Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio Cap ikitangaza kutoka Kinshasa katika FM na katika masafa mafupi. Karibu msikilizaji, katika taarifa yetu ya jioni ya leo hii tumekuandalia nini jioni hii leo? Ni tarehe 13 Juni 2008, ni mwaka mmoja sasa tangu mwenzetu Shazi Maeshe auawe katika barabara ya Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini kwa kupigwa risasi. Mapema leo sherehe zilifanyika katika mji wa Bukavu ambako mashada ya maua ilipelekwa kunako kaburi lake na misa kusoma kunako Kathedral Notredame de pe Vilevile hapa mjini Kinshasa, misa kwa ajili ya kumbukumbu kumbu hiyo imeanza hivi punde. Hivi karibuni tu <mimitation> watu wawili wamewawa na zaidi ya kumi hawajulikani waliko na wengine wengi kujeruhiwa vibaya katika ajali ya jahazi moja iliyozama maji usiku katika mto Busira, karibu na kijiji cha Lingunda jimboni Equator. Mjini Dungu, wilaya ya Hotwele, Komisheni ya sheria na amani ya kanisa la Katoliki ya laumu unyenyeshwaji unaofanywa na shirika Ofida dhidi ya wakulima na wafanyabiashara ambao wanalazimishwa kulipa kiasi cha fedha kwa ajili ya kilogramu kumi ya kila vyakula vinavyosafirishwa hadi soko la Nabia Pai, kilomita mia moja kumi na tano na mji wa Dungu. Usante hayo na mengine mengi, ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji karibu, na tenga sikio Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kusini, sherehe zimefanyika leo hii mjini Bukavu kwa kumkumbuka mwandishi wa habari Serge Maheshe aliyouawa mjini Bukavu mwaka mmoja uliopita. Asubuhi ya leo, mashada ya maua ilipelekwa kunako kaburi la mwenzetu kunako shamba la wafu la Brasiri, kukiwepo wanamemba wa familia yake pamoja na umati wa watu wengi. Baadaye, maandamano moja yalifanyiwa kuanzia katedrali ya Ibanda hadi alikouawa mwandishi wa habari Serge Maheshe Kunako barabara saa hiyo. Siku ya leo, siku kuu ya leo hii ilimalizikia kwa kusoma misa ya kukumbukumbu kuna Kathedral Notre Dame de la Paix kutoka Bukavu. Mwandishi wetu Michel Chirimwami atujia na ripoti kamili. Ni katika huzuni kubwa ndipo marafiki, ndugu na wenziwe wa kazi wa Serge Maheshe walisherekea mwaka mmoja baada ya kuuawa kwake. Shada za maua ziliwekwa kwenye kaburi kabla ya kusema maneno machache kwa ajili ya siku hiyo. Babaye aliwaalika wahudhuriaji kumkumbuka na kumwombea mwanaye aliyeuawa mjini Bukavu tarehe 13 Juni 2007. Maheshe Ntole Ninaamini kama, kama nafasi alipo Mungu amemupa fasi nzuri ya kupumzika. Sitasema eh, mengi leo, ni kutafakari, lakini tunasema tena tu asante na mtoto wetu apumzike kwa amani. Katika hotuba yake, padri aliyesoma misa alikumbusha kuwa watu wengi wamefariki siku hiyo hiyo, ila wachache ndio walibaki wakikumbuka, na Wakongomani sawa na Serge Maeshe. Tumsikilize Padri Jean Michel Lubunda. Serge alikuwa mtu mzuri, tuko hapa kusudi ameuawa tu like hata amekuwa mgonjwa wa kitandani, naamini kama asingilikuwa hapo wengi. Buku la maombolezo limefunguliwa, ambamo kila mtu aliyehudhuria maandamano ya hii siku aliyeandika na kutia saini yake chini ya neno mambo kama haya yasitokee tena kamwe. Kitabu hicho kitapelekwa halafu kwa liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, Bukavu. Mishel Chirimwami, Redio Kapi, hapa mjini Kinshasa ninapokutolea taarifa hii. Misa kwa ajili ya mwaka mmoja tangu kufariki kwa mwenzetu Serge Maeshe imekuwa