Ni matumaini yangu umeshinda salama salumini, na wakati huu ni wakati wa kufuata taarifa yetu ya habari. Karibu msikilizaji, jioni ya leo hii tumekuandalia nini? Jean Pierre Bemba atasalia kwa muda katika gereza la Ubelgiji kinyume na vile yeye mwenyewe aliomba kupitia mawakili wake, asilio huru kwa muda na sheria ya Ubelgiji. Huo ni uamuzi wa, wa chumba cha baraza la Brussels ambacho kilikutana adhuhuri ya leo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesaini makubaliano yaliyorekebishwa ya, ya usafirishaji na kupitia katika sehemu ya kaskazini ya Transit Corridor North yanayohusu nchi tano ya maeneo ya, ya maziwa makuu ambayo yana lengo ya kurahisisha biashara katika nchi zilizosaini mkataba huo. Hali ya vuta ni kuvuta jitokeza kati ya kiongozi wa tawi la wizara ya usafirishaji na mawasiliano katika jimbo la mashariki na uongozi mkuu wa mapatano wa mapato ya serikali dogerad. Chanzo cha malumbano hayo ni uongozi wa mapato juu ya leseni za kuendesha gari, yaani permis de conduire, zilizotumwa wilayani Ituri. Mafasirio zaidi ni katika sehemu ya pili ya taarifa hii. Hizo ni baadhi ya habari chemchem utakazofuata hivi punde. Msikilizaji, karibu tena na tega sikio, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jean Pierre Bemba Gombo atasalia kwa muda katika gereza la Ubelgiji, kinyume na vile yeye mwenyewe aliomba kupitia mawakili wake aachiliwe huru kwa muda na sheria ya Ubelgiji. Uamzi huu unatokana na mkutano wa chumba cha baraza la Bruxelles ambao ulifanyika dhuhuri ya leo hii, kutokana na ombi hilo lililopendekezwa na mawakili wa Jean Pierre Bemba. Hapo awali, Jean Pierre Bemba alisema kuwa yu tayari kushirikiana na korti ya kimataifa CPI iliyoamuru kukamatwa kwake. Hata hivyo, mawakili wa wanasema kwamba watakata rufaa hapo kesho. Legro Pierre ni sekretari wa mmoja wa mawakili wa Jean Pierre Bemba. Hakuna ripoti ya muhimu ya kufanya kwa sasa, ilikusudiwa bwana Jean Pierre Bemba abaki katika hali ya kufungwa kwa muda na ya muhimu itakusudiwa kesho asubuhi, na mwakili Pierre Legro. Tangu hapo chumba cha mashtaka kina siku mnane kwa kuchukua azimio. Naye aliwali wa jimbo la Equateur Jose Makila amekataza maandamano yoyote yale ya kumuunga mkono bwana Jean-Pierre Bemba katika jimbo analoongoza. Hatua hiyo inachukuliwa baada ya kuugundua uharibifu uliotokea katika maandamano hayo hasa sana katika mji ka wa Mbandaka ambako waandamanaji wa moja walivurumishia mawe makao ya majengo ya MONUC pamoja na shirika la usafirishaji wa fedha Soficom ambako vioo vingi vilivunjwa. Hojiana huko Gemena ofisi za uwakilishi wa mashirika yasiyokuwa kiserikali Centre de Developpement Integre CDI pamoja na Memisa yanayotolewa fedha na Ubelgiji zilishambuliwa vibaya sana na waandamanaji. Kutokana na uharibifu huo, Jose Makila akiwa ziarani mjini Kinshasa amewataka wakaaji wa jimbo lake la Equateur wawe watulivu. Alihojiwa kupitia njia ya simu na Dominic Holombi. Je voudrais demander a toute la population Eneli tamani, kuomba kwa wakaji, kwa wakaji wote wawe na kimya na wasishambulie mtu wala kiwanda chochote. Nilitaka elezea wakaaji wa jimbo la Ekuateur kama suala hilo linaelekea haki ya kimataifa, na tulionesha kwa wote nchini kama vile nje ya taifa Jean kama Jean Pierre Bemba anapendelewa na watu wengi. Naomba hivi, hakuna maandamano nayo paswa fanyika wakati