Karibu msikilizaji mpendwa, jioni ya leo hii, na ukaribisha katika moyo mkunjufu kweza kufuata taarifa yetu ya habari. Nimekuandalia nini jioni ya leo hii? Jean Pierre Bemba asalia kizuizini mjini Bruselle. Chumba cha mashtaka cha korti ya rufaa ya Bruselle kilichotangaza uamuzi huo leo hii kinahisi kuwa ni mapema mno kujadili ombi lililopendekezwa na mawakili wa wili wa Jean Pierre Bemba kumwachilia huru kwa muda. Alan Dos, Roland Van de Geer pamoja na Tim Shortley wamelaumu vikali kitendo kilichokiita cha ugaidi kilichoendeshwa na waasi wa Kihutu kutoka Rwanda wa kundi la FDLR dhidi ya raia waliokimbia makao yao wanaoshikilia wa kambi ya Kinyandoni jimboni Kivu Kaskazini ambako raia sita walifariki na uh, makumi ukujeruhiwa katika shambulizi hilo. <laughs> Mjini Mbuji Mai, shirika la ndege lake limesimamisha safari zake katika jimbo hilo. Imepita sasa siku tano. Shirika hilo la lake linasema kuwa kusimamishwa kwa safari zake kunatokana na ukosefu wa gari la kuzima moto kunako ku uwanja wa ndege wa Bipemba. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili habari hivi punde. Msikizaji, karibu na tega sikio. Ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Sheria ya Ubelgiji imeamua leo kwa kuendelea kushikilia kizuizini kwa muda Jean Pierre Bemba. Chumba cha mashitaka cha Court ya rufaa ya Bruxelles kilirudia kwanza hatua yake iliyochukuliwa wiki iliyopita na chumba cha ushauri kilichokataa kumtolea kiongozi wa MLC uhuru kwa muda. Chumba hicho cha mashitaka kinahisi kwamba ni mapema mno kujadili ombi lililopendekezwa na mawakili wawili wa Jean Pierre Bemba, mwanasheria Eme Kilolo. Mmoja wa wakili wa Jean-Pierre Bemba anahojiwa kupitia njia ya simu na Paul Matendo. Habari nyingine kutoka Korti ya Kimataifa ya Jinai ni kwamba mwendesha mashtaka mkuu wa korti hiyo Luis moreno Ocampo aliomba leo hii kwa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kulazimisha Sudan kuwakamata na kuwakabidhi Korti ya Kimataifa wazaliwa wake wawili Ahmad Harun pamoja na Ali Kushaib wanaoshutumiwa kwa madhambi ya kivita yaliyoendeshwa huko Darfur nchini Sudan, mwaka mmoja baada ya kutolewa kwa waranti ya kukamatwa na CPI. Wawili hao bado wangali huru, lilitangaza shirika la habari la Ufaransa FP leo hii. Alan Dos, Roland Van de Geer pamoja na Tim Shortley wa kwanza akiwa mwakilishi maalum wa karibu mkuu moja mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wa pili mwakilishi maalum wa Jumuiya ya Ulaya na wa mwisho mshauri wa serikali ya Marekani kwa ajili ya Maziwa Makuu, wamelaumu vikali kitendo walichokiita cha ugaidi kilichoendeshwa na waasi wa kihutu kutoka Rwanda wa kundi la FDLR dhidi ya raia waliokimbia makao yao wanaoishi wa, katika kambi ya Kinyandoni karibu kilomita makumi saba kaskazini mwa mji wa Goma jiboni Kivu ya Kaskazini. Shambulizi hilo lilisababisha vifo vya watu sita na kujeruhi zaidi ya raia makumi mawili. Katika tangazo la pamoja lilotolewa leo hii, wawakilishi hao maalum walikumbusha kuwa mashambulizi yanayofanywa kwa hitaji dhidi ya wananchi wa kawaida katika hali ya vita na madhambi dhidi ya, ni madhambi dhidi