Oho, jambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa na sijioni hii katika taarifa hii ya habari. Kwanza kabisa sikiliza muhtasari wake. Makubaliano kati ya sino na, na, na Uchina na Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo imekuwa ikiweza kujadiliwa katika Bunge la Taifa leo hii. Mawaziri wa za kazi, kazi za ukarabati Pierre Lumbi pamoja na mna, na wenzi wake wa fedha, bajeti na madini wamekuwa wakitetea ushirikiano baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na makampuni ya Uchina, na huku moja wamekubali makubaliano hayo na wengine wametupilia mbali. Ukundi la CNDP linaloongozwa na Laurent Kunda latoa masharti mawili kwa kumtoa Bosco Taganda kwa koti ya kimataifa. Masharti hayo ni pamoja na kuarifiwa rasmi na koti ya kimataifa kuhusu waranti hiyo ya kumkamata Taganda na kuomba kufunguliwa kwa uchunguzi wa kimataifa utakaobainisha madhambi yanayomkabili Bwana Bosco Taganda. Tetesi pamoja na tofauti za shughudiwa huko Bukavu baada ya kukamatwa na bunge la jimbo la Kivya Kusini, hatua ya kuwafikisha mahakamani watumishi wote watu wa zamani wa uongozi wa jimbo kwa kosa la kuiba mali ya serikali. Mafasirio zaidi ni katika sehemu ya pili ya taarifa hii. Msikilizaji mpendwa, hizo ni miongoni mwa habari tele utakazofuata hivi punde. Karibu tena na tega sikio ukati, ukati. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Makubaliano uh, kati ya Uchina na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo yamekuwa yakizungumziwa katika kikao katika bunge leo hii, siku ya Jumaa, siku ya tano. Waziri wa ukarabati pamoja uh, Pier Lumbi akizingirwa na marafiki wake wa fedha, bajeti na madini, wamekuwa wakielezea kuhusu uchumi wa makubaliano ya ushirikiano baina ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na makampuni ya upekee ya Uchina. Wamekuwa waliwataka wabunge waweze kukaribia makosa yaliyo katika katika makubaliano hayo baada ya kukadiria a kundi moja ya wabunge iliweza kuingilia na huku, wamoja wameweza kuunga mkono makubaliano hayo na wengine kuyatupilia mbali hivi sasa. Muda mfupi uliopita, mwandishi wetu aliye huko kuna kubunge Jeff Ngoy alitutumia taarifa hii inayosoma studioni na Jean Desire Kanyama, akiombwa na wanabunge mafasirio kuhusu mkataba wa kazi uliosainiwa hapo Beijing nchini ushina mnamo tarehe makumi mawili Aprili iliyopita kati ya makundi ya mashirika ya Uchina na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Waziri wa kazi za serikali na ukarabati Pierre Lumbi alisema kwamba ni mpango mkubwa wa ujenzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Shabaha ya makubaliano hayo ni ya usaidizi wa fedha wa viwanda vya Shina vya Ushina chini kutoka mashirika ya Uchina. Fedha zitatolewa kutoka mapato ya kazi za madini katika uhusiano na kiwanda Jekamin. Eneo limoja la mashimbo ya madini limetayarishwa kwa kazi hizo. Ushina utafaidishwa na asilimia makumi sita na mnane na kiwanda cha Jamin kitapata asilimia makumi mawili na mbili. Kazi zitatolewa kwa mashirika ya kiserikali na ya kipekee ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri Pierre Lumbi aliomba wanabunge mabadilisho ya mkataba huo. Upinzani ulitupa mbali mabadilisho hayo, ukiomba uanzishwe tena kwa, fa, kwa kufaidisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sababu una makosa mengi. Mkusanyiko wa wengi wa urais umeunga mkono mkataba huo sababu utatosha, utatosha taifa katika ukosefu Siku chache