Dola za Kimarekani milioni makumi matano ndizo pesa taslimu zilizoandaliwa mpaka hapa na Jumuiya ya Ulaya kwa kuinua muungano wa kiuchumi wa nchi za maziwa makuu. Muungano huo unaoshirikisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Rwanda pamoja na Burundi ulianzishwa mara tena tangu mwezi Juni elfu mbili na sita baada ya miaka kumi na miwili kufifia kutokana na visa vya kuriria katika eneo hilo, lakini tangu wakati huo bado hali inafifia. Bei ya bidhaa imepanda maradufu mjini Butembo. Wafanya biashara wanaelezea kuongezeka kwa bei hii kutokana na kutelemka kwa thamani ya franga za kongomani mbele ya dola ya Kimarekani, vilevile na kupandishwa kwa mafuta ya gari. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii, mwandishi wetu hilo atatufasiria zaidi kuhusu kuhususakataa hilo. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari. Hivi kune msikizaji, karibu kuwa nasi na usiondoke, tega sikio. Okay. Na kabla ya yote tuanzie taarifa hii na hali ya mgomo ambao umejitokeza leo hii mjini Kinshasa. Hapa wafanyakazi waongozi katika sekta ya afya waliingia katika mgomo tangu siku ya tano iliyopita, hapa mjini Kinshasa. Watumishi hao wamekuwa wakidai marupurupu yao yanayoitwa ya hatari ambayo tayari yameshalipwa ya kwa madaktari na kwa wauguzi wengine. Mgomo huu unahusu wafanyakazi waitokomii. Kundi la kutetea faida yao limetoa siku kumi kwa serikali kwa kupata suluhu kwa malalamiko hayo. Hali nyingine ya hasira imekuwa ikishuhudiwa kwa upande wa wafanyakazi wanaohudumu katika maduka ya matajiri kutoka India na Pakistan hapa mjini Kinshasa. Katibu mkuu wa wizara ya kazi ametoa mwito wa utulivu kwa watumishi hao. Kwa mjibu wake, malalamiko yao yametiliwa maanani na baraza taifani lihusikano na kazi. Alihakikisha kuwa kumekuwa na makubaliano kuhusu kiwango cha chini cha mfanyakazi kitwacho ki smik. Aliongeza kuwa watumishi hao hawana sababu tena ya kuendesha maandamano. Bola Bolaiko alihojiwa kupitia njia ya simu na Nadine Fula. ni vyema tujue kwamba ni juu ya vikaratasi kumi na saba ambavyo vilipaswa kuchunguzwa, kumi na vitatu vimekubaliwa kiserikali na vingine vine vimetumwa kuchunguzwa kwenye mkutano usio na kawaida ambao utafanyika hivi karibuni. Kiisha kukubaliwa vikaratasi vyote hivyo, vimetoka hivi sasa kumaliza nukta zote za sheria yenye kuelekea ulinzi wa kazi za wafanyakazi wa Kongomani wenye kuvamiwa siku hizi na umati mwingi wa wafanyakazi kutoka nchi za nje. Chenye kubaki hivi sasa ni kushikilia juhudi za kuongeza mishahara nchini di humo. Viongozi husika wanajitahidi kutangaza siku za usoni jinsi nyongezo hiyo itaweza kufanyika. Ndiyo sababu hakuna haja ya kuendesha maandamano ijapokuwa hali itaboreshwa hivi karibuni. Na dola za Kimarekani milioni makuu matano ndizo pesa taslimu zilizoandaliwa mpaka hapa na jumuiya ya Ulaya kwa kuinia muungano wa kiuchumi wa nchi za maziwa makuu. Muungano huo unaoshirikisha jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Rwanda pamoja na Burundi ulianzishwa mara tena tangu mwezi Juni elfu mbili na sita baada ya miaka kumi na miwili ya kufifia kutokana na vita vya kurudinia katika eneo hili. Hata hivyo, kutekelezwa kwa miradi muhimu ya kuinua muungano wa spegel hususan katika sekta ya ujenzi kunachelewa. Sababu ni kwamba hadi sasa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo haijawataja wawakilishi wake watatu katika ofisi ya katibu mtendaji iliyo huku Gisenyi nchini Rwanda. Kutoka Goma, Bernarde Mnyangi anaarifu zaidi kwa mujibu wa mbalozi Toi Gabriel, katibu mkuu wa CPGL katika mkutano wa siku ya Mungu pagoma, kukosekana kwa wakilishi wa jamhuri ya Demokrasia ya Congo katika uongozi wa shirika lile pa Giseni Rwanda kunagawisha utekelezaji wa miradi zilizotarajiwa. Duru za wizara ya mambo ya nje nchini Congo zaeleza kuwa wawakilishi wa Congo kwa shirika CPGL watatumwa hivi karibuni kulingana na pendekezo ya mkutano wa amani wa