Jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wapiganaji mia moja wa kundi la PARECO na la CNDP wanangojea tangu leo asubuhi kunako kiwanja ndege ya Goma kusafirishwa hadi katika senta ya mchango wa Kitona jimboni Bakongo. Milioni makumi tano na mnane ya dola za Kiamerikani ndio msaada uliotolewa na Benki la Afrika la Maendeleo kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Franka hizo zitasaidia kwa kurekebisha bwawa la umeme la Inga. Jimboni Kasai Mashariki, mwito wa kuanzisha mgomo wa kazi wa walimu ulifuatiliwa popote katika masomo za kikatolika jimboni humo. Mtapata mengi katika taarifa ya habari. Okay. Wandugu wasikizaji, musalimika popote mnaopatikana katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kutanza taarifa ya habari, tukijielekeza jimboni Kasai, jimboni Kivu ya Kaskazini ambako zaidi ya wapiganaji mia moja makumi matano wa kundi la Pareco na pia lile la Sendepe ya Laurent Nkunda wanangojea tangulu wa asubuhi kunako kiwanja ndege la Goma kusafirishwa hadi kunako senta mchango ya wanajeshi ya Kitona jimboni Bakongo. Kwa mujibu wa kamanda wa jimbo la mnani la kijeshi, wapiganaji hao waliingizwa katika hiyo mpito ya kitutu tangu sasa mwezi moja. Sifa Magura nazoliza mingi toka Goma sababu ya kuahirishwa kwa safari hiyo ni kwamba ndege ya shirika Gomer iliyopaswa kuwasafirisha ilipata tatizo ya kiufundi. Kwa mjibu wa Jemadari Mayala, wameanza majadiliano ili kuwasafirisha hii siku ya pili, wapiganaji wale mia moja makumi tano na wawili watakayoenda kwa senta ya mchanganyiko ya jeshi pa Kitona, wengi kati yao wakiwa wakundi la SNDP. hawa ni mia moja na wawili mkiwemo maafisa wakuu wa sita na afisa wengine kumi na mbili wengine wapiganaji makumi tano walitokea katika kundi la Pareko. Kwa sasa wapiganaji wengine mia moja makumi tatu wanaendelea kungojea safari pale Kituku, kama alivyoeleza kiongozi mmoja wa SME. Kwa mjibu wake Jemadari Mayala, tangu Oktoba mwaka iliyopita ndio operesheni hii ilianza, na zaidi ya wapiganaji elfu mbili ndio wamekwisha kuingia mchanganyiko wa jeshi. Ikiwezekana hawa mia moja makumi tano na wawili watapitisha siku makumi ine na tano kwenye senta ya kama vile inavyopanga harakati ya mchanganyiko wa jeshi SME. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Na jimboni mashariki, hali ya usalama nyeni kwenda barabara katika group ma ya loholo katika teritoria ya opala pa kilomita 36 mashariki mwa mji wa Kisangani. Eneo hilo lilikuwa chini ya utawalo wa gundi la wamaimai la kanali Toms hadi kushimikwa kwa kundi nyipya ya waskari wa jeshi la FRDC wa la kienda la kijeshi mnamo mwezi wa Machi iliyopita. Ni kwa ujumbe mmoja ya Munich, ndio wakaaji wa eneo hilo walitoa habari hiyo. Maelezo mengi na Gabriel Amenya Liekele Sole, mji mkuu wa mtaa mdogo wa Loolo, umemilikiwa na Wamaimai muda wa miaka mbili na miezi miwili. Kufuatana na wakaaji na viongozi wa asili, wapiganaji hawa walikuwa wakiwinda tembo mbele ya kusumbua wakaaji. Wanawake wamebakwa, miti za kutoa matunda zimekatwa kiolelwa na wanaume wametumikishwa sawa vile watumwa. Ni hivi sasa miezi mitatu kisha kuingizwa kwa Kanali Toms jeshini, wamoja kati ya Wamaimai hawa wamejiripoti na wengine wamefungwa. Hali hiyo imeruhusu viongozi wa kijeshi kupeleka askari huko na mara moja kumeonekana hali ya usalama wakaaji. Wameshuhudia kwamba kutumwa kwa askari wa FRDC huko kumewatosha katika utumwa wa Maimai ambao walikuwa wakibaka binti na bibi