Hujambo, ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, nakukaribisha jioni hii katika kufuta taarifa yetu ya habari. Lakini kwanza kabisa, sikiliza musa sari wake. Kesi ya mauaji ya mwandishi habari Serge Maeshe iliyoanza kusikilizwa leo hii mara tena mjini Bukavu kunako chumba cha korti ya rufaa imeahirishwa tena hadi tarehe tano Machi elfu mbili na nane. Wilayani Ituri, zaidi ya familia mia mbili zililala katika mashule na makanisa katika mji wa Ariwara baada ya nyumba zao kuungua uh, na moto uliozuka jana katika kijiji cha Male jivoni mashariki, masikilizano yamekwama baina ya wakuu wa mitaa waliotumwa kuongoza maeneo mengine na wasaidizi wao wazaliwa wa maeneo hayo. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii, mwandishi wetu wa Kisangani, Jose de Chartemenga, atatuletea habari kamili. Ahayo na mengine mengi, ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji kaanasi usiondoke na tega sikio. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. O kesi ya mauaji ya mwandishi wa habari Serge Maheshe iliendelea kusikilizwa leo hii kunako korti ya kijeshi ya Bukavu baada ya kuahirishwa mara mbili. Kikao cha zaidi ya saa tatu kilifanyika katika chumba cha kuendeshea mashtaka cha korti ya rufaa ya Bukavu. Kesi hiyo iliendesha kukiwa na watu wengi, hasa sana familia ya washutumiwa na wanafunzi fulani wa univasiti za Bukavu, kutoka hasa sana taasisi ya sheria. Baada ya mabishano yaliyoelekea sana ombi la mawakili wa upande wa utetezi kesi hiyo ilisukumwa nyuma mara tena hadi tarehe tano Mechi elfu mbili na nane. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu aliyefuatilia kesi hiyo Mishel Chirimwami anaripoti. Kamili pande zote za kesi zilikuwepo hii siku ya tatu tarehe ishirini Februari kwenye korti ya rufaa inayopokea kwa muda korti ya kijeshi ya Bukavu. Vikao kilianza pande ya saa sita kwa kuchunguza waliofika mbele ya korti. Washitakiwa saba walikuwepo juu ya kumi na wawili wanayohusika katika kesi hii, halafu ilifuata hatua ya kuwasomea akayao na kuwatolea waakili wale waliokuwa bado hawajakuwa nao. Mwenyekiti wa korti Luteni Kanali Fredi Mkendi alifungua mijadala mifupi na upande wa watetezi. Waliomba washtakiwa waliofungwa wapewe uhuru wa muda, hasa wale watuhumiwa Seje Muhima na Ale Mulimbi. Waakili wa upande wa utetezi walileta mbele ya korti ombi la kutazama uwezekano wa kata korti ya kijeshi isipewo mamlaka ya kuamua kesi za watuhumiwa raia. Wakati huo upande wa watetezi wa jamaa ilikumbushwa umuhimu mara hii wa kufikia ukweli juu ya nani aliyemuua mwanao Serge Maheshe. Kikao kijacho kimepangwa kufanyika tarehe tano Machi ijayo Bukavu. Michel Chirimwami, Radio Kapi. Nayo kesi ya mpiganaji JDO iliendelea kusikilizwa jana kunako mahakama ya kijeshi ya Kipushi. Katika kikao hicho alitupilia mbali msamaha ulioombwa na mawakili wake, Kyungu Mutanga Mutanga. Gedeon ameendelea kupinga shutuma dhidi yake na anasema kuwa anangojelea kuachiliwa huru. Mahakama ya kijeshi ya Kipushi nayo yamekataa ombi lililotolewa na mawakili wa Gedeon. Kwa mjibu wa kiongozi wa mahakama, msamaha uliopendekezwa mjini Goma unahusu tu makundi yanayomiliki silaha katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini na aliosaini mkataba wa kusitisha mapigano Itakumu kakuwa Bwana Kiungu Jideo anatuhumiwa kwa makosa ya kivita na ya uwasi. