Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi katika taarifa hii ya habari. Kwanza kabisa, sikiliza habari kwa ufupi. Hali imerudi shwari leo hii katika kituo cha muungano wa majeshi cha Kamina Jiboni Katanga, baada ya mapigano yaliyotokea tangu jana jioni, kati ya eh, wanajeshi komando wa jeshi la taifa pamoja na wanajeshi wengine ambao baadhi yao walitoka katika majimbo ya Kivu. Chanzo cha mapigano hayo kinatolewa kwa namna tofauti kulingana na duru mbalimbali. E, kazi za mkutano mkuu wa kukadhiria michezo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya ki Kongo zilianza leo hii mjuni Kinshasa, kunako vyumba vya mikutano vya Sandre Kipaise. Katika siku nne mfululizo, watashimika hali mmoja ya kisheria pamoja na michezo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyo bora e jimboni hii Jimboni ba Kongo, kampuni la ufashuaji wa mbao riba Kongo limesaini pamoja na wakazi mkataba mmoja wa kutimiza kazi nyingi za kijamii katika kijiji cha Bokala, kilomita makumi matano na Bandundu Ville. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii, utafuata ripoti ya mwandishi wetu wa Bandundu, Bazil Bakumbane, itakayosomwa na Pascal Masurika. Ahayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, tega sikio. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali, hali ilirudi ya utulivu leo hii katika kituo cha muungano wa majeshi cha Kamina jimboni Katanga baada ya mapigano yaliyotokea kati ya wanajeshi komando wa jeshi la taifa pamoja na wanajeshi wengine ambao baadhi yao walitoka katika majimbo ya Kivu. Kamanda wa kituo hicho anasema kuwa zaidi ya watu makumi mawili walijeruhiwa katika mapambano hayo. Jenerali Bujamabe anabainisha kuwa mabishano hayo yalianza jana na saa moja usiku na yaliendelea hadi saa asubuhi leo hii. E, chanzo cha mapigano hayo kinatolewa kwa namna tofauti kulingana na dudulu mbalimbali. Kutoka Lubumbashi, Paul Kaboba anaarifu zaidi. Baada ya mchana waskari jesu wa FRDC waliendesha doria eneo ya senta ya mchanganiko wa jesi na kandokando. Maofisa wa senta hii husema kwamba zaidi waaskari makumi mawili hawaonekani, kila mmoja wao hana silaha. Siku ya Mungu hii waskari waitwa wakomando walishambuliana wenzao toka mashariki mwa Congo. Awa walivunja gala ya silaha na kujitwalia kila mmoja silaha yake. Wakomando kwa upande wao walivunja pia gala ingine na kuchukua mabomu mdogo ama grenade. Kwa sasa waskari karibu makumi mawili walijeruhiwa, alisema kamanda wa baz ya Kamina. Kwa upande wake, kiongozi mwingine kwenye senta hii ambaye hakutaka kutajiwa, alisema kwamba mzozo huu ulipasha kutukia, kwani waskari wanapatikana Kamina ni wengi sana na wanasubiri tangu miezi nyingi mafunzo Lubumbashi. Paul Kaboba, Radio Okapi. E, katika kituo hicho cha muungano wa jeshi inaripotiwa kuwa kuna wanajeshi wengi zaidi na kwa muda mrefu hawajapata mafunzo huko. Inaripotiwa kuwa zaidi ya elfu moja walitoka katika majimbo ya Kivu. Kutoka Lubumbashi, Denis Maeho anatuarifu zaidi. Maofisa walioko Kamina husema kwamba chumba cha mchanganyiko wa majeshi kinahesabu sasa askari wengi wote wanasubiri mafunzo. Kati yao kuna karibuni elfu moja waliotoka mashariki mwa Kongo, wamefika Kamina tangu miezi sita na wanasubiri uwingi wa wajeshi elfu ine kabla ya kuanza mafunzo kamili. Kwa sasa wanafunzwa kidogo kidogo. Kuna pia waskari elfu moja waliomaliza mafunzo