baada ya korti ya kimataifa kutangaza waranti ya kumkamata Bosco Dhaganda, ambaye hivi sasa ni ya mrejeshi wa kundi la SNDP linaloongozwa na Lora Kunda, kundi hilo limesema litajieleza kwa swala hilo likitoa mashoti mawili. Kwanza, linaomba liharifiwe rasmi na korti ya kimataifa. Pili, linapendekeza kufunguliwe na uchunguzi wa kimataifa utakaobainisha madhambi yanayokabili bwana Bosco Dhaganda. Msemaji wa kijeshi wa SNDEP bwana Serafe Mirindi anasema kuwa jenerali Bosco Daganda alikuwa tu imiza amri zilizokuwa zikitolewa na viongozi wa zamani wanaojulikana katika mgogoro wa Ituri na ambao hivi sasa wamo katika serikali ya Kinshasa. Meja Serafe Mirindi ni msemaji wa kijeshi wa SNDP. Haibidi kuchukua mashtaka na kuyaweka kwa kichwa cha mtu na kutueleza tuamue, sisi tungependelea kuyatimiza. Ni kusema kama kuna mashtaka makubwa kuhusu mauaji wala kuwaoroza watoto jeshini, ni sherti ionekane kwa wazi, na inaweza kuwa hivyo kama kuliendeshwa uchunguzi wa kweli unaofanyika pamoja na CNDP, na baadaye twaweza kuwa na lolote la kunena. sababu gani kisema anatumika katika serikali na hakushikwa. Kuna hata watu wengine ingefaa, wengi watolewe mashtaka. Hamfikiri kama kukataa kutoa boscu inaweza kuharibu mpango wa amani mlio saini? Haitazuia kitu. Tunapendelea kurekebisha ya sasa. Tutakapokuwa na mazingira nzuri, kwa wakati ule tutatizama yaliyopita. Yanayokuwa sasa ni makubaliano amani, ili mambo yatembee vema. Hata bon hivyo msemaji wa korti ya kimataifa njini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bwana Paul Maridi anasema kuwa waranti ya kumkamata Bosco Daganda ilitolewa baada ya uchunguzi ulioendeshwa na uamzi, wa amzi huru. Msemaji huyo alisema kutokana na hiyo hakuna haja ya kurudi nyuma tena. Paul Maridi siyo jambo la kushimika ujumbe wingine wa uchunguzi wala kuendesha uchunguzi wengine huru. Korti ya hukumu ya kimataifa tayari shirika la kimataifa huru lenye wachunguzi huru na waamuzi huru na wenye hawana upendelevu wowote, ni kisha uchunguzi huru ndiyo iliarifiwa kumshika Bosco Ntaganda. Swali na sasa, korti ya hukumu ya kimataifa inafanya nini? Paul Madidi, msemaji wa korti ya kimataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, akikamilisha ripoti ya mwandishi wetu wa Goma, Jusel Ekaj. Nao wakaaji wa Rugari, karibu kilomita makumi mane, kaskazini mashariki mwa jiji la Goma katika mtaa wa Rushuru, wanaishi katika ukosefu salama na tabu kubwa inayotokana na kuweko kwa makundi yaliyomiliki silaha katika eneo lao. Wakaaji hao wakaaji hao waliyakimbia makao yao kwa zaidi ya miezi sita. Baadhi yao wametawanyika katika vijiji vingine pamoja na makambi ya wakimbilizi. Watu hao wanasema kuwa wanakabiliwa na njaa kubwa, kwa vile hawaingie tena katika mashamba yao. Vilevile hawana uwezo wa kupata matibabu na maji safi, kama alivyoshuhudia mwandishi wetu wa huko Goma, Sifa Maguru, ambaye alizuru eneo hilo na jimbo la Kivu ya Kusini. katika kijiji Ki, ki, katika kijiji kilichojificha cha Ziralo katikati ya mtaa wa Kalehe watoto wamekuwa wakimbia masomo kwa hiari yao na baadaye kuingia katika makundi yanayomiliki silaha. Shule pekee ya kisekondari ambayo ilikuwa ikipokea wanafunzi mia moja makumi tisa mwaka wa masomo unapoanza limepoteza theluthi, yaani, theluthi moja, yaani moja juu ya tatu ya wanafunzi wake eh, katika kipindi cha miezi sita. Mabati yaliyokuwa juu ya paa ya shule hiyo yamebadilishwa kuwa nyasi, mbao zimeachia nafasi