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, MONUC inasema kuwa inasikitishwa na kuachiliwa huru kwa Yivu Kawa Panga Mandro ma na mahakama makuu ya Kisangani. Ilisema hayo leo hii katika mkutano wake na waandishi wa habari wa kila siku ya tatu. MONUC inasema kuachiliwa huru huko kuna kuvuruga hali ya kutotoa malipizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa sababu sheria kuhusu msamaha haihusiani na makosa ya kivita na dhidi ya ulimwengu, makosa ambayo yalikuwa yakimkabili mmoja wa babe wa zamani wa kivita wilayani Ituri bwana Yves Kawamandro. Kemal Saiki ni msemaji wa MONUC. matamshi yake yalirekodiwa hapa na Rene Kapita. Mahakama imekusudia hivyo kwa kuwa makosa hayo yote inaripotiwa kuwa yenye kuadhibiwa so na sheria ya msamaha, sawa vile vitendo vibovu vikiwemo vile vya kisiasa vilivyofanywa wakati wa vita, ni sawa vile mauaji ya alhaiki walimofariki watu wengi. Vitendo hivyo vyote vinashutumiwa kuwa ni makosa makubwa kwa ulimwengu, inatambuliwa kuwa huu ni mwelekeo chezo mbaya wa kupinga utendaji makosa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumbukeni kuwa sheria ya msamaha haikubali kamwe kusamehewa makosa yenye kuelekea vitendo vibovu vilivyofanywa wakati wa mapambano, vikiwemo mauaji ya halaiki. Mbali na hayo, MONIC ilisema kuwa makubaliano ya kongamano la Goma yamekuwa yakivunjwa. Takriban raia makumi matatu waliuawa kinyama kati ya tarehe kumi na sita na makumi mawili Januari iliyopita huko Kalonge na katika vijiji vingi vya kando, na wapiganaji wa kundi la SNDP linaloongozwa na Loran Kunda, ilisema leo hii tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Katika mkutano huo huo na waandishi wa habari, MONIC inasema kuwa SNDP ilishutumu wakaaji hao kukimbilia kat katika eneo lililo chini ya udhibiti wa kundi la wapiganaji Maimai la Pareko. Wakati huo huo, Monic inalaumu mauaji ya watu wengi yaliyoendeshwa na wanajeshi wa brigedi ya pili ya jeshi la taifa huku Msenzero kilometa makumi matano na mji wa, wa Goma mnamo tarehe mbili Januari iliyopita. Monic inasema kuwa inasikitishwa na ukiukwaji huo wa haki za binadamu uliotendwa na pande zilizosaini mkataba wa kusitisha mapigano wa Goma wilayani Ituri, zaidi ya familia makumi mawili zililala katika mashule na makanisa katika mji wa Ariwara, takriban kilometa 300 kaskazini mwa jiji la Bunia. Familia hizo zote zilipoteza nyumba zao pamoja na mali yao katika moto uliolipuka jana katika kijiji cha Mali. Kwa kuwatolea msaada leo, viongozi wa huko wanasema kuwa waliandaa mchango wa chakula sokoni, lakini haukufanikiwa vizuri. Kutoka Bunia, mwandishi wetu Sadala Sabani anatujia na ripoti kamili. Tangu asubuhi mwongozi wa Ariwara Desire Adiuku alipata tu saki moja ya maharagi, kilo makumi mawili ya unga ya mwogo, litre tano ya mafuta na nusu ya chumvi. Desire Adiuku husema kama vyakula hivi havitoshe kwa kusaidia malisho ya watu mia sita makumi tano kati yao watoto mia moja na wanawake wenye mimba. Mwongozi wa mgine Ariwara anapendelea sasa kuomba kwa shurutisho kwa wale watu wasioweza kuguzwa na moto ile, anatumaini saa ijayo kupita mlango kwa mlango kwa kuomba vyakula ya kusaidia wanyonge. Watu awa waliounguziwa na manyumba wamelala katika masomo, na asubuhi waliacha masomo kwa watoto wenye wasome vizuri, lakini magharibi watarudi hapo kwa kulala. Tujulishe kama moto uliotoka