yao na wanasubiri kutumwa pa nafasi ya kazi. Kati yao kuna waskari wa mustari na pia maofisa wasiokuwa na kundi. Na mwisho kuna batayoni mbili ya waskari waitwao wakomando ambao walitoka jimbo mbalimbali mbali. Tangu miezi miwili hawa wanapewa mafunzo eneo inayopatikana kilometa mbili na bazi ya Kamina. Jemadari Mbujama B, kamanda wa bazi ya Kamina, husema kwamba waskari ni wengi mno eneo ya Kamina. Nao wakomando ni wajeshi ambao wanapenda kuonesha nguvu yao. Itakumbuka kuwa kundi kubwa, tu, jumbe kubwa la wanajeshi maofisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walienda mapema leo katika maeneo hayo wakishindikizwa na mrejeshi wa majeshi ardhini wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kukadiria hali. Na katika tangazo lililotolewa leo hii na Monik, Monik anasema kuwa inasikitishwa na ghasia hizo zilizoshambulia maisha ya binadamu. Tangazo hilo hilo linasema kuwa kundi lake la wachunguzi wa kijeshi wa Monik lililo kuwa likiendelea kufuatilia hali hiyo. E, kazi za mkutano mkuu wa ukadiria michezo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zilianza leo hii mjini Kinshasa kunako vyumba vya mikutano vya Centre Kimbanguiste. Washiriki katika mkutano huo wanatoa katika maeneo, wanatoka katika maeneo ya katikati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walio katika sekta ya michezo. E, katika siku ine mfululizo watashimika hali moja ya kisheria pamoja na michezo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyo bora. Mmoja wa washiriki bwana Alema Kengo anafasiria zaidi akihojiwa Paul Dikasa, mimi ni mchongezi mashuhuri wa kamisheni ndogo yenye kuhusika na matayarisho ya sheria mbalimbali kuhusu michezo. Imeonekana kuwa mipangilio nyingi za sheria zilizotayarishwa miaka iliyopita hazikuweza kufaulu kurekebisha kazi za michezo humo nchini. Ndiyo sababu tumekusudia shauri hili la Kinshasa litayarishe mswada mpya wa sheria kuhusu michezo, mswada ambao utatumwa sambamba kwenye baraza la mawaziri kabla ufikirie bunge la taifa na mwishowe chumba cha rais wa jamhuri na katika jimbo la Mashariki huko Kisangani, wachezaji watano wa timu la tusolid Malekesa, makamu kiongozi wao pamoja na polisi kumi na tisa waliumizwa jana katika ghasia zilizotokea kati ya polisi na mashabiki wa timu hilo waliokuwa katika hasira kali baada ya timu lao kupoteza ushindi. E, kisa hicho kilitokea muda mfupi baada ya mechi iliyokuwa kati ya timu la Malekesa na Saint Eloi Lupompo kutoka Lubumbashi, kunako uwanja wa michezo wa Lumumba, mechi iliyokuwa ya marudio katika michuano ya shirikisho la kandanda la Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashabiki wa Malekesa hawakukubali kushindwa kwao. Wanashutumu kiongozi wa shirikisho la kandanda katika jimbo la Mashariki kupanga njama katika kushindwa kwao. Kutoka Kisangani, Jose de Chartemenga ana ripoti kamili. Mchezo wa jana ilimalizika kwa ushindi wa Saint Eloi Lupopo mbele ya Malekesa kwa goli mbili na sifuru. Kwa hivi hawakufurahi mchezo huo, wapendelevu wa Malekesa walianja kuchokoza askari polisi kwa mawe. Yote ilipitikana ilipitikana kandokando ya uwanja Lumumba. Kwa hiyo askari polisi ilipiga gazi la krimojene kwa kusambaza watu kwa mapambano wa polisi kumi na tisa waliumizwa vikari kwa ngambo ya tusolid Malekeson, wachezaji tano waliumia wakati walikuwa na tafuta kutoka uwanjani Lumumba. Presidenti