Oh, Jean oh, asante Désiré kuwa Kanyama. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani. Mwanga mgomo wa kazi umesimamishwa kunako university ya Kinshasa. Shirika la maprofesa ya university hiyo apukin imesema ilipata ahadi ya serikali ya kuongeza mshahara tangu mwezi wa Julai ijayo unabaki uchunguzi wa swala kuhusu kuanzishwa kwa masomo katika mkutano mkuu wa siku ya tano ijayo. Uhimizaji wa makundi yaliyomiliki silaha kwa kukomesha mapigano utakomeshwa leo hii siku ya pili tarehe 13 Mei 2008 jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa wakati huo huo, ukundi mmoja la silaha la Tawi ya Pariko linalopatikana katika sekta ya Nyabiondo lilijulisha kwamba alishirikishwe katika mpango wa amani. Hapa mjini Kinshasa, vitendo vya ujeuri vinaripotiwa zaidi na zaidi katika mtaa wa Ngalima. Wakaaji wa kata makampani wanashughulika na vitendo hivyo vya watu wenye silaha. Wakuu wa kiserikali wanaalika wakaaji kuarifu polisi wakati wa matatizo mbalimbali mbali. Eh, jambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mgomo wa kazi umesimamishwa kunako university ya Kinshasa. Shirika la maprofesa wa university ya Kinshasa, APUKIN, imesema ilipata ahadi ya serikali ya kuongeza mshahara tangu mwezi wa Julai ijayo. Na kuhusu kuanzishwa kwa masomo, mkutano mkuu uliofanyika leo hii utachungua swala hilo siku ya tano ijayo. Fuateni basi mafasirio ya kiongozi wa APUKIN, Profesa Kabamba Mwepu, akifasiria mbele ya maikrofoni ya Paul Matendo. Tumekusudia kusimamisha mgomo wetu leo, na tutakutana mara tena kwa mazungumzo siku ya tano ijayo, ajili ya kujadili mipangilio mingine. Marahaba, tuna matumaini kuwa serikali itakamilisha masilahi yetu yote. Tulitafuta tangu siku si nyingi tupewe vikaratasi vya lazima vyenye kuruhusu malipo mema. Vikaratasi hivyo vimekwisha kusahihishwa na waziri wa bajeti, wenziwe wa fedha na kuhusika na wafanyakazi wa serikali wote kwa jumla wamekwisha kusahihisha vibarua tulivyokuwa navyo lazima. Chenye kubaki sasa ni kutia matumaini yetu ya kwamba mawaziri hao wote watatimiza walivyosema. Upande wa wanafunzi wa university ya Kinchasa, ijapokuwa hatua hiyo hawafurahishwe kabisa, maoni yao yana tofauti wamoja wakifurahishwa na mazungumzo yaliyoendeshwa kati ya maprofesa hao na serikali, wengine walitamani mgomo huo ukomeshwe mara moja na masomo ilianza jana katika hali ya baridi katika mashule za banza ngungu jimboni Bakongo. Hiyo ni tangu mapumziko ya Pasaka. Kwa mjibu wa walimu, ni kwa kuonyesha upendelevu wa kazi yao ndio walianza kazi, sababu mapatano yote na serikali hayakutoa matunda. He, kwa kifupi mkutano wa baraza la bunge wa leo hii ulijihusisha na kukubaliwa kwa wanabunge wane wapya. Baadaye wanabunge wa taifa walizungumzia mapendekezo ya komisioni ya uchunguzi wa ubunge kuhusu uchunguzi wa uongozi wa mji mkuu wa, wa Kinshasa. Uchunguzi huo unaelekea mapato ya mji wa, wa Kinshasa majumba zake pamoja na uongozi wa soko kuu na semna ya mafunzo kwa manufaa ya maofisa wa FRDC kuhusu haki za binadamu na kubadili kwa mizozo ilikomeshwa. Wauzuriaji makumi tisa na tano walipokezwa leo hii vyeti vya ustahili kisha semna hiyo iliyoandaliwa na Centre Locole katika uhusiano na kanisa la Kikristo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sosten Serge Simba mwakilishi wa Centre Locole katika semna hiyo anafasiria. Shabaya kembela mbele ya mikrofoni ya mimi Ngumba Mulongo. Uh, wanajeshi wanapoelewa mengi kuhusu haki za kibinadamu na wanapotatua matatizo bila utumiaji nguvu ni jambo muhimu sana ambalo laongeza uhusiano mwema kati ya wakaaji na vikosi vya kijeshi humu nchini. Sura ya uhusiano huo ni yenye kuwa mbovu siku hizi. Ndiyo maana tuna matumaini kama vyote tunavyofanya leo vitaruhusu komesha kuvunjwa kwa haki za binadamu na hivyo kila jeshi anajua Chant sasa ms. kazi aliyonayo maksudi ya kuboresha usalama. Euh, tunaamini kuwa mafunzo haya yatakuwa na matokeo mazuri siku zijazo jimboni Kivu ya kaskazini. Uhimizaji wa makundi ya silaha kwa kukomesha mapigano Utakomeshwa leo hii, siku ya pili tarehe kumi na