Oh, jambo msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi kufuata taarifa yetu ya habari jioni hii. Tumekuandalia nini jioni hii? Mikataba ya Uchina imevuruga ushirikiano kati ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na mfuko wa fedha ulimwenguni FMI. Mkataba mpya kati ya pande hizo mbili huenda ukasainiwa baada ya miezi sita. Jimboni Kivu ya Kaskazini, baada ya wiki tatu ya kusimamishwa, komisheni ndogo ya kijeshi ya pamoja ilianza kazi zake leo hii bila ya kuwekwa kwa kundi la SNDP la Lorankunda pamoja na lile la FRF kutoka jimbo la Kivu ya Kusini. Baada ya kusimamishwa kwa zaidi ya mwaka mmoja, kesi zilianza kusikilizwa upya mwishoni mwa wiki iliyopita kunako mahakama kuu ya Mweneditu. Hayo na mengine mengi, msikilizaji, ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Karibu na tega sikio, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mikataba ya Uchina imevuruga ushirikiano kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na mfuko wa fedha ulimwenguni FMI. Mkataba mpya kati ya pande hizo mbili hauwezi kusainiwa kabla ya miezi sita. Hayo ni matokeo ya ziara ya siku mbili mjini Kinshasa na ujumbe wa FMI. Mfuko huo unapendelea kujua mwanzo ni nini mikataba hiyo italetea uchumi wa jamhuri ya kidemokrasia kongo ya Kongo. Mashirika ya Bretton Woods yanahofia kuona mikataba hiyo kuongeza deni ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, wakati nchi hii imejiingiza katika harakati ya kupunguza deni. Mwandishi wetu George Kamujova atukusanyia ripoti hii inayosomwa studioni na Pascal Masirika. Je, tunaweza kusema eti jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeingia deni inaposahini mikataba na makampuni kutoka Uchaina? Serikali haile deni Ndivyo wanasema viongozi wa moja wa, wa nchi hii kutoka Kinshasa. Hakikisho kutoka kwa viongozi wa FMI ni kwamba imetambuliwa kuwa itakuwa ni deni. Bwana Xavier Marel, mjumbe wa FMI mjini Kinshasa, alisema kwamba majifunzo yajayo yataweza kuruhusu kujua lini kuhusu miradi kutoka Uchina kwa faida ya nchi hii. Kumbuka kwamba madini yanaweza kutoa gharama kubwa katika uchumi wa nchi hii. Mawasiliano na kazi za ukarabati vimeweza vilevile vile kuongeza idadi kubwa katika uchumi wa nchi hii. Jean Claude Masangu ambaye ni mwenyekiti wa Benki ya Taifa anasema kuwa kuendesha mafunzo hayo hakuweze kamwe kusitisha miradi iliyokusudiwa kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na makampuni kutoka Uchina. Jueni kwamba ni kisha miezi sita ndipo tutajua kama uhusiano ungali bora kati ya Kongo na FMI. Na katika jimbo la Katanga, mawakili watatu wanaohudumu katika ofisi ya utetezi Muyambo walikamatwa tangu siku ya tano iliyopita mjini Lubumbashi. Ofisi ya wizara jimboni usikayo na mambo ya ndani inawashutumu mawakili hao watatu kuwa katika njama ya suala la akiba ya faida ya juu linaloleta mafarakano kati ya shirika lisilokuwa la kiserikali Dutch International na benki kuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Duru hizo hizo zinasema kuwa uchunguzi unaendelea kwa minajili ya kuwa nasa hasa wengi, watu wengine walio katika njama hiyo. Mwandishi wetu wa Lubumbashi, Madeleine Waila, amtolea ripoti kamili. Direkta wa ofisi ya waziri jimboni inayohusika na mambo ya ndani wahakikisha kama wadai hawa wametajwa na viongozi wa shirika kitaifa Dech wakati wa visambu. Uchunguzi umeandaliwa na ofisi inayohusika na kazi hii, huko wamekuta dala ya kimarekani elfu mia sita kwa ajili ya wanamemba wa shirika hiyo. Inafasiriwa kama pesa hiyo ilikuwa huko bila kitambulisho chochote, bali hiyo