zao, kuiba kuku na mbuzi zao. Wakaaji hawa wameshuhudia kwamba tangu kufika kwa Meja John Kapenga na askari wake usalama umerudi Ijapokuwa usalama umerudi, kiongozi wa sekta ya Yawende Loolo Anafikiri kwamba kuna baki sasa kuondoa sehemu hiyo katika upweke alisema Lokwa Lesole. Tukumbushe kwamba zaidi ya wanawake mia moja makumi tatu na tano waliobakwa mtaani Opala mwaka uliopita, makumi mbili na tano ni watoto kutoka lieke Lesole, Kisangani. Mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Aksant kwako kwa Gabriel Wamenya. Tubaki tuji mboni mashariki, ambako wakaaji wa lokalite ya masoso na ya oninga katika teritoria ya bafuasende pa zaidi ya bafua sende pa kilometa zaidi ya mia mbili makumi sita na kaskazini mwa muji wa Kisangani walirudi makaoni mwao Tangu siku ya posho iliyopita kisha kupitisha siku mbili msituni, wakaaji hao walihama nyumba zao kulingana na mashambulio ya Wainteramwe, kwa mjibu wa kiongozi wa teritoria hiyo. Ni kisha kugomboa Interamwe moja mwenye alikuwa akitekwa nyara na wamaimai wa mai mai gundi la meja Luc ya bili, ndiyo wakaaji waliweza kurudi makaoni mwao. Wilani turi watu kumi na mbili walifungwa tangu siku ya posho iliyopita na shirika la upepelezi la kijeshi. Watu hao wanastakiwa kuendesha mauaji, uwizi kwa bunduki na pia uporaji wa mali ya wasafiri. Watu hao waliofungwa ni wana, wanajeshi waliotoroka katika jeshi. Jean-Claude Loki anatuliza mengi toka Bunya. Kati ya hawa wafungwa kumepatikana na askari jeshi moja la FRDC mwenye kuacha kazi ama deserteur na mapiganaji ya zamani tatu ya FNI na pia raia wawili, wote wakiongozwa na mpiganaji ya zamani moja mwenye kuitwa Aigle Rouge, wakati walikuwa wakisambishwa na ofisa moja ya FRDC mwenye kuhusika na ujasusi. Hawa watenda maovu wamekubali kama ni kweli wao waliendesha mauwaji ya watu nne mwezi wa tatu uliopita wakitumia silaha ni kama vile mauaji ya Prefecture ya Bunya abunyay kazi moja ya Mr. Cash, mfanya biashara moja na mwingine tena mwendesha pikipiki ama taxi man. Kwa matamshi yao tu, wamekubali pia kama katika mwezi wa tatu uliyopita waliweza kuiba pikipiki tatu na zaidi ya metro mia sita ya singa ya moto, singa yenye kuleta kwa sasa kwa mfanya biashara mmoja mwenye kusafiri nchi jirani Uganda, kwenye huko hata wanunulia silaha revolver. Yale vifaa wametumia kwa sasa wameyauza kwa askari polisi na askari jeshi fulani fulani hapa Bunya. Wengine raia sita wengi kushikwa pamoja nao wamefungwa kwa wamehusiana na hawa watenda maovu Bunya. Jean Claude Loki, Radio Okapi. gisi uliosema katika vichwa vya habari, milioni makumi tano na mnane ya dola za Kiamerikani ndiyo msaada uliotolewa na benki ya Afrika ya maendeleo kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Franka hizo zitasaidia kwa kurekebisha bwawa la umeme la Inga na pia mma, kuleta pia matengenezo katika mpango wa ugawanyaji wa moto wa umeme mjini Kinshasa. Mkataba kuhusu utoaji wa msaada huo ulisainiwa mnamo tarehe kumi Aprili iliyopita mjini Tunis nchini Tunisia. Ripoti ya mwandishi wetu Jocelyn Mussao Ponde inatolewa mostudioni na Pascal Masirika. Kama inavyoshuhudiwa katika tangazo la Benki ya Maendeleo Barani Afrika, tangazo lililopeperushwa na kituo cha habari cha Ufaransa AFP, mradi huo unaelekea hasa zaidi kukarabati singa ndefu ya umeme kutoka Inga hadi Kinshasa utahusu vilevile kuboresha hali ya kutolea umeme mjini Kinshasa na katika jimbo la Bakongo. Umeme huo utapelekwa pia katika maeneo ambazo