ote pale ulipo, wakati huu ni wakati mwafaka wa kuweza kuletea taarifa yetu ya habari jioni ya leo hii, lakini kwanza kabisa, sikiliza muhtasari wake. Tetemeko jipya la ardhi lililokuwa na kipimo cha Richter 5.5 lililotikisa mji wa Bukavu mapema leo limepelekea watu makumi mane na wane kuumizwa katika jiji la Bukavu, ilisema leo hii ofisia inspekta jimboni husikano na afya. Jumba lililojengwa na, na jumuiya ya Ulaya kwa ajili ya mabadiliko ya polisi limetolewa rasmi leo hii kwa kamati ya utendaji itakayofuatilia mabadiliko katika polisi. Funguo za jumba hilo zilitolewa kwa waziri wa ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kiongozi wa jumuiya ya Ulaya Bwana Richard Zink katika harakati ya kuzindua mpango wa mabadiliko ya polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. <tune> Waziri wa mambo ya ndani wa serikali ya jimbo la Katanga ashutumu makampuni ya madini ya jimbo hilo kuhusika na wizi wa singa za umeme za shirika la umeme SNEL la Katanga. Vilevile anashota vile kidole wanadiplomasia wa kiungumani walio nchini Zambia kuhusika na wizi huo. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii utamsikiliza Waziri Jean Marie Dikanga akifasiria hayo na mengine mengi, ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde tu. E, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Msomaji ni mimi, Joakim Kalumendo tegemeo jipya la ardhi lililokuwa na kipimo cha Richter 5.5 lililotikisha mji wa Bukavu mapema leo limepelekea watu makumi mane na wane kuumizwa katika kijiji cha Bukavu kulingana ripoti, na ripoti iliyotolewa na ofisi ya Inspekta jimboni usikao na afya, inaripotiwa kuwa eneo lililoathirika sana ni ule mtaa wa Bagira. Uharibifu umekuwa ukiongezeka na kamati ya dharura inaendelea kuhesabu walioathirika. Wa hitaji la kupata mahali palipo na usalama kwa wakaaji wa Bukavu limekuwa walikitanda kutoka Bukavu. Mwandishi wetu Jaka Sami anatujia na ripoti kamili. Duru za kuaminika zimefahamisha kuwa idadi ya waliojeruhiwa ni watu kumi na mumoja katika mtaa mzima wa Bagira. Hospitali kuya Bukavu imeripoti kuwa watu wane kati yao wako katika hali mahututi, wengine walitunzwa na kurudi makwao. Mama huyo ambaye mnakwenda kumsikiliza aliona watoto wake wawili wanaumia. Mtetemeko ilipita mingi sana, lakini tulikimbilia kwenda kuangalia watoto. Mabrike zilichomoka na ndoo zilienda zinavaangukia, walilumia kumacho kumugulu, na nyumba yoti na nyumba yoti inaharibika, kwenye kulikuwa fisire inisha kuwa kasire ya kabambi. na tunarisikia kaambi juu yote inapondekana, vibambazi vitatuangukia. msalo kwenye tunapashwa kukimbilia salo iko kidogo na tuko batu kumi na saba, hatuwe tufanye namuna gani? Tokeo hili la mtetemeko wa mara ya pili limesababisha maafa mengi upande wa vitu ndani ya mtawa Bagira. Kamati yenye kufuatilia hali ya mambo inaendelea kuripoti wahasiriwa mmoja wao anasema nyumba elfu ine mia tano ndizo zimehusika katika mtaa mzima hadi sasa. Wakaaji wanashikwa na oga mkubwa na wanaendelea kulala nje ya nyumba zao. Mahitaji ya kupewa shitinge bado yaendelea. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Jean Kasami kwa niaba ya Radio Okapi. Kwa upande wake kwa upande wa wajuzi wa baraza la uchunguzi wa volkeno la Goma, wanasema kuwa kulikuwa na ishara zaidi ya kumi za tetemeko la udongo katika usiku wa siku ya tatu kuamkia siku ya nne. Makundi yaliyo Bukavu yalisisitiza ujumbe wao wa kubaki uangalifu na ulinzi wa wakaaji wa Bukavu, wanasema itafaa kuishi sasa na tishio hilo lilo la kawaida. Ino saba droyo, mjuzi wa volkeno kitu ya muhimu haiko kusema kutosha watu katika mji wa Bukavu, wala katika Sud Kivu, kwani mahali ambapo kunapatikana ma tremblement de terre marisque naturel ni mahali ambapo kuna kwa kusatarishio mingi ya wa watu na watu watokaki. Kuna mtu anajua siku wala saa yenyewe, kunaweza kuwa tremblement de terre Ha watu wajue kama tuko muzoni ya rift na matremblement de terre zitakuwaka na zitaendelea kuwa kitu ya muhimu leo. Vile nilisema, inafaa ba, ba autorite wajue namna ya kutia structure fulani ambayo itafanya etude ya risque juu ya kupermetre gestion ya risque kusema tu reduire maconsequence ya tremblement de terre ku population ili watu wakuwe, saa watu wa, sa wa nchi ingine sawa Japon, etats Unis, sa ma Italie, mahali ma pengine kwenye kuko ma tremblement de terre na watu awalali wa nje, watu wakimbie juu wanafata ma norme parasismike ya construction na banakamata Fulani, fulani, tetemeko hilo la ardhi lilisikika pia nchini Rwanda. Karibu mtu mmoja aliowawa ni mwanamke wa miaka wa umri wa miaka makumi manne na miwili ambaye alikuwa katika kliniki ya hospitali ya University. Tetemeko hilo la ardhi mjini Kigali liliasababisha watu wengi wakaaji kuondoka na kuwa nje ya nyumba zao, liliripoti shirika la habari la Ufaransa AFP. Harakati ya mabadiliko ya polisi imeanza sasa. Kuzinduliwa kwa mpango huo kulifanyika leo hii mjini Kinshasa kwa kutolewa rasmi kwa jumba litakalohifadhi ofisi ya katibu mtendaji wa kamati ya kufuatilia mabadiliko hayo. Ni kiongozi wa ujumbe wa jumuiya ya Ulaya, bwana Richard Zink, ndiye alipana funguo za jumba hilo kwa waziri wa mambo ya ndani, bwana Deni Kalume. Baadaye Waziri Kalume alitoa funguo hizo kwa inspekta mkuu wa polisi na hatimaye kwa katibu mtendaji wa kamati ya kufuatilia mabadiliko Generali Michel Elese. Jumba hilo litasaidia nini? Mwandishi wetu Jeff Ngoe alishuhudia sherehe hiyo pamoja na jumba hilo na alitukusanyia taarifa inayosoma chidioni na Pascal Masirika. Umefanyika katika jengo hili lilipya mkutano wa kwanza wa baraza lenye kuhusika na mabadiliko ya vikosi vya askari polisi nchini Kongo. Kikao hicho kimeendeshwa kisiri wa kiweko wajumbe kutoka serikali ya Kinshasa, mabalozi na viongozi wa polisi wenyewe. Kazi za ujenzi zimetumia ero 1400. Kumejengwa ofisi kenda, zikiwemo vyombo vya kazi vya kisasa. Jengo hilo la gorofa moja lina chumba kimoja ambamo kutaendeshwa mikutano mbalimbali, na chumba kingine kitalindia vifaa. Kuna pia kafeteria na mahali pa choo. Nyumba hii imejengwa na mafundi wa kikosi cha askari polisi hapa Kinshasa, wakisaidiwa kifedha na jumuiya ya Ulaya. Katika jengo hili kutaongozwa vilevile mipangilio kwa kubadili upya askari polisi nchini Kongo. Balozi kutoka jumuiya ya Ulaya bwana Richard Zing alisema ya kwamba ni muhimu kutolewe msaada huo kwa faida ya polisi ya Kongo maksudi ya kuwawezesha kuendesha kazi zao katika hali nzuri. Upande mwingine, yafahamishwa ya kwamba jumuiya ya Ulaya imekubali vilevile vile kutolea ero milioni kumi kwa kusaidia mradi wa kujenga nyumba nyingine ambamo kutaendeshwa kazi za viongozi wa polisi hapa Kinshasa na dola za Kimarekani