Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi ikitangaza kutoka Kinshasa katika FM na masafa mafupi. Hujambo msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo, karibu hivi sasa kuifuata taarifa yetu ya habari. Lakini kwanza kabisa, huu hapa ni msasari wake. Kufungwa kwa uwakilishi wa ubalozi wa Ubelgiji katika miji ya Lubumbashi na Bukavu na serikali ya Ubelgiji kutokana na hatua ya wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumepokelewa kwa namna tofauti katika miji hiyo miwili. Wamoja wamefurahishwa na hatua hiyo na wengine hudhani kuwa mgogoro wa kisiasa unapashwa kupata suluhisho. Shirika la ndege Ligne Aerienne Congolaise LAC limeanza mara tena safari zake kutoka Kinshasa hadi Lubumbashi na Kinshasa hadi Mbujimayi kutokana na ndege lililopata kupitia ushirikiano wa kibiashara uliosainiwa na Air Zimbabwe. Wakati jumuiya ya kimataifa imekuwa ikitafakari huko Roma nchini Italia juu ya njia za kudhibiti ongezeko la bei ya vyakula ulimwenguni, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo takriban tani 1500 ya mpunga, yaani mchele ambao hujasagwa, imekuwa ikioza katika mitaa ya Poko na Bambesa wilaya ya Bazuele kaskazini mwa mji wa Kisangani kutokana na kuharibika kabisa kwa barabara itokayo Buta hadi Dingila. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu na tuweka sikio ifuatayo. Oh, oh, ndio taarifa kamili ya habari. Hatua ya kufungwa kwa uwakilishi wa balozi wa Ubelgiji katika miji ya Lubumbashi na Bukavu imeleta maoni tofauti. Mjini Lubumbashi, baadhi ya watu wengi wanahisi kuwa hatua hiyo itavuruga shughuli nyingi hasa sana katika sekta ya biashara. Wamoja wanasema kuwa mgogoro kati ya Ubelgiji na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni wa kisiasa na unapaswa kupata suluhisho kisiasa bila ya kuathiri sekta nyingine za maisha. Wengine wamefurahishwa na hatua hiyo wakisema kuwa inji mbili hizo za pasha kutazamiwa kuwa sawa. Haya hapa maoni yao yaliyorekodiwa na Nolika Bena. Siwezi kusema kama ni hatua ya faida sababu kwa sasa hivi kuna kuwa wale wanastahili kupitia tu kwa maofisi hiyo ya ulozi wa Ubelgiki kwa kufanya biashara zenye kwa chana. Wakifunga maofisi hiyo, ni kusema kama awa wote watakosewa. Imekuwa ya lazima kufunga ofisi hiyo kunako Belgiki. Hatua haya ni ya kisiasa, lakini ina na vinyume ngambo ya wafanyabiashara Imelazimishwa kuwe angalisho ya haraka, ili wajue ni nini inastahili, wala inakuwa ya lazima kwa wakongomani. Hapana, pana inastahili wananchi wa Ubelgiji kutazama pia, kama na sisi tuko nchi ya uhu. Belgiki ni nchi kidogo inayofaidika na madini yetu, tunakataa kujishusha. Ni lazima kuwe mahusiano kati ya nchi mbili hiyo, na hii ni ukweli. Nao wazaliwa wa Ubelgiji waishiyo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wasikitishwa na hatua wa hiyo ya kufungwa kwa ofisi ya wakilishi wa ubalozi wa Ubelgiji jimboni Kivu ya Kusini. Bi Maria Manson, kiongozi wa moja ya mashirika makubwa ya maendeleo na afya leetoalo birodio sesan deseuvre medicales bodome anasema kuwa wamevunjwa moyo. Bibi huyo anahisi kuwa kufungwa kwa ofisi hizo ni kikwazo kwa miradi yote iliyokuwa ikiendelea kwa ajili ya wakazi wa jimbo la Kivu ya Kusini. Maria Manson anajieleza katika maojiano na Delphine na Muto. Sijue kama