zinakabiliwa siku hizi na ukosefu wa umeme tangu siku nyingi. Imefahamisha ya kwamba umeme kutoka bwawa la Inga katika jimbo la Bakongo utapelekwa vilevile katika nchi nyingine za Afrika ya Kati. Inasemekana kuwa mradi huo utaweza kuhudumiwa na msaada mwingine kutoka Benki ya Ulimwengu, serikali ya Kinshasa na wafadhili wengine kutoka nje na shirika nchini lenye kuhusika na umeme na ugawanyaji wa moto kusema SNEL linashutumu uwizi wa singa ya moto na raia wenye nia mbaya. Kiongozi mkuu wa shirika la SNEL alipanga kuendesha kampeni ya kuhimiza raia kwa ajili ya kukomesha tabia hiyo mbaya. Tumsikilize Bi Tokwaulu Aina aliyekuwa mwalikwa wa Radio Kapi katika kipindi cha Okapi Action. Askari polisi walitia mkono juu ya kikundi cha watu waliokuwa wakiiba singa ya kupeleka umeme kwa faida ya raia. Wanapoondosha singa, wanapata muda wa kuondosha shaba iliyoko, na kisha hapo wanaikata sehemu nyingi ambazo wanaziuzisha. Kwa ajili ya hali hii, kampuni ya SNEL itaendesha mashitaka dhidi ya wevi hao wote. Vivyo hivyo, tutaendesha kampuni ya kuhimia za wakaaji wa eneo hili. Kisha uchunguzi tulioendesha imetambuliwa ya kwamba hakuna mfanyakazi mmoja wa shirika la Esnel ambaye amehusika na wizi huo, ila inajulikana kuwa katika mji wa Kinshasa kuna umati mwingi wa mafundi wa umeme ambao wanajiruhusu kutia mkono juu ya vyombo vya shirika la Esnel wakisaidiwa hivyo na wakaji wa mikoa wanapo ukweli ni kwamba ukosefu wa pesa au ubovu wa umeme hauweze kamwe kupelekea watu kuharibu vyombo vya kutolea umeme kwa faida ya watu. na karibuni ndugu msikilizaji, kwa kipindi cha pili cha taarifa ya habari kinayotolewa na mwenzangu Joachim Kalumendo. Kwanza tutaelekeza jimboni Kivu ya Kusini, ambako watu sita walitekwa nyara na mali mengi kuporwa katika usiku wa siku ya Mungu kukuchia leo hii siku ya kwanza na watu wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa utu wa gundi la FDLR. Ilikuwa wakati wa shambulizi lililoendeshwa katika kijiji cha Mageyo katika kusanyiko la watu wa Ihembe mtaani Kabare, kwa mjibu wa shirika la kiraia la Ihembe. mtu mmoja miongoni mwa watu sita waliotekwa nyara alifaulu kutoroka wakati walikuwa wakitembea msituni. E, kati ya watu hao watano waliotekwa kuna wanaume wawili, wanawake wawili na msichana mmoja mdogo. Shirika la kiraia la eneo la Ihembe linasema kuwa linasikitishwa na kutoingilia kati kwa wanajeshi wa taifa walio karibu na hapo, taarifa ambayo ilithibitishwa na mwenyekiti wa mtaa wa Kabare ambaye ameahidi kufanyika kwa mkutano mmoja wa usalama kwa ajili ya kulinda vema eneo hilo jimboni Kasaya Mashariki. Mwito wa kuanzishwa kwa mgomo wa kazi wa walimu ulifuatiliwa vizuri katika mashule za Kikatolika mwito huu ulitolewa mwishoni mwa wiki iliyopita na kundi la kutetea haki za waalimu wa Katoliki. Uliheshimiwa katika mashule ya Katoliki kwa asilimia makumi tisa. Ni mashule chache tio yalifungua milango yake. Uongozi wa mashule ya Katoliki katika dayosisi unaomba waalimu warudilie shughuli yao. Mwito kama huo umetolewa pia na liwali wa jimbo kutoka Mbujimai. Bilii Valutumba anaarifu zaidi. Mgomo wa kazi huo ni kinyume ya mkusanyo wa wanamemba wa sineka tuliofanikiwa siku ya posho iliyopita. Viongozi vya jimbo vinajulisha kama hawakubaliani na mgomo wa kazi huo, kwani walimu wa teritori ya kabinda loja wameisha kwanza kupokea mshara wao wa mwezi ya tatu. Tujulishe kama shule zingine walimu walifika kazini na kusomesha wanafunzi wao, ni sawa