Asalamu alaikum ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, matumaini yangu umeshinda salama salimini, na kwamba wakati huu utayari kuungana nasi katika taarifa hii habari. Kwanza kabisa huu hapa ni muhtasari wake. Jean Pierre Bemba anayetuhumiwa na mahakama ya kimataifa kwa vitendo vya kikatili vilivyotekelezwa na wapiganaji wake nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, alisikilizwa kwa mara ya kwanza mchana wa leo na waamuzi wa mahakama hayo. Hali imerudi shwari katika eneo la Muranga kunako barabara itokayo Goma kuelekea Bukavu, zaidi ya kilomita makumi matatu kusini mwa jiji la Goma, baada ya mapambano yaliyozuka leo hii adhuhuri kati ya kundi lililojiondoa katika kundi la wapiganaji Maimai Kobra na wapiganaji wa tifu kwa Kanali Tangazo, kamanda wa brigedi hiyo itwayo Kobra kampuni la mafuta la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kohidro limeanzisha upya shughuli zake huko Kikwit katika jimbo la Bandundu. Ahayo na mengine mengi, ndugu msikilizaji, ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu tena na otega sikio, usiondoke. Oh, oh, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jean Jean-Pierre Bemba alisikilizwa mchana wa leo na waamuzi wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita CPI. Bwana Bemba anatuhumiwa na mahakama hayo kwa vitendo vya kikatili vilivyotekelezwa na wapiganaji wake nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati mnamo mwaka 2002. Kikao cha leo kilichodumu dakika makumi mawili pekee kilisimamiwa na jaji Fatumata Dembele Diara. Kuhusiana na kikao hicho, mwandishi wetu Inosa Olenga alituandalia taarifa hii inayosomwa hapa na Karinda Muso. Jean-Pierre Bemba alifika katika nyumba ya kesi na alivaa suti ya rangi ya kimajani, shati ya zambarau na tai ya kundu. Kwa ulizo wa Muhamzi Fatumata wa kufahamu kama kweli yeye ndiye Jean-Pierre Bemba prezidenti wa chama cha kisiasa MLC, alijibu wazi kama alikuwa na yupo mpaka sasa senata. Muhamzi alimuuliza tena kama hali yake ya kufunga katika ubejiji ilikuwa namna gani. Bemba alijibu kama hali ambako alifungwa sio yenye kumfurahisha mtetezi wake aliongeza kwa kusema kama hali ya kumfunga na kumukamisha pakorti kuu ya kimataifa haikuheshimu mahaki. Kesi ilidumu dakika makumi mawili na wakati wa kesi Jean Pierre Bemba na alikuwa anasikiliza namna ya heshima ijapokuwa mke wake alikuwa pale. Muhamzi aliomba mwendesha mashtaka waweze kusimamisha kesi ya kudhibitishwa kwa makosa juu ya tarehe 4 Novemba itakaokuja, ambako mwendesha mashtaka mkuu ataonyesha uwazi kama kamab nye yupo navyo vinaomba kuendesha kesi. Kama wahamzi wanathibitisha makosa, kesi ya kawaida itaanzishwa, lakini inaweza kudumu mamiezi wala mamiaka. Na watu saba wameuawa, wengine kumi na watano wamejeruhiwa katika ajali moja ya gari iliyofanyika alfajiri ya leo huko Matadi Kibala, mtaani Mungafula, jijini Kinshasa. Kwa mjibu wa kamanda mmoja wa polisi aliyekutwa mahala pa ajali na mwandishi wetu, dereva alikuwa amepakia wasafiri wa magendo katika gari lake na alikuwa akitembea kwa mwendo wa haraka kwa ajili ya kuwatilemsha hapo, akatwangana papo hapo kwa ghafla na minibus aina ya Nissan Vanette, na ndiyo mauaji hayo katokea jimboni Kivu ya Kaskazini, hali imerudi shwari katika eneo la Muranga kunako barabara itokayo Goma kuelekea Bukavu, zaidi ya kilomita makuma tatu kusini mwa jiji la Goma. Leo na saa sita eneo hilo lilishuhudia mapambano kati ya kundi lililojiondoa katika kundi la wapiganaji Mai Mai Cobra linaloongozwa na meja Binyata Nicholas na wapiganaji watifu kwa kanali Tangazo, kamanda wa brigidi hiyo iitwayo Cobra. Wapiganaji wa kundi hilo lililojitenga wametawanywa hivi sasa wa anasemekana kuwa wamekimbilia huko Sake na Mubambiro, takriban kilomita makumi matatu na mji wa