Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo nakukaribisha no jioni ya leo hii kwa taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa sikiliza muhtasari wake. Makamu liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini yatoa tahadhari kubwa kwa wababi wakipita wanaoendelea kuwasajili wapiganaji wapya baada ya kusaini mkataba wa kusitisha mapigano wa Goma. Pelelutaichirwa alitoa angalisho hilo hapo jana katika mkutano wa hadhara mjini Butembo. Leo hii ulimwengu mzima unasherekea siku ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuunga mkono wahanga wa mateso. Katika taarifa hii utasikia jinsi ilivyosherekewa huko Goma, Kisangani na Matadi. Sehemu kubwa la shamba la wafu la Mikonga Mtani Sele imeshambuliwa na watu, hivi sasa nyumba zimekuwa zikijengwa katika shamba hilo. Hali hiyo imekuwa ikiwasikitisha waliowazika jamaa zao katika shamba hilo. Kiongozi wa mtoa sele amesema kuwa liwadi amesimamisha kazi zote za ujenzi katika shamba hilo la wafu. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu tena na utegesikio oh, oh, oh, oh, <laughs> unaifuatao ndio taarifa kamili ya habari makamu liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini ametoa angalisho kali kwa wababe wa kivita wanaendelea kusajili wapiganaji wapya baada ya kusaini mkataba wa kusitisha mapigano wa Goma. Felelu Taichiru alikumbusha pia kuwa makundi ya kigeni kutoka Rwanda na Uganda kuwa Monik kupitia mpango wake wa DDRR iko tayari kuwarudisha nchini mwao katika heshima yote. Alitoa matamshi hayo hapo jana katika mkutano na hadhara aliyofanya kwa ajili wakaaji wa jiji la Butembo na kandokando. Kutoka Butembo, mwandishi wetu Etienne Muhindo ise ana ripoti kamili. Vikundi vyote vya wa wapiganaji majimaji mtaani Lubero na Beni vinastakiwa kuwa vinashawishi vijana wajiunge navyo. Wapiganaji wanakuwa nadanganya vijana kama watapata ranga za juu, na huko mitaani wananchi wanaishi katika oga wa kizania, hiyo ni mwanzo wa vita. Shawishi hiyo inafanyika vijijini kama vile katika m kubwa kubwa na hasa waliopokonywa silaha hapa mbeleni ama demobilize, ndio wanapata hivyo vishawishi. Liwali makamu alitoa angalisho na kusema sheria itafuatilia jambo hiyo na kuhukumu wale wanaoenda kinyume na programu amani na kuvunja mkataba wa Goma. Lazima amani irudishwe katika miji na mitaa zetu, ili mamia za wakimbizi warudi vijijini kwao, alisema liwali makamu. Jueni ya kwamba liwali makamu pamoja na ujumbe wake wameweza kujielekeza leo hii mjini Beni kwa kazi za kiserikali. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Redio Kapi. Wakati huo huo katika jimbo la Mashariki, waasi wa Uganda wa kundi la Lord's Resistance Army LRA, wanaoongozwa na Joseph Kony wanaendelea na kujihusisha na vitendo vya kuwatesa wananchi eh, katikati ya mtaa wa Dungu, zaidi ya kilomita mia nane kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani. Tume ya dayosisi Haki na Amani inayotoa habari hii imetaja uporaji wa vijiji fulani pamoja na jaribio la kuwateka nyara wanawake huko Lidimbiri na Limbueri. Vitendo vinavyoendeshwa na waasi hao wa LRA. Shirika la kiraia linahisi kuwa amani haitadhihirika katika eneo hilo endapo waasi hao wa LRA watakuwa bado hawajafukuzwa kutoka Kisangani. Chake