huu, sababu maadui wa taifa wapo, watajiingiza katika maandamano kwa kuvunja viwanda vidogo tunavyo. Tangu sasa hakuna maandamano hadi wakati ujao. Ikitoa maoni yake kuhusiana na kutiwa mbaroni kwa Jean Pierre Bemba, kamati ya utendaji wa chama cha MLC jimboni Kasa ya magharibi inasema korti ya kimataifa imeingizwa siasa pamoja na kushawishiwa na Ubelgiji. Albert Usochika, katibu mtendaji wa chama hicho, akita katika jimbo hilo, alitoa matamshi hayo hapo jana katika mkutano wa waandishi wa habari. Chama hicho kilitoa mwito kwa jumuia ya kimataifa kwa kulaumu njama za ubelgiji na a, kimeomba shutuma dhidi ya kiongozi wao zikomeshwe. Na kuhusiana tu na suala hilo, kundi la SNDP linaloongozwa lialoongozwa na lora kunda limetumia barua moja viongozi wa bunge la taifa na bunge la senate. Katika waraka huo, SNDP inawaomba viongozi wa bunge kuendeshwa kwa upande mmoja kwa ajili ya kuboresha uhusiano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Ufalme wa Ubelgiji na kwa upande mwingine kujiingiza mara moja katika kumwachilia huru mara moja Senata Jean Pierre Bemba aliyekamatwa hivi majuzi na sheria ya Ubelgiji. Kama ulivyosikia katika muhtasari wa habari, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupitia waziri wake wa usafirishaji na mawasiliano ilisaini jana makubaliano yaliyorekebishwa ya usafirishaji na kupitia na kupita katika sehemu ya kaskazini yaani Transit Corridor Nor, yanayohusu nchi tano za maeneo ya maziwa makuu. Lengo la mkataba huo ni kurahisisha biashara katika nchi zilizosaini mkataba huo na kufikia kwa uboreshaji wa kulipa kodi mbalimbali na watumizi kutoka Goma. Silvestre Kilolo ana maelezo zaidi. Makubaliano haya yanahusu Kenya, Burundi, Uganda, Rwanda pia Kongo ya Kidemokrasia. Waziri wa Kongo ahusikaye na usafirishaji alihakikisha kwamba mkataba huu unafungua mashariki mwa Kongo kwenye bahari kuu, kama vile magharibi ya Kongo ya Kidemokrasia inafunguliwa kwa bahari kuu huko Banana, Paba Kongo, Charles Mwando Simba. Eneo hili ni boma, ni e kusema, kufika kwenye bahari kuu ama mer, tunapashwa kupitia kwenye Mombasa, na ndio kwa maana tulipashwa kusaini mkataba huu. Faida yetu kupitia bandari ya Mombasa, tunaweza kupita Uganda, Rwanda, Burundi bila shurutisho nyingi, kwa sababu kuna vikaratasi vya mipaka vyenye kuhitajika, vyenye vilirahisishwa na nchi zote zilikubali kurahisisha, ni ya muhimu kwenye Vremontel. Washiriki mkataba walikubaliana kwamba mkataba huu utasaidia kwa maendeleo, kama alinena pia Godefroi Onyango akiwa koordineta wa shirika ACTT katika Komesa. Hii itasaidia hata kwa ukarabati wa njia za usafirishaji. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Kapi tukisalia katika jimbo hilo hilo hilo la Kivya Kaskazini, tuelekee sasa mtaani Beni ambako, baada ya kutangazwa kupatikana kwa mashimo ambamo mulizikwa watu wengi katika kijiji cha Maboya, shirika la kutetea haki za binadamu Asado tawi la Beni linaomba uchunguzi huru ufanyike kwa kufahamu jinsi gani mambo hayo yalipitika, muda wa kutendeka kwa visa hivyo pamoja na waliotenda mauaji hayo. Asado ilitoa pendekezo hilo baada ya kuenda sehemu hiyo hapo jana pamoja na, na kundi moja la waandishi wa habari wa maeneo hayo mwandishi wetu wa Butembo Etienne Muhindo naye alikuwa miongoni mwa waandishi hao wa habari na alitumia taarifa ifuatayo. Bwana Just Matete wa Zadobeni