katika mafika mahali ambao watoto walichamsha chakula iliunguza zaidi ya nyumba mia mbili pa Ariwara. Na moto hiyo ilimuua mtoto mmoja alikuwa akilala mgonjwa katika kitanda. Kutoka Bunya ni Mimisadala Shabani, Radio Kapi. Itaomba tena kuingilia zaidi kwa mashirika ya kibinadamu kwa kujibu kwa hali inayobadilika na watu mbalimbali waliokimbia makao yao. Hilo ni kadirio la mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya haki za binadamu na waliokimbia makazi yao baada ya ziara yake ya siku tatu jimboni Kivu ya Kusini. Katika ziara yake, Bwana Walter Kalin alitembelea vituo vingi vya watu waliokimbia makazi yao na wanaorudi, hususan huko Kasika, Minova na Kaniola. Walter Kellin anasema kuwa kurudi kwa wakimbilizi katika maeneo yao ya kawaida kunaambatana na kuendelea kwa hali ya usalama ambayo bado ingali mbali kuwa tulivu. Walter Kellin anahojiwa na mwandishi wetu wa Bukavu, Michel Chirimwami. Mimi sina imani kuhusu kufaulu kwa maswali hizo kwa sababu hakuna mabadiliko ya hali, na inaonekana kwamba mkataba wa Nairobi hauheshimiwi. Sikokutana na watu wengi ambao wanatumainia kufaulu kwa mkataba huo na kuna mpango wa kuingilia kijeshi ikiwa mkataba ufaulu, na itakuwa na matokeo mabaya kwa raia. Mauaji yanaweza kuwa, na idadi ya wahami hakika itaongezeka. Ni saa kumi na moja na dakika tisa hapa mjini Kinshasa, sawa saa, saa kumi na mbili za jioni dakika tisa huko Lubiriha mtaani Beni. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya kiswahili ya idhaa ya Kiswahili ya redio Ukapi Kinshasa. Kumbuka katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata taarifa kutoka huko Kisangani ambako hali ya masikilizano yamekwama baina ya wakuu wa mitaa waliotumwa kuongoza maeneo mengine na wasaidizi wao wazaliwa wa maeneo hayo, lakini kabla ya hapo sikiliza Habari za kimataifa. Mwendesha mashtaka mkuu wa korti ya kimataifa alibainisha leo waranti ya kuwakamata viongozi wa kundi la waasi la Arme de Resistance du Seigneur Elera Lord Resistance Army baada ya kutangazwa na Uganda kwamba ilikuwa tayari kusaini mkataba wa mwisho wa amani na kundi hilo la uwasi. Kulingana na tangazo la Luis Moreno Ocampo, ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa korti ya kimataifa haihusiki na harakati ya amani na waranti dhidi ya kamanda, makamanda wa Elera zilizotolewa na korti. Bado zingari na muda wake. Na chama cha kisiasa cha Kenya cha Raila Odinga kilisitisha leo hu, kilitishia leo hii kuanzisha maandamano ikiwa bunge halikuitishwa katika kipindi cha wiki moja kwa kufanya mabadiliko katika katiba kwa ajili ya kutekeleza mapendekezo ya upatanishi. Alisema katika mkutano wa waandishi wa habari bwana Anyang' Nyong'o, katibu mkuu wa chama hicho. Moja ya mapendekezo ya chama cha ODM cha Raila Odinga ni kuundwa kwa kiti cha waziri mkuu, na hii inaomba mabadiliko ko katika katiba. na hivi sasa, ndugu msikilizaji, karibu kwetu. Tunakuletea sehemu ya pili ya taarifa hii pamoja na mwenzangu Shori Zereka Nyamato, atolea habari kutoka majimbo ya Katanga Mashariki e, Kinshasa, Kivu ya kusini. Ntina, jimbo la Katanga ambako wanajeshi makuu mawili waliokimbia mapigano katika kituo cha mchango wa majeshi cha Kamina walirudishwa leo hii katika mji huo upatikanao kwenye umbali wa kilometa mia sita kaskazini na Lubumbashi. kumi na tatu kati yao walishikwa kupitia Kabondo