Hujambo msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo, matumaini yangu meshinda salama salumini, na kwamba wakati huu tayari kuambatana nasi katika taarifa yetu hii ya habari. Kwanza kabisa, huu hapa ni muhtasari wake. Alan Doss ameonyesha sikitiko lake kuhusu kuchelewa kutekelezwa kwa harakati ya amani ya Goma. Anasema endapo mpango wa amani utaendelea kuwa bila kutekelezwa, basi hali ya familia nyingi itaendelea kudidimia na haitawaruhusu kurudi katika maeneo yao ya kawaida. Mabasi mia moja, kumi na manane usafirisha ya usafirishaji yametolewa kwa mkopo kutoka serikali ya India kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sherehe ya kutoa mabasi hayo ilifanyika leo mjini Kinshasa. Kampuni City Train limechaguliwa kuongoza mabasi hayo. Jimboni mashariki msimamizi wa gereza kuu la Bunia ameomba waachiliwe huru wa wa mamia ya wafungwa waliomaliza robo ya kifungo chao katika gereza hilo la Bunia. Alitoa ombi hilo hapo jana, hakuna kwa wizara ya sheria mjini Kinshasa. Ahayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili habari hivi punde. Msikilizaji, karibu utega sikio. Naifuatao ndio taarifa kamili ya habari. Alan Doss ameonyesha sikitiko lake kuhusu kuchelewa kutekelezwa kwa harakati ya amani ya Goma. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema hayo leo hii katika mkutano wa mooni na waandishi wa habari wa kila wiki. E, kiongozi huyo wa tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema endapo mpango wa amani utaendelea kuwa bila kutekelezwa, basi hali ya familia nyingi itaendelea kudidimia na haitawaruhusu kurudi katika maeneo yao. Kawaida oyo hapa ni Alan Dos ni lazima kamisheni ya kiufundi yenye kuhusika na kutekeleza amani na usalama na tawi zake zote waanze hivi sasa kujadili masuala muhimu ya ndani, ni sawa vile kukamilisha kalenda ya kuwapokonya silaha, kuwachanga majeshi na kurudishwa wakaaji nyumbani makwao na mambo mengine mengi. Ni vema makundi yote yarudilie meza ya mazungumzo, wengine waache kuharibu kazi iliyofanywa hapo awali wanapoka ta kushiriki mkutano wa kamisheni hii. Upande mwingine, ingekuwa heri viongozi wa serikali ya Kongo wachukue muda wa kuheshimisha makubaliano hayo yote, na hasa zaidi kutayarisha sheria juu ya msamaha. Kuhusiana na maandamano yaliyofanywa dhidi ya vikosi vya umoja mataifa hapo jana huko Mutabo kiwanja pamoja na Rutshuru katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, Alan Dosa anahakikisha kuwa vikosi vya MONUC havikufyetuliwa risasi waandamanaji, badala yake risasi zililengwa dhidi zili ya vikosi hivyo. Tajiri wa MONUC anasikitika kwa kuwa viongozi wa, wa kiraia na kijeshi hawakuingilia kati kwa kutuliza ghasia hizo, kwa nafasi hiyo walichochea moto walichocheamoto hali ilirudi shwari leo hii mjini Rutshuru Urusantre na Kiwanja baada ya maandamano makali yaliyoendeshwa kwa kupinga vikosi vya moni siku ya kwanza jioni na jana asubuhi katika mji, mji hiyo miwili jirani iliyo kwenye umbali wa takriban kilomita makumi saba na mji wa Goma. Mamia kwa maelfu ya waandamanaji walikuwa wakilazimisha kuondoka kwa vikosi vya Monic katika kitongoji cha Mutabu, kilomita saba na mji wa Ruchuru Sandre, ili wanajeshi wa taifa warudi katika kijiji hicho ambako waliondolewa siku ya mungu iliyopita kutokana na makubaliano na Brigedi ya sita iliyo huku Ruchuru Sendepe pamoja na Monic kutoka Goma. Mwandishi wetu Gabriel Wamenya ana ripoti kamili. Watu saba wamejeruhiwa, ambaye watatu wakati wa maandamano siku ya pili iliyopita pa kiwanja na wengine wane wakati viongozi wa Ruchuru walikuwa wakijaribu