wale ambao walichukua mpango huo walifikiri kuhusu vinyume hasa kwa raia. Nawaza kwamba wakifunga ubalozi mdogo, ni kusema wanavunja wa mawasiliano na ufalme wa Ubelgiji. Najua kama ujinga ulionekana, lakini je, kwa sababu ya ujinga wa mtu mmoja inabidi kutesa raia? Tuna miradi wa miaka mnane kwa lengo la kusimika vyumba vya afya jimboni Kivu ya Kusini. Jamhuri ya Kongo itatimiza miradi hizo ambazo ufalme wa Ubeljiji upo tayari kutolea fedha humo jimboni, au inajitakasa zaidi? Hakika ufalme wa Ubeljiji una makosa, lakini una makosa pekee yake. Shirika la ndege Lin Alien Kongolez lak limeanza mara tena safari zake kutoka Kinshasa hadi Lubumbashi na Kinshasa hadi Mbujimai kutokana na ndege lilopata kupitia ushirikiano wa kibiashara uliosainiwa na Air Zimbabwe. Hata hivyo kiongozi wa mjuzi na mjuzi wa kifedha wa lak anasema kuwa huo ni ushirikiano unaolengo la kurudisha wafanyakazi kazini tu. Kwa mjibu wa kiongozi huyo, kuanzishwa vizuri kwa kazi kutafikiwa kutokana na nia njima ya, ya kisiasa kali pamoja na waongozi wa LAC, Kamil Bushiri, kiongozi mjuzi wa kifedha wa LAC tena kiongozi wa kiuchumi mstaafu wa kampuni hilo hilo, alijibu mapema leo kwa maswali ya Nicole Ngaka pamoja na Jean Lungembo katika kipindi Okapi Action tumeanza na mkataba huo ili kisha miezi sita watumishi watakuwa tayari wenye kuanza kazi, washiriki wa nje watafahamu kwamba tunatumika, na kisha miezi sita ijayo bila kupita, tutakuwa na ndege zetu zenye uwezo wa kutumika nje na ndani ya nchi. Ingelifaa tuwe na mpango huo tulioelekeza upande wa bunge, ili katika miezi tatu, ine, tano na sita ijayo kutosha mkataba na Zimbabwe na mvugo wa kisiasa wakati huu kupata ndege na faida kuna kuwa na matatizo mengi. Jambo lenye alituruhusu kulipa mishahara nasema iliyokuwa ilikuwa tayari haikuleta, uh, matunda mengi isipokuwa njia tatu. Kuhusu panga ni kidogo sana kwa kwenda Ulaya, inafaa kutafuta gari za mabawa, na waza tutapata kutokana na utashi wa kamati ya uongozi ya sasa wa waziri wa usafirishaji, sababu makubaliano hayo ya muda mfupi yanaweza kusababisha mkataba wa wakati mrefu tukitumia fedha walizotutolea na jimboni Kivu ya kaskazini, wakaaji pamoja na watu waliokimbia makao yao huku Nyanzale, zaidi ya kilomita mia moja kaskazini magharibi mwa jiji la Goma, katika mto wa Ruchuru, wanasikitishwa na unyenyeshaji unaotendewa dhidi yao na makundi tofauti yanayomiliki silaha yaliyo katika eneo hilo. Walitoa ripoti hiyo siku ya nne iliyopita kwa ujumbe wa pamoja MONUC, mashirika ya kibinadamu ya umoja mataifa, pamoja na mpango amani ulioenda huko kwa kutathmini hali ya kibinadamu. Kwa mjibu hao wa wakaaji hao, wapiganaji wa ar na SNDP wanawazuia kuingia kwenye mashamba yao. Aidha, wanajeshi wa taifa FRDC walio katika sehemu hiyo wanawalazimisha kufanya kazi ngumu. Anayehusika na masuala ya kibinadamu katika mpango wa amani ameahidi kutetea swala hilo kwa minajiri ya kupata suluhisho kwa hali hiyo. Kutoka Goma, Bernade Nyangi anaarifu zaidi. Mojawapo ya vinyume ya usalama mdogo ni njaa inayokumba raia wa eneo la Nyazale. Idadi kubwa ya ripoti ya kuhusu waliobakwa wakati walikuwa shambani yazua tishio kwa raia na wanaamua kubaki vijijini kwenye usalama. Ni kama mama huyu alivyoshuhudia. La de la si ziara yangu ili