Goma. ni mojawapo ya pendekezo za mkutano wa kimataifa kuhusu kanda la Maziwa Makuu, ikiwa kwamba ni mchango katika jitihada za kurejesha uhusiano bora kati ya wananchi wa nchi hizo tatu, na pia kupata mbinu za pamoja kwa ajili ya amani na maendeleo. Goma, Bernard Nyangi, Radio a. Unaendelea kuipata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi. Oh, oh, oh, oh. Nakukaribisha msikilizaji katika sehemu ya pili ya taarifa yetu hii ya habari, na hapa katika habari hii tutakuletia taarifa kutoka na majimbo mengine ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo pamoja na mwenzangu Stefan Mukerisita. Tutaanza kwanza katika jimbo la Katanga ambako kuna ajali ya gari iliyotokea hapo jana katika jimbo hilo la Katanga wani saba walifariki, wali wengine kumi wali na mnane waliumizwa vikali na msiba wa gari uliojitokeza katika jiji la Katu, katukwa pa kilometa kumi na tano na Kakanda. Walioumizwa walipata matibabu katika teritoria ya Kambov, kwa mjibu wa kiongozi wa eneo la Kakanda. Gari kubwa hiyo ilianguka katika bonde. Gari hiyo ilikuwa ikitokea mjini Likasi na kujielekeza katika eneo la madini la Mikele katika teritoria ya Kambov. Oh. Na bei ya bidhaa imepanda maradufu mjini Butembo. Wachuuzi wa vyakula wanajulisha kama ni kulingana na kushuka kwa thamani ya franka ya Congo mbele ya dola za Kimarekani ndiyo husababisha hali hiyo, na sababu ya pili inalingana na kupandishwa kwa thamani ya petroli. Etel Mwindo wanacheza mengi tokea Butembo. Kwa muda wa siku tatu bei ya dola ya kiamerika imepanda toka mia tano sitini hadi mia tano themanini hata mia sita kwa wale wanaobadilisha pesa. Kwa wakati huo huo lita moja ya mafuta ya gari imetoka fanga mia nane hamsini hadi mia tisa na hii imesababisha kupanda kwa usafirishaji, pia bei ya chakula. Kilogramu moja ya unga mhogo imetoka fanga mia mbili hadi fanga mia tatu na lita ishirini ya mafuta ya ngazi hii imetoka dola kumi na mbili hadi dola ishirini. Bidhaa ya kutoka nchi za kigeni kama vile simente na mabati imepanda pia bei. Wafanyabiashara kwenye soko kuu ya hapa mjini Butembo, kama vile kwenye barabara Rais wa Jamhuri, wanalaumu kupanda kwa bei ya dola pia ile ya mafuta ya gari, japo hizi jueni ya kwamba mpaka sasa kiongozi wa mji bado chukua mpango yoyote kuhusu tukio hilo. Nikiripoti wow toka Kutembo, mimi Mwino kwa niaba ya Redio A. Tuelekee katika jimbo ya Kivu ya Kusini ambako kunaendesha uchunguzi kuhusu matokeo ya kugawanywa kwa chanjo ambayo kampeni iliyoendeshwa hivi karibuni kwa wakati huo kati ya jimbo za asia makumi tatu na nne zenye kupatikana katika jimbo la Kivu Kusini, tano tu ndiyo hazikupokea chanjo jinsi inavyofaa. Itapokuwa kwa mwaka wa elfu mbili na sita ni jimbo za asia kumi na kenda ndiyo hazikupokea chanjo jinsi inavyofaa. Tumsikilize mganga inspekta jimboni, Bwana Rick Shamavu, akiterika mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Lpina Moto. Mwaka juzi vikiangalia namna tumetunga kwa jumla ni asilimia makumi naka... ine na ni ni tano... ni ni ine za ja vikao vya afya ndiyo vimesaidiwa. Mwaka uliopita ni zaidi ya vikao makumi nane na tano asilimia ndiyo vimesaidiwa. Kuna vikao vingine vya afya vyenye ni shida kusaidiwa kuhusu DC ni kama vile Lemera, Minembwe, Itombwe na Nundu, lakini pengine hakuna tatizo. Haya yanatokana zaidi na shida ya kufika huku. Basi kama Lemera ama uplatau milima na pori ni mengi sana, na pia wakaaji bado kufahamu kabisa mafaa ya chanjo. Ndiyo maana uwekezaji imetusaidia kabisa kwa mafaa ya chanjo ya watoto. Na katika jimbo la Bacongo, serikali ya jimbo imeweza kutoa mwito mmoja kwa wanamemba wa dhehebu la Bundu ya Congo. Serikali ya jimbo iliomba jana wanamemba wote wa kundi la gundia Kongo wenye kujificha msituni kurudi katika vijiji vyao vya kawaida. Kwa mjibu wa msemaji maalum wa serikali ya jimbo la Bakongo, mipango zilikamatwa kwa ajili ya kukamilisha ukingo wao. Tumsikilize