majani ya migomba, kutokana na mapambano ya hapa na pale ambayo yanafanyika katika eneo hilo linalodhibitiwa kwa asilimia mia moja na wapiganaji maimai na wakihutu kutoka Rwanda. Mwalimu mmoja wa shule ya kisekondari ya Ziralo ambaye alitaka jina lake Libanuel alisema kuwa vijana wanafunzi wanapendelea kujiunga na makundi yanayomiliki silaha badala ya kuenda shuleni. Anahojiwa na Joka Sami. Akiulizwa kuhusu suala hilo mwenyekiti wa mtaa wa Karehe alisema kuwa hana habari yoyote kuhusu hali hiyo. Hata hivyo, aliahidi kuzungumza na mwakilishi wake katika eneo hilo kwa ajili ya kushawishi wanafunzi wasijiingize katika makundi yaliyo na silaha. Msikilizaji utue razi kuhusu kuhusu sauti hiyo ya mwalimu huyo ambayo ilikuwa imetafsiriwa kwa Kifaransa. <tune> Hali ilikuwa ya ghasia mapema leo kunako universiti ya Kinshasa. Wanafunzi wa universiti hiyo waliandamana kuonyesha kukerwa kwao kutokana na mgomo mrefu unaokabili unaokaribia hivi sasa kufikia miezi mitano. Polisi iliingilia kati kuzima maandamano hayo. Mwanafunzi mmoja ameumia kwa kupigwa risasi wakati wa ghasia hizo. Fuateni mwanafunzi huyo akifasiria sababu ya kuandamana kwao, anahojiwa naNismu Mkandila. Kama sisi tuko hapa ni kwa ajili ya kurevendike badrua zetu ya sheria ambayo guvernement ilitupatia ajili ya kusoma. Leo kama tuko hapa ni juu ya tushafanya miezi tano, iye atusomi, tuko tu mashambre ya ome atusomi ya, mbo tunaikalia tu ni kukula ya kufanya yakufana na leo tunashimama, tuna hapa mbele tukuya kurevandike droit zetu, lakini mbo kushituka, tunaona bapolisier wa wanakuya wanatuatake. Njo maana tunakia tunaikala hapa inji, tunaikala hapa tunakuya kudefendre madroit zetu. Kiongozi wa ofisi ya waziri wa elimu ya juu ya univesiti anasema kwa upande wao mambo yamekuwa yakienda vizuri kuhusu malalamiko ya maprofesa. Afisa huyo aliongeza kuwa serikali iko tayari kuheshimu makubaliano yake, lakini msimamo wa walimu kutorudilia masomo unastusha. Bwana Bosue Bifuko alimalizia akisema kuwa wanafunzi wanapoonyesha wana, wana hasira yao ni kamati ya uongozi ya univesiti ndiyo inapashwa kutatua tatizo hilo. Nao wanafunzi wa yunivesiti ya Kisangani walipambana vikali asubuhi ya, ya leo na wenzi wao wa chuo kikuu cha kilimo cha Yangambi, IFA. Zaidi ya wanafunzi kumi waliumizwa katika mapambano hayo. Sababu ya mapigano hayo ni kufukuzwa kwa wanafunzi watano wa IFA waliokuwa wakikaa kimagendo katika bweni ya yunivesiti ya Kisangani. Wanafunzi hao waligunduliwa baada ya uchunguzi ulioendeshwa katika bweni hilo na wakuu wa yunivesiti ya Kisangani. Jambo hilo liliwakera wanafunzi wa IFA na kusababisha hivyo ghasia ambako mawe yalivurumishwa na uharibifu mkubwa ukatokea. Polisi ililazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kwa kuimarisha usalama. Mtu mmoja amefariki dunia katika moto uliojitokeza alfajiri ya leo katika chumba cha mashini cha meli ya petroli Mwabi ya Parenco huko Mwanda, katika jimbo la Bakongo. Moto huo ulizuka meli hiyo ikiwa majini. Rubani wa helikopta alifariki alipokuwa akijaribu kuwaokoa maabiria, yaani wasafiri waliokuwa katika meli ya mafuta Mwabi iliyowaka moto. Wasafiri waliokolewa baadaye na mashua nyingine iitwayo Kalamu. Sababu za kutokea kwa moto huo mpaka sasa ijatangazwa. Moto huo ulizima na wafanyakazi wa kampuni Ehelo. Tusikilize ushuhuda wa mtu mmoja aliyeshuhudia tukio hilo, anahojiwa kupitia njia ya simu na Teres Kanku asubuhi mapema tangu saa