Azimio hiyo ilitangazwa tarehe 13 Juni iliyopita kutokana na vinyume kuhusu ukosefu wa mawasiliano yanayoelekea mkataba wa Roma. Tutasikiliza mwanzo wa taarifa hii mafasirio ya kiongozi anayehusika na, na mawasiliano pamoja na upashaji wa habari wa CPI Paul Madidi hapa mjini Kinshasa. kumbukumbu kumbu ya sikukuu ya mtoto wa Afrika ni leo hii tarehe 16 Juni. Maandamano yaliandaliwa katika miji mbalimbali ya taifa, mengi yakiwa na shabaha ya kupinga ushirikiano wa mtoto katika kundi ya silaha. <mimitation> Wilayani Ture, chama cha kutetea haki za binadamu kado kinalaumu kuongezeka kwa biashara haramu ya whisky iliyo katika mifuko ya plastiki yani sachet. Bilivyo, kando kando ya nisashe katika vijiji vingi vilivyo kandokando ya ziwa Albert, mtaani Mahagi, shirika hilo lasikitika kuona vinyume vinavyotokea ikiwa ni pamoja na vitendo vingi vya machafuko vinavyosababisha mara na mara vifo vya binadamu. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Korti ya hukumu ya kimataifa CPI ilikusudia kusimamisha swala kuhusu Thomas Lubanga. Azimio hiyo ilitangazwa tarehe 13 Juni iliyopita kwa mjibu wa kiongozi wa mawasiliano na utangazaji wa habari wa CPI hapa mjini Kinshasa. Azimio hiyo inatokana na vinyume kuhusu ukosefu wa mawasiliano yanayoelekea mkataba wa Roma. Paul Madidi anafasiria kinyume azimio hiyo akiwa mbele ya mikrofoni ya Jacques Yves Mulima. Hivi mpaka sasa mwelekezo wa mashitaka umesimamishwa. Hata hivyo, waendesha mashitaka watakutana kwa mazungumzo tarehe makumi mawili na nne mwezi wa sita ujao ajili ya kujadili kuhusu uwezekano wa kumwacha huru kwa muda Bwana Toma Lubanga. Kuhusu wengine washtakiwa wataendelea kusambishwa kama ilivyo kawaida hata hivyo, muda wa kujulisha kwamba wataendesha mashitaka wa CPI wameonyesha huru wao. Kiongozi anayehusika na mawasiliano na upashaji wa habari kunako CPI hapa mjini Kinshasa, Paul Madidi, huyo akisema kwamba mwanasheria mkuu wa CPI ana uhuru wa kuzuia azimio hiyo ya kuacha huru Toma Lubanga. Waziri karibu ya waziri mkuu ataondoshwa wala hapana katika serikali kuu? Suala hilo kuhusu Godefroi Mayobo lilipata nafasi ya kwanza leo hii katika gazeti za jiji la Kinshasa. Siku ya posho iliyopita, wakuu wa moja wa chama cha kisiasa PALU walisaini tangazo la kutosha katibu la kutosha katika chama chao kutokana na makosa makubwa dhidi ya kanuni ya chama hicho cha kisiasa PALU, bwana Godefroi Mayobo Godefroi Mayobo anashutumiwa kuunda vikundi vingine anavyovitumia kinyume na chama chake. Badala ya kumwondoa katika chama, viongozi wa katiba tendaji wamekusudia kumnyang'anya nafasi anayo kwenye baraza la mawaziri. Kumbuka kwamba tangu mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili na sita Godefroi Mayobo ni mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu kwenye chumba cha kazi cha waziri mkuu, sawa vile mwakili wa kiongozi wa PALU. Mpaka sasa waziri mkuu hajasema lolote. Bwana Antoine Gizenga ana mkutano leo na viongozi wa chama chake ajili ya kutoa mwangaza unaofaa, ndivyo husema upande wa chumba cha waziri mkuu. Wanabunge makumi matatu