ikisomwa kunako parokia Katoliki ja 23 mtaani Kitambo. Misa hiyo imeanza dakika chache zilizopita na saa kumi na moja ya hapa mjini Kinshasa. <tune> watu wawili wameuawa na zaidi ya kumi wajulikane waliko na wengine wengi kujeruhiwa vibaya sana, katika ajali ya jahazi moja iliyozama mai maji usiku katika mto Busira karibu na kijiji cha Lingunda, kilomita mia moja makumi saba na sita uh, kwa upande wa pili na jiji la Mbandaka. Kutoka Mbandaka, Beatrice Nabindi anaarifu zaidi. Kufatana na ushuhuda za watu mashua ama baleniere ilija na mbao nayo njo ilifanyisha ajali wasafiri kupita makumi ine walipanda julu ya mashua kwenye mbao ziliwekwa kwa kukosa fazi ndani baleniere likwenda kwa kusaidia watu wa mashua mb mamaleoni kwenye lirabika watu wote walipenda kupanda mobaleniere ile na bidhaa zao sawa na samaki saki ya mihindi na ya makala na kadhalika. lakini wenyewe baleniere hawakukuwa na jinsi wa kuwakataza. Komanda wa mashua ile alisema kama aliwabeba kwa kuwasaidia juu ya buzito ile yambao njo balenia ili achana watu mbili, walifariki palepale pale na wengine kupita kumi hawaonekane, wenye walilumia idadi yao aijuikane sababu wamesambarana mwa mavituo mbalimbali za afya. Juu ya comisare fluvial ya mji wameanja fanya uchunguzi kwa kufahamu mzuri jambo lile. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice na Miezi mitano baada ya kuanzishwa kwa mpango wa amani, Padri Malumalu, mratibu wa mpango huo, anahisi kuwa bado kungali na matatizo machache ya kumaliza, hususan ukosefu wa usalama unaotokana na kuendelea kwa shughuli ya makundi yanayomiliki silaha. Alisema hayo katika mahojiano marefu aliyotolea ofisi ya utangazaji wa habari ya Moniki mjini Goma. Kasisi Malumalu alikiri kuwa vikwazo vinavyokutwa havirahisishe kazi kwa mwenendo bora wa mpango wa amani kutoka Goma, Sylvestre Kilolo ana maelezo zaidi. Shida ya kwanza ni amani na usalama, inayopeleka harakati nyingine kutekelezwa vema, alinena Padri Malumalu. Kamishoni ndogo nne za miradi za amani zikiwemo amani, usalama amani, majadiliano, utulivu, ujenzi, miradi na fedha ndizo zinasindikiza kamishoni ya pamoja ya mambo ya kiaskari, kamishoni ambayo kwa leo inapata matatizo mengi. Hadi sasa, ijapokuwa makubaliano ya mikutano, kungali mapambano mahali fulani fulani. Pia shida ya vituo vya kukusanya majeshi, mchanganyo katika jeshi, pia tatizo katika hali ya na kuhusu kukusanya wanamgambo mbele ya wakati malumalu malu, anapana angalisho ili isiharibu usalama wa raia. Tuliwaambia wasimamizi wa vikundi hapa wasitishe kukusanya makundi mbele ya wakati problem, hii inaleta tatizo kuliko kuleta suluhisho, hasa wanaposumbua raia, hiyo haikubaliwe kabisa. Tuwapashe kwamba koordineta wa mradi amani alinena kwamba jitihada zinapelekwa kwa kusukuma na memba wa harakati kwa kushikilia kazi muhimu zinazoleta utimilifu wa mipango iliyochukuliwa kwa kutekeleza amani pia maendeleo. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Kapi. Otorodi katika jimbo la Kivu ya Kusini ambako kitengo cha DDRR cha MONUC kinachohusika na kusafirisha wapiganaji wa kigeni walio nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinaendelea na mfululizo wa kampeni za kuwahimiza wapiganaji wa kihutu kutoka Rwanda kusafirishwa hadi nchini mwao. Kwa hiari yao. Hii ni kulingana na makubaliano ya amani ya mpango wa amani ya Goma pamoja na ile ya Nairobi. Baada ya Kalehe, kaskazini mwa mji wa Bukavu, ujumbe huo ulienda jana huko Mwenga, karibu kilomita mia moja makumi mane magharibi mwa mji wa Bukavu. Kwa sababu hiyo hiyo, makamanda wa moja wa kundi la FDLR waliokutwa huko wanasema kwamba wao hawahusiki na uhimizaji huo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu anatuletea taarifa ifuatayo. Ni kwenye soko ya Kasika ndipo tume la MONUC limekutana na maafisa kadhaa wa FDLR walikuja kwenye soko hilo kwa ajili ya kukusanya ushuru. Tusikilize ushuhuda wa mkaji mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwe. Hapana, tuzi furahili maisha tapenda tu watoke waende kwao. Msoko wanakia wanachuruza mambuzi mapombe detere bijumba, mgeni na mwenyenji awezi tangia fasi tena, ao viko wana naarume hakuna vurafiki. Hata wakati wa majadiliano kati ya tume la MONUC na makamando wa FDLR hawa walijulisha kwamba hawahusiki kamwe na mpango wa amani wala makubaliano ya Nairobi kwa sababu hawakualikwa kwenye vikao hivyo. Upande wao, viongozi wa mtaa wananena kwamba wanachoshwa na kudharauliwa na wapiganaji wa Hutu wa Nyarwanda ambao wanadhibiti karibu eneo yote ya Mwenga. Laurent Tukubulaga Magala atuongoze hata fasi moja, ni vigumu kufika katika vijiji kama Bizanguru, Barobora, Bashimwenda ya kwanza na ya pili, ama katika shefri ya Basile. <tukio banefutile> Walioandaa wa mpango wa uhimizaji walinena kwamba ni lazima wafike mwisho wa kazi yao ijapokuwa wahusika hawakubali mpango huo. Toka Bukavu, mimi ndiye Donne Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi. Unaendelea kuifuatilia taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi Kinshasa. Ukapi, habari zote za nchi nzima. Sehemu ya pili ya taarifa hii, pamoja na mwenzangu Karinda Muso. Tuanze kuanza na jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako shirika la kiraia la Beni linasema kuwa limesikitishwa na kuongezeka kwa ukosefu usalama katika jiji la Beni. Katika habari iliyotolewa jana wakati wa usiku, shirika la kiraia ya mji wa Beni linalaumu uuaji wa Bi Marie Jules wakati wa usiku kati ya siku ya tatu na siku yenyewe iliyopita pa faida mtani Ruwenzori. Habari inajulisha tena kuwa tangu Machi hadi leo hii wanatambulisha mabaya yaliyoendeshwa katika nyumba makumi matatu. Shirika la kiraia linashtaka pia jinsi wafungwa watatu wa gereza kuu ya mji wa Beni walikimbia. Kati yao kuna muwaji wa mwana Ubeljiji Claude Divinyo. Kwa ile shirika la kiraia linaomba viongozi wa usalama waweze kufanya kazi yao. Shirika linaomba uchunguzi uendeshwe kwa sababu mwangazo utolewe katika masuala zote, pia uongozi wa msako wa kuchangwa kati ya askari polisi na wapolisi wa shirika Monuc, kwa ajili ya kulinda wakaaji. Tukisalia katika jimbo hilo hilo, wagonjwa mia moja makumi mawili na wane wa ugonjwa wa wa kipindupindu, miongoni mwao sita walifariki, walihesabiwa katika kipindi e, cha tarehe na moja Mei hadi wakati huu katika mitaa mingi afya ya afya. Matukio hayo yalijulishwa kisha mkutano kuhusu magonjwa ya kutawanishwa ulioendeshwa siku ya nne kunako ofisi ya inspekta jimboni wa afya katika mji wa Goma U ugonjwa huo unapatikana kwa wakimbizi maguzi. Sekta wa afya jimboni anaeleza kama wanawatolea msaada. Dominique bado daktari mchunguzi jimboni Kivu ya Kaskazini, mbele ya mikrofoni ya Denis Lukeso. Hali ya afya kwa sasa imekumbwa