tatu April siku ya pili tarehe kumi na tatu Mei elfu mbili na nane. Operesheni hiyo iliyoanzishwa tarehe makumi matatu April iliyopita kwa kutimiza makubaliano yaliyosainiwa kati ya makundi ya silaha ya jimbo la Kivu ya kusini na Kivu ya kaskazini, kisha mkutano dhidi ya amani, usalama na maendeleo ya majimbo hayo mawili, kwa mujibu wa Jenerali Mayala Nkiama kiongozi wa majimbo wa komisioni ya chini ya kijeshi ya pamoja ya mpango wa amani, uhimizaji uliofanyika utazungumziwa tarehe 15 Mei ijayo kati ya makundi ya silaha na FARDC. Baadaye azimio kuhusu kuongeza wala hapana kwa mpango wa uhimizaji uliodumu siku kumi na mbili tu itachukuliwa, na kwa wakati huo huo kundi moja la silaha la tawi moja la Parico linalopatikana katika sekta ya Nyabiondo linajulisha kwamba halishirikishwe katika mpango wa amani. Ni kundi la APCLC, yani Alliance des Patriotes pour un Congo libre et souverain. Kundi hilo linaongozwa na Kanali Janvier Bwingo Karaira na lilionesha msimamo huo jana mbele ya upatanishi wa kimataifa wakati wa ziara ya uhimizaji hapo Nyabiondo mtaani Masisi, kwa mjibu wa afisa huyo. Msimamo huo unafasiriwa na vikundi katika Parico pia na mikataba isiyokubaliwa. Balozi wa Muungano wa nchi za Ulaya Edward Cranen anaomba kundi hilo lirudi katika mpango wa amani unaokutanisha makundi yote. Mafasirio mengi nawe Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Kanali Janvier Bwingo, kamanda wa chama APCLS, adai kwamba chama chake cha kubali taasisi ya amani ila cha laumu kuwa faida ya raia haikamiliki katika mpango huo alinena hayo mbele ya ujumbe huo wa kimataifa pamoja na wajumbe wa Monok panya byondo pale. Ni guvernema njo itatambua ni nini tunataka, kama hatukusaini amani. Nyowa anatafuta na sisi tunaitaka sofke, na ile kukua kutrake FDL ndani ya population nayo sionekane, kwei ile kusaini haiko njo kukua ndani ya programe ya amani. Niko napigana vita kusudi nitafutie populasio yetu ya amani. Ila kwa ngambo yake mbalozi Edward Karnen ya Ulaya, mhusika wa kamati la kufuatilia mpango huo wa amani, aomba chama hicho toka Pareco cha kanali Janvier kukubali kuleta mchango wao kwa ujenzi wa amani. Fait appel, niliomba kanali kuchangia katika mpango, kama anena jamadari de Gaulle, wasio kuwepo wakosea, hata kama wana shida, ya muhimu ni kuwepo kusikilika. Goma kuwa huko alitembelewa na ujumbe huo wa kimataifa eneo lao na alinena kuwa tayari kutekeleza shauri zao kwa ujenzi wa amani ya kudumu. Goma, Bernardin Nyangira, Radio Okapi. Ukapi, habari zote za nchi nzima pamoja nawe Stefan Mukendi Ntita. Jimboni Vandundu, watumishi wa sekta ya afya mjini Idiofa walikomesha leo hii mgomo wao wa kazi. Kuna masikilizano yaliyochukuliwa kati ya viongozi vya afya na wanamemba wana wa shirika za kutetea haki za watumishi wa sekta ya afya. Watumishi hao wenye walitambuaka kama kunakosewa katika franka zao za mishahara 2500 kwa kila mishahara zao za mwezi wa Februari wa mwaka huu, walikubali kupoteza franka za Kongo 1215 katika mishahara zao, na kwa hiyo wanaombwa kuanzilisha kazi Kazi kesho, siku ya tatu. Hapa mjini Kinshasa, hali ya usalama ni yenye kuzoota siku kwa siku katika mtaa wa Ngalima. Wakaji wa kata yenye kusika na hali hiyo ni kusema wale wa kata ya makampani wanashurulika na vitendo vya, ujamba, vya u, ushambulizi vyenye kuendeshwa usiku na wajambazi wenye kumiliki silaha. Viongozi wanaomba raia kuharifu polisi wakati vitendo vya kushambulia watu vinaendeshwa usiku wa. Mwandishi wetu Jocelyn Musaoponde alijeleza alijielekeza binafsi mahali hapo akijonea binafsi na namna watu wanashambuliwa. Ripoti yake inatolewa Mosti Joni na Pascal Masirika. Kumbukeni kuwa kumepita majuma mawili tangu mtu mmoja aliyekuwa akitokea usiku kwenye karamu aliweza kuuawa kando kando ya jengo ambamo kunaishi askari wa zamani katika mtaa wa Ngaliema hapa Kinshasa. Kumefanyika vilevile shambulizi la watu wenye kumiliki silaha dhidi ya mwanabunge Adolf Onusumba kwenye mkoa wa Makampanye katika mji wa Kinshasa. Kando kando ya sehemu hiyo, watu waliokuwa katika gari waliweza