huonyesha alama wazi ya ukorofi. Tayari wadai hawa wametiliwa nguvuni, amehakikisha bwana Jean-Pierre Mashika. Tujue kama jumla ya pesa hii ujiongeza kwa jumla elfu mia tano ya dola ya Kimarekani ya wanamemba wa shirika hiyo iliyolindwa kwenye benki kuu ya Kongo. Ofisi ya waziri jimboni ihusikayo na mambo ya ndani imeandaa mkutano mwingine siku ya pili hii na direta jimboni wa benki na ujumbe mmoja wa wanamemba wa shirika hii kwa uchunguzi wa daftari ya majina hii, kwa lengo ya kujua kila mmoja ustahili pesa ngapi. Lubumbashi, Madlene Waila, Redio Kapi. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imethibitisha kut mia kwa miradi yote iliyoahidiwa kwa wananchi wa kasai ya magharibi. Miongoni mwa miradi hiyo ni kule kutolewa kwa umeme eh kwa jimbo hilo, kukarabatiwa kwa barabara itokayo Kananga hadi Chikapa pamoja na njia ya reli inayotoka Ilebo hadi Lubumbashi. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema hayo mapema leo kabla ya kuondoka kwake mjini Kananga, ambako alisimamia baraza la mawaziri mwishoni mwa wiki iliyopita. Huyu hapa Antoni Gizenga, matamshi yake yakiwa yalirekodiwa na mwandishi wetu wa Kananga. Tambueni kwamba hivi sasa kumewasili vifaa ambavyo vinahakikisha kwamba tupo tayari kuanzisha kazi zenye manufaa makubwa. Ni vema tuhakikishe kwamba tutasonga mbele katika harakati hizi. Kuna miradi mingine ambayo tunaandaa kwa siku za usoni. Tunawasihi wakaaji wote wawe watulivu wawe waaminifu zidi ya viongozi wa serikali. Tunaamini kwamba nchi yetu itapata hivi sasa uwezekano wa kukomesha matatizo yenye kutusumbua. Nchi yetu itakuwa starehe kwa faida ya wakaaji wote. <tune> Jimboni Kivu ya kaskazini, baada ya wiki tatu ya kusimamishwa, komisheni ndogo ya kijeshi ya pamoja ilianza kazi zake leo hii bila ya kuwekwa kwa kundi la SNDP la Lorankunda pamoja na lile la FRF kutoka jimbo la Kivu ya kusini. Makundi hayo mawili yalijiondoa katika kitengo hicho na kuzuia hivyo kazi za kuondoa vikosi katika ngome zao. Washiriki waliohudhuria mkutano wa leo wanasema kutokuwa kwa SNDP katika vikao hivyo hakutavuruga mpango utakaotoka katika kazi Kilolo anaarifu zaidi. Ni baada ya Jumatatu ya kusitisha mkutano ndipo washiriki katika kamishoni kiaskari jimboni Kivu ya kaskazini na kusini wamekutana hii siku ya pili, wakishiriki wajumbe toka jumuiya ya kimataifa hii siku. Nukta zilizoongelewa ni mpango wa kujiondosha kwa vikundi toka eneo wanaodhibiti, pia mpango wa mchanganyo kama ilipangwa mwisho wa kikao cha Goma. Mazungumzo yanaendelea wakati SNDP yake Laurent Kunda pia FRF toka Kivu ya kusini havikuwepo, ila washiriki wamenena kwamba Hamuna tatizo Didie Bitaki ahusikaye na upashaji habari kwenye ukatibu wa kamishoni ya jimbo mbili za Kivu haina madhara yoyote, sababu unajua tulizungumza na watu wa international facilities kuja uh, kwa SNDP kutokuwa ikiwa tumekubaliana juu ya kazi fulani ambayo tumefanya, yani projet de desengagement inapashwa kukubaliwa na watu wote uwe usikuwe, unapashwa kuikubali, sababu ni watu wengi sana waliikubali. Wana habari zao, wana maneno yao, wanadai, na hiyo madai yao tunaikubali, tunaiheshimu, lakini haiwezi ikaharibu kazi tunafanya. Ipashe kwamba CNDP ilijiondosha mezani mwa mazungumzo, na pamoja na madai ni kwamba sherti kwanza vituo vya kuhusika vishimikwe kwa jimbo mbili. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Kapi na huko katika jimbo la Kivu ya Kusini, hali ya usalama ni ya kutatanisha. Huko Kabare Sandre, baada ya kuzuka kwa mapambano katikati ya wanajeshi wa brigedi ya kumi na nne katika usiku wa siku ya nne hadi siku ya tano iliyopita, maelfu ya waliokimbia makazi yao wanasita kurudi katika nyumba zao. Katika eneo la Chirunga, shirika la kiraia la huko la laumu hata kukaliwa na wanajeshi kwa nyumba zilizoachwa na wakaaji. Hali hii inawakata tamaa wananchi hao kurudi katika vijiji vyao vya kawaida. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Michel Chirimwami ana maelezo zaidi. Kiongozi wa tarafa ya Chirunga amesema jamaa nyingi zingali katika uhamisho pale Bagira, moja kati ya mitaa ya mji wa Bukavu ulio jirani na wilaya hiyo. Wengine wamekuwa katika sehemu ya Kasha au katika tarafa jirani Bushira na Mudaka. Kwa mujibu wa kiongozi wa mtaa wa Bagira, hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa hadi sasa kuwahudumia wahami hao. Baada ya milio ya risasi iliyosikika Jumajana, jamaa moja moja zimerudi kwa mujibu tu wa kiongozi wa mtaa wa Bagira. Kufuatana na ukimya wa hii siku ya Jumapili na Jumatatu, ni wanaume tu ndio wameanza kurudi wa wakati bado kina mama na watoto wanangoja bado. Tujulishe kuwa wale wachache waliorudi katika vijiji vyao vya huko Chirunga waliomba wakuu viongozi waharikishe operesheni ya kuwapeleka askari hao katika maeneo mengine kama vile walivyokusudia wenyewe. Kwa mwisho, tujulishe kuwa Mwami Kabare Desire Rugemanizi, kiongozi wa shefria Kabare tuliye mhoji kwa simu, alihakikisha kutoka huko Kinshasa aliko ziarani kwamba amekwisha kuonana na wakuu wa jeshi kwa ajili ya suluhisho la haraka kwa tatizo la usalama linalokumba eneo lake Bukavu. Michel Chirimwami, Radio Kapi. Watu wane waliuawa na watu wasiojulikana wiki iliyopita katika barabara Kanguri Mikenge, kaskazini magharibi mwa mji wa Fizi katika milima mikuu ya Minembwe. Shirika la kiraia la Fizi linalolaumu mauaji hayo, mapema leo, lathibitisha kuwa watu hao ni wanawake wawili ambao mmoja wao ni muuguzi au sikae na uzalishaji kunako kituo cha afya cha Mikenge, pamoja na watoto wake wawili wasichana, kwa mjibu wa shirika la kutetea haki za binadamu SVH, Solidarite de Volontaires pour l'Humanité, la huku baraka ishara za onyesha kuwa watu hao walitungwa visu wiki iliyopita. Mtu mwingine alishambuliwa katika barabara hiyo na kufariki baadaye kutokana na majeraha. Polisi ya Fiji imethibitisha habari hiyo na imesema kuwa imeanzisha uchunguzi. Na tume ya baraza na usaidizi wa Jumuiya ya Ulaya katika masuala ya mabadiliko katika sekta yusala, ya usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ASEC, imekuwa na kiongozi mpya Jean Paul Michel anachukua nafasi ya kanali Michel Sido. Kanali Sido amesema kuwa amefurahishwa na kazi ambayo shirika lake limeendesha tangu kuundwa kwake mnamo mwaka wa elfu mbili na tano hasa sana kuhesabu wanajeshi katika jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na kuundwa kwa mradi Ishen de Pema, kitengo kinachowalipa kila mara brigedi zilizochangwa. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa Kiswahili yaliyosh ukapi abari zote za inchi nzima, sehemu ya pili, nawe Jean Dusireka Nyama. Tuanzie katika wilaya ya Ituri ambako gari moja lilokuwa likipakia lililopakia bidhaa lilipinduka na kuanguka moja kwa moja katika mto Ituri. Ajali hiyo ilifanyika jana siku ya kwanza katika mto Ituri pa Komanda Comanda inayopatikana nalo kwenye umbali wa kilometa 75 kusini ya mji wa Bunia. Kwa mjibu wa presidenti wa muungano wa madereva wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kituo cha Ituri, ajali ilifanyika wakati dereva alitamani ivuka mto kupitia ambao zilizosimikwa juu ya mtumbwi. Ni tangu kuvunjikwa kwa kilalo juu ya mto