Oh oh, oh, Abarizetu Jean Désiré Kanyama. Oh, kapi. Hey, Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, mapigano yalijitokeza tangu mapema asubuhi pa Kamandi, kilomita mia moja makumi matano kusini mashariki ya Butembo, kati ya wanajeshi wa FARDC na waasi wa Pareco ya la Fontaine Kakule. Duru nyingi zilihakikisha kwamba mapigano hayo yaliendelea hadi jioni ya leo hii na kusababisha kupelekea jamaa elfu mbili kukimbia makwao. Tutajiunga mwanzo wa taarifa hii na mwandishi wetu wa Butembo Etienne Muhindo. <mucho> Milioni makumi manne za dola za Kimarekani ndiyo ushuru uliotolewa katika mfuko wa serikali na mashirika mawasiliano kwa muda wa trimestri ya kwanza mwaka tunao. Mashirika hayo ya mawasiliano yanakusudia kutangaza rasmi kila miezi mitatu hali ya kifedha na uchuru zinazotoa kwa serikali. Hiyo ni kwa kusaidia katika uongozi bora kwa kupinga rushwa. Ukosefu wa usalama umeongezeka katika mji wa Mbandaka jimboni Equator. Wezi wa sasa ni wafungwa ambao wanatoroka gerezani kuu na kuenda iba mjini. Tayari mfungwa mmoja alikamatwa katika vitendo vya wizi. Mafasirio mengi baadaye katika sehemu ya pili ya taarifa hii ya habari. Na kabla ya kuwatolea mafasirio mengi, jueni kwamba watu wanane wameuawa na wengine kumi na moja waliumizwa vikali katika msiba wa gari leo hii Patubimbi, umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita magharibi ya mji wa Bukavu jimboni Kivu ya Kusini. Habari ilitolewa na kiongozi wa mtawa wa Lungu aliyejulisha kwamba gari kubwa iliyopata msiba ilitokea mjini Bukavu na kujielekeza moja kwa moja paka Mituga. Sababu za ajali hiyo hazikujulishwa hadi wakati huu huu. Hujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapigano yalijitokeza tangu mapema asubuhi Pakamandi, kilometa tano kusini mashariki ya Butembo, kati ya wanajeshi wa FRDC na wasi wa Pareco ya La Fontaine Kakule. dugu nyingi zilihakikisha kwamba mapigano hayo yaliendelea hadi jioni yalewe. Hii mafasirio mengi. Nawe Etienn Muhindo kutoka mji wa Butembo. Habari tulizonazo toka kwa askari zaeleza ya kwamba wapiganaji wanaomutii kamanda La Fontaine Kakule walivamia kambi za jeshi mapema asubuhi ya leo pa Kamandi jite pia Kamandi Lake. Tukihojiana naye kupitia simu, mwanabunge Zangi Butondo, mteule katika mtaa wa Lubero, alihakikisha mapambano haya na kusema ya kwamba watu wawili walijeruhiwa kupitia risasi pa Kamandi jite Pasaa hizi za alasiri, vita inaendelea katika vijiji vya Tariha na Lunyasenge, vijiji jirani ya muji wa kamandi lake, mtaani Lubero. Shirika la raia imetoa pia habari za mapambano mengine weekend iliyopita pabunyatenge kilometa mia mbili hamsini kusini magharibi mwa mji wa Butembo, kati ya Pareko na waasi wa Kinyarwanda wa Ralliement pour l'Unité et la Démocratie Watoto watatu waliotoroka kundi la Pareko wanasema vita kati ya hivi vikundi viwili ni karibu kila siku. Raia wa Bunyatenge wanaishi katika oga, hata wanalala porini. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Radio Okapi. Kutokana na mapigano mengine ya siku zilizopita baina ya wanajeshi wa FRDC na wanamgambo wa FDLR jimboni Kivu ya Kaskazini zaidi ya jamaa elfu mbili za wahamiaji zilihesabiwa tangu mwanzo wa juma. Tunayo kutoka maeneo ya Kinyandoni na Kisharu katika barabara kiwanja Nyamilima, mtaani Ruchuru. Kwa mjibu wa mashirika ya kiutu, wakaji hao wanakimbia mapigano kati ya wanajeshi wa FRDC na wapiganaji wa FDLR karibu ya Kinyandoni na Buma katika mtaa wa Biza. Na kwa upande mwingine, serikali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini na wasaidizi wa kibinadamu wa taifa na wa kimataifa walikusudia kuepuka utu, utimizaji mara mbili wa miradi ya maendeleo na kuepuka utumiaji wa kiutu usio isiyoonekana. Suala hilo lilizungumziwa katika mkutano wa siku mbili hapo mjini Goma. Kazi zote za maendeleo zinapaswa ongozwa na kuandikwa katika mpango wa kazi za lazima za jimbo hilo ulioonyeshwa mwanzo wa mwaka ulioonyeshwa mwanzo wa mwaka na serikali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mafasirio mengi nawe Bernard Nyangi, Berna Nenyangi kutoka mji wa Goma. Katika hotuba bakazamu na mkutano huo, mashirika mengi za kiutu zilitoa maelezo kuhusu miradi zaidi ya kumi zenye kugharimu mamilioni ya dola za Kimarekani. Miradi hizo zalenga barabara, ukarabati wa mashule na vituo vya afya. Ila yaonekana mashirika zimoja kufuatilia lengo za sekta moja bila tofauti na kuna kuwa vurugu katika uelekezo. Liwali wa Kivu ya Kaskazini Julien Paluku atoa mfano. Jumuiya ya Ulaya imeahidi kutoa msaada pia. Kuna shirika PAM inayopesa 1100 kwa mradi huo. Pia kwa upande mwingine, raia wa Kivu ya Kaskazini wadai kutotizama kabisa matokeo fulani kwa miradi za mashirika mengi jimboni humu. Mashirika zimoja za kiutu zaeleza kuwa kuna sababu kwa hali hiyo. rufe fumu, kiongozi wa shirika Fonds Social jimboni: shirika hizo ni nyingi, ila ni kugumu kuona matokeo ya kazi zao. Kwa maoni yangu, kwanza wanajihusisha na huduma za haraka. Ya pili wanafika na waliishapanga panga miradi yao, na ndipo raia hawaelewi nini wametenda. Kwa mujibu wa gavana Julien Paluku, mkutano ule wa siku mbili uliohusu serikali ya jimbo, mashirika za kiutu na za Umoja wa Mataifa, kila moja kwa upande wake kuelekeza vitendo vyao, kila wamoja wakiwa na lengo tofauti ya wengine. Goma Jueni kwamba kwa mwaka huu tunao Moniki ilitoa zaidi ya dola za Kimarekani elfu makumi nane na sita kwa miradi ya kiutu jimboni Kivu ya Kaskazini, hiyo ni kupitia miradi midogo midogo yenye kuonekana wazi. Mashirika mawasiliano ya mawasiliano yanakusudia kutangaza rasmi kila miezi mitatu hali ya kifedha na uchuru zinazotoa kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hiyo ni kwa kusaidia katika uongozi bora kwa kupinga rushwa. Yapata milioni makumi manne za dola za kimarekani zilitolewa kwa muda wa trimestre ya kwanza na ya mwaka tunao na mashirika hayo katika mfuko wa serikali. Shirika la DGI lilipokea milioni makumi matatu na saba na shirika la DGRAD milioni ine nambari hizo zilizotangazwa leo hii wakati wa mkutano wa pasha habari hapa mjini Kinshasa ni kutoka mashirika ya Celtel, Vodacom na Tigo kufuatia mafasirio ya Bob Mtumba prezidenti wa kamati ya mashirika mawasiliano akiwa mbele ya mikrofoni ya Jocelin Musao Pondi. "Iyo" itakomesha utangazaji wa habari za uongo na kuingiza nchini Kongo tabia ya uongozo bora, shirika zetu zinatoa makumi tatu asilimia moja ya faida yazo kwa bajeti ya serikali lakini jambo lenye kuleta uzuni ni kama vitendo nyingi vya unyanyaso vyenye kuendeshwa vinaendeshwa tu kwa shirika hizo za simu na uhusiano. Basi gisi