Mukongole anaarifu zaidi. Uporaji wa mali na wa LRA ulifanyika tarehe 16 mwezi tunayo ilikuwa katika vijiji vya Bitima na Gunge, Lidimbiri na Limbwere lakini jambo ilo ilijulishwa tu leo asubuhi na komisioni ya diosese ya Dungu yeni kuhusika na uhaki pia amani. Waasi hawa walinyang'ania vifaa mbalimbali chakula, mavazi na kadhalika. Komisioni justice pe inajulisha pia yakama, katika kanisa ndogo la Nagunge waasi walitoa walitwala mavazi na vifaa vingine vya kanisa ilo, hata fedha ya sadaka iliporwa pale lidimbir na limbwere. Waasi walitamani hata kupeleka wanawake weni waliwapendeza, hata wengine mbili weni kuwa na mimba, lakini hawa waliponyoka wakati wa mapishano na raia. Wakati shirika la kijamii ya muji Dungu inahuzunika kwa kuona kama hakuna amani katika eneo lao lote la teritorio ya ilo, kwa sababu ya tatizo la wa elera, jimadari Jean-Claude Kifwa anawaomba wakuwe na tulivu. Kufuatana naye, inchi ya Kongo pamoja na Sudan pia Uganda watashambulia sasa, kwa mapatano na shirika MONUKE, wasu wa elera waweze kuwafukuza inchini Kongo. Toka muji Kisangani, mimi ni Jacques Mukonkole. Ban Ki-moon amewashinikiza waasi hao wa Uganda wa kundi la LRA kuachilia huru watoto pamoja na waliotekwa nyara katika nchi jirani. Katika ripoti moja iliyotolewa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa iliyotajwa na shirika la habari la Ufaransa AFP, Ban Ki-moon ameomba kwa kundi la kazi la Umoja wa Mataifa nchini no Uganda kuchungulia pamoja na nchi jirani vitendo vya waasi wa Uganda ambao wanawasajili watoto katika nchi za mpakani. Kwa mjibu wa shirika la watoto ulimwenguni UNICEF zaidi ya watoto elfu makumi mawili na watano walikamatwa kwa nguvu na waasi wa LRA kwa kutumikishwa katika vita au kuwa watumwa wa ngono tangu miaka makumi mawili na makumi mawili sasa <tune> Leo hii ulimwengu mzima unasherekea siku ya kimataifa ya Umoja Mataifa kwa ajili ya kuunga mkono wahanga wa mateso jimboni Kivu ya Kaskazini. Sherehe hiyo ilifanyika kwa utafakari na utetezi dhidi ya mateso na shirika la kutetea haki za binadamu, kituo cha utafiti dhidi ya mazingira ya demokrasia pamoja na haki za binadamu katika ushirikiano na ofisi ya Umoja Mataifa iusikayo na haki za binadamu iliyoko Goma. Shirika hilo lilionyesha hesabu ya kusikitisha ya vitendo vya usumbufu na kazi Kuroa Goma, Bernard Nyanghi, anaarifu zaidi. Kwa mujibu wa watetezi wa haki ya binadamu waliokutana ialhamis alhamis pagoma, kesi za kuteswa kwa raia kimwili na waaskari ni nyingi. Kesi 50 ziliorozeshwa tokea mwanzo wa mwaka huu jimboni kote, kwa mujibu wa shirika Credo. Kesi hizo zarudiliwa kila mara na wahusika wote wa usalama na ujasusi jimboni Kivu ya kaskazini, na kwa hiyo kuna Pendekezo walizodokeza Deli Mawazo, kiongozi wa Credo. Kwa yote yanayoonekana, tulipendekeza kwa serikali kuizinisha sheria ya kuwapiza utesi dhidi ya wengine, kudhamini kampeni ya kutangaza sheria hizo, na pia sheria za kugombanisha utesi huo. Kitabu hicho cha pendekezo kitafikishwa hivi karibuni kwa kazi zote zenye kuhusika na usalama zilizotajwa. Goma, Bernarde Nyangi, Radio Kapi huko jimboni mashariki shirika ACAT, Action des Chretiens pour l'Abolition de la Torture, lasisitiza kuendelea kwa vitendo vya dhuluma pamoja na