na sita wa upande wa PALU nao pia hawajasema lolote. Watakutana kwa mazungumzo kesho, siku ya pili, kwa ajili ya kujadili jambo hilo, kikiwa kwenye namba ya tatu, kisha PPRD na MLC. PALU ni chama chenye kujulikana kuwa na ustawi nchini humo. Kwa kifupi, mkutano wa bunge usiokuwa wa kaida ulianza leo hii hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa Spika wa Bunge Vital Kamere, mkutano huo utachunguza namna ya kutolea serikali mwenendo wa nguvu kupitia sheria za lazima dhidi ya kujitegemea kwa maeneo ya chini na kulizundiliwa leo hii hapa mjini kulizundiliwa leo hii pagoma jimboni Kivu ya Kaskazini, na mkutano mkuu wa kimataifa wa nchi za maziwa makuu dhidi ya ubakaji wa wanawake kwa muda wa siku tatu, wakilishi wa nchi kumi na moja wa eneo hilo hususan Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kongo Brazzaville, Burundi, Kenya, Tanzania, Uganda, Zambia, Sudan, Jamhuri ya Afrika ya Kati pamoja na Angola watafikiri kuhusu namna ya kupinga ubakaji wa wanawake, namna ya kutoa dawa na sheria kwa wanawake pia pamoja na watoto itazungumziwa. Mafasirio mengi na mwandishi wetu wa Goma, Silvestre Kilolo. Siku hii ya kwanza ya kikao hicho kinachohusika na kupiganisha ubakaji katika nchi za Afrika ya Kati na za maziwa makuu, washiriki toka nchi kumi na moja walinena vitendo vya ubakaji vinafanywa hasa na vikundi vya vita, pia jeshi za nchi. Akichukua masemi, mjumbe mmoja wa shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya raia alinena kwamba mwaka jana karibu wa mama mia saba walitunzwa viungo vyao vya uzazi katika jimbo tano za mashariki mwa Kongo. Ila Daktari Deni Mukwege, kiongozi wa hospitali ya Panzi ya kusini, moja ya vituo muhimu vinavyona utaalamu ya kutunza waathiriwa wa, wa ubakaji. Usalama na usitishaji mizozo katika vikundi vipiganavyo ndiyo muhimu kwa kusitisha vitendo vya ubakaji. Sharti tuchukue azimio kamili, inabidi azimio zetu zitoe matunda, nayo azimio kubwa ni kuweka usalama kwa ajili ya wamama. Leo wamama hawana usalama, na kama hatuwalinde, tutakuwa na wamama ila bila uzao wa kuinde. Kwa muda wa siku tatu washirika watajifunza mbinu za kuweka suluhisho kwa shida ya ubakaji, nani hasa kupelekea waasiriwa wa matunzo bora na kuwapa haki mbele ya sheria. Kikao hiki kitaandika pendekezo kwa kusitisha ubakaji na kuwalipiza washitakwa katika ubakaji huo. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi. E, kumbukumbu e kumbu ya sikukuu ya mtoto wa Afrika hapa mjini Kinshasa, kituo cha kutimiza mpango wa DDR kiliandaa leo hii kampeni inayopinga ushirikiano wa mtoto katika makundi ya silaha. Kampeni hiyo ilisaidiwa kifedha na mashirika ya kimataifa hususan UNICEF, Monique, Benki ya kimataifa na ya Afrika kwa maendeleo na ina shabaha ya kuomba wakuu wa makundi ya silaha waondoshe watoto katika makundi yao. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliomba wakuu wa kiserikali watumike sana kwa kutengeneza hali ya watoto na kwa kurudisha amani, ahadi ya ujio vema wa watoto. Na wakati huo huo watoto wawili waliotoka katika makundi ya silaha walitoa ushuhuda wakiomba wenzi wao wanaobaki katika makundi hayo washiriki sasa katika mwenendo wa kuondolewa silaha. Fuateni mashuhuda wao uliochukuliwa na Rene Kapita. Mimi ni mmoja wa watoto walioacha kazi ya jeshi. Sehemu ya kwanza Ilikuwa ni vigumu sana lakini, kufuatana na kampeni ya majifunzo na habari tuliyopewa, tuliweza kuondoka huko. Viongozi wetu wametuambia kuwa ni muhimu kuondoka jeshini kwa sasa, kwa sababu kazi za watoto si kuingia katika jeshi. Konader imetuambia kwamba ni muhimu kuondoka na kurudilia maisha yetu ya kawaida. Nilipoondoka jeshini shirika la msalaba mwekundu Ubelgiji nikaweza kunihudumia. Nilipofika nyumbani, nikakuta wazazi wangu wamefariki. Hata hivyo, hivi sasa ninaweza kuendesha shughuli zangu na mwishowe nitaenda kwenye shule. Kwa sasa nimeanza shule ajili ya kupata cheti cha serikali. Nawaomba watoto wengine waliomo jeshini waondoke hima. Na kwa upande wake shirika Lizadel lilikataa hali ya kupinga ubakaji wa watoto katika masikilizano. Shirika hili liliandaa maandamano kwa manufaa waandishi wa habari kwa kuonyesha sana watoto wa Afrika wanaobakwa na wenye matatizo na sheria jimboni Kivu ya Kusini. Sikukuu hiyo ilisherekewa pa Kaniola katika mtaa wa Lungu yapata kilomita makumi matano kusini magharibi ya Bukavu. Sekta ya ulinzi wa watoto ya Monique ilipendelea kushirikea sikukuu hiyo na watoto wengi mayatima wa vita Jean Castama mengi kutoka mji wa Bukavu. Ni kunako shule ya msingi ya Kanyola ndiko sherehe ziliendeshwa. Ilikuwa mbele ya wanafunzi yapata elfu moja pamoja na viongozi wa ngazi mbalimbali za mtaa wa Lungu. Tawi la kukinga watoto lilisema Kanyola ilichaguliwa chini ya sababu mbili. Kwanza, Kanyola ni moja kati ya maeneo yaliyokabiliwa na matatizo ya uvunjaji wa haki za watoto kutokana na mashambulizi ya vikundi vya ugenini vinavyomiliki silaha na ambavyo bado vyaendelea kufichama katika misitu. Pia Kanyola ni eneo linaloonekana tupu leo sababu ya wakazi wake wengi kulihama. Wanafunzi katika matamshi yao walionyesha hali mbovu ya maisha hata kama usalama umeanza kuwa bora. Kati ya magumu hayo kimaisha, watoto wametaja mfano wa kukosa vifaa vya masomo na malisho mabaya. Shirika Monique liliahidia kugharamia malipo ya mafunzo ya watoto sita waliowini mtihani ulioandaliwa hapo kwa ajili ya sikukuu ya mtoto. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. hey, and a maandamano makubwa yaliandaliwa leo hii katika barabara kubwa za mji wa Lumumbashi jimboni Katanga. Kwa hiyo shirika Program Chretien pour la Promotion de Droits des Enfants lilihesabu zaidi ya watoto mia mbili wachawi katika vituo mbalimbali vya mji huo. Din Monzambe, kiongozi wake, ameshtaki wakuu wa, wa moja wa kidini kuwa msingi wa hali hiyo. Anaomba pia wakuu wa jimbo wakomeshe usumbufu Mapasilio mengi inawekone, Juma Musompo kutoka mji wa Lubumbashi. Miongoni mwa watoto hawa wanaotajwa kuwa na kilozi kuna hesabu ya wasichana kumi na watatu ambao wengi kati yao wamelala nje na kuishi katika hali ya fifu, tulipokutana nao kwenye maandamano iliyoandaliwa kuhusu sikukuu ya mtoto wa bara la