sehemu yetu ya faida yenye tunatoa kwa serikali ni sehemu yenye tunatoa wazi. Tunawaza kama hali hiyo itazidisha uongozo bora na wawazi nchini mwetu na kuhusu kujitambulishwa kwa wateja B. Anikitima, akiwa president makamu wa kamati hiyo, alisema kwamba muda uliotolewa na serikali ni mfupi sana na watu wengi huenda kukosa vitambulisho. Jimboni Kivu ya Kusini, kesi ya mwandishi wa habari wa Radio Kapi Serge Maeshi iliendeshwa leo hii kunako mahakama ya kijeshi ya Bukavu kisha kujikatalia kwa moja kati ya mawakili wa ukingo kutokana na vitisho alivyopata kutoka watu wasiojulikana. Koti ilisoma masemi ya wanajeshi waliofungwa usiku wa mauaji yenye kuwa mbalimbali. Baadaye rafiki moja ya wanaozaniwa kuwa wauaji alifasiria maneno ya siri iliyotamkwa usiku wa mauaji na moja kati ya wanaozaniwa kuwa wauaji. Masemi hayo yanaambatana na yale ya kesi ya kwanza. Tuludishe kwamba masemi hayo yalikataliwa na wanaozaniwa wawili kutenda mauaji hayo. Kwa upande mwingine, koti na upande wa raia viliarifu kwamba maseme hayo yalikuwa mbalimbali mbali na yasiyoungana nayo. Mashirika kutetea ya kutetea haki za binadamu yanayofuata kesi ya mwandishi wa habari Maishi yanapinga usumbufu na vitisho dhidi ya wanamemba wake kutoka watu wasiojulikana. Mashirika hayo yanadai upande wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulinzi wa watetezi wa haki za binadamu na kufahamu haki ya uchunguzi katika kesi hiyo, ufuateni taarifa hii kutoka Bukavu. Utalipa kwa damu yako, namna unazorotesha kesi hiyo, usisababu kama tunapatikana nchini Kongo. Haya ni masemi yene wanamemba wa shirika za kutetea haki za binadamu jimboni Kivu Kusini wanapata kupitia simu zao tokea watu wenye hawafahamu. Vitisho hivyo vinatolewa kuhusu kesi ya marehemu Serge Maeshe, mwandishi wa Radio Kapi. Vitisho hivyo vinatolewa kwao kulingana na namna walitoa maoni yao katika kesi ya marehemu Serge Maeshe. Julisheni kama jimboni humo tangu kuanzishwa kwa kesi ya marehemu Serge Maeshe, wanamemba wa shirika za kutetea haki za binadamu wanatishwa mara nyingi na watu wenye hawajitambulishe. Wanamemba wa shirika hizo wanajulisha kama kutoa wazi maoni yake katika kesi fulani ni haki yenye kujulikana katika sheria ya kimataifa. Na kwa maoni ya wanamemba wa shirika hizo za kutetea haki za binadamu jimboni Kivu ya Kusini, sheria hiyo ya kimataifa haiheshimiwe wakati huu katika kesi hiyo ya Serge Maeshe. Na kulingana na vitisho hivyo, wanamemba wa shirika hizo za kutetea haki ya binadamu jimboni Kivu ya Kusini wanaomba serikali ijitii kwa ajili ya kukomesha vitendo hivyo vya vitisho vya watu wenye kutoa maoni yao katika kesi hiyo na hapo kule mtaa mmoja wa wilaya ya Sankuru katika jimbo la Kasa ya Mashariki, kundi moja la maaskofu linazungumza tangu jana kuhusu kurudi kwa askofu Stanislas Luke Mwena katika daosisi ya kule. Mazungumzo hayo yanaambatana na kuchukizwa kwa kipande cha wakaaji wanaoshutuma waskofu uongozi mbaya. Pia tangu mwezi wa Disemba iliyopita, wakaaji hao wanapinga kurudi kwa waskofu katika mtaa wa kule. Ujumbe unaoongozwa na presidenti wa muungano wa Waskofu wa Kongo, Askofu Loramo Sengo, uliwasili pale Kole tangu siku la kwanza. Miongoni mwake waskofu watatu, yani mmoja wa wa Kananga na yule wa Kabinda kwenye Kasai la Mashariki. Lengo la ziara