vitendo vingine visivyokuwa vya adabu vinavyotendewa binadamu katika jimbo hilo. Matamshi hayo yalitolewa leo hii na kiongozi wa shirika hilo wakati wa kusherehekea siku hiyo dhidi ya mateso. Pierre Esanganya Wanyi, kiongozi jimboni wa ACAT, anahojiwa na Aliana Alipaganagama. Aujourd'hui, la prison centrale de Kisangani... leo inastahili tufungue licho ngambo ya gereza kubwa ya muji Kisangani haiagauya bado. Juzi tuliona mtu mmoja aliyefungwa makaraka, ileile fasi tulikuta mtu mwengine mwenyi alifungwa kamba akatupwa chini ya jua na amevuja damu. Hii yote inaonesha kama usumbufu unaendelea jimboni la mashariki, hasa katika muji Kisangani. Mwaka tunayo tunaikidia kuomba na baraza la bunge ikubali mpango ya sheria yenye kuhukumu usumbufu inchi Kongo tunakumbusha viongozi ya inchi, kwa wakamate mupango weni kufuatana na mipango duniani zeni kulazimisha hukumu ya usumbufu wa raia na katika jimbo la Bakongo kupiganisha vitendo vya mateso kumekuwa ukiendelea vyema. Hayo yalisemwa leo hii mjini Boma na katibu mtendaji wa shirikisho jimboni la mashirika ya kutetea haki za binadamu Pamfile Mbwangi. Alisema kuwa kuboreshwa huko kunatokana na mafunzo yaliyotolewa kwa maofisa wa polisi kuhusu masuala ya haki za binadamu. Hata hivyo, aliongeza kuwa inasalia kazi kubwa kwa upande wa vikosi na polisi imelaumu utumiaji wa vya mateso. Kwa mjibu wa kamanda wa polisi wa wilaya ya Lukunga mjini Kinshasa, anasema umuhimu ni kuweza kuheshimisha uongozi wa serikali, lakini utumiaji wa vitendo vya dhuluma ni hali ambayo si ya heshima. Kanali Kanyama alisema hayo katika hotuba aliyoifanya leo hii kunaako kambi ya Lufungula. anawajua kupitia laini ya simu na Paul Matendo kuongoza ni kutoa amri na kupana maoda na zaidi, kuwatolea maripizi na mapendo na mkali. Wakati kamanda anatoa amri kwa jeshi, apaswa kubaki katika ofisi yake. Kamanda anapaswa kuchungua kazi na kutoa maripizi. Wakati anachungua na anatoa maripizi namna ya mapendo na mkali, ndiyo kazi zitaendelea vizuri. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa. E, pamoja nao Jean Desire Kanyama, tuanze sehemu ya pili hii tukianzia katika jimbo la Equateur, ambako kuna ripotiwa kwamba watu kumi na wawili waliugua ugonjwa monkeypox. Moja kati yao aliuawa katika mtoa Bikoro, kando ya Ingende. Ujumbe mmoja wa afya ulielekeza ulielekezwa haraka nafasi hiyo kwa kuchungua kuhusu magonjwa hayo, alisema daktari anayehusika na, na magonjwa ya kuambukiza wa shirika la afya ulimwenguni OMS, jimboni Equateur, Adolf Kongolo. Kwa upande mwingine inaripotiwa kwamba watu wengine wawili waliugua ugonjwa wa monkeypox pa Butika kilomita 126 na Mbandaka. Wagonjwa hao wawili wanapata matibabu kunako hospitali kuu ya Ingende na sehemu kubwa ya shamba la wafu la Mikonga hapa mtaani Sele, Kinshasa imeweza kutolewa na kuanza kujengwa majumba. Ni tangu miezi miwili ndio watu wanajenga katika hali isiyo halali katika shamba hilo la wafu wanasema wakaaji wa mji huu mdogo. E, tayari katika kaburi hiyo watu wa moja walijenga manyumba, wengine walalima mashamba. Hali hiyo inafadhaisha jamaa nyingi hususan zilizozika wanamemba wao katika kaburi ya Mikonga. Taarifa ya Joli Lor Mbalivoto aliyechungua swala hilo inasomwa studio na Karinda Musu. Shamba