alieleza kwamba kuna tofauti kuhusu idadi ya watu waliouawa mjini Maboya. Wamoja wanatoa idadi ya mia moja thelathini na mbili wengine mia moja arobaini. Japo hivi viongozi wa vijiji tano, vinavyounda mji wa Maboya, yaani Tinge, Kibwe, Musasa, Bumbutsa na Loya, wanasema ya kwamba kati ya waliouawa kuna askari na raia pia. Watu hawa walifariki katika vita mbalimbali vya AFDL mwakani tisini na saba, ya RCD katika mwaka tisini na nane ao tena wakati wa mapambano mbalimbali kati ya majimaji na Front de Liberation du Congo ikisaidiwa na jeshi la Uganda. Viongozi wa vijiji hivyo wanahakikisha ya kwamba mnamo mwaka elfu mbili askari wa Uganda wakifuatilia wamajimaji waliunguza kijiji cha Ja Loya na raia saba walipoteza maisha yao katika shambulio hilo. Kufuatana mambo haya yote, shirika la kutetea haki za binadamu Azado mtaani Beni inalomba uchunguzi ufanyike, ili ukweli wa mambo uonekane na watu walioshiriki katika mauaji ya raia nao pia wajulikane. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Redio Okapi kutokana na ajali ya ndege ya Antonov makumi matatu na mbili ya kampuni JLBC mjini Goma siku ya kwanza iliyopita, Monik atoa mwito kwa wakuu wa serikali ya Kongo kuchukua hatua madhubuti kwa ajili ya kuzidisha usalama katika anga ya nchi yao. Kemal Saiki, msemaji wa Monik, alisema hayo katika mkutano na waandishi wa habari wa kila wiki kwenye makao ya Monik mjini Kinshasa. Monik imesema kuwa shirika hilo limotayari kwenye orodha mbaya ya ripoti ya Julai elfu mbili na saba ya kundi la wajuzi wa moja mataifa dhidi ya wizi wa mali ya asiri ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Aidha, shirika JLBC limehusishwa na biashara ya silaha na limo kwenye orodha ya kuwekewa vikwazo na baraza la usalama la Umoja Mataifa. Matamshi kema ya Kemal Saiki yalirekodiwa na Joselin Musau Ponde. Kiwanda cha GLBC kinatajwa katika ripoti ya mwezi wa Julai 2007 ya kundi ya wajuzi wa umoja wa mataifa so wa Mataifa kuhusu utumiaji usiokuwa halali wa mali mengi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Moja ya viwanda vya usafirishaji wa njia ya anga inavyoshiriki katika utumiaji mbaya wa mali hayo na kushiriki katika usafirishaji usio halali wa silaha nchini Kongo. Kutokana na habari nazo umoja wa Mataifa, kiwanda hicho kinaungana na mchuuzi ko Victor Rut anayekuwa katika daftari nyeusi ya hukumu ya baraza ya usalama wa umoja wa mataifa. Katika mapendekezo yake ya mwisho, kundi la wajuzi liliarifu kwamba viwanda vyote vinavyopatikana katika daftari hiyo vihukumiwe na viondoshe ruhusa usafirishaji, lakini sivyo kuhusu kiwanda GLBC. Serikali ya jimbo la Bandundu imetoa maoni yake kuhusu kupotea kwa mtafiti mmoja msichana kijana kutoka Ujerumani katika udongo wake tangu siku ya nne iliyopita. Tukio hilo lilitokea katika mbuga la wanyama la Salonga, hususan katika sekta ya Lokolama, mtaani Oshwe, katika wilaya ya Maindombe. Serikali hiyo inasikitishwa jinsi haikuarifiwa kuhusu safari kama hiyo katika udongo wake. Roger Kokopembe, waziri katika katika jimbo la Bandundu ausikia na mazingira asema hayo katika mahojiano na mwandishi Eh, tunasikitika tu na hali hiyo, lakini visant, kwa sasa hatuna habari nyingi principe, sababu wakati ziara ya aina hiyo inapangwa na jimbo letu ni lazima kuarifiwa. Nawaza kama mtu huyo alijitambulisha, tulipasha kuwa na habari nyingi kwa