takriban watoto elfu makumi matatu wameshaondolewa katika makundi yaliyo na silaha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini mamia ya watoto wengine bado yanasalia ya kuondolewa. Matamshi hayo yalitolewa na anayehusika na ulinzi wa watoto na mpango wa upokonywaji silaha na kurudisha katika maisha ya kijamii DDR katika shirika la watoto ulimwenguni UNICEF. Matamshi hayo yalisemwa leo hii wakati wa kusherekea sikukuu ulimwenguni ya watoto walioshirikishwa katika majeshi na makundi yanayomiliki silaha. Maiga Aliu anapongeza juhudi zilizotolewa katika kuwarudisha watoto hao katika maisha ya kijamii. Hata hivyo, alisikitika kuona kuwa makundi yanayomiliki silaha, hata yale yaliyosaini mikataba ya Goma, yanaendelea kuwasajili watoto katika vikosi vyao. Aliu Maiga alihojiwa mapema leo na waandishi wetu Patricia Mwanda na Rene Kapita. Anut, Septembe, Oktober, mwezi ya mnane Septemba, Oktoba mpaka disemba ya mwaka jana, maswala mengi yaliendelea ya dimboni Kivu ya kaskazini na watoto waloko walingia katika makundi za waskari. Kwa ile tunaweza kusema kama idadi ya watoto waloko katika makundi za waskari lizidishwa idadi hiyo inaokadri kuwa mamia wala zaidi ya elfu moja wakati ya mkutano mkuu mjini Goma makundi za waskari ya licukw ya kosingiza tena watoto watoto waloko katika makundi Kundi la wa Maimai, kundi la CNDP na FDLR, upande ya kundi la wa askari wa FRDC. Ni nguvu sana kuelezea neno lolote, kwa sababu kazi ya kuchangwa kwa askari watoto haikuchunguzwa kabisa kwa watafiti tunasa. Watoto wengine walikimbia wakati wa uchunguzi. Inafaa kusifu viongozi, kwa sababu hata mara kwa mara kuna matatizo, wanafika katika masenta kwa kuendesha kazi ya uchunguzi. Na katika siku hii ya kimataifa kwa ajili ya mtoto aliyeshirikishwa katika makundi ya majeshi, serikali imeanzisha kampeni iitwayo watoto wadajisi sifuri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa mpango wa taifa kupokonya silaha na kurudisha katika maisha ya kijamii wapiganaji wa zamani PNDDR anaelezea juhudi zinazofanywa na serikali kwa kukomesha hali hiyo inayoendelea. Kiongozi huyo anasema kuwa kusajiliwa kwa watoto katika makundi yanayomiliki silaha huenda ukukomeshwa ale makundi yanayomiliki silaha yatamalizika. Profesa Tumbaluaba alisema hayo alipohojiwa na mwandishi wetu Agat Mpona mpaka leo hii encore... te... watoto maelfu wapo tena katika makundi za waskari. Kila mwezi tunazoezi kupokea waskari watoto karibu mia mbili kutoka makundi za waskari katika mpango yetu. Ya kuanzisha hii kazi, tulilazimisha kuomba makundi zote za jimbo la Kivu ya kusini na ya kaskazini wasiendelee kuingiza watoto waloko katika makundi zao, na tuliwaomba waweze kutosha watoto waloko katika kundi zao, katika kundi la askari wa FRDC euh, watoto waloko awapo wengi, na siku zijazo pande ya wa FRDC iswala itapotea. Ndio maana tuna tunachukua hatua ya kupitisha tena katika mpango ya DDR waskari wa FRDC elfu makumi saba euh, hii mwaka elfu mbili na munane tunaanzisha kampeni zero enfant soldat katika jamhuri de ya demokrasia ya kdiamou ya kdiamou ouf, Kongo. Mpango yetu tendeshwa mpaka wakati makundi za waskari yatapotea. Siku hiyo ya kimataifa kwa ajili ya mtoto mwanajeshi inasherekewa katika lengo la kupinga watoto waendelee kutumikishwa wala kusajiliwa na makundi yanayomiliki silaha. Mjini Bukavu, muungano wa kupiganisha kusajiliwa kwa watoto jeshini ulizindua rasmi leo hii kambeni dhidi ya utumiaji na kusajiliwa kwa watoto. Sherehe hiyo ilifanyika mtaani Bagira. Mwandishi wetu Astrid Mujinga wa Bukavu alienda katika kituo cha mpito cha BVS, ambako zaidi ya watoto makumi matatu wanajeshi wa zamani wanalindwa na anatukusanyia taarifa inayosomwa kutoka Bukavu na mwandishi wetu michel Chirimwami. Hapa tulipo ni kwenye kituo cha BVES, shirika moja la kuhudumia watoto waliokuwa katika jeshi. Watoto zaidi ya thelathini walioondoshwa