la wafu la Mikonga haifanani tena. Shamba la wafu linafanana kuwa jiji, watoto wameendesha michezo na wanawake wamefanya kazi zao, wanalima mashamba ya mwindi na muogo, na nyumba zinajengwa kando kando ya makaburi. Wakaaji wa moja wanaeleza kama wanaishi katika eneo hilo tangu zamani na walinunua viwanja kwa chifu ya kiasili. Wanafasiria kama kwa sasa eneo hilo sio shamba la wafu kwa sababu tangu sasa miezi nyingi awazike tena wafu katika eneo hilo. Ogistika Maindi, kiongozi wa mtaa wa Nsele, anajulisha kama wanachimbula makaburi mapya kwa ajili ya kujenga nyumba bila kuheshimu kanuni ya ujenzi. Upande wake chifu ya kiasili ya mtaa wa Mikonga anasema kama eneo hilo lilikuwa shamba la wafu tangu mbele wa wakati wa uhuru, na katika eneo hilo kulikuwa silaha na watu walikuwa naendesha mabaya, ilikuwa hatari sana, ndio maana walichukua hatua ya kubadilisha swala. Kwa ile watu ambao walizika wandugu wao wanapoteza njia zote. Umoja kati yao anaeleza kama wakati walienda kwa kupakala rangi pa kaburi ya ndugu yao waliona kama wale wakaaji walichambula vitu vyote na walipata mpaka picha. Swala hili linawasikitisha kwa mara ya pili. E, na tumearifiwa wakati wakati huu huu kwamba wale wa jiji la Kinshasa amechukua hatua ya kusimamisha majengo yote katika kaburi ya Mikonga kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa wa Nseli, nyumba zote zilizojengwa kiolela katika shamba hilo la wafu zitavunjwa. Na jimbo la Kasai Mashariki, malipo ya ushuru dhidi ya mahindi yamesimamishwa. Hatua hiyo ya liwali wa jimbo la Kasai Mashariki kutokana na mkutano ulioendeshwa jana kunako ofisi yake na wafanyabiashara wa sekta hilo. Azimio hiyo yaliwali wa jimbo ni mojawapo wa njia ya kusaidia jimbo kukomesha suala la ukosefu wa mahindi katika soko. Chris Mukand. Ni kodi nane ndiyo azikubaliwe na liwali wa jimbo. Katika kodi hizo, tax la aner, la bureau de ya la police, lile la service provincial de l'agriculture, la kampuni na makampuni ya kadiri, pia ndogo mambo za uchumi, ukingifu wa raia mairie pia commune kukodi nane hizo kumeongezwa fedha zinazoombwa na shirika za kuchukua uzito pia uwakilishi kwake yeye bwana alfonso ngoi kasonji wengi wa kodi huo ni usumbufu wa raia na wauzaji kama mpango kiongozi wa jimbo amealika wafanyabiashara wa mahindi kujikusanya katika kundi kwa kumshtaka mtu yeyote ataye e kataa kutii waziri wa uchumi jimboni umeombwa kutiisha mpango huo kiongozi wa jimbo amekamata mpango huo kisha kusikiliza malalamiko za wafanyabiashara Wamekuwa wakiuzisha kipimo cha mahindi kwa franga za kikongomani elfu moja na makumi tano pahali ya franga za kikongomani mia nane E, kunakuwa juma mmoja toka Mbuzimai. Chris Mucan de Shambui, Radio Kapi. <tikin> Na katika habari za michezo, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo haitashiriki katika michezo ya Olimpiki itakayoendeshwa huko Pekin katika michezo mitatu: riadha, ndondi pamoja na judo. Tangazo hilo lilitolewa jana katika mkutano wa waandishi wa habari hapa mjini Kinshasa na kiongozi wa kamati ya Olimpiki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Jean Bea. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio tunakamilisha taarifa yetu hii ya habari, tukisema kwa heri na jioni njema.