Ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi katika taarifa yetu hii ya Ijumaa. Lakini kwanza kabisa usikiliza muhtasari wake eh, kwa ufupi. Mwito wa kusimamisha kazi kwa kipindi cha wiki moja ulioitishwa ulio na chama cha kujitegemea cha uendesha mashtaka sina mag uliheshimiwa kunako mahakama kuu ya sheria pamoja na kunako jumba la sheria hapa mjini Kinshasa. Katika taarifa hii utafuata hali pia katika maeneo mengi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huu uliheshimiwa lakini hali hiyo ni tofauti huko Bukavu na Kisangani. ivi Kawapanga Mandro, mbabe wa zamani wa kivita wilayani Ituri, kiongozi wa kundi la wanamgambo wa kundi la wanamgambo Pisik, ameachiliwa huru leo hii na korti ya rufaa ya Kisangani. MONUC kwa upande wake inasema kuwa inangojelea kuwaarifiwa rasmi na wakuu wa sheria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili bwana Kawamandro aondolewe gerezani. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama imeanza kuwa tulivu katika maeneo ambamo makambi ya munik yaliwekwa. Hali hiyo inaimarika katika kijiji cha Ndamugenga na Bweza, kaskazini mwa mji wa, wa, wa Goma. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii, tunajiunga na mwandishi wetu wa Goma, wa Goma, Sipa Maguru aliyetembelea maeneo hayo mapema leo. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari. Msikilizaji, tega sikio, kaa nasi, usiondoke. Inaifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwito wa kusimamisha kazi kwa kipindi cha wiki moja ulioitishwa na chama cha kujitegemea cha waendesha mashtaka Sinamak uliheshimiwa kunako mahakama kuu ya sheria pamoja kunako jumba la sheria hapa mjini Kinshasa. Hakuna mwanasheria hata mmoja mwana mwana aliyekutwa ofisini. Mwandishi wetu Mirei Kabala alizunguka huko akithibitisha hali hiyo, na hii hapa ni taarifa aliyotuandalia kama inavyosomwa na Paskal Masirika. Kwenye jumba kuu la sheria mjini Kinshasa, hii leo, siku ya tano, tumetambua ya kwamba hakuna lolote limefanyika. Watu mbalimbali waliofika kukutana na mawakili makusudi ya kuendesha masambo yao wameshtushwa kuona kwamba hakukukua lolote. Mfano ni mwanamke huyu ambaye nduguye aliweza kushtakiwa makosa na kutupwa gerezani muda wa juma moja hakuweza kusambishwa ajili ya ukosefu wa mawakili bibi huyu, dada wa mshtakiwa, anashtumu vikali sana hali hii ambayo sio nzuri kwa maisha ya watu. Ni heri hali hii iweze kukomeshwa, anasema bibi huyu. Mfanyakazi mwingine aliyekutiwa mahali hapo alijibu kwa wageni waliofika, eti leo hakuna kazi, munaweza kurudi. Lazima wanaohusika kwa hali hii waweze kurudi makwao. Upande mwingine tumetambua ya kwamba mgomo umeweza kuendeshwa vilevile kwenye jumba la sheria la kalamu hapa Kinshasa na kwenye korti kuu ya Kinshasa. Mawakili waliokuwa na shughuli mbalimbali za kutetea wanaoshida wamo katika hali ya wasiwasi. Mmoja kati ya mawakili hao aliambia Redio Kapi ya kwamba ni vema wahusikao na masambo wasubiri mwisho wa mgomo siku zijazo. Upande wake, Sinamag amekubali kufungua majadiliano pamoja na rais wa jamhuri. Ndivyo amesema Bwana Isofa akiwa naibu wa kiongozi wa Sinamaki. vile vilevile, mjini Lubumbashi vile mgomo huo ulifuatwa katika jimbo la Katanga. Waendesha mashtaka wa korti wa amzi wa mahakama walisusia kazi leo hii. Kesi zote ambazo zilitazamiwa kusikilizwa leo zimesukumwa kwa siku za baadaye. Mawakili wanasema kuwa hali hiyo inavuruga kesi za wateja wao na itapelekea kubaki kwao kwa muda kwa mrefu