ya ulimwengu na wasimamizi wa vitendo hivyo huenda wakajibu kwa mashtaka yao mbele ya korti ya taifa au ya kimataifa ya jinai. Alan Doss mwongozo wa MONUC anafasiria zaidi akihojiwa na Rosalie Zawadi. Civil... kushambuliwa kwa raia wakimbizi au wahami imekuwa jambo la kulaumu sana ya kivita na waza kwamba ni heri wenyeji wa vitendo hivi ni vyema wajulishwe kwamba ni vibaya. Ninaweza kunena tu kwamba kwa upande wetu sisi Umoja wa Mataifa hatuwezi kamwe kuitika jambo hili zaidi, wakati huu tunaojitahidi na serikali ya Kongo ya kidemokrasia ili kupata suluhisho kwa jambo la amani pia kuwashawishi kundi za wanamgambo wa Rwanda kupokonywa silaha. Nadhani si kwa kusumbua mradi wa amani, ila tunajulisha kama hatuwezi kuacha kamwe wanaozorotesha usalama kuendelea kusumbua raia wa Kongo bila sisi kutoa ukingo wetu. Nao mkutano wa nne wa kundi la pamoja la kufuatilia makubaliano ya Nairobi ulikamilishwa jana siku ya tatu jioni mjini Giseni nchini Rwanda. Kongamano hilo lilikuwa na lengo la kutathmini maendeleo yaliyofanywa katika kutimiza tangazo la Nairobi ambalo linahusu kuondoshwa uh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wapiganaji wa kundi la FDLR kutoka Rwanda. Kwa mjibu wa Balozi Serafe Ngweche, mjumbe maalum wa Rais Joseph Kabila katika maeneo ya maziwa makuu, na ambaye aliongoza ujumbe wa kidemokrasia ya Kongo katika mkutano wa Gisenyi, kalenda mpya ya kuwahesabu pamoja na kuwakusanya wapiganaji wa makundi yanayomiliki silaha yaliyojiondoa katika kundi la FDLR katika jimbo la Kivu kaskazini imekuwa ikipangwa. Kalenda hiyo inanuia kupokonya silaha wapiganaji hao ifikapo tarehe 26 Juni 2008. Seraeguyac alihojiwa mjini Gisenyi na mwandishi wetu wa Goma Jules Ngala wa Mona Votre governor, du 10 kwa kuwaeleza wazi tarehe 10 hadi tarehe 14 ijayo kutaendeshwa kazi za kuoroza makundi ndani ya mkoa mdogo wa Bwavinywa ndani ya jimbo la Kivu kaskazini, zaidi wapiganaji na jamaa zao kwa wale wanaoitika mpango hu. Huu pia tarehe 17 hadi 21 mpango huu umetarajiwa ndani ya kijiji cha Binza, na kama yote mimepitika vema kufuatana na mpango wa serikali ya Kongo kuhusu kundi la wapiganaji tunatumainia, hivi karibuni tarehe 26 huenda tukaanze hatua ya kwanza ya kupokonya silaha. Mjini Kisangani, gasi iliyotokea mapema leo kati ya polisi na wanafunzi wa yunivasiti na vyuo vikuu imesababisha kuumizwa kwa watu wane, mmoja amevunjika na wanafunzi kumi na watano kukamatwa. Wamoja waliachiliwa huru mara moja. Upande wa polisi sita walijeruhiwa mbali na watu. Vifaa vingi viliharibiwa ikiwemo kuunguzwa kwa gari moja la wanajeshi wa MONUC kutoka Senegal. Inakumbusha kuwa maandamano hayo yalizimwa na polisi. Wanafunzi hao walikuwa wakitaka kuandamana kutokana na uvumi kuwa wapiganaji wa kundi la FDLR huenda wakahamishwa ahadi katika jimbo la mashariki. Tukisalia katika jimbo hilo hilo, raia wa mji wa Kisangani wamesherekea leo hii kumbukumbu kumbu la nane la vita kali viliyodumu siku sita. Vita hii ya siku sita mfululizo ilihusisha vikosi vya taifa la Rwanda na lile la Uganda, katikati kabisa ya jiji la Kisangani. Inaarifiwa kuwa wakati huo watu wengi