kushambuliwa kwenye Ala Verte kando kando ya kanisa mtakatifu Luka mtani Ngaliema. Kufuatana na ubovu wa hali hiyo, wakaji wanahofia usalama wao, ndiyo maana walikusudia kuendesha uchunguzi na kujilindia usalama wao wenyewe. Mmoja wao alipohojiwa na redio Ukapi alisema kuwa wajambazi hao wote hawachague mtu fulani, wanashambulia kienyeji zaidi magari na wapita njia. Viongozi wa askari polisi wa hapa mjini Bukavu, hapa mjini Kinshasa wanasema kuwa hali hii inatokana na kuwa mkoani makampany kunaishi hasa zaidi watu wenye kuwa na pato nyingi. Cha pili ni kwamba huko makampany hapa mjini Kinshasa kunaishi viongozi wa daraja fulani ambao wanalindwa na askari jeshi wengine. Jemedari Oleko anashutumu kuona kwamba mara nyingi wafungwa wanapoachiliwa huru kutoka gereza la makampany wanasababisha usalama mdogo katika mji wa Kinshasa. Aliongeza eti kumechukuliwa mipangilio mipya ajili ya kuwanasa majambazi hao wote. Jimbo ni Kivu ya Kusini, kamati ya wafugaji wa mtawa walungu inashutumu vitendo vya unyanyasi na kutaka wanajeshi wa FRDC. Kila mfugaji mwenye kwenda kukulisha kundi lake la wanyama majani anaombwa kulipa dola moja ya kiamerikani kwa kila nyama ya ufugaji na franka ya Kongo 300 kwa kila mfugaji. Shirika la raia linaomba viongozi wa raia na vya kijeshi wa walungu kutoa mpaka huu ambako waskari hao wanatoza franka hizo. Michel Chirimwami anatuliza mengi kila mwanzo wa kipwa wafugaji wa mtaani wa Lungu wana zoezi ya kupeleka mifugo yao mahali panapatikana bado majani mabichi. Msafara wa kwanza uliondoka tangu jumajana kuelekea sehemu za Mulamba. Mara walipofika katikati ya njia, walishikwa na mshangao kuona waskari wanawalipisha dola moja kwa kila ngombe na franka 300 za Kongo kwa mwenyeji ngombe Makamu wa mwenyekiti wa kamati ya wa wafugaji wa Walungu ngongo vya Chijirwa aeleza mafadhaiko yake. Tunakuwa na shida, kama unakuwa na ng'ombe kumi, kama unaikusa vile wanakusimamisha pale mchana wote mzima, au unafungiwa, na utafanya namna yote ukopeshe au uzishe ngome. E, yenyewe likuwa naweva kule maisha yako unaiuzisha. Afisa mwenye kuhusika na upelelezi katika brigedi ya kumi na moja mchanganyo amelaumu kitendo hicho cha waskari na kuahidia yafuatayo. Meja Clovis Mwangashire: tutaangalia namna ya kuweza kumaliza hiyo shida kwa kuwa Mtaani wa, wa Lungu ambako wafugaji wanasumbuliwa wakaaji huishi tu kwa kilimo na ufugo. Nikiripoti kutoka Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Okapi. Katika habari za kimataifa, kwa mjibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, Umoja wa Taifa uliarifu leo hii kwamba ujeru wa kisiasa nchini Zimbabwe umekaribia hali mbaya mbele ya kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais Umoja wa Mataifa uliarifu kama wapinzani wa rais Robert Mugabe ndiyo ujoeri huo unaelekea. Angalisho hiyo ilitolewa wakati mpinzani Morgan Tsvangirai alijitayarisha kurudi nchini Zimbabwe kwa kupambana na rais Robert Mugabe katika kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais. <mulia> Kumbuka tena muhtasari wa habari zetu za leo hii. Mgomo wa kazi umesimamishwa kunako university ya Kinshasa. Shirika la maprofesa wa university ya Kinshasa Pukin imesema ilipata ahadi ya serikali ya kuongeza mshahara tangu mwezi wa Julai ijayo. Imebaki uchunguzi wa swala kuhusu kuanzishwa kwa masomo katika mkutano mkuu wa siku ya tano ijayo. Uhimizaji wa makundi yaliyomiliki silaha jimboni Kivu ya Kaskazini na Kivu ya Kusini kwa kukomesha mapigano utakomeshwa leo hii siku ya pili tarehe 13 Mei 2008. Kwa wakati huo huo, kundi moja la silaha la tawi ya pari kuu linalopatikana katika sekta ya Nyabiondo lilijulisha kwamba alishirikishwa katika mpango wa amani hapa mjini Kinshasa. Vitendo vya ujeuri vimeripotiwa zaidi katika mtaa Wangalima. Wakaaji wa kata makampani wanashughulika na vitendo hivyo vya watu wenye silaha. Wakuu wa kiserikali wanaalika wakaaji kuharifu polisi wakati wa matatizo mbalimbali mbali. Na huo utakomesha matangazo yetu ya jioni, nasema asante kwa wote waliojiunga nasi kwa irini. Jioni njema Bukati.