kuwatafutia njia ujumbe waliwali wali kwa muda kwa kujielekeza huko Butembo na Beni. Kufuatana na duru zinazoambatana, waandamanaji dhidi ya vikosi vya Monic walikuwa wakidai wali aende kuwashimika vikosi vya FRDC huko Mutabo kwa kugomboa vikosi vya Monic ambaye kuweko kwao huko Hakutakike na wakaaji duru hizo zinaarifu kwamba walinzi wa ukingo waliwali wamefiatiwa risasi kwa kufungua njia kati ya ruchuru centre na kiwanja, watu ine wameumizwa. Wanamemba wa ujumbe waliwali wamehakikisha kwamba kiongozi wa walinzi waliwali amepata vidonda vingi kichwani kwa mawe yaliyotupwa na waandamanaji, lakini ujumbe umefikia kuendelea na ziara yake. Kwa upande mwingine, gari moja iliyokuwa ikibeba vyakula imeporwa. Monique imeendelea kudhibiti mji wa Mutabo. Haya ni kufatana na makubaliano yaliyokamilishwa siku ya Mungu iliyopita kati ya FRDC na SNDP kwa msaada wa shirika la kimataifa. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Wakati huohuo, wa inarifiwa kuwa mapambano yalizuka leo asubuhi kati wa wa ya wapiganaji wa SNDP ya Kiloankunda na wapiganaji maimai wa kundi la Mongol katika vijiji vya Kirumbu, Luhama pamoja na vijiji fulani vya Kahira karibu eh, kilomita makumi saba magharibi mwa mji wa Goma karibu na Kitanga mtani Masisi. Msemaji wa kundi la maimai Mongol aliyemjuni Goma anasema kuwa wapiganaji wa, wa SNDP walishambulia vikosi vyao pamoja na vya Pareko na saa kumi na moja alfajiri bwana Miganga anaongeza kuwa mapambano hayo yameanza kupelekea watu kuhama. Mwenyekiti wa mtaa Masisi amekiri kuwa amepata habari hiyo, lakini bila maelezo mengi. Msemaji wa sn dep ne avani anasema kuwa hana habari yoyote ile kuhusu mashambulizi hayo. Jean Pierre Bemba Gombo, kiongozi wa MLC, leo hii alikuwa mwenyewe mbele ya waamzi wa wa Ubelgiji katika kikao cha leo. Kiongozi wa MLC aliweza kuhakikishia chumba cha mashitaka kuwa yeye ni mtu wa mtu mtu mwanasiasa ambaye hawezi kuwa na uoga wowote ule, na kwamba hawezi kumwogopea kwa kukimbia kwake, na huku walitoa hakikisho zake zote kwa kukomba, kuwa kwa kugomba aweze kuachiliwa huru kwa muda. Waamzi wa Ubelgiji waliweza kumsikiliza na waliweza kumwahidia kumtolea jibu ifikapo siku ya tano ijayo. Mabasi mia moja kumi na manane ya usafirishaji yametolewa kwa serikali ya Kinshasa. Huo ni mkopo kutoka serikali ya India kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Sherehe ya kutoa mabasi hayo yalifanyika leo hii mjini Kinshasa. Wizara ya usafirishaji na njia za mawasiliano imechagua kampuni City Train kwa kuongoza mabasi hayo yata, mapato yatakayoingia yatasaidia kwa kulipa deni pamoja na kusaidia jinsi ya kutumika mabasi. Mabasi hayo kutoka India ya aina ya Ashok Leyland, kuna yale yaliyo na viti makumi matano na tisa makumi mawili na vinane pamoja na kumi na vine Mwandishi wetu Nadine Fula alihudhuria sherehe hiyo na kutuandalia taarifa hii inayosomwa studio na Pascal Masirika. Gari hizi zinakuja kusuluhisha shida ya uchukuzi yenye kukabili wakaaji wa mji wa Kinshasa. Ndivyo amesema kiongozi wa ujumbe kutoka Uhindia, Bwana Gopel Pilai. Alisema kuwa nchi yake ya Uhindia ilituma vilevile vyombo vya kubadilisha wakati gari zitakuwa na matatizo hapa, kwa muda wa miaka mitatu. Upande wake, waziri wa uchukuzi Bwana Charles Mwando Simba alisema kuwa uongozi wa bus hizi utatolewa mikononi mwa kampu iitwayo City Train, shirika ambalo halikuweza kutumika tangu hivi miaka mitano. Upande wake mkurugenzi wa shirika la kiserikali la Sonas alipata fursa ya kukabidhi papo hapo mikononi mwa viongozi husika vyeti kadhaa vya kodi, ajili ya kurahisisha kazi za usafirishaji