na maradhi ya kolera na suluba zenye zilionekana mahali pamoja. Pamoja na hiyo, magonjwa inapatikana zaidi mitaa zenye kupatikana wakimbizi wengi na Nikuwa salama mdogo kwa sasa, na kwa jumla kumekwisha kuhuruzeshwa katika hiyo mitaa ya afya karibu tukio mia moja ishirini na nne za kolera mpaka sasa. Hiyo tukio mia moja ishirini na nne kumekwisha kufa watu sita katika mitaa mbalimbali. Kwenye tukio la kolera ilipatikana, tumekwisha kupana vifaa na madawa kwa kusaidia wagonjwa, kwa kuwa katika muda huyo wagonjwa wote wanatunzwa bure. Ninaweza kusema tunachungua hali vizuri, hakuna shida kwa kufuatana na vifaa na jimboni Kasai ya mashariki katika uh, katika wilaya ya afya Mwenedutu kusini mwa mji wa Mbuzi Mai, idadi ya vifo watu wanaofariki imeongezeka zaidi. Kutokana na habari kutoka ofisi ya shirika Bedom da, ofisi linalohusika na mambo ya afya, karibu asilimia makumi mnane ya watoto wa chini wa miaka tano wameteseka na wamefariki kila mwaka. Idadi ya juu ya vifo inatokana na hali mbovu ya vituo vya afya, mahospitali za zamani hazitengenezwe. Malaria ndio sababu ya kwanza ya vifo. Daktari Jean Bosco Mutombo, kiongozi wa shirika Bedom katika dosisi ya mtaa wa Luiza, anapendekeza suluhisho kwa swala hili. Yupo mbele ya mikrofoni ya kati katai. La population est en train de croître et les structures. Idadi ya wakaaji inazidishwa na vituo vya afya vina hali mbovu. Tumeona kama katika vijiji vyetu zaidi ya asilimia makumi manne ya watoto wa miaka sifuru hadi tano wamefariki. Suluhisho hivyo kwa swala hili ni kuzidisha uwezo wa watumishi wa afya na kuwasaidia na dawa. Tunatayarisha kutengeneza vituo vya afya na msaada ya shirika Seret, na tunapokeza watumishi wa afya mishahara kwa kuendesha kazi La... E, kama walivyosikia katika muhtasari wa habari mjini Dungu mtaa ulio kwenye umbali wa takriban kilomita mia sita na mji wa Bunia katika wilaya ya hotwele, komisheni sheria na amani ya kanisa la Katoliki ya laumu unyanyashwaji unaofanyika kunako forodha, yani duan dhidi ya wakulima na wafanyabiashara. Shirika hilo linashtaka ofisi ya ofida katika jiji sababu watumishi wao wameumba wakaaji fedha ya kikungumani mia tano kwa kilo kumi cha kila chakula kwa kufika pasoko ya Nabia Pai mbali wa kilomita mia moja na kumi na tano na Dungu Centre. Shirika hilo linalohusika na sheria na kimya linashtaka tena shirika ofida sababu linalipisha fedha kwa wakaaji wenye kununua makinga mapya katika soko ya Ariwara mtani Aru. Maelezo mengi nawe Donkoloki kutoka Bunya. Ushuru ya lazimelipa kwa mazao ya shamba kama vile maharagwe, mpunga na unga ya mihogo. Commission JTCP ya diocese ya Dungu imenena kwamba soko yale yamepatikana kweli katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Wafanya biashara wote wenye kuuza kinga kwa kazi ya biashara toka mji Ariwara kwa kilomita 250 mbali zaidi katika mtaa ya Aru wanalazimishwa kulipa dola kumi kwenye ofisi ya ofida hata yule ambaye mwenye kubeba nguo ya bei, sukari na chumvi. Kwa wale wote wenye kukataa kulipa bidhaa yao kila mara inanyanganywa haji Malipo ya ushuru yale kwa ngambo yake, ofisa ya makamu ya ofida Dungu amesema kwamba ni kwa kuwa yale bidhaa imetoka inji ya nchi, ngambo za nchi jirani ya Sudan. Kwa wale wenyi kununua gari wanalazimishwa kutoa cheti kama kweli gari yale ni yao. Bunya Jean-Claude Loki, Radio Okapi, Okapi.