hii ni la kuleta masikilizano kati ya Wakristo na wanamemba wa vigundi mbalimbali vya Kikatolika kuhusu kurudi kwa Askofu Stanislas Lukumwe na ambaye wanakataa. Washuda usema kwamba kufika kwa ujumbe kulisisimua asira la wakati. Wakaji wakashambulia kamanda wa chumba cha askari polisi, wakamstaki kwamba ni ndugu la yule askofu. Mlilio wa risasi ulisikilika. Washuhuda wanaonyesha tena kwamba wakaji hawakubali kamanda wa askari polisi azungumuze na ujumbe ulioasili pale Kole. Kwa wakati huu, chumba cha askari polisi jimboni kinashuhudia kwamba kimya imerudi na wanapokonya silaha ambayo wakaji walinyang'anya. Tujulishe kwamba Ilifunga parokia ya ine sababu iliporewa udongo hata misa la kuzaliwa kwa Yesu haikusomewa kamwe. Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Okapi. Okapi, habari zote za inchi nzima. Pamoja na wezo wake Mkalumendo mjini Bunia kulikamilishwa leo hii na semina ya mafunzo kwa walimu ya mpango wa mafunzo ya haraka kwa ajili ya watoto wanaoteseka ambao hawakwenda shuleni na waliopitisha umri wa kuingia katika darasa la kwanza na la pili katika shule la kimsingi. Kwa mjibu wa mmoja waliotoa mafunzo, semina hiyo ambayo ni ya kwanza kuwahi kufanyika kwa wilayani Ituri, ina lengo la kuundwa kwa darasa maalum kwa kuwafunza watoto hao wanaoteseka huko Bunia, Komanda pamoja na Mungwalu. Kwa jumla zaidi ya watoto makumi matatu walishiriki katika mafunzo hayo yaliyodumu siku kumi na nne na yaliyoandaliwa na shirika lisilokuwa la kiserikali la kimataifa. Nao wanaoteseka ni au watoto waliorudi, au watoto walioachiliwa, ama tena mayatima. Ukosefu wa usalama umeongezeka katika mji wa Mbandaka, hasa sana uwizi. Hata hivyo, wezi hao sio wale waliokuwa nadhaniwa wezi. Wa sasa ni wafungwa ambao wanatoroka gerezani kuu na kuenda iba mjini. Katika usiku wa siku ya Mungu ukuamkia siku ya kwanza, mfungo mmoja alikamatwa katika vitendo vya wizi. Wafungwa hao wanafasiria vitendo hivyo kutokana na hali mbaya ya kufungwa kwao. Kazi za biashara pamoja na za serikali zilifungwa leo mjini Bandundu kwa ajili ya kufanya kazi za usafi katika mji huo. Hii ni kutokana na mwito uliotolewa na meya wa mji kunako redio na televisheni za mji huo wa Bandundu. Kazi hizo pamoja na zile za kukarabati barabara na serikali ya jimbo zinafanywa katika kuandaa mkutano wa baraza la mawaziri wa serikali kuu unaopangwa kufanyika katika mji huo katika siku za hivi karibuni. Mwandishi wetu wa Bandundu, Hariseputela, alitumia taarifa taarifa hii inayosomwa studio na Stefani Mukini Tita. Leo asubuhi mapema, kuna gundi ya watu wenye walijiharakisha katika mabarabara kwa ajili ya kutia usafi. Wakiwa na vifyagio mikononi, walifyagia mabarabara na pia kando kando ya mabarabara. Jambo hiyo litambulikana katika kata nyingi za muji wa Bandundu. Wanafunzi wa university kuu ya muji wa Bandundu walishangaa kuona meya wa muji kuchukua kifagio na kufyagia mabarabara lakini jambo hiyo haikutambulikana katika ofisi zimoya za serikali, kama pia kunako ofisi ya liwali. Huko kazi hazikuendeshwa jinsi inavyofaa. Julisheni kama kazi hizo zinaendeshwa, wakati serikali ya jimbo ilijiandaa pia kwa ajili ya kutengeneza mabarabara zenye ziliharibiwa, wakati serikali ilikuwa ikijiandaa katika kazi za kutengeneza mpango wa ugawanyaji wa moto wa umeme.