wa gari hizo 118 hapa mjini Kinshasa. Kumepangwa na, na mazungumzo mnamo tarehe makumi matatu Juni huku Kananga, kati ya wa wabunge wazaliwa wa jimbo la Kase magharibi na rais wa jamhuri. Mazungumzo hayo yatafanyika katika kusherekea sikukuu ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Ili hii ilipelekea wabunge kutoka jimbo hilo kukutana leo hii kunako makao ya bunge kukubaliana kwa matatizo yanayokumba jimbo lao, hususan ukosefu wa umeme, kwa mjibu wa mbunge Clema Kangu Bukasa. Mbali na matatizo hayo, rais ataelezewa bayana kwa dhati kushindwa kwa serikali ili marekebisho yawe. Mbunge Klema Klemakangu buka sana, wajiwa na jefungo haikubalike, jimbo sawa vile lile la Kasai ya magharibi likosewe na vyombo vya umeme vyenye kufaa. Vivyo hivyo, tuna matatizo mengi sawa vile ukosefu wa maji safi. Hakuna kampuni ambayo inaweza kusimikwa hivi sasa jimboni humu. Kufuatana na matatizo hayo yote, jimboni humu hakuna vyumba vya kutibu wagonjwa katika hali nzuri. Mabarabara yamekwisha haribika kiasi, watoto wanafuata shule katika hali mbovu. Kumbuke ni kwamba magumu haya yote tunayajadili kiisha mapumziko. Hata hivyo, imeonekana kuwa serikali ya Kongo imekuwa dhaifu. Ni wakati tumepewa sasa ajili ya kuzungumza ana kwa ana na rais wa jamhuri. Itakuwa heri upande wake rais wa jamhuri achunguze la kufanya makusudi ya kusuluhisha magumu haya yote, kwani imetambuliwa kuwa serikali ni dhaifu. wale ambao wamepokea mapendekezo zetu bila kuya Na katika jimbo la mashariki mazungumzo ya Kisangani juu ya kuambatanisha mipango ya washirika wa sheria katika sekta ya kupiganisha kutotoa malipizi kwa vitendo vya ubakaji yamekuwa yakiendelea. Jana mpango wa serikali wa kupiganisha kutotoa malipizi ulikuwa katika mabishano kati ya wa washirika pamoja na makamu waziri wa sheria. Mkutano huu uliandaliwa na ofisi ya Umoja Mataifa ihusikayo na haki za binadamu katika usaidizi na Kanada pamoja na Ubelgiji. Kutoka Kisangani, Jacques Mukonkole ana Kufuatana na waziri makamu usikanaye na mambo ya uhaki nchini Kongo, serikali ya nchi imehuzunika kuhusu kutokuhukumu watenda maovu ya ubakaji. Hiyo inatokana na kutokutambua sheria kwa wale waliobakwa, idadi ndogo ya wa majistra, pia hali mbovu ya magereza ndiye inasukuma serikali kutayarisha mupango mpya. Bwana basibuye na mugabo ananena kama Inapasha kukazanisha kadiri ya wa magistra kukinga watu wenye wenyi kubaku wana kazalika. Ngambo yao washariki wa, wa kiwanda hicho wanahitaji waziri atumikie mpango huu. Ni pia kwa ajili ya kuhukumu watenda mauvu, wananena kama mpango huu unaweza kutoa matunda mema kama ukatumikiwa vizuri. Tujulishi kama watumishi wa serikali usikanaye na mambo ya uhaki pamoja na magundi zimoja za maendeleo zeni kupiganisha haki za binadamu za majimbo ya Ekwatoria, Manyema Nord na Sud Kivu na jimbo la mashariki na magundi moja za umoja za kimataifa walishiriki kiwanda hicho mji Kisangani. Toka mji Kisangani, mimi ni Jake Mukonkole, Radio Okapi. Unaendelea kuipata taarifa, habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili so ya Radio Okapi Kinshasa. Okapi, Okapi, habari zote za nchi nzima. Sehemu ya pili ya taarifa hii pamoja na mwenzangu Joris Zirekanyama, tuanze na jimbo la Kivu ya kusini ambako watu watano waliuawa na wengine wane wajulikana walipo baada ya boti moja kupata ajali siku ya Mungu iliyopita wakati wa usiku katika ziwa Kivu. Kwa mjibu wa kamanda wa majeshi za maji katika ziwa Kivu, boti hiyo iliyotokea katika eneo la Katana na kuzielekeza moja kwa moja mjini Goma, jimboni Kivu ya kaskazini ilipata shida ya kiufundi