Bwana Deone Pambu akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dani Kindanzeta. Le gouvernement provincial, serikali ya jimbo la Bakongo, inatoa mwito kwa waamini wote wa Bundu dia Kongo wote kwa jumla, wenye kujificha msituni, warejee nyumbani kwao maksudi ya kuishi kama kawaida, kwa shurti wa heshimu kanuni na sheria ya nchi. Serikali ya jimbo itasimika hivi karibuni kamisheni ambayo itachunguza kwa makini uwezekano wa kukomesha usumbufu wa wakaji. Kamisheni hiyo itaundwa na mawaziri, viongozi wa jeshi na wale wa askari polisi, ajili ya kugundua wenye kufanya makosa popote walipo. Na jimboni Kasai ya Magharibi, pande la upinzani laomba bunge la jimbo pamoja na serikali ya jimbo liondolewe madarakani kiongozi jimboni wa muungano wa upinzani Union pour la Nation alitangaza habari hiyo leo mjini Kananga. Kwa mjibu wa bwana Albert Asochika, bunge la jimbo let, ni lenye kulala. Kiongozi msemaji wa muungano wa, wa, wa upinzani alisema pia kwa ngambo ya serikali, serikali ya jimbo hayatimiza hata mpango mmoja iliyojaidi. Msemaji maalum wa wawa Union pour la Nation alina tena kama nena kama vituo hivyo mbili vya serikali ni kusema bunge la jimbo pamoja na serikali ya jimbo vinapashwa kuto kuondoshwa madarakani. Na katika habari za kimataifa tuende huko Kenya, ambako kuundwa kwa serikali ya mseto nchini Kenya kumeendelea kukwama. Hivi sasa upinzani umesuta kidole serikali kuhusika na kuchelewa huko, wakati maandamano ya kupinga kuto wakutotolewa kwa serikali hiyo haiyafanyika leo katika viunga vya mji wa Nairobi kutajwa kwa serikali hiyo kulipangwa kufanyika siku ya mungu iliyopita lakini bado kunachelewa kutokana na ukosefu wa makubaliano kati ya pande mbili hasa sana juu ya viti vya mawaziri katika serikali hiyo inayongojelewa sana nchini Kenya na upinzani wa Zimbabwe umelaumu siku ya pili kuweza kunyamaza kwa bara la Afrika pamoja na kutoa angalisho kubwa kwa hali kwa mbaya ambayo yanaweza ikatokea nchini Zimbabwe, ambapo hali imeendelea kuwa mbaya zaidi katika maeneo hayo, wakingojelea kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa urais siku kumi baada ya kufanyika uchaguzi huo. Wakati huu watu ambao ni walimaji wazungu wamekuwa wakiweza kulengwa na watu wafuasi wa rais eh, Robert Mugabe pamoja na mahakama moja ya Harare ambayo imeweza kuwasiri siku ya tatu itawasiri huku katika kuchunguza hali ya upinzani ambayo imekuwa ikitaka wa matangazo ya ya, uchaguzi ifanyike eh, kwa haraka. <tipa> <tipa> na katika habari za mchezo ni kwamba kundi mmoja la kutetea haki wa wa kandanda la ya waongozi wa timu wa za kandanda za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeundwa mjini Kinshasa. Inahusu viongozi wote wa wote wa timu zote za kandanda za nchi yetu. Kundi hilo lina lengo la kutetea faida ya timu za kandanda za kuiongoza katika njia ya maendeleo kwa ajili ya kuinua mchezo wa kandanda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kamati ya kundi hilo inaongozwa na Jonas Mukamba Kadiata Nzemba wa timu la Motema Pembe, makamu wake ni Damien Simbi kutoka timu la Tepe Mazembe. Katika kamati hiyo kuna pia viongozi wa timu nyingine za nchi kama Vita Club, Lupopo, Mwangaza na kadhalika. Na kwa kumaliza taarifa habari hii sikiliza tena muhtasari wake. Dola za Kimarekani milioni makumi matano ndizo pesa taslimu zilizoandaliwa mpaka hapa na Jumuiya ya Ulaya kwa kuinua muungano wa kiuchumi wa nchi za maziwa Makuu. Ni e muungano ambao unashirikisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda pamoja na Burundi na bei ya bidhaa imepanda maradufu mjini Butembo. Wafanyabiashara wanaelezea kuongezeka kwa bei hii kutokana na kutelemka kwa thamani ya franga ya kongomani mbele ya dola ya kimarekani, vilevile na kupandishwa kwa bei ya mafuta ya gari. Mwisho wa habari zetu hizi jioni ya leo. Ungana nasi tena hapo o kesho asubuhi mapema. Hadi wakati huo utasema kwa heri na jioni njema.