Goma, zathibitisha duru kutoka jeshi la taifa FARDC. Mpaka sasa idadi ya waliowawa wala kujeruhiwa haijatangazwa. Kutoka Goma, Berane Nyangi anaarifu zaidi. Karibuni wa Mai Mai watano waasi wa kundi la Kobra wakiwa na silaha zao waliwasili Sake, kwa kilomita 27 kusini mwa Goma, wakikimbia mapambano hizo, za ripoti duru za kijeshi toka brigedi la 82 eneo zile. Wa mai wamaimai wale walipokonywa silaha zao na jeshi la FARDC punde tu baada ya wao kufika. Waasi wengine wa Kobra wakiwa karibuni salasini walikimbilia misituni sehemu za Mubambiro kando ya Sake pamoja na kamanda wao Meja Binyata Nikola. Kwa mujibu wa Kanali Tangazo, kamanda wa Cobra, kuondoa position hizo za uasi milimani Muranga ilichukua muda wa saa mbili, operation zilizo endeshwa ili kurejesha usalama eneo hizo, ripoti Tangazo. Gari zilianza tena kupita jioni siku hii ya tano. Kanali Tangazo aripoti kuchunguza sasa eneo lote lile lasake hadi Bweremana likiwa la kilometa ishirini na tano Goma. Bernardin Yangi, Radio Okapi. Badre Apoliner Malumalu ametoa mwito kwa kundi la CNDP pamoja na makundi mengine yaliyosaini makubaliano ya Goma kuyaheshimu. Mratibu wa mpango wa amani alisema hayo hapo jana akiwa mjini Lubumbashi, wakati wa ziara ya kutathmini mpango dhidi ya amani katika majimbo mawili ya Kivu na rais wa jamhuri. Kasisi Malumalu alikuwa ameshindikizwa na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Badre Malumalu anahojiwa na Pole Munanga. Sabe, kama mnavyojua ma muda huu makundi ya kijeshi inapashwa kuacha vita uh, kusudi wapiganaji wote wakusanywe kwenye so masenta na so, hatua hii itatufikisha katika hali ya amani. Wapiganaji wanayohitaji watapelekwa kwenye senta za mchanganyiko wa jeshi na wengine kurudilia maisha yao ya zamani. Muda kama huu ni sherfi, kila jambo liwe wazi. Tutatatua shida ya makundi yote, sio tu CNDP. Kila mmoja ataombwa kuheshimu kanuni aliyosahihi mwenyewe. Itakumbushwa kuwa wiki hii kundi la CNDP la Laurent Nkunda lilishurutisha kushiriki kwake katika mpango amani kwa kusimikwa kwa vitengo jimboni vya mpango amani. Majimbo ya Kivu yanapaswa kutumikia dhidi ya kurudi kwa makundi yanayomiliki silaha ya kigeni na kuingizwa katika jeshi la taifa, makundi yanayomiliki silaha ya kikongomani bila kusahau ulinzi wa wananchi. Mashirika ya kiraia ya majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini katika ushirikiano na Alert International yaliomba kwa wanasiasa wote pamoja na shirika la kiraia kutafakari juu ya ulinzi huu wa raia, ikiwa utumiaji nguvu utatumikishwa kwa kutimiza vyema malengo ya makubaliano ya Goma na tangazo la Nairobi. Tarsisi Kayira, mwanamemba wa kamati ya kufuatilia makubaliano hayo na mwongozi wa shirika lisilokuwa la kiserikali ADEPAI, anasema kuwa swala la kuwalinda raia linapaswa kuwa swala la watu wote. Anafasiria zaidi katika mahojiano na mwandishi wetu wa Bukavu, Astrid Mujinga. Tunataka kualika watumishi wa serikali, askari jeshi, wana memba wa shirika la raia, viongozi wa kiasili wote wafanye kazi ya kuonekana kwa kuwalinda raia wakati wowote. Wa uongozi wa kijeshi au uongozi wa kisiasa wanapoamua kutumia nguvu kwa kupokonya silaha na kurejesha makundi yenye silaha FDLR hata na makundi ya kikongomani, ilikuwa imepangiliwa kama mwezi wa tano kitakuwa kipindi kingine kile cha kutumia nguvu. Matokeo ya uhimizaji hayaonekani hadi sasa. Unaendelea kuipata taarifa habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya redio Kapi Mshasa Ukapi, habari zote za nchi nzima sehemu ya pili pamoja na mwenzangu dunia mkunda tunaanza na jimbo la kasai mashariki ambako kijana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na mitatu alitekwa nyara na kubakwa kwa kipindi cha majuma matatu na mwanamke mmoja mwenye umri ya miaka makumi mawili na mitano mwanamke yule alifungwa jana