kufahamu nafasi walienda, lakini e, jinsi hatukufahamu chochote, tuna shida ya kufahamu nini iliendeshwa. Nawaza liwali wa jimbo natayarisha mkutano usiokuwa wa kawaida wa serikali ya tutafahamu la kufanya, lakini tayari tuliarifu wa kuwa oshwe, ili washiriki katika utafiti wa bibi huyo aliyepotea Okapi. Sehemu ya pili. Stefani Mukeritita, shirika la kututia haki za waalimu wa Kongo Sieko utawila Kasai la mashariki limekomesha mgomo wa kazi ulioanza tangu mwanzo wa mwezi huu wa tano. Hatua hiyo ya kukomesha mgomo wa kazi uliochukuliwa na shirika hilo la sieko tawi la Mbujimai kisha walimu kupokea mishahara zao za mwezi wa Machi kufuatana na daftari zilizotolewa na shirika, kwa shirika la Sekope tukumbushe, kama shirika hilo la kutetea haki za walimu jimboni ilichukua hatua ya kuendesha mgomo wa kazi kulingana na ukosefu wa malipo ya mishahara ya walimu wa Mbujimai, mshahara wa mwezi wa, wa Machi na pia mishahara ya mwezi za Machi na Februari kwa walimu wa nye kufundisha katika vijiji. Mjini Kisangani hakuna maelewano kati ya kiongozi wa tawi linalohusika na usafirishaji na mawasiliano pamoja na kiongozi wa shirika la Dejorado. Shida ni kama viongozi hawa wawili wanajidai kutoza franka ya ushuru zimoja, kama vile pesa kuhusu vyeti vya madereva na kadhalika. Kiongozi wa divizioni yenye kuhusika jimboni na usafirishaji na uhusiano anastaki waziri jimboni mwenye kuhusika na mapashwa hayo, ni kusema usafirishaji na mawasiliano kuzidisha mzozo hiyo. Andre Kitenge anatueleza mengi Kiongozi jimboni wa divizioni usikai na usafirishaji na ujulishaji wa habari amesema ameshangaa kushikia ya kama kiongozi wa chumba lake pale Ituri ameweka siani yake katika vitambulisho na makaratasi bila kuwa na mamlaka. Ni vitambulisho vyeni kuruhusiwa mtu kutembeza gari wala pikipiki vyeni shirika la DGRAD Kisangani ilituma wilayani Ituri kwake yeye bwana Robert Bakanga. Ni waziri wa jimbo usikai na usafirishaji na ujulishaji wa habari ndiyo mwenye kuwa chini ya ali ilo Kufuatana na misemo lake, sheria imejua tu watu wawili kuhusu vitambulisho vile. Kwa upande la taifa kumekuwa kiongozi wa usafirishaji wa kikavu, na jimboni ni yeye kiongozi, lakini ajui kwa nini waziri ameweza kuruhusiwa kiongozi wa chumba lake kufanya ile kitendo yasipo sheria. Waziri jimboni kwa ngambo lake amehakikisha ya kwamba ni kwa kukomesha uongozi mbaya wa kiongozi jimboni ndiyo alijiingiza katika mzozo ule, kwa sababu hakuna masikiliza kati ya shirika degerade na divizioni ya usafirishaji kwake yeye, kiongozi jumbuni wa shirika la degerade amesema, yeye amefanya kazi na sehemu za ndani hapana, na chumba cha Transcom, na alikamata mpango huu kwa kuepuka kupotea ya mali za serikali. Muji Kisangani, mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi na zaidi ya jamaa elfu moja waliokimbia makao yao Hirinketi, kijiji kenye kupatikana kwenye mpaka kati ya jimbo la Kivu ya kaskazini na wilaya Ituri, wanachoka kungojelea kurudishwa katika vijiji vyao vijiji vya wakimbizi hao vimepatikana katika teritoria za Irumu na Jugu, na kurudi kwao unapaswa kuendeshwa na tume la Umoja Mataifa linalohusika na wakimbizi kwa kifupi HCR. Wakimbizi wale walitambua kuchoka kwao katika mkutano mmoja ulioendeshwa kati ya msemaji maalum wao pamoja na viongozi vya kempi wanamoishi. Mwisho wa taarifa hii, ungana nasi kesho asubuhi. iga