milioni 319 zimetolewa uh, kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jumuiya ya Kimataifa theluthi uh, moja ama moja juu ya tatu ikiwa ni kutoka kwa Uingereza. Fedha hizo zinatolewa kwa ajili ya kuboresha hali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkataba kati ya pande mbili ulisainiwa leo hii mjini Kinshasa, yaani kwa upande mmoja mpango wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya maendeleo PNUD Uingereza na kwa upande mwingine waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Kipasi Musa Nyamwisi aliyewakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kusainiwa kwa mkataba huo kunaanzisha mara moja mpango huo ambao ni wa miaka mitano na unaolenga kuboresha mfumo wa uongozi tulivu na halali. Mwakilishi wa akiwa aki tena makamu mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Osmuntan akiwajua na Mirei Kabala anataja hapa masuala muhimu ya mpango huo. Yes, thank uh, SP, uh, wajuzi watano wanashurulikia ushirikiano ambao umepelekea kusahinishwa mkataba huo ni kwamba mkataba utaruhusu kuendeshwa nchini humu uongozi bora, kukuza udemokrasia kupitia vyumba viwili vya Bunge la Taifa vya katika vile vilevile vyumba vya baraza majimoni kote ushirikiano huo utagusia vilevile vile, kukamilisha maendeleo ya kazi za miungano ya shirika la raia na vyama vya kisiasa vivyo hivyo kumetiwa mkazo ajili ya kubadili upya kazi za serikali ambazo zinakabiliwa siku hizi na matatizo mengi. Mwishowe ni kurekebisha uongozi bora jimoni na matayarisho ya uchaguzi wa viongozi katika miji mikubwa na mikoani kwa upande wake Waziri Andipasi Musa Nyamwisi alipongeza jumuiya kima huo kifeza ya kimataifa kwa msaada huo wa kifedha akiahidi kuwa serikali ya Kongo itatumikisha vyema fedha hizo kwa ajili ya maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali yalilazimisha asubuhi ya leo hii kutekelezwa kwa sheria kwa ajili ya ubakaji. Mashirika hayo yalielezea hayo katika hati moja ya malalamiko iliyotolewa kwa waziri wa sheria, baada ya maandamano yaliyofanyika yaliyofanyia Watu walio walioshiriki, maandamano hayo yalianza kunako eneo liitwa Lugar Central hadi kunako wizara ya sheria pamoja na haki za binadamu. Kwa mjibu wa uandalizi wa maandamano hayo, ni kwamba yaliandaliwa leo hii tarehe kumi na nne Februari kwa sababu u, leo hii ndio madhambi mengi yanatendwa katika siku hii ambao wa waliita siku ya wapenda nao. Tumsikilize Bi Serafin Malela ambaye ni wa rezo aksiofam akiojiwa na Patrice Siamuanda. Kwa kweli tunasumbuliwa tunachoshwa, na hali ya ubakaji unaogusa zaidi siku hizi watoto katika sehemu nyingi za nchi yetu. Tunaomba kwa waamzi watusaidie kukomesha hali hiyo mbaya. Inaonekana ya kwamba sheria iliyochukuliwa kwa kuepusha vitendo vya ubakaji haikuheshimishwa kamwe. Siku hizi ukomo wa maandamano yetu ni kusisitiza mwito maksudi ya kukinga maisha ya watoto wenye umri wa miaka kumi na miwili mpaka miaka kumi na saba. Ingekuwa heri serikali kwa msaada wa waamuzi wa Kongo wa waweze kujadiliana, ili sheria iliyotangazwa mnamo mwaka wa elfu mbili na nne iheshimike kwa faida ya watoto wote. Shake ur kipase, unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi Ikishasa. Kumbuka, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata taarifa kutoka Ukulumbashi, ambako waziri wa maswala ya nani huko anashutumu