Afrika. Wamoja wa watoto hawa wamenena kwamba ni kupitia tu jambo la kutajwa kuwa na kilozi upande wa wabibi wa wababa zao baada ya kufariki kwa mzazi wa kike ama kisha kuachana kwa, kwa ndoa ya wazazi ndiye wamejikuta siku hizi barabarani Aset. wanapofika hapo barabarani watoto hawa wamefanya kazi za aina zote, ni kama vile yale ya kubeba mzigo na hata kutumika kwenye migoti. Bibi Kabera mjijima bora kauzunishwa daima na jambo kama hili. Muprograme yetu tunakatala ile mambo ya kusema ke batoto ni balozi, na muprograme yetu tuko tunaangalia namuna gani tutaanza kusensibilize ba, ba, ba, pasteur ba bapara na bamambro ya komunaute bote ba yue kama batoto bote biko De la même entre Nikiripoti, toka Lubumbashi, mimi ni Colin Juma, Musompo, Radio Okapi. Kumbukeni kwamba tarehe 16 Juni, Juni si sikukuu ya watoto wa Afrika iliandaliwa kwa ukumbusho wa watoto wa Soweto waliowawa tarehe 16 Juni 1976 wakati walidai mafunzo katika lugha yao Uga. Ukapi, habari zote za inchi nzima, pamoja na uwezo wa kimkalumendo. Zaidi ya familia makumi sita ya watumishi wa zamani katika mashamba pamoja na viwanda vya mafuta vya Lusanga kilomita na jiji la Bandunduville zimekuwa zikihamishwa kwa nguvu. Ni tangu mwisho wa wiki iliyopita ndiyo mahakama ya amani ya Bulungu ilianzisha operesheni ya uamzi wake. Sheria inasema kuwa wapangai hawa walipe wakati wa wafanyakazi wa hao, wao wanadai kuwa wanangojelea malipo ya mishahara yao ya miezi makumi sita ili waachilie huru nyumba hizo wilayani Turi. Chama cha kutetea haki za binadamu kado Tunalaumu kuongezeka kwa, kwa biashara ya ramu ya whisky iliyo katika mifuko ya plastiki yani, sachet katika vijiji vingi vilivyo kando kando ya ziwa Albert mtaani Mahagi, shirika hilo lisilokuwa la kiserikali la utetezi wa haki za binadamu la shutumu wanajeshi wa kikosi cha maji cha jeshi la taifa kuhusika na biashara hiyo. Shirika hilo lasikitika kuona vinyume vinavyotokea ikiwa ni pamoja na vitendo vingi vya machafuko vinavyosababisha mara kwa mara vifo vya binadamu. Kutoka Bunia, mwandishi wetu Jacques Loki anatujia na ripoti kamili. Kulingana na matamshi ya viongozi ya shirika Kado, ni askari jeshi wenye kusika na ukingo kwenye ziwa Albert, wenye kuendesha biashara yale, wakiuza pombe yale huko soko ya Panyimur pa nchi Uganda, mara hapo wanayujisha kwa wakaji ya Muzungu Kasura Ndawe na Muguma, vijiji vyenye kupatikana kando la ziwa Albert, ngambo za Kongo. Hawa viongozi wanahakikisha tena kwamba tangu zamani walikwisha kutoa malalamiko kwenye viongozi la serikali la nyumbani, hadi hapo hakuna jibu lolote. Kenja Oscar, kiongozi ya Kado, amesema kwamba yale yanakuwa biashara ya askari jeshi peke yao. Anashutumu tendo yale, kwani kunakuwa vijana wenye kujileta kando la ziwa Albert wa kinywa na kulewa pombe. Kuna mtu mmoja mwenye alifariki kwenye kempi ya wavuvi ya Muzungu. Kamanda makamu ya jeshi la FRDC hapa wilayani Turi amenena kwamba bado hajapata ripoti lolote, lakini Kanali Nyembo amesema kwamba tayari atafungua uchunguzi kwa kukomesha jambo yale. Bunya Jean Claude Luki, Radio Okapi.