College Episcopal Saint Pierre. Kwa hiyo Coordination Diocesani ya shule za Katoliki naomba walimu kurudi shuleni kwa ajili ya kufanya kazi zao kama kawaida. Bwana Stanislas Kabea coordonato wa shule za Katolike anasema kama wakati huo si wakati nzuri kwa kukataa kusomesha watoto, kwani kuna baki miezi mbili tu juu ya kumaliza kalendari ya wanafunzi juu ya mwaka iyi. Wiki uliopita aliwali mahakamu wa jimbo alitoa naye pia mwito huo kwa walimu wote, kisha mkusanyo wa mawaziri wa jimbo. Tokea Mbujimayi, Bili Ivan Lutumba, Radio Kapi. Na mwito huo wa mgomo uliheshimiwa pia katika muji wa Bunya wilayani Turi pamoja na muji wa Chikapa katika jimbo la Kasa. Asubuhi ya leo mashule ya Katoliki pamoja na serikali yalifunga milango yake katika mji wa Bunia, wanafunzi walirudisha nyumbani kwao. Na huko Chikapa, shirika la kiraia la mji huo linaunga mkono mgomo wa walimu katika tangazo so lilosomwa katika vyombo vya habari vya huko, mratibu wa shirika la kiraia anasema kuwa malalamiko ya walimu ni ya kweli. Lakini katika jimbo la Kivu ya Kusini, waalimu walikataa kuingia katika mgomo huo, kwa mjibu wa kiongozi jimboni wa kundi la kutetea haki za waalimu wa Katoliki. Waalimu wa jimbo la Kivu ya Kusini wanakusudia kutenda vitembo fulani katika wiki hii kwa kuonyesha serikali kukerwa kwao. Pierre Kabeza anahojiwa na Jacques Kasami. Sisi hatutaingia katika mgomo, lakini tutafanya maaction ya kurevandike, na hiyo maaction inaanza kesho ili katiba yetu itimilike na ili waku viongozi wa nchi wapati raia madua zao. Kesho tunasema kama walimu wote wataingia katika yo, zao, hiyo tunasema kwa kifaransa meditation, watabaki watabaki kwa nyumba zao, sio greve. Hiyo meditation ni kwa kufikiri, kwa sababu badala ya kesho, kabla juma ifike mwisho, kutakuwa action kubwa ambao tutafanya na zile action zitaendelea kila wiki. Tulifanya mkusani wa Katoliki, wa Protestant, wa Kimbangiste ofisiele na hata wale wa masomo za Kiislamu. Na turudi katika jimbo la Kasai ya Mashariki ambako makamu liwali Bruno Kazadi Bukasa amesema kuwa amefurahishwa na kuendelea kwa kilimo kinachoendeshwa na wafanyabiashara wamoja na pia viongozi vimoja. Kilimo hicho ni katika mpango wa kujitegemea kwa malisho kulikotangazwa na ofisi ya jimbo mwezi Januari iliyopita. Alisema kuwa mazao yanaweza kupatikana hivi karibuni na hii itasaidia kutokosekana kwa vyakula katika jimbo ambalo mpaka sasa linategemea majimbo mengine jirani kwa kupata chakula. Matamshi hayo yalitolewa baada ya ziara yake katika mashamba katika kituo cha kilimo cha Chala magharibi mwa mji wa Mpujimai. Na tu habari kwa kifupi, tokea nchi kigeni ujuusha kama walimu wanne kati yao mkiwa wazaliwa wawili wa ufalme wa Uingereza na wengine wawili wakiwa wazaliwa wa Kenya waliuawa katika mashambulio ya Waislamu wenye imani kali nchini Somalia kisha kuondoshwa mahali walikuwa wakikaribishwa kunapita sasa juma moja, timu la taifa la Leopard ya wanawake lilirudishwa leo hii siku ya kwanza mahali walipokelewa kwa ajili ya kutayarisha vema mechi yao na nchi ya Shili kuhusu mchezo za, kufi, za kufia kikombe ulimwenguni ya, ya wachezaji wa, wa umri ya chini ya miaka kumi na saba inayopoendeshwa nchini Misri ama Egypt. Wandika sizaji ni hapo ndio tutakombesha kipindi kyetu kya taarifa leo. Mbele ya mikrofoni ilikuwa mimi Stefani Mkenitita nikisaidiwa na wenzangu Joachim Kalumendo pamoja na Pascal Masirika. Pamoja tunawaga tukatekea nyinyi wote magharibi njema.