ruhusu ili kuelewa yote inaolaumiwa kwa jeshi la serikali, hivyo nina ripoti ya kueleza kwa Vice Amiral Etumba, na pia kwa muhusika wa mpango wa jeshi jamadari madari maya Mayala Vanker. Kwa upande wake MONUC aripoti kutuma tayari wa askari wake 600 mwezi wa 5 iliyopita ili kulinda usalama maeneo yote ya kati ya Nyanzale Ruindi na Tongo Goma. Bernardin Nyangira Radio Jimboni Kivu ya Kusini nako kulianzishwa hapo jana, huko Kaniola, katika mtaa wa Lungu, kampeni iitwayo Kivu Sabarier, yaani Kivu bila vizuizi. Mpango huo uliandaliwa na ofisi ya Umoja Mataifa ihusikayo na haki za binadamu. Kampeni hiyo itahusu kuhesabu vizuizi vyote vilivyoshimikwa katika maeneo yote ya jimbo la Kivu ya Kusini, baadaye kuwarifu maofisa wa MONUC. Wakuu wa MONUC wanasema lengo la operesheni hiyo ni kuheshimisha makubaliano ya kusitisha mapigano ya Goma. Kampeni hiyo itatandazwa katika mwezi wote wa Juni. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Didone bagala Bagalwa anatujia na ripoti kamili. Mtaa wa Walungu unapatikana kwenye umbali wa kilomita karibu 40 kusini magharibi mwa mji wa Bukavu, kulingana na ushahidi wa watu mbalimbali mbali. Mtaani humo ndipo kunapatikana vizuio vingi kinyume na sheria na duru hiyo inahakikisha pia kwamba vizio hivyo vinasimikwa na waaskari fulani wa FRDC na wapiganaji wa Hutu Wanyarwanda wa FDLR wakiwa wengi jimboni Kivu ya Kusini, na ni hiyo ndiyo chanzo cha hali ya usalama mdogo. Tumsikilize mshuda ambaye hakutaka jina lake litajwe. Bariere zinapishana kuko, wakati mnakuwa mukukuye unona watu wanachomokea, munaposha tosha mia tatu, unaweza kufika mgugu ulisha poteza hata elfu moja na mia tano ya mafranc kongole. Upande wa MONUC viongozi wananena kwamba hiyo ni hali ya kubabaisha na ni heri vizuio hivyo viondoshwe ili amani ikamilike. Tumsikilize Luc Hein Brand wa tawi la MONUC la kutetea haki za binadamu vizuio visivyoruhusiwa vinakuwa shida yenye kuonekana vibaya katika maisha ya kila siku. Japokuwa mkataba wa Goma inaonyesha kama vizuio vile toshwe, viongozi wa jimbo la kumi la kijeshi walinena kwamba wanangoja kukamilishwa kwa mahali ambako vizio hivyo vinapatikana kabla ya kunena lolote. Toka Bukavu, Gideon Bagalwa, Radio Okapi. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka Ukapi, habari zote za inchi nzima. O, karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya taarifa hii ambapo pamoja na mwenzangu Stefani Mukeletita tunaanzia katika jimbo la Bandundu ambako rais Joseph Kabila aliondoka Kikwiti asubuhi ya leo kwa helikopta hadi kijiji cha Kakobola ka, karibu kilomita mia moja mashariki mwa mji wa Kikwito. Kisu tulivyosema katika kichwa hicho cha habari, bwana Joaquim Kalmendo, ni katika ndege aina ya helikopta ndiyo rais aliendesha msafara huu leo asubuhi. Rais alipanga kutembelea eneo hiyo, kwani munapangwa kujengwa bwawa la umeme itakapo toa moto wa umeme kwa miji za Kikwit, Idiofa na Ngungu. Rais wa jamhuri anasindikizwa na wanamemba wa moja wa serikali kuu. Waziri wa kwanza kwa ngambo yake aliondoka pia mjini Kikwit na kujielekeza leo hapa mjini Kinshasa na nakamaulivyosikia katika msasawa habari kwamba takriban tani ta ya mpunga imekuwa ikioza siku hizi katika mitaa ya Poko na Bambesa layaibkaribu Kisangani. Mpunga hiyo yenye