makamu watu solid Malekesa aliumizwa pia na kisu na mtu asiyejulikana. Wakati huo fujo ilipanda, watu weni waliumizwa walipelekwa hospitalini. Wapendelevu wa Malekesa wamechongea presidenti wa Ligue de Football la Province Orientale kuchagua mbaya wapiga filimbi kwa ngambo yake. Presidenti wa Ligue anasema ya kwamba ni lina foot peke yake njo imechagua wapiga filimbi tangu mji mkuu Kinshasa mimi ni Jose de Charte, Menga, Radio Okapi. na kulifunguliwa leo hii mjuni Kinshasa sana na juma la kisiasa la chama kikongo cha kisiasa UDPS. kwa mujibu wa makamu kiongozi kama wa kamati ya waandalizi wa mkutano wa UDPS, vikao hivyo vina lengo la kuanzisha mbinu nyipya kwa kuuania madaraka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Francois Xavier Belchika aliongeza kuwa mkutano huu unafanyika pia katika maandalizi ya kumbukumbu -kumbu, ya makumi mawili na sita ya chama cha unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa. Kumbuka msikilizaji, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata ripoti kutoka huko Bandundu ambako kiwanda kimoja kilisain kinachohusika na upasuaji wa mbao kilisain mkataba mmoja na wakaaji wa meno hayo katika hali ya kuweza kutumika katika msaada mwingi wa vyombo vya kijamii. Lakini kabla ya hapo, sikiliza kwanza habari za kimataifa. Rais wa Marekani George W Bush alizindua tangu asubuhi ya leo mpango kabambe wa ugawanyaji bila malipo wa chandarua kwa kuzidisha kupiganisha ugonjwa wa malaria nchini Tanzania, ambako ugonjwa huo unashambulia watu wengi. Katika siku yake ya tatu akiwa ziarani katika nchi tano barani Afrika, rais Bush alitia mkazo kwa ushirikiano kati ya Marekani na Afrika katika kupiganisha umasikini na magonjwa kama UKIMWI, malaria na kifua kikuu. Rais Bush alihakikisha kuwa utoaji huo wa chandarua milioni utaanzia sasa hadi miezi sita. Ugawanyaji huu unafanyika katika ushirikiano na Benki ya Ulimwengu pamoja na mfuko ulimwenguni kwa ajili ya kupiganisha ugonjwa wa Ukimwi, kifua kikuu na malaria. Na waziri wa mashauriano ya kigeni wa Marekani b Kondoleza Rais alijaribu leo hii jijini Nairobi kushinikiza pande mbili hasimu nchini Kenya ugawanyaji sawa wa madaraka na kuunda serikali kubwa ya mseto, yaani ya pamoja, kwa kumaliza mgogoro nchini Kenya. Marekani itaendelea kuwa rafiki nzuri wa Kenya, lakini itafaa tuwe marafiki wazuri wa Kenya iliyotulivu iliyo na serikali halali inayo uwezo wa kuongoza wananchi wake, alisisitiza Bi Rais. Ukapi, Ukapi, habari zote za nchi nzima hivi sasa pamoja na mwenzangu Jodi Zereka Nyama, tunawatolea habari kutoka majimbo ya Kivu ya kaskazini, Kasai ya mashariki, Kivu ya kaskazini na ya kusini. Tuanjie huko mjini Goma, ambako wanafunzi wa chuo kikuu cha uchumi ISE wana hasira kubwa wanafunzi hao wanapinga kusoma tangu siku ya posho iliyopita. Wanadai kukutana, wamedai kukutana na kamati ya uongozi wa masomo kisha kufungwa kwa polisi kwa kiongozi wa kamati yao. Hao wanahisi kwamba kufungwa huko kulisababishwa na kiongozi mkuu wa masomo wa ISE. Kiongozi huyo hakutamani kutoa maoni yake kuhusu swala hilo. Tuelekea katika jimbo la Bandundu ambapo kampuni moja ya upasuaji wa mbao ilimekubali kuheshimu mahitaji wa kaaji wa, wa jimbo hilo la Bandundu ni kiwanda riba Kongo kilicho saini mkataba wa kutimiza miradi ya kijamii pa Bukala kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi matano na mji wa Bandundu. Mpango huo unatokana na utumi wa uchunguzi wa mwitu ulioandaliwa tangu mwezi wa Agosti iliyopita na waziri jimboni Bandundu anayohusika na mazingira. Taarifa kutoka Bandundu inasoma Sizoni na, na Pascal. Mashirika kumesainiwa mkataba wa makubaliano kati ya wakaaji wa mkoa wa Bokala na viongozi wa shirika la Ribacongo. Kulingana na mkataba huo kutajengwa shule nne zenye darasa saba na jumba la matibabu. Vivyo hivyo kutarekibishwa vilalo vitatu. Wakaaji watapewa mashini mmoja ya kusagia mihogo pamoja na chombo kingine cha kuwatolea umeme unaokosa sehemu hiyo. Tukumbushe ya kwamba ni tangu miezi mitano ndiyo wakaaji wa mkoa huo wenye kuishi kwenye umbali wa kilomita makumi matano na mji wa Bandundu walikuwa katika mabishano na viongozi ambao hawakutaka uh, kurudishia wakaji faida ya matumizi ya msitu muda wa miaka mitano. Ni waziri wa mazingira jimboni Bandundu ndiye aliruhusu mkataba huo kuweza kusainiwa vilivyo kwa faida ya wakaji. Waziri huyo aliendesha hesabu ya watu wenye kuhusika na kazi za maendeleo vijijini wakati huo mmoja kati ya viongozi wa shirika la RibaCongo, Bwana Rene Flamand, aliahidia kuwa shirika lake litaweza kutekeleza agano zote muda wa miezi kumi na minane ijayo. Alitia mkazo ili mashirika mengine ya aina hiyo iwaunge mkono kwa faida ya wakazi wa sehemu hiyo ya Congo sehemu ambayo inakabiliwa siku hizi na matatizo chungu tele. Aliongeza kusema ya kwamba haiwezekani mashirika makubwa ziweze kufaidika miliari nyingi za fedha mahali wakaaji wanapobaki wakosefu. Hii leo imeonekana kuwa hali imerudi kuwa shwali na ya amani kati ya pande zote mbili baada ya makubaliano hayo na mawaziri wengi wa serikali ya jimbo la Kasai waliweza kubadilishwa. Uh, mawaziri wote wa jimbo la Kasai mashariki walibaki katika serikali inayoongozwa na liwali Alphonse Ngoi Kasanji, lakini walibadilishwa masekta ya kazi tayari, uwezo ulibadilishwa na kila moja alielezwa kazi atakayoendeshwa sasa. Maelezo mengi nao e bili Vanutumba kutoka Mbuji Mai. Mabadiliko kati ya serikali ya Jimbo imetangazwa kupitia kwa hatua ya liwali wa Jimbo. Hatua hii inaongezea wizara zingine madaraka na mawizara zingine zinabaki paka sawa zamani. Zingine nazo wanapunguza madaraka zao. Kwa mfano, sheria, mambo ya ndani na mambo ya kiasili, ilikuwa madaraka ya waziri mmoja. Lakini sasa, sheria inakuwa kuizara za mambo ya udongo, ujenzi unaheshimu kanuni za serikali. Kazi za kiserikali, yenye ilikuwa fasi moja na kazi na mipango ya kijamii, inakuwa sasa kuwizara wa mpango wa pesa na mipango ya serikali. Wizara wa pesa ile ilikuwa na mpango wa pesa tena na akiba inakuwa sasa na kazi za mipango ya kijamii. Wizara zingine azibadilishe ni kama zile za madini na umeme. Tokea Mbujimayi, Bili Yvan Lutumba, Radio Okapi na tukimalizia taarifa hii na jimbo la Kasea Mashariki, ni kwamba inspekta kiongozi wa polisi ana mabaya na usumbufu na polisi kwa raia wa moja kati ya mapolisi wa jimbo hile hawatumike kazi kuhusu usalama wa raia kama inavyofaa. Kwa mujibu wa inspekta jimboni, polisi wanasumbua wa raia Jenerali Patience Mushid anasema kwamba hali hiyo inatokana na kuingizwa katika polisi kwa wasiostahili pamoja na ukosefu wa mafunzo. Asante Jean Desire Kanyama, na huo ndio utakuwa mwisho taarifa hii ya habari. Ungana nasi asubuhi ya leo hapo kesho asubuhi. Nasema kwa heri, jioni njema, ukati