gerezani. Kutoka Lubumbashi, Madelenu Waila anaarifu zaidi. Chumba cha visambo cha Lubumbashi kimefungwa siku ya tano hii. Waendesha masaka wameanza mgomo kwa juma moja. Mbele ya ofisi ya mwamzi mkuu kumewekwa kibarua kinachoandikwa kamati ya waendesha mashtaka wapo katika mgomo hii ni tangu tarehe kumi na tano Februari hadi ishirini na mbili mwaka huu. Kwa masemi ya kiongozi makamu wa watetezi Losange Mokwala, mgomo huu una lengo ya kuonesha kama serikali haina mbino ya kujiingiza katika mambo inayoelekea sheria, jambo linalojitokeza hata katika katiba, walisema waandamanaji hawa ujulisha kama kibarua kilichotangazwa siku ya nyuma kuhusu kutajwa kwa majina ya waendesha mashtaka na rais wa Kongo Kidemokrasia hayaonyeshi maendeleo yoyote upande wao. Siku za mbili waendesha mashtaka wamemaanisha kama jambo hili uwapa sikitiko. Pia mgomo wanaouandaa unaweza kusababisha wafungwa kubaki siku nyingi bila kusambishwa. Lubumbashi, Madlene Waila, Radio Kapi Direktu. Kwa kupata mwangaza zaidi katika mgomo huu wa kazi wa wiki moja, radio Okapi iliwasiliana na baadhi ya waandishi wetu walio katika miji mikubwa mikubwa nchini. Matokeo ni kwamba mwito wa kusimamisha kazi umefuata katika mji wa Matadi, Mbandaka, Bandundu Ville, Mbujimai na Kananga, lakini huko Bukavu na Kisangani hali ni tofauti. Mwandishi wetu Babel Pongo alitukusanyia habari hiyo na kutuandalia taarifa inayosomwa studioni na Jean Dezire Kanyama Pamba Ndaka. Kesi zilizotayarishwa leo hii kunako mahakama makuu zilisukuma nyuma kutokana na kusimamishwa kwa kazi za shirika ya kutetea wakata mashtaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pa Mbujimai, azimio hiyo ya kusimamisha kazi ilichukuliwa leo hii wakati wa mkutano mkuu wa kawaida wa kituo cha Sinamag jimboni Kasai mashariki. Pa Kananga, wakata mashtaka walihakikisha leo hii nyuma ya mchana, hatua ya mgomo wa kazi Mkutano wa dakika makumi matatu uliendeshwa chini ya uongozi wa katibu mkuu wa katibu jimboni wa Sinamag. Kwa mjibu wa mshauri Mutombo, hatua hiyo ilikubaliwa kama ilivyohitajika na wakuu wa kitaifa wa Sinamag. E, pia jijini Kikwit kazi za kisheria zikuendeshwa leo hii kutokana tu na ombi hilo hilo pabukavu na Kisangani. Kwa upande mwingine, kwa leo hii, siku ya tano, kazi ziliendeshwa katika sekta hilo la kisheria. Bila shaka, kesi ziliendeshwa kama kawaida kunako korti ya mwito ya Bukavu, wakati mashtaka wa Bukavu wamesema kwamba waliarifiwa waliarifiwa na habari hiyo kupitia vituo vya habari peke yavyo. Na pabunia milango ya chumba cha kuendesha kesi cha tribunali kuu ya Ituri ilibaki yenye kufungwa. Wakata mashtaka walifika kazini lakini hawakutumika. Hakuna kesi iliyoendeshwa mjini Bunia, na chama kingine cha kugombea haki za waendesha mashtaka wa Congo kiitwacho ner sendical de magistrat du Congo hakiambatani na Sinamag. Sikilizeni msemaji wa kundi hilo Toma Uchudi akihojea kupitia njia ya simu na Patricia Mwanda. Uh, sisi hatupo tayari kuacha kazi kama ilivyokusudiwa na muungano wa Sinamage kufuatana na mfumo wa wingi wa vyama vya kugombea haki za wafanyakazi nchini humo, kwa kuwa tumekubaliana kujadiliana na viongozi wa serikali hapa Kinshasa maksudi ya kupata mwangaza kamilifu kuhusu hatua ya rais wa jamhuri iliyopita. Sio muhimu siku hizi kuacha kuendesha shughuli zetu za kazi kama kawaida. Kwa kweli ni ni vema tuendelee kujadiliana na viongozi wa serikali hapa Kinshasa. Baada ya hapo tutaweza kujua matokeo muhimu yatakayokuwa yakichukuliwa