watu wa makampuni ya madini kuhusika na wizi wa masinga singa za SNL, lakini kabla hapo habari za uh, kimataifa. Mkataba mmoja umesainiwa leo hii kati ya pande mbili zinazozozana nchini Kenya. Maafikiano ya mkataba huo yanatangazwa kesho mchana na mpatanishi wa muungano huo wa Afrika Kofi Annan, alitangaza leo hii msemaji wa Annan katika tangazo moja. Kanisa la kianglikana la Uganda litangaza leo hii kuwa linapinga mkutano wa maaskofu unaopangwa kufanyika hivi karibuni nchini Uingereza kwa sababu askofu shoga mwamerika aliyefunga ndoa na mume mwingine Hali aliko katika mkutano huo. Hatua hiyo inatukia baada ya hali ya mgawanyiko katika kanisa hilo la kianglikana baada ya uongozi wa kanisa hilo nchini Marekani kutolea heshima mnamo mwaka wa elfu mbili na tatu askofu anayefanya mapenzi na mme kama yeye Gene Robinson na ukubali kuunganisha wa ndoa ya watu wa jinsia moja Bukati. Hivi e, sasa pamoja na mwenzangu Jean Desire Kanyama tutawatolea habari kutoka majimbo ya Bandundu, Katanga na Mashariki e, tuanzie huko jimboni Bandundu, mpaka askofu wa Kikwit anatoa mwito kwa wakaaji wote kutoa mchango kwa ujenzi ujenzi wa mochari mjini humo. Msaada wa kifedha hasa sana kwa kila mkristu unaombwa kutokana na pato yake. Operesheni hiyo inaitwa Kikwit simama kwa ujenzi wa mochari. Askofu Edward Mununu wa Kikwit aliyetoa hotuba kupitia redio Tomisa ya dayosisi yake alisema kwamba msaada huo hauna rangi yoyote na unapashwa timizwa kwa manufaa ya wakazi. Moshari ikisha jengwa itatolewa kwa serikali yenye uwezo wa kutoa mradi huo kwa uongozi wa kipekee, alisema askofu wa Kikwit na katika jimbo la Katanga bado singa za umeme zinaendelea kuibwa. Waziri wa serikali ya jimbo ya Katanga anayehusika na mambo ya, ya ndani anashutumu viwanda vya madini kusababisha uwizi huo. Jean Marie Dikanga na Kanga anawazia pia mabalozi wa kongomani wanaopatikana nchini Zambia. Kwa mjibu wa waziri wa jimbo, mtoto mmoja wa balozi tayari alishikwa na singa za kusafirisha umeme. Anafasiria, mwezi wa tatu mwaka iliyopita, tumefaulu kushika mkono lori kubwa moja muliyekuwa kamba mengi ya umeme ya mwananchi wa Korea. huyu anesha fungwa kwenye jela ya Kasapa kwa jambo hili. Tulishika vilevile vile lori yenye kuwa na namba ya wabalozi wa nje. Gari hizi ni ya wabalozi wa Kongo wanayeketi nchini Zambia. Katika lori hii mulikuwa metero mia mbili na kumi ya kamba wa umeme ya bwana Tebasie, mtoto wa makamu wa konsul Tebasie. Tuwajulisha kwamba gari ya wabalozi imekuwa namna ya kupitisha kwenye mipaka vitu vya kuachana kama kamba ya umeme. Kwa upande wa serikali jimboni, tutafanya yote iwezekanayo kwa kutumika pamoja na korti na nyumba ya waamzi kwa kuponyesha kampuni ya Esnel kujambo kama hii, nous puissions ensemble sauver la société kwa upande wake Kitangu Mazemba, kiongozi wa sekta ya madini ya muungano wa wafanya biashara wa Katanga, anahakikisha kwamba viwanda vidogo vidogo ndivyo vinasababisha wizi huo. Ndiyo sababu anaomba viwanda hivyo vishirikiane na muungano wa wafanyabiashara kwa uwazi katika kazi zao. Asante Ja Desire E Kanyama. Na huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari. Ungana nasi kesho asubuhi saa kumi na moja hapa Kinshasa, saa kumi na mbili mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hadi wakati huo, nasema kwa heri na jioni njema ukati <mucho>