ya Kabongo, samahani, kwenye umbali wa takriban kilomita mia mbili na mji wa Kamina. Wengine wa saba walishikwa upande wa kituo cha reli Kiavie, takriban kilomita makumi mawili na tano kusini ya Kamina. duu kutoka wakuu wa Kamina saint zinasema kwamba kulijitokeza na mabadiliko ya risasi wakati wanajeshi hao walishikwa. <coughs> na tuelekee huku katika jimbo la mashariki ambako hakuna masikilizano baina ya wakuu wa mitaa waliotajwa kuongoza maeneo mengine na wasaidizi wao wazaliwa wa maeneo hayo. Hali hiyo huenda kuharibu mwenendo wa kazi za kiserikali katika mitaa hizo. Wakuu wa moja wa mitaa wanasema kwamba wasaidizi wao wanaonesha hofu. Suala hilo lilielekezwa kwa wakuu wa kiserikali walioahidia kuleta suluhisho kutokana na usaidizi wa wizara yanayo mafasiri mengi na menga kutoka mji wa Kisangani. Neno hii imeonekana hasa katika distrikti ya Chopo. Waadministreta wa teritware wenye kiti wanasema ya kwamba makamu wao wenye waliwakuta huko uko hawasikilizane kabisa nao, makamu wao wamekamata mipango kwa jina la territoire bila kuwaelezea. Neno hii ilikubaliwa na Bwana Kakwa Kakatombe administrator wa teritwari wa Isangi. Akiulizwa kuhusu jambo hili, Bwana Meda Auchai Asenga liwali wa jimbo anasema ya kwamba amejua hali anakwisha fanya ripoti yake kwa viongozi juu kwa ajili ya kukomesha hali hii mbaya. Tukumbushe ya kwamba waadmiseta wa teritoire walibadilishwa kisha unganisho la nchi yetu Kongo. Nikiripoti tokea Kisangani, mimi ni Jose de Charte Menga, Radio Okapi. Hebu turudi hapa mjini Kinshasa ambako hospitali kuu ya Kinkole ilipokea vifaa vya kiafya, ni msaada kutoka mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa raia, vikiwemo vya chumba cha uzazi, vilitolewa na waziri wa afya Victor Makwen Kaput. Eh, daktari kiongozi wa hospitali hiyo alipokea vifaa hivyo, akionyesha furaha yake sababu vitapunguza shida dhidi ya idadi ya juu ya vifo wakati wa uzazi. Lakini sasa anashughulika sana na shida ya maji katika mtaa wa Mfele. Daktari Kakule anafasilia mbele ya mikrofoni ya Patricia Mwanda. vyombo permetre... hivi vitaturuhusu kuendesha shughuli zetu katika hali nzuri. Vivyo hivyo vitatuwezesha kupunguza vifo vya wamama na watoto, hii ikiwa ni moja kati ya matatizo yenye kukabili afya humu nchini siku hizi. Chombo cha kulindia maji kilikuwa kimeharibika tangu hivi miaka minne. Kwa sasa tunakosewa mpira wa kuvuta maji katika udongo na kuyaingiza ndani ya kibweta kikubwa. Tunaahidia msaada mwingine, ila tunawaomba wakaaji wa kinkole waonane na sisi mara kwa mara, hivyo wataepushwa vifo vilivyotukia katika msitu wa kitongoji hicho cha Kinshasa. Tumalizie na jimbo la Kivu ya Kusini ambako madawa aina ya ya kupunguza nguvu ya ukimwi yalitolewa na kiongozi wa mpango waa sekta, sekta mengi yanayopinga ukimwi na daktari inspekta wa afya wa jimbo la Kivu ya kusinivibweta m8 vilitolewa kwa manufaa wanaogonjwa ukimwi, idadi yao jimboni Kivo ya Kusini ikiwa ya watu elfu tatu, bila ku sababu wagonjwa wengine wanaochunga Daktari inspekta wa afya jimboni Kivu ya kusini ali aidia kutoa kwa vitu na mitaa ya afya vingine vyenye kutamani madawa ya aina ya antiretroviro. Asante Zireka Nyamana, asante kwa kuweza kufuta taarifa hii ya habari. Kwa heri na jioni njema. Mungana nasi hapo kesho sana asubuhi katika taarifa nyingine ya habari. Hadi wakati huo, kwa heri ukati