yatakuwa ya, ya, uh, ya, ya namna gani. Tunaomba hivi waamuzi na wa mawakili wote wasiendeshe mgomo wa kazi. Jana siku ya nne tumekutana kwa mazungumzo na waziri wa sheria na matokeo yatakuja. Uh, juhudi za Radio Okapi za kuwasiliana na waziri wa sheria hazikuweza kufaulu leo hii. Eve Kawa Mandro, upanga Mandro mbabe wa zamani wa kivita wilayani Ituri. Kiongozi wa kundi la wanamgambo la pisik ameachiliwa huru leo hii na korti ya rufaa ya Kisangani. Uamuzi huo umetolewa mjini Kisangani baada ya miezi mitatu ya kusikilizwa kwa kesi hiyo na korti hiyo mjini Bunia. MONUC inasema inangojelea kuarifiwa rasmi na viongozi wa kisheria wa Kongo ili wamwachilie huru bwana Eve Kawa ambaye yuko gerezani kwa zaidi ya miaka mitatu katika kambi moja ya Hivikawa alishtakiwa kunako korti kuu ya mji wa Kisangani sawa mtendaji wa maovu, mauaji na sababu ya kumfunga pasipo sababu. Mwaziri wa zamani wa haki ya binadamu Bwana Tumbalwaba, prezidenti wa korti kuu, ameshuhudia kama mashtaki hayo yote imesafishwa na agizo ya kusamehewa yani amnisti iliyotiwa saini katika mwezi wa nne wa mwaka 2003 alipojiwa na Radio Kapi. Wakili Modeste Magene mmoja ya wakili wa Eve alishuhudia kama hatua hiyo haikumshtusha hata kidogo. Kwake yeye Eve kawa ni mnyofu. Mwakili Modeste Magene ameomba Monique imwache mara hapo huru. Alipojiwa kuhusu jambo hiyo, mtoa ripoti wa Monique, wilayani Ituri bwana Manoje Munubai alishuhudia kama kawa amefungwa kwa Monique kulingana na hatua ya viongozi ya wamuzi wa Kongomani na hatua yao tu ndiyo inaweza kumtoa Bunya. Jean-Claude Bisiliabo Radio Kapi. Na jimboni Kivu ya kusini, kwa mara nyingine tena tetemeko lilitikisa mji wa Bukavu mapema leo. Wajuzi wa volkeno walio mjini Bukavu wanasema kuwa tetemeko hilo lilikuwa la vipimo vya Richter 4, bila matokeo mabaya makubwa. Hata hivyo, huko Luvungi katika bonde la Ruzizi, kiongozi wa huko anasema kuwa nyumba tano zilizojengwa kwa matofali mabichi zilibomoka kabisa. Kamati ya dharura iliyobuniwa uh, kamati ya dharura iliyobuniwa katika maeneo hayo inasema kwamba imekuwa ikiendelea katika hali hii kwa, kwa ukadiria leo hii ilisema kuwa halikusababisha mafafa mengi. Meya wa jiji la na msemaji wa kamati hiyo anaendelea kuthibitisha hesabu ya watu makumi manne na wane walioumizwa katika tetemeko la jana. Itakumbuka kuwa jiji hilo la Bukavu na kando kando liliamshwa hapo jana na tetemeko la ardhi lilokuwa na kipimo cha rishta tano nukta tano. Uharibifu mwingi ulifanyika katika mtaa wa Kabira, wa, mtaa wa Bagira na kiongozi wa chama cha kisiasa Pepe De katika jimbo la Kivu ya Kusini anapendelea kuwe na maridhiano kwa kumaliza uhasama uliotokea kati ya chama chao baada ya uchaguzi wa ugombea watatu wa kiti cha uliwali. Kwa mjibu wa Hiler Kibob, Kibob ya, kiongozi wa baraza jimboni wa kiongozi baraza Pepe De, hakuna malalamiko yaliyotolewa baada ya uchaguzi uliofanyika kwa siri mnamo tarehe kumi na tatu Februari. Katika mkutano na waandishi wa habari leo hii kunako makao ya chama, kiongozi jimboni alisema kuwa uchaguzi ulipitika vizuri na litahadharisha wanamemba wa chama wasio na madaraka kuelezea habari yote kwa vyombo vya habari Tukati. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi Kinshasa. Kumbuka katika sehemu ya pili ya taarifa hii, utafuata taarifa kutoka huko Goma ambako hali ya usalama imekuwa ikiimarika katika maeneo ya mtaa wa Ruchuru ambako makambi ya Monic yaliweza kushimika. Lakini kwanza kabla ya hapo, sikiliza habari za kimataifa. Katika habari za kimataifa wake wa zaidi ya marais makuu mawili wa bara la Afrika wameunda kundi la wanawake wa kiafrika wapatanishi wa amani. Kundi hilo linapaswa kutumika sambamba na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali pamoja na mashirika ya ya wanawake barani Afrika kwa minajili ya kukinga amani katika bara hili, walisema waandalizi wa kongamano la sita la tume ya amani ya wanawake wa kwanza wa Afrika kwa kifupi Mipreda, lililokusanyika hapo jana mjini Brazavili nchini Kongo. Mipreda ilimteua kiongozi wao mpya akiwa ni Bi Hajia Turai Yaradua, mke wa rais wa Nigeria Umaru Yaradua. Hajia Turai anachukua hatamu ya uongozi wa mipreda baada ya Bi Antoinette Sasungwesu, mke wa rais wa Kongo Brazzaville Denis Sasungwesu, aliyechaguliwa mnamo mwaka 2005 nchini Burkina Faso. Ukapi, habari zote za nchi nzima hivi sasa mimi na mwenzangu Jadi Zirekanyama tunawatolea habari ndogo kutoka majimbo yetu mengine yaliyosalia huko. Tuanze katika maeneo ya Katanga ka ambako biloa kulichelewa tu, tuanjie na hapa mjini Kinshasa na mkataba uliosainiwa kwa kutenda u, u, usafi na Afrika Kusini. Mkataba huo ulisainiwa leo hii siku ya tano baina ya Nedbank na liwali wa jimbo la Kinshasa kwa kutelea uchafu Thamani ya kazi hizo ni ya milioni makumi matatu na tano za dola za Kimarekani. Uchafu utakusanywa katika mitaa yote ya mji wa Kinshasa na kuondoshwa moja kwa moja hadi Mitendi. Njia itakabatiwa kati ya barabara nambari moja hadi Mitendi kupitia shirika la Ulaya Suez kwa fedha kutoka Nedbank. Fedha hizo zitatolewa siku ya kwanza ijayo, wakati wa kuwasili kwa shirika hilo hapa mjini Kinshasa. Jueni kwamba Nedbank ni kiwanda cha jamhuri ya Afrika ya Kusini. Uh, tuelekee katika jimbo la Kiva kaskazini ambako hali ya usalama imeanza kuimarika katika maeneo ambako makambi ya monik imeshimikwa. Hali hiyo ilionyeshwa na wakaaji wa Ntamugenga na wa vijiji vingine vya Bweza, eneo linalopatikana kwenye umbali wayapata kilomita makumi sita kaskazini ya Goma, katika mtaa wa Ruchuru. Mafasirio mengi na Wesifa Maguru kutoka mji wa Goma. Hii siku ya ine ilikuwa siku ya soko pale Tamgenga. Wakaaji wengi walikuja kutizama hali ya usalama namna ilivyo. Wengi kati yao walifurahia ya kuwa hakuna tena mapambano, ila walisema kuwa na woga mkubwa, ijapo uwepo wa vituo vya Monic unawapa matumaini. Kwa mjibu wa wakaaji wale ni tangu mwezi wa Novemba ndiyo masomo yalifungwa na hata shughuli zingine za wakaaji kusimama tena. Wanasema kuhuzunika na uporaji mali ndama mdogo na hata ubakaji unaozidi kutendeka huko na watu wenye kushika silaha. Wakaji wa Tamugenga wanasema tena kwamba maisha yanakuwa magumu sababu ya ukosefu wa chakula na vifaa mbalimbali. Hatulale mu manyumba juu ya bale watu wenye, wanasema kama kukofa, kifo ni ba jambazi, kifo cha makazi muendana na mapoli tanto kuchimbilia rubari na jamaa inabakia kule rubari kwenye kasalama, kwa sije tulikuwa kuona situation namna jinsi iko ya so. Balituambia jinsi kulikuya batu wa soda pia bakweza kulamula yani bamonike asema tasimama katikati ya majeshi na, na maaduu njo maana kila kila raia yote alikuya hapa kusoko kusudi aone badiliko ange itaweza kuonekana pale katika eneo hilo linalozibitiwa zaidi na wasendepe. Wakaji wengi waliokimbia wanasema kuogopa kurudi nyumbani kwao. Moniki upande wake, imezidisha vituo vyake katika maeneo mengi ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Goma Sifa Maguru Radio Okapi, Okapi