waliouawa na kujeruhiwa na kulitokea na uharibifu mwingi. Na wapama, huku katika maeneo hayo baadhi ya watu walizikwa katika mashimo ya pamoja. Kutokana na siku hiyo, mfuko wa Umoja wa Wahanga wa Vita la jimbo ya Mashariki waliendesha shughuli nyingi za kumbukumbu kunako kumbu, eneo liitwalo Ngoma. Jimboni Kivu ya Kusini, wakaaji wa vijiji na vitongozi vingi vya mtaa wa Kabare wanaendelea kukimbilia vitendo vya unyanyasaji vinavyotendewa dhidi yao na wanajeshi wa brigedi iliyochangwa ya kumi na nne iliyotumwa katika eneo hilo. Kisa cha mwisho kufanyika kabisa ni ile operesheni iliyofanywa na wanajeshi hao katika usiku na mchana wa siku ya Mungu pamoja na siku ya kwanza iliyopita. Katika vijiji vingi walipora mifugo pamoja na fedha. Wanamemba wa baraza la usalama la jimbo hilo walienda huko hapo juzi kusikiliza malalamiko ya raia. Wakaaji wa Kabare wamesimama kidete, wanajeshi wa brigedi ya kumi na nne wanapasha ondoka katika mtaa huo. Kutoka Bukavu, Jaka Sami anaarifu zaidi. Kumepita miezi saba tangu wanavijiji wa Chijo, Mulege, Changijo, Chishangija na Chitunga wanaishi katika hofu wa kusumbuliwa na waaskari wa brigedi ya kumi na nne ya mchanganyiko. Waaskari hao yapata elfu tano walitegemea wakaaji ajili ya kupata chakula kwao. Unyanyasi ulikomaa kiasi kwamba wakaaji wamefikia hatua ya kuhama makwao, kama anavyoshuhudia huyu mmoja wao. waaskari wa 14 Brigade walipora mingi, mbuzi, kuku, sungura na panachinja pale wanatia pale, pale, masaki. Watoto wa mama walifunga mikeka na kukimbia ng'ambo za Bagira, ingilikuwa mzuri baba deplace kisha kupigiwa kelele mara mingi, ni hii siku ya pili iliyopita aliwali makamu alijielekeza Kabare na kuomba waasikari hao waanze kuhamishwa hadi mahali pengine. Jean Claude Kibala: 14 e brigade iko pale Kabare ipeuve etre mkubwa sasa alifika apa tukamwambia situation a mama na de pale ya di camion déjà de militaire Kabare qui sont prêts pour le transport mais il faudrait pas qu'on transporte le problème de Kabare ailleurs. Hadi sasa eneo la kumi la kijeshi halijakuwa huru kueleza ni mahali gani askari hao wameanza pelekwa. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Mizozo ya kivita iliyokumba wilaya ya Ituri kati ya mwaka 1999 na 2003 ilipelekea kwa uharibifu wa mazingira ya wilaya hiyo. Hayo yalitamka na mratibu wa kazi ya mazingira wilayani Ituri katika sherehe za siku ya kimataifa kwa ajili ya mazingira. Anasikitishwa hasa sana na kushambuliwa kwa misitu na makundi ya zamani ya wanamgambo pamoja na watu wanaokimbia makao yao kutokana na vita. Kinyume ni kwamba kumetokea na mabadiliko makubwa katika hali ya hewa. Kutoka Buni, ya mwandishi wetu Jean Claude Locki anatujia na ripoti kamili. Kwa mjibu wa shirika mbalimbali yenye kuhusika na hali ya mazingira, kukata kwa muti ama kupaswa kwa muti kwa holela inaenda kusababisha hali ya mazingira hata kusababisha kalenda ya mlimo. Kiongozi ya chumba cha mazingira hapo ilani Ituri amesema kwamba hali hiyo ilisababishwa moja ya viongozi hawa wamesema kwamba hususan katika mtaa ya Jugu ngambo za Aboro wago na Korovi, watu walikuwa wakikata muti kwa