katika jeshi huko Kivu ya kaskazini na ya kusini wanafanya mazoezi ya kiaskari. Wengi wao waliingizwa kwa nguvu katika jeshi, kama anavyoshuhudia kadogo huyu aliyetokea katika kundi la Laurent Nkunda. Mi ni kwa Masisi ni njo nikaingia mukisudara wangunda. Mimi nilitoka njo niko mi niitoka kwetu Nyaviwe, kisha nikakutana nabajeshi ya FRDC wakanikamata, kaipeka hapa kudizia merejo kama watoto hao na wenzao wengine wengi wameondolewa rasmi jeshini na wengine kuingia katika maisha ya jamii wengi wao, lakini wangali katika makundi yenye silaha Mrabazi na Megabe, mratibu wa kiungo jimboni cha kupiganisha utumiaji wa watoto katika shughuli za jeshi, anatoa ripoti jimboni Kivu ya Kusini. Tangu mwaka wa elfu mbili na mbili tulioroza watoto elfu tano na ambao wamekwisha toka jeshini na kurudilia jamaa zao. Ay, ila shida bado ingali kwa wana sababu kuna watoto wato karibu elfu mbili ambao wangali ndani ya majeshi mbalimbali mbali. Tujulishe kuwa baadhi ya watoto walioondoka jeshini wanahudumiwa katika vituo wa mbalimbali ambamo wanajifunza ufundi wa fulani. Bukavu, Michel Chimami, Radio Okapi. Na ni karibu watoto mia moja makumi matano walioorodheshwa na mashirika ya kulinda watoto katika makundi yaliyo na silaha yanayoendesha operesheni zake katika mtaa wa Masisi, hususan kijijini Nkungu huko Kiloliwe Uwicha mtaani Lubero pamoja na Bambu mtaani Ruchuru. Hata hivyo, mashirika hayo yanasema kuandikwa kwa watoto hao kumekuwa ukiendelea na makundi mbalimbali yanayomiliki silaha. Mfano ni wa mtoto huyu ambaye hivi karibuni alikuwa kishiriki bega kwa bega na kuni moja nalomiliki silaha. Hivi sasa anapatikana katika kituo cha mpito cha Kajed kabla ya kurudishwa katika familia yao. Hapa anafasilia jinsi alivyoingizwa katika kundi la wapiganaji katika mtaa wa Masisi, anaojiwa na mwandishi wetu wa Goma, Rosali Zawadi Kisoda. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wapiganaji makumi mawili na watatu wa kundi la maimai mai kutoka brigedi Cobra iliyo huko Mbishange, zaidi ya kilometa makumi matano kusini mwa mji wa Goma katika mtoa Masisi, walijisalimisha jana kwa jimbo la nane la kijeshi. Kamanda wa brigedi hiyo anathibitisha kujisalimisha huko, atasema kuwa wapiganaji wake hao walijipeleka wakiwa na silaha nane kwa wanajeshi wa taifa bila ruhusa yake. Jenerali Mayala Nkyama, kamanda wa jimbo la nane la kijeshi, alithibitisha kwa upande wake. Wapiganaji hao wameshawasili mjini Goma, hivi sasa wamekuwa wakigojelea ahadi kupelekwa katika kituo kimoja cha muungano wa jeshi. Tukisalia katika jimbo hilo hilo, ni kwamba zaidi ya tani mia tano ya madini yaliyo tayari kwa kuuzwa katika nchi za kigeni imezuiliwa kunako mpaka baina ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda tangu siku tatu sasa, na shirika la foro za OFIDA. Shirika hilo linalazimisha kulipa kwa wafanyabiashara hao wa sekta ya madini kulipa kodi moja asilimia tano kwa thamani ya bidhaa itakayouzwa nje ya nchi. Wafanyabiashara wa sekta ya madini kwa upande wao wanaomba OFIDA kutimiza hatua ya Kinshasa iliyo ya asilimia moja kwa bidhaa inayoondoka nchini. Kutoka Goma, Bernard Nyangi ana maelezo zaidi. Ni siku tatu sasa tokea pale wanabiashara wa sekta ya madini walisimamisha kazi za biashara yao ya nchi za nje, vinyume ya mabishano kati yao na shirika la OFIDA wanaomba ushuru kuhusu biashara yao ulipishwe kwa asilimia moja kama inavyoamuriwa na serikali ya Kinshasa. John Kanyoni, presidenti wa wanabiashara hao: katika mkutano wetu na uongozi wa ofidapa Kinshasa, waliamua kuwa ni haki sheria kuhusu madini iturahisishie ushuru inayohusu kutosha nje ya nchi madini, tukilipa kwa asilimia moja kama dola tano na nusu kwa kiongozi jimboni wa Ofida Mwambangoi, inahusu shida ya kuelewa vibarua kuhusu swali hiyo. Anaongeza kuwa wanabiashara wenye vibali vya madini hao wenyewe ndio wanaonufaika kwa sheria hiyo ya madini, kama inavyoelezwa katika nukta yake ya mia mbili thelathini na nne faida ya sheria ya madini yatolewa kwa wenye kibali cha madini pekee. jimboni Kivu ya Kaskazini kuna mmoja pekee, wengine wose wana maduka za madini. Kwa wakati huu zaidi ya toni mia tano ya madini yazuiliwa kwenye mipaka kati ya Congo na Rwanda. Waziri jimboni ya usikaye na madini na nishati anaahidia kuwa serikali itengilia kati swala lile ili suluhisho lipatikane kwa haraka. Goma, Bernard Nyangi, Radio Ukapi. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi Kinshasa. Kumbuka, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utapata habari kutoka jimbo la Bandundu ambako mji mdogo wa Sia unakumbwa na matatizo ya mabarabara na vilalo. Lakini kabla ya hapo, fuata kwanza habari zetu za kimataifa. Takriban watu makumi mawili na watano walitekwa nyara na wengine watatu kuuawa na majambazi wa vizuizi bandia barabarani siku ya mungu iliyopita, ilisema leo hii jandarmeria huko jamhuri ya afrika ya kati. Miongoni mwa watu hao, madaktari wawili na washiriki wao watatu walitekwa nyara siku ya mungu karibu na Bozum, kilometa mia tatu makumi matano kaskazini magharibi na jiji la mji mkuu Banki. Majambazi hao waitwao zaraginas wanaomba dhamana dhamana ya franga sefa milioni kumi na sita ikiwa na thamani ya yuro elfu makumi mawili na nne na mia nne. Na mpatanishi katika mgogoro wa Kenya Kofi Anan aliomba leo hii bunge la Kenya ukubali mkataba wa kugawanya madaraka, mkataba unaongojelewa wiki hii kati ya upande wa rais Mwai Kibaki na ule wa mpinzani wake Raila Odinga ambao wametakiwa kuendesha mazungumzo kwa siri. Kofi Anan alitangaza kubuni tume moja ya huru ya uchunguzi dhidi uliofanyika mnamo tarehe makumi mawili na saba Disemba, uchaguzi uliompa ushindi rais Mwai Kibaki, ushindi uliopingwa na upinzani ukisema kuwa kulikuwa na wizi katika uchaguzi huo. Ukapi, habari zote za nchi nzima. Hivi sasa, ndugu msikilizaji, mimi na mwenzangu Jari Zire Kanyama tunakutolea taarifa kutoka jimbo la Mashariki, Bandundu na Kasai Magharibi. Tuanzie na jimbo la Mashariki ambako magonjwa mengi yanayotokana na maji Paisangi yamejitokeza, kilomita mia moja makumi mawili na tano magharibi mwa Kisangani. Asilimia makumi nane ya, ya, ya wagonjwa wanalazwa katika hospitali kuu ya Isangi wakiugua kifua, malaria na ugonjwa wa kuendesha kwa mujibu wa daktari kiongozi wa hospitali hiyo magonjwa hayo yajitokeza kutokana na kushambuliwa kwa vijiji vingi vya mtaa huo na maji kutoka jito Kongo tangu Disemba iliyopita. Hospitali hiyo ina shida nyingi kwa matunzo ya wagonjwa hiyo ni tangu kusimamishwa kwa kazi za utoaji wa madawa kwa kituo cha afya vijijini sana. Tuelekee jimboni Bandundu ambako ni kugumu kabisa hivi sasa kuwasili katika kituo cha kilimo cha sia mtaani Bagata. E, kituo hicho kinapatikana kwenye takriban kilomita mia tatu na mji wa Bandundu kimetengwa sasa. Kilalo cha mwisho kilichosaidia wasafiri kimeharibika sana. Mazao ya kilimo hayana uwezo wa kufikishwa katika mji miji mikubwa kupitia barabara. Ujumbe ya shirika MONUC ilio tumwa pa eneo hilo juma jana haikuendesha shaba yake kilalo ya urefu karibu mameta kumi pa mbali, bi umbali wa kilomita mia mbili na makumi mnane kando wa mji wa Bandundu. Inaharibu uharibifu ya kilalo hilo inasimamisha pia muungano kati ya mji wa Bandundu na Idiofa. Kwa sasa, kwa kusafirisha ya mazao ya kilimo katika eneo hilo inafaa kupitia mpaka tunjani mwa maji, lakini kuna swala ya kufikisha mazao pa bandari mpaka tu wasafiri wa kinga ndio wanaendesha kazi. Swala inaendelea kwa sababu vitu nyingi yanazwezi kutoka pa senta kubwa sawa vile Ijofa, Kikwit na mji wa Bandundu. Kilalo hilo inaoharibika ilikuwa njia ya mwisho kwa sababu kilalo luna yenye kuwa mwanzo ya barabara kubwa ilisharibika. Wakaaji wanaomba viongozi wa jimbo wawasaidie kwa ajili ya kuongoza moja kati ya vilalo viwili vinavyoharibu.