kumi kukosa dakika kumi ndiyo kengele ilipigwa, na tuliona wazaliwa wengi wa nchi za kigeni kutoka katika mashua wakikimbia moto. Wakuu waliamuru watu wote waondosha katika mashua. Rubani aliyeombwa kuondosha watu haone vizuri, usiku hatofahamu kizuizi gani aliona mbele ya kushuka kunako mashua, sababu kwa hafla helikopta ilishuka kunako mashua. Sawajue, waliita mashua ingine ya usaidizi, lakini haikuwe ni wapiga mbizi ya yani waplonger ndio waliondosha maiti ya rubani aliyekufa. Moto huo ulizimwa hapa saa kumi na moja asubuhi. Hali ni tulivu mbizu wakati huu na moto, kwa mjibu wa waziri wa jimbo la Bakongo usikai na mafuta, komisheni moja ya uchunguzi inayoongozwa naye na e, itaenda huko mwanda siku ya kwanza ijayo kutathmini hali ilivyo. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa. Ukapi. Ukapi. Ukapi. Polisi e, wa eh, hao walifunga kwanza wanamemba wawili wa jamaa ya Rashidi, kiongozi wa zamani wa kiwanda Credit Foncier, na baadaye walipora vifaa vingi vya shirika zinazotumika katika jumba hilo. Ni mwenye kutoka kwa miguu ndio waliruhusiwa tu Gari zilipaswa pita katika njia zingine, na hali hiyo ilisababisha msongamano wa magari mjini Lubumbashi. Kumbukeni kwamba jumba la Betamax lipo tangu miezi mingi kati mzozo wa udongo na polisi ilisema ita, inatimiza hatua ya kuondosha watu wote jumba, katika jumba hilo lisilokuwa la jamaa ya Rashidi. Tetesi pamoja na tofauti zitashuhudiwa huko Bukavu baada ya kukamatwa na bunge la jimbo la Kivu ya kusini hatua ya kuwafikisha mahakamani watumishi wote watu wa zamani wa uongozi wa jimbo la, la Kivu ya kusini kwa kosa la kuiba mali ya serikali. Ni mawaziri wa moja wa jimbo waliotajwa katika jambo hilo ndio walitetea wakikataa mashtaka hayo yote. Kumbukeni kwamba bunge ya jimbo la Kivu ya kusini liliomba siku ya kwanza iliyopita kufungwa kwa waliwali wa zamani Celestin Chibalonza, makamu wake watunakanza, watumishi wa moja wa chumba cha hazina na mawaziri wa moja wa jimbo kwa kuiba zaidi ya dola za Kimarekani elfu mia nne. Walijipokeza fedha hizo sawa malipo ya mwisho wa kazi, ijapokuwa operesheni hiyo haikubaliwe na sheria, wakati ni wenye kuwa sawa waliojiuzulu mafasilio mengi nawe Michel Chilimwami kutoka mji wa Bukavu. Kutokana na maandishi hayo inaonekana kwamba watumishi makumi nne na nane wa ofisi ya liwali wamepokea mwanzoni mwa mwezi wa Aprili malipo yao ya mwisho wa kazi kati ya miezi sita na mwezi mmoja. Kati yao wapo wanane waliorudisha pesa walizopewa kwenye Benki Kuu ya Taifa kabla ya uchunguzi wa baraza la jimbo. Watumishi wanne wa ofisi ya liwali wameeleza pia nia yao ya kurudisha pesa, wakiongeza kuwa hawakujua pesa walizopewa zilikuwa kwa ajili ya nini. Katika maho jiano na waandishi habari, mawaziri saba juu ya kumi iliyounda serikali ya jimbo walisema kuwa waliwazia kuwa pesa walizopata zilikuwa kwa ajili ya sehemu ya malipo ya haki zao na siyo marupurupu ya kumaliza kazi. Wamekataa kurudisha zile dola za Kimarekani elfu kumi na nne ambazo kila mmoja wao alipokea, alisema msemaji wao waziri jimboni wa sheria Alfred Maisha. Waziri wa elimu yeye alikamata hatua ya kurudisha pesa hizo. Timothe Masumbuko alionyesha kwa waandishi habari za kurudisha sehemu ya pesa hizo ndani ya benki. Kufuatana na hali hizo mpya, baraza la jimbo linabaki na msimamo wake na kusisitiza kuwa mambo yote yapo sasa mikononi mwa korti. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Kapi Bukati.