Ituri mnamo mwaka wa elfu mbili na sita ndio watu wanavuka kupitia mtumbwi. Kesi okay, zilianza kusikilizwa upya mwishoni mwa wiki iliyopita kunako mahakama makuu ya Mweneditu ni kisha kusimamishwa zaidi ya mwaka mmoja kutokana na ukosefu wa wakata mashtaka. Ni serikali ya jimbo la kasa ya mashariki ndiyo ilisaidia katika usafirishaji wa wakata mashtaka kutoka Kabinda hadi Mweneditu. Tutajiunga na mwenzetu bili Ivan Lutumba kutoka mbuji Mayi. Ni wiki uliopita ndiyo walianzishwa mashtaki katika jumba la mtamo ya tu, ni mashtaka ine in, in, ambao imepashwa kuchunguzwa. Kikao hicho kilisimamiwa na mwakili Francis Woto kutoka Kabinda. Tueleze ijapokuwa mwanzo wa mashtaka kuna kuwa maswali karibuni mia moja ambayo haichunguzwe kwa kuchunga mshtaka mwingine wa kutoka Kabinda, huu wa kwanza anaendelea kuchungu, kuchunguza na swali zingine za Kabinda. Kwa mjibu wa mshtaka Francis Woto, kufika kwake Mweneditu kuna, kuna waziwa katika siku za kumi na tano wa mwezi wa saba mwaka huu. Tueleze kuwa mashtaka kunako korti ya Kabinda ilisimamisha kunakuwa sasa mwaka mmoja sababu kwa kukosa uamuzi. Tokea Mbujimai, bili Ivandotumba, Radio Okapi. Wakuu wa mji mdogo wa Kenge katika wilaya ya Kwango, kilomita mia mbili makumi matano na mji wa Bandundu wanaomba usaidizi kutokana na matatizo ya mmomonyoko wa udongo. Ni katika maeneo makuu mane ndiyo mmomonyoko wa udongo unajitokeza na kushambulia mji wa Kenge unaotayarishwa kuwa mkuu wa jimbo ijayo ya Kwango. Takribani nyumba zaidi ya kumi zinavunjwa na mmomonyoko wa udongo pamoja na barabara kubwa inayoingia mjini humo. Kwa mjibu wa meya wa mji huo, usaidizi wa haraka kutoka wakuu wa jimbo na wa serikali kuu ni wa lazima sana. Longin Kafinga Mbumba anafasiria mbele ya mikrofoni ya Basil Bakumbani. Tunayo matatizo chungu tele kufuatana na kuwepo mimomonyoko ya udongo, ni yapata makumi manne yenye kuzingira mji wa Kenge. Mimomonyoko hiyo huenda ikaziba jiji lote hili la Kenge. Kuna makao kumi na matano ambayo yamekwisha kubomolewa katika mkoa wa Masikita, na njia yenye kuunganisha mji huo na barabara kubwa katika mkoa wa Kimvula imo katika hatari ya uharibifu. Hivi sasa hakuna namna ya kupita sehemu hiyo. Shabaha yetu ni kuomba viongozi wa serikali watuhudumie. Ukweli ni kwamba kukiwa vifaa vyenye nguvu inawezekana kuponya maisha ya watu wengi, kwa kuwa mji wa Kenge ambao utageuka kuwa mji mkuu wa jimbo la kesho la Kwangu unastahili uangalifu mkubwa. Na wakuu viongozi wa serikali jimboni wakijitahidi kujibu masilaha haya yetu, watakuwa wameokoa wa maisha ya wengi kati yetu. Jueni kwamba kwa kuingia katika mji wa Kwenge wa Kenge wakati huu, inalazimishwa kupita katika njia ya mzunguko mrefu yenye hali mbovu sana. Na katika habari za kimataifa ni kwamba mkutano wa Muungano wa Afrika ulikuwa ukitafuta siku ya pili iliyopita, njia ya kumaliza mgogoro wa Zimbabwe huko Sharm el Sheikh, mbele ya wazungu wanaolazimisha vikwazo dhidi ya Rais Robert Mugabe. Suala hilo lilizungumziwa na marais tofauti katika siku ya pili ya kazi nchini Misri. Muungano wa Afrika umeshinikiza na Umoja Mataifa, Marekani na Ulaya kutupilia mbali uchaguzi wa Bwana Mugabe ambaye alishiriki tangu siku ya kwanza kwa mkutano wa muungano wa Afrika kuhusu swala hilo, Bwana Mugabe aliambia vyombo vya habari kuwa wazungu wajitundike na, waha, na hawana hata haki moja dhidi ya siasa ya Zimbabwe. Na huo basi, ndugu msikilizaji, tutakuwa mwisho wa taarifa yetu hii habari. Ungana nasi hapo kesho asubuhi katika taarifa nyingine eh, kama hii hadi wakati huo, unasema kwaheri, jioni njema.