haiyamenywa menywa enye kuitwa kwa jina lingine la padi, na inazidi kuoza katika miji hizo mbili zenye kupatikana katika wilaya ya Bazwele kwa ajili ya ukosefu wa namna ya kusafirishwa, kwani barabara toka Buta hadi Dingila Nyenye kwa kuharibika mno. Maelezo mengi na Andre Kambala ni tangu mwanzo wa mwezi wa tatu. Ndiyo chumba cha diosezi usikali na maendeleo Mujibuta ilikomesha mavuno ya muchele. Kuambatana na kiongozi wa chumba hilo, walipanda kilo mia mbili ya padi, na kampeni iliangalia miji ine ya Balele Pale Poko Zogbia Ganga na Dingila katika teritoria ya Bambesa. Habari imesema mavuno ya mwisho ilitoa toni mia tano lakini kwa sasa kuna shida ya kuondosha muchele ile na kuzipeleka kunako miji kubwa kwa ukosefu wa barabara na hali hii imeleta uregevu kwa walimaji kwa sababu wanahoga ya kuharibisha chakula na nguvu zao. Kufuatana na kiongozi wa chumba cha diosezi usikayi na maendeleo, Padre Jul Babu, toni mia ine yeni walivuna imebaki bure. Wameomba kwa waongozi wa jimbo wapate kuwasaidia kwa kutengeneza mabarabara. Hali hii imeonekana pia katika teritoria ya Opala wapi wa washuuda wamesema toni kupita mia tano ya mchele imepatikana pale Jito Lobaye kwa sababu barabara ni mbaya. Mujikisangani mimi ni Andre Kitengerejo Okapi na Andukamtrazi alikuwa pale. Ripoti ya mwandishi wetu Andre Kambala toka Kisangani. Na jimboni ya Ekuateri, mtu mmoja alifariki siku ya nne iliyopita kutokana na ugonjwa ambao haujatambuliwa vizuri, unaoonyesha dalili za homa ya kali ya Ebola. Jambo hili lilishutukiza katika eneo la afya la Bwende katika wilaya ya Chwapa. Kwa mjibu wa mganga kiongozi wa eneo hiyo ya afya, mama huyo mwenye aliuawa na ugonjwa hiyo alikuwa akilazwa kunako hospitali kuu ya muja wa Bwende. Daktari Cesar Mayeli anayefasiria akiwa kiongozi wa akiwa mganga kiongozi wa eneo hiyo ya afya anatueleza namna gani walichukua mipango, mipango kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa huo. Ni kisha siku mbili ndiyo damu ilimtoka kupitia eneo za siri, pua na katika kinywa hata upande wa masikio kulikuwa pia alama za nyekundu upande wa ngozi ya mwili. Ni kutokana na alama hizo ndio tulisema ni homa kali yenye kutoa damu. Tulielezea jamaa ya mgonjwa ili wafahamu hatari za ugonjwa huo na wasifikishe wafu nyumbani. Tuliitumia dawa kwa kuondosha harufu kabla ya kutia maiti katika sanduku na hapo hapo kwenda kunako shamba la wafu. Tuliunguza pia vifaa vyote vya kazi tulivyotumikisha. Hata kwa sasa wala, chumba kinafungwa. Na katika habari za kimataifa wakuu wa Angola walikubali leo kufanyika kwa uchaguzi wa ubunge nchini humo katika mwezi wa tisa wa mwaka huu, uchaguzi wa kwanza tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mnamo mwaka elfu mbili na mbili. <tik> na katika habari za michezo ni kwamba timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itarudi leo hii jioni mjini Kinshasa kutoka huko Kairo, mji mkuu wa Misri, kutokea Paris. Huko inakuja kutayarisha mechi ya, ya siku ya Mungu tarehe nane Juni kunako uwanja wa Martir dhidi ya timu la Malawi. Hii ni baada ya kuweza kushindwa mechi huko Misri ambako waliweza kubwagwaza bao bao mbili kwa moja. Mwisho wa habari hizi, ungana nasi asubuhi katika taarifa nyingine ya habari kama hii. Hadi wakati huo, kwaheri jioni