kunako kilomita tano kaskazini ya Katana. Duru zingine husema mashua hiyo ilisafirisha mizigo ya kupita kiasi. Sawa sababu za ajali hiyo, uchunguzi unaendeshwa kwa kupata waliopotea, alisema kiongozi wa kiserikali wa eneo la Katana mtaani Kabari jimboni mashariki. Msimamizi wa gereza kuu la Bunia ameomba waachiliwe wa huru mamia ya wafungwa waliomaliza robo ya kifungo chao katika gereza kuu la Bunia. Aliomba hivyo jana, siku ya pili, kwa waziri wa sheria wa serikali kuu hapa mjini Kinchasa. Kwa mjibu wa kiongozi wa gereza kuu ya Bunia, ni kwa kupunguza wafungwa katika wa gereza hiyo yenye kupitisha uwezo wake wa kukaribisha wafungwa tangu miezi mingi. Pia idadi hiyo ya juu mara tatu inaruhusu kukimbia kwa wafungwa na kuambukizwa kwa magonjwa ya gerezani humo. Mafasiri mengi nawe Jean-Claude Loki kutoka mji wa Bunia. Juu ya wafungwa mia sita na makumi nne na saba wenye kupatikana humo gerezani ni mia moja kumi na tatu wenye watachio uhuru kufuatana na mpango huo. Kati yao raia makumi saba na mbili na askari jeshi makumi nne na mbili. Kulingana matamshi ya kiongozi wa gereza hawa wafungwa walihukumiwa kwa makosa ndogo ndogo na walionyesha mifano nzuri huko gerezani. Tayari mwendesha mashtaka mkuu ama Pokiro ya hapa Bunia amepokea ripoti hiyo na anasubiri kuyatuma kwa waziri mwenye kuhusika na sheria. Yale ni kwa kupunguza idadi ya wafungwa wenye kulindwa huko gerezani kwa kuwa kuna review wafunga wenye wanagonjewa wengine kati yao kutamani kutoroka na wengine kuwa na malisho mbaya. Habari hizo zimehakikishwa na viongozi wa sheria hapa wilayani Ituri. Sawa vile mwendesha mashtaka naye anasubiri kutuma ripoti yale kwa Kinchasa kama vile viongozi wake wanamwombea kuachiwa kwa uhuru. Inaweza kufanyika sikukuu ya uhuru ya Congo mnamo tarehe makumi tatu hujao. Bunya, Jean Claude Loki, Radio Okapi. Jimboni Kasema Shariki, kuna ukosefu wa masikizano kuhusu kupelekwa wafungwa kumi na wane wagonjwa kutoka gereza kuu ya Mbujimai hadi hospitali moja kwa kupokea matibabu. Kiongozi wa gereza anasema hakuna walinzi watakaosindikiza wafungwa hao, pia hakuna usafirishaji kwa kuwafikisha kunako hospitali. Kwa upande wake, sekta ya haki za binadamu ya Monique inasema hospitali inakataa kuwakaribisha wafungwa hao wanaougonjwa. Mwandishi wetu wetu Esther Ndalafina alitukusanyia taarifa ifuatayo kutoka mji wa Mbuji Mai. Kufatana na masemi ya mganga mkuu kiongozi wa kituo cha afya Kiajulu, wafungwa hawa wana magonjwa mbalimbali. Mganga mbali Rachel Biswika husema kwamba wengine wanagonjwa homa bupele na kifua kikuu. Wakati alijielekeza kwenye gereza siku za tano iliyopita, Dr Rachel Biswika alifumbua wagonjwa kumi na saba wawili walitumwa kwenye hospitali mmoja akafariki dunia. Kupelekwa kwa wagonjwa kumi na nne kunaonekana kugumu. Anastase Mutombo, direkta wa gereza, ananena kwamba shida ni namna ya kuwasafirisha shida ingine ni ukosefu wa askari polisi watakao watakaolinda wafungwa kwenye hospitali. Kanali Joseph Sukali, inspekta mkuu makamo ausikae na ujasusi kwenye chumba cha askari polisi, anatupilia mbali matamsi haya. Kiongozi wa Monika ausikae na hali za haki ya binadamu usema kwamba mganga mkuu director wa hospitali ya Kansele anakataa kupokea wagonjwa. Tulipomhoji, Dr Vikika Bengele anakataa akisema kwamba sio kweli, ni uongo. Mcu hospitali la Kansele haiwezi kukataa wagonjwa wafungwa. Wagonjwa kama wagonjwa wote tunaswasha kuwashirikia, kama wagonjwa wote tujulishe kwamba kati ya wagonjwa 14 mmoja alikuwa katika hatari la kufa. Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina, Radio Okapi, Okapi.