iolela, miti zote zimekatwa kabisa kwa kutengeneza makala ya kujisha kwa kuvitana. Hali huo hase na shirika Basedunil wanasaidia kipesa shirika mbalimbali ili waendelee kupanda muti zingine. Bunya Jean Claude Luki, Radio Okapi. Unaendelea kuipata taarifa habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio Okapi Okapi habari zote za inchi nzima, sehemu ya pili, Bwana Stefan Mukeretita, tukianza katika jimbo la Katanga. Ofisi inayoongoza masomo za Katoliki katika mji wa Lubumbashi leo hii litukua hatua ya kusimamisha shughuli zote za masomo katika mashule ya Katoliki. Haya ni moja ya maandamano inayoongozwa tangu sasa Juma moja na kanisa la Katolika kwa ajili ya kupinga kuhamishwa kwa masomo hiyo la kisekondari Lise, Lubusha kwa ombi la kampuni za madini. Wanafunzi wa masomo zote za Katolika za mujini Lubumbashi na maandamano mengine likitembea barabarani yenye kuhakikisha kuondolewa kwa, kwa, kwa masomo hilo la Lise Lubusha. <tune> Jimboni Kasai ya mashariki, shirika la usafirishaji la anga lake limesimamisha safari zake za ndege kurua Kinshasa hadi Mbujimai. Shirika hilo la Ligne Aerienne Congolaise lin, lin, lin, likishirikiana na lile la Air Zimbabwe linapita linapita, sasa siku chache lilisimamisha msafara wake toka Kinshasa hadi Mbujimai. Basi sababu yenye kuisukuma kusimamisha misafara zake tokea moja wa Kinshasa hadi kunako kiwanja cha Bipemba mjini Mbujimai ni kama katika kiwanja hicho cha ndege hakuna gari yenye uwezo wa kuzima moto wakati ajali najitukiza. bllutumanacheza mengi Cheti cha safari kenye kilikuwa kinauzishwa na dola mia moja na makumi munane na kinakuwa sasa na dola mia mbili na makumi tano. Kupanda kwa bei huko ni kinyume ya mpango ya viongozi vya lac linza aerian kongolezi yenye kukataza ndeke ya air Zimbabwe kufika hapa Mbujimai. Viongozi vya lac vinajulisha kama wenjao wa air Zimbabwe wenye kuwapatia ndeke zao wanasema kama mbele ya kufika kiwanja ya ndeke ya bipemba hapa Mbujimai, tafazali kukue gari anti sandio yenye nawezi kuzima moto Wakati msiba umeonekana. Kampuni ya Zimbabwe inaonesha kama ae wake anawashurutisha kufika kwa ndege yake paka kwenye kiwanja kwenye kuheshimu mipango ya ulimwengu kuhusu usafirishaji wa ndege kwa ajili ya kukinga ya maisha ya wasafiri. Mpango ya laki nakuwa kusikitisha tena wakati wa Mbujimayi kwani tangu laka alianza kuwasafirisha na vyombo ndio maana wana ipiganisha kwa ajili ya kutengeneza gari kutokea Mbujimai. Mbujima Ibili, Ivan Lutumba, Radio Okapi. Na katika habari za michezo, uharibifu mkubwa umeshuhudiwa jana kunako uwanja wa michezo wa Kenya mjini Lubumbashi baada ya mechi iliyochezwa kati ya timu la Saint Loi Lupopo na Yamani Maino. Mashabiki wa moja ambao hawakufurahishwa na matokeo ya mechi walirudi wakati wa usiku kunako uwanja huo kushambulia na kupora ofisi fulani za uwanja huo. Itakumbusha kuwa imepita sasa karibu mwezi mmoja, wafuasi wa tupuisamazembe walishambulia uwanja huo wakati wa mechi kati ya timu hiyo ya Saint Loi Lupopo katika michuano ya jimbo Mwisho wa taarifa hii, ungana nasi kesho asubuhi katika taarifa nyingine. Hadi wakati huo, kwa heri.