siku ya ine pa bakwa chimuna lokalite yenye kupatikana pa komite kilomita 15 kusini magharibi mwa mji wa mbujimayi Kulingana na ripoti iliyojulishwa jana na komiti ya kupunguza idadi ya watoto wenye kutumika katika maeneo ya madini, mwanamke yule kahaba aliweza hivi kumlazimisha mtoto kijana yule, au mume wake kwa muda. Ni warafiki wa kijana mbakwa ndio walimvumbua hao, walitoka bakwa sumbu kwa lengo la kumtafuta mwanamke. Mbakaji yule anapatikana kwa sasa mwenye kulindwa kunako chumba cha polisi ya madini na mafuta ya taa pa matempu. Kampuni la mafuta la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kohidro limeanzisha upya shughuli zake huko Kikwiti katika jimbo la Bandundu. Kituo cha kampuni kwa Hidro cha Kikwiti kilibaki muda wa miaka mbili pasipo kwa kupata mafuta ya taa, ilibaki tu kampuni ya kuuzisha mafuta ya taa kwa jina. Na wakati ule wafanya biashara wa Kikwiti na kandokando waliteseka sana kwa kupata mafuta ya taa na mazuti. Vinyume vya hali ile ni kununua mafuta ya taa na mazuti ya aina mbaya kwa wale wenye kuitwa wa Kadafi kwa bei ghali. Ripoti na mwandishi wetu Kambizi Fabien. Ni tangu siku tatu sasa kampuni Kohidro kurudilia wanunuzi wake wa mji Kikwit na ya wilaya la Kwilu. Kampuni hii imerudilia kazi yake kisha kupokea mafuta ya taa itwaye mazut. Mara moja ni furaha kwa wafanyabiashara kwa kuona kama wataanza kununua mafuta ya taa ya mzuri na kwa bei rahisi kwenye kampuni hii ya serikali. Ngambo yake mkuu kiongozi la kampuni Kohidro hidro bwanatoma Ilei Malanzi wenda hufurahikia kitendo hicho la kamati mpya ya uongozi wa Kohidro kwa kuwakumbuka kuanzisha ya hiyo kazi. Itatuma watumishi wa kampuni hiyo kituo cha Kikwit kutumikia kampuni yao, kwa sababu walikuwa wakibaki bila kazi, lakini mukupokeaka tu mishahara yao kila mwisho wa mwezi. Tena naenda kuhakikisha wanunuzi wao kama watapokea essence kwa wingi. Nikiripoti kutokea mji Kikwit, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Turudi katika jimbo la Kasai ya Mashariki ambako jimbo hilo limepokea dola za Kimarekani milioni makumi mawili kutoka Benki ya Afrika ya Maendeleo bado Milioni tatu na nusu ya pesa zile huenda kusaidia kwa mpango wa kupinga ukosefu wa vyakula. Wakati huo na kwa upande mwingine milioni 17 ya dola za Kimarekani zinapatikana kwa sasa kunako Benki Kuu ya Taifa ya Kongo ya Kidemokrasia. Hujiisha kama ni mpango dimoni wenye kuhusika na maendeleo ya sekta ya mlimo vijijini ndio umepewa madaraka ya kuchunga pesa zile. Maelezo mengi na Estere Ndalafina Mfuko wa milioni tatu na nusu la dola za Kimarekani itasaidia kuinua kilimo ndani la jimbo. Barthelemy Okito mwandishi mkuu kwenye chumba cha waziri ya usikani na maendeleo ya vijiji usema kwamba pesa hii itasaidia kununua dawa la mboleo na vyombo mbalimbali vya kilimo, lengo ni kupiganisha njaa. Sasa milioni kumi na saba la dola za Kimarekani itasaidia mahitaji ingine. Ndio maana coordonata wa presar usema kwamba mofisi nayosaidia kuzidisha kilimo, tutatuma wafanyakazi mbalimbali kwa mafunzo kwenye nchi la Ulaya, tutatengeneza kilometa 255 la njia na tutafanya makumi tano ya maji safi. Tujulishe kwamba mwezi wa Julai presar itaanzisha kazi la kutengeneza njia ya ineranga ndanjika. Tokea ya ester ndalafina, Radio Okapi. Kulikamilishwa jana huko jimboni Maniema na mkutano wa siku tatu kwa ajili ya kutathmini kipindi cha miezi sita. Uchunguzi wa kazi zile ni kulingana na masikizano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Shirika la Kimataifa UNICEF. Hatua kubwa iliyochukuliwa na wazuriaji kwa semina ile ni kushimika mipango ya uhusiano bora ya utumivu wa pesa za kazi kwa miaka 2008 hadi 2012. Kwa upande wa mkuu kiongozi wa chumba za UNICEF Maniema na Kivu ya Kaskazini alihuzunishwa na gisi pesa zenye kupangwa kwa sekta ya elimu jimboni