Jambo ndugu msikilizaji mpenzi, karibu jioni ya leo hii kujiunga na nasi kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, sikiliza muhtasari wake. Ulimwengu mzima utasherekea hapo kesho sikukuu ya mwanamke ulimwenguni. Kutoa nafasi kubwa kwa wanawake na wasichana, ndio kichwa kilichochaguliwa ulimwenguni mwaka huu. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kichwa hicho ni tofauti: kupatia nafasi kubwa, amani, sheria kwa ajili ya ulinzi na kujitegemea kwa mwanamke pamoja na msichana. Mjini Kinshasa, tume ya mmoja wa mataifa njini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwaoni iliandaa sherehe kuhusiana na sikukuu hiyo, kunao kituo chake hapa Kinshasa cha Kongo Fatima. Mpango wa Marekani wa msaada wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umesalia mbali kwa kufikia malengo yake. Mpango huu unapaswa kufuatiliwa vizuri. Hayo yalitangazwa katika ripoti moja hesabu ya Marekani iliyotangazwa jana mjini Washington. Zaidi ya watu elfu kumi na nne kutoka katika maeneo mbalimbali ya bara la Afrika wako hivi sasa katika mji wa Bokoro jimboni Bandundu kwa kutafuta uponyaji wa kiroho unaoendeshwa na padre mmoja mponyaji kwa jina la Boninga. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata ripoti ya mwandishi wetu aliye Bandundu, bwana Basil Bakumbane. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hii. Kunde msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako, ungana nasi hadi mwisho. Ifuatayo <tabia> <tabia> ni taarifa kamili ya habari. Ulimwengu mzima utasherekea hapo kesho sikukuu ya mwanamke. Kutoa nafasi kubwa kwa wanawake na wasichana, ndiyo kichwa kilichochaguliwa ulimwenguni mwaka huu. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kichwa hicho ni tofauti: kupatia nafasi kubwa, amani, sheria kwa ajili ya ulinzi na kujitegemea kwa mwanamke pamoja na msichana. Mjuni Kinshasa, tume ya umoja mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bonik iliandaa sherehe kuhusiana na sikukuu hiyo, kunao kituo chake cha hapa mjini Kinshasa cha Kongo Batima. Sherehe hizo zilihuzuriwa na Ros Mntain, naibu wakilishi maalum wa karibu kuu wa umoja mataifa, balozi wa Kanada, pamoja na wakuu wa serikali ya Kongo na wawakilishi wa mashirika ya maendeleo yasiyokuwa ya kiserikali. Mwandishi wetu Nadin Fula alihuzuria sherehe hiyo na akatuandalia taarifa hii inayosoma Sidoni Na na Karin Muso. Vita Masini ya Bwana Michel Bonardo wa divisioni wa habari pa shirika MONUC BAC ta kiongozi wa mwanamke wa shirika MONUC alizungumza na wengine, na tangazo lake likumbusha vitu tatu kupata kujua na uwezo BAC ta alisoma tangazo la katibu mkuu wa umoja wa mataifa Bwana Ban Ki-moon. Tangazo lake linapana moyo kwa wanawake wote ulimwenguni sababu ya kuendesha kupiganisha ubaguzi ya wanawake. Upande yake Ross Mountain, balozi makamu wa katibu kuwa umoja ya mataifa anajulisha kama kutumika juu ya mwanamke na msijana. Umoja ya mataifa ina shabaha ya kusaidia wanawake kufikiri na kuwapatia moyo kwa ajili ya kubadilisha masuala ya wanawake. Kipindi cha pili cha sherehe ilichanga watu katika makundi madogo madogo, walizungumza kwa vichwa tatu: kutumika juu ya elimu na masomo, kulinda wanawake na wasijana, pia kichwa cha tatu awa kati ya mwanamuke na mwanaume juu ya wongozi ya mpango mpya na mjuni Kisangani, katika jimbo la Mashariki, wanawake wa basi ya maduka katika eneo la Lubu ya Bera, kilomita kumi na tano na mji wa Kisangani, wamelaumu zoezi la kuunganisha ndoa kwa makazo kwa wasichana na wakuu wa utawala wa moja wa sekta hiyo. Wanawake hao walisema hayo hapo jana wakati wa sherehe moja kwa ajili ya sikukuu ya mwanamke ulimwenguni. Walisema Zairi kuwa wasichana wa Lubu ya Bera walio kati ya umri wa miaka kumi na mitatu na kumi na saba wanalengwa sana na wazee wa utawala wa eneo hilo. Wasichana hao wanapendekezwa kwa ndoa wakiwa bado wachanga kwa ajili ya mifugo fulani. Hayo yote yanatendeka bila kuwa na makubaliano na msichana wala wazazi wa wanawake. Mbali na hayo, vijana wa eneo hilo ndio wanapewa kipaumbele kwa kusoma masomo kabla ya wasichana. Jet Kasusula ni kiongozi wa wanawake wa sekta hiyo ya Lubuya Bera, anahojiwa na Godilipo Mondo tunafurahi sana na musi yake kukia kutuleta ile mashauri. Ile mashauri inatufungula na mafikiri yetu ya kama tusibaoweze tena batoto yetu badogo yapate basomeze batoto yetu batu. Batusaidie batumike kazi fulani. Bele tulikuwa tuna mafikiri yetu mtoto moseka asukule batani kunyumba, mtoto mwanaume nje aende kumasomo, lakini mashauri ya leo inatufungula mafikiri yetu ya kama kumdi mtoto mwanamke anaweza kusaidia familia. Mbele tulikuwa ia mwaka kumi na kumi na tatu baba fulani akwaka notabe, akwaka shefu fulani asema, nampenda mtoto wako, akupa bangulube, unatoa mtoto wako na mugabula juu ya manyama. Tangu leo tunaona ya kama ile haina maana ya watu, tuwasomeza watoto wetu juu ya nini? Mwaka kesho watatusaidia ua kiongozi wa wanawake wa sekta ya lubu ya bera huko katika jimbo la mashariki ukisikia ngurumo wa tumbo hizo sherehe zao hapo jana. Wakati haya yakiendelea jimboni Equator, kulikamilishwa jana mjini Mbandaka na uwizaji wa wanafunzi dhidi ya hatari za ukimwi pamoja na kuharibu mimba. Mpango huo wanafunzi wa Mbandaka dhidi ya kuondoa mimba kwa nguvu una lengo la kupunguza zoezi hilo. Mnamo mwaka wa elfu mbili na saba kundi la demap lili hesabu zaidi wa ya wasichana kumi waliofariki kutokana na kuvunja mimba na wengine wengi, wengi wanaendelea kukabiliwa na matatizo ya uzazi. Kwa kumalizika kwa kampeni hiyo, angalisho kubwa ilitolewa kwa wauguzi wanaotenda vitendo hivyo pamoja na walio na maduka ya dawa wanaopana madawa bila ombi la daktari b ni Mizena, kiongozi wa Demap, ametishia kushitaka watakaorudilia zoezi hilo. Huyu hapa akiojiwa na Paul Richard Malingera kunaanza kuwapa angalisho sababu ni kuua mutu na mutu anastahili pata azabu. Kama mutu akiendelea tosha kijana mwanamke mimba atastakiwa. Na kama dma yenye kupiganisha ugonjwa ya ukimwi na kutosha mimba ikasikia kama kuko daktari moja amejitoa mkazi wa kutosha mimba, atastakiwa. Farmasi wote anastahili uzisha dawa kufatana na karatasi, yaani ordonansi ya daktari. Kama mutu akiku ya nunua dawa bila ordonance asimuzishie dawa. Tunaomba usaidizi vikwele viongozi. nous voulons qu'ils viennent à notre aide kwa mjibu wa Edward Kalambai, wakili mkuu kunao korti ya rufaa ya Mbandaka, kuondoa au kuharibu mimba iliyoingia vibaya katika viungo vya uzazi, sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahukumu mtu aliyeharibu mimba na yule aliyeondolewa mimba kwa miaka kumi na mitano jela. Mpango wa Marekani wa msaada wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umesalia mbali kwa kufikia malengo yake. Mpango huo unapaswa kufuatiliwa vizuri, kulingana na shirika la habari la Ufaransa FP linalotangaza ripoti moja ya hesabu ya Marekani iliyotangazwa jana mjini wa Washington. Mwandishi wetu Joselin Musau Ponde alifuatilia kwa makini ripoti hiyo na akatuandalia ripoti fupi hii inayosomwa hapa na Karin Damuso. Kutokana na ripoti hiyo ya baraza ya hesabu wa Marekani, inapita miaka miwili Marekani ilipa na dola za kimarekani milioni mia ya ine kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kufatana na mpango ya usaidizi ulioongozwa wakati ya mkutano pale Marekani. Mpango huu uliongoza shabaha kumi na tano ya maendeleo ya ujami na uchumi ya uongozi wa mazao ya kiasili pe uongozi wa serikali na ulinzi, lakini masuala mengi kubwa ya ukosefu wa usalama, uongozi mbaya ya serikali uongozi mbaya ya mazoea ya kiasili na ukosefu ya vyombo yalisimamisha mpango kwa kueneza shaba. Ripoti hiyo la baraza ya hesabu wa Marekani linashitaka pia wanajeshi kwa sababu kutokana umbaya, na tabia yao mbaya walizidisha masuala za kiutu na hii ilikataza mashirika yasiyo kwa ya kiserikali ya Marekani yaweze kuendesha kazi. Baraza ya hesabu wa Marekani inaomba viongozi wao waweze kuongoza tena uchunguzi kwa mashirika yasiyo kwa ya kiserikali, sababu pesa walipale iweze kufaidisha. Na mjini Goma wanafunzi waliandamana leo kwa siku ya pili mfululizo licha ya kuweko kwa polisi katika yunivasi. Mapema leo waliondoka kwa wingi na kuandamana barabarani wakidai vifaa vyao, kompyuta, fedha na kadhalika. Wanafunzi hao wanashuta kidole polisi kwa kupora mali hayo yote. Kutoka Goma, Moizi Mtunga Lukobi anatujia na ripoti kamili. Wanafunzi wa university mia waliandamana mara tena hii asubuhi barabarani. Wanafunzi hawa waliunguza gurudumu hata na kufunga barabara kwa mawe, jambo lililozuia gari kupita kwenye barabara ielekeayo kwenye chumba cha liwali wa jimbo. Hata wanabiashara walifunga duka zao. Hali hii ilidumu karibu saa tano. Tukiwahoji wanafunzi hawa, walinena ya kwamba wameshutumu hali iliyoendeshwa na polisi ya uporaji ya vitu vyao wakati waliandamana siku ya nne asubuhi. Polisi hii ilipora ofisi yao, iliwanyang'anya simu za mkononi, hata pesa zao ziliporwa na polisi hii kama wanavyonena. Wakati huu ukimya umerudi kwenye university, ila vinyume vya maandamano haya havitajulikana hadi sasa. Kwa mujibu wa kamanda jimboni wa polisi Amenena ya kwamba ameendelea kungoja wanafunzi watakao mletea ripoti hii. Nikiripoti Kagoma, mimi ni Mwezo Mtunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi. Siku mbili baada ya kusikilizwa kwa kesi ya mauaji ya mwandishi wa habari Serge Maheshe kuna kokoti ya kijeshi ya Bukavu, waangalizi wa kimataifa waliohudhuria kikao hicho cha siku ya tatu iliyopita wametoa maoni yao. Mfano ni wa shirika lisilokuwa la kiserikali Protection International ambalo linalaumu dosari ama makosa fulani ambayo shirika hilo linasema inaleta giza katika kesi hiyo. Sophie Rodil, mwongozi wa shirika hilo barani Afrika, anatoa mfano wa lugha inayotumiwa na wanamemba wa korsi na ile inayozungumzwa na wanahukumiwa wawili katika kesi hiyo. Anahojiwa hapa na Didas na Mujimbo il ya fu... kuna shida katika maelewano sababu tafsiri zinazotolewa kwa Fredi na Masakila hazieleweki sawasawa na jinsi maneno yanavyosemwa katika lugha ya Kifaransa. Ao wawili hawasikii Kifaransa, bali wanazungumza Kiswahili. Masambo yanapitika katika Kifaransa, na wakati wanapoulizwa jambo fulani, swali linakuja katika Kiswahili, na kiisha watetezi pamoja na mwenyekiti wa kwanza wa koti wanahudilia masanzo yote katika Kifaransa. Hii naonyesha hawawezi kusikiliza masambo yote hata kwa hatua, na kinyume yake ni kwamba hawana maana ya gisi masambo yaenendelea. Kwa jumla ni shida, sababu wanahudilia maneno mamoja mara na mara, sababu hawaelewi yote, mauvaise compréhension. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa. Kumbuka katika sehemu ya taarifa hii, sehemu ya pili utafuata kwamba habari kutoka huko jimbo la Bandundu, ambako zaidi ya watu elfu kumi na nne kutoka katika maeneo mbalimbali ya bara la Afrika wako hivi sasa katika mji wa Bokoro, jimboni Bandundu, kwa kutafuta uponyaji wa kiroho unaoendeshwa na Padre Bienvenue Boninga. Lakini kabla ya hapo, fuata habari moja ya mchezo. Msaada moja wa leso yaani vikwembe pamoja na bahasha moja ya dola za Kimarekani 100 ulitolewa kwa kila mchezaji wa timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo la wanawake la kandanda. Msaada huo kutoka kwa shirika la kamati inayounga mkono timu la Leopar ulitolewa leo kwa wachezaji wanawake wa Leopar ambao watamenyana kesho, siku ya Sabato, na wanawake wa Diable Rouge kutoka Congo Brazaville kunako uwanja wa mchezo wa Marti u Kinshasa. Mechi hiyo itahudhuriwa bila malipo ana habari zetu za mwisho. Tofauti na watakao pambana nao, wachezaji hao wanawake wa Kongo hawajapata msaada wao kutoka serikalini. Ukapi, habari zote za nchi nzima. Karibu msikilizaji, katika sehemu yetu ya pili ya taarifa hii. Pamoja na mwenzangu Zireka Kanyama tunakuletea mzunguko wa majimbo na habari. Kwanza kutoka huko Likasi, jimoni Katanga, ambako hali imerudi shwari katika mji huo baada ya mapigano yaliyozuka baina ya watimba madini haramu na uh, kamati huko Kamatanda na polisi. Mtu mmoja aliuawa na wengi waliumizwa kutoka pande zote mbili. Ni kijana mmoja mwanafunzi, ndiye alifariki kwa risasi ya kitokea shuleni. Kwa mjibu wa presidenti wa wachimba madini wa Likasi, wanamemba wote wa shirika linaloongoza waliruhusiwa kurudi katika eneo la machimbo la Kamatanda. Mkutano wa usalama uliendeshwa leo hii pa Lubumbashi pamoja na wanamemba wa shauri ya usalama Likasi na wakilishi wa wachimba madini wa mji huo. Liwali wa jimbo la Katanga aliomba hukumu itolewe kwa kila mtu aliyeshiriki katika mapigano hayo. <coughs> tuoneke katika jimbo la Bandundu ambako huko Bikoro zaidi ya kilomita mia mbili makumi mawili na tisa na mji wa Bandundu watu wengi wameingia katika maeneo hayo siku hizi zaidi ya watu elfu kumi na ine kutoka maeneo mengi ya bara la Afrika wakitafuta uponyaji wa kiroho wanapatikana katika mji huo mdogo wa wakaaji elfu makumi matano na mbili wakati wa matunzo wanasaidia katika miradi ya maendeleo Tina uandalizi wa mpadri anaitunza kupitia sala. Taarifa ya Basil Bakumbane kutoka Bandundu inasomwa sino na Karinda Muso. Kwa kuingia katika mji wa Bokoro kuna kampi kubwa la nyumba zaidi ya elfu sita zinazojengwa na nyasi linaloitwa Liziba Kristo Mobikisi. Watu maelfu wanabaki pale kwa kupona kwa maombi za Padri Bienvenue Boninga. Bi Blondin Tity anaeleza kama kutoka mji wa Boma alipata habari ya washuhuda ambao walipona. Anafasiria kama alikuwa na matatizo ya uzazi na bwana yake alikosa kazi, wakati padri aliwaombea. Alipata uzazi na bwana yake alipata kazi. Muda wa kuchunga maombi kwa kupona, wale wakaaji wanatumika juu ya maendeleo ya nchi, wanajenga wa kiwanja cha ndege, wanajenga wa university na senta moja kwa kuendesha kazi za elimu wapo najenga pia bwawa la umeme na kadhalika. Padri Boninga anaeleza kama kazi ndiyo njia mzuri kwa kumaliza umaskini. Padre anaongeza kama sababu yake ni kuunga maombi na kazi za kiutu kwa sababu kisha kuombea watu Mungu aliwapatia chakula. Anasema kama sababu yake ni kwa kusaidia wakaaji waweze kufikiri kwa masuala zao na kutafuta suluhisho sababu ya kumaliza umaskini. Kiongozi wa mji wa Bokoro, Bwana Paul Mbei, ana wasiwasi kwa idadi ya wakaaji, lakini anasifu kazi za padri kwa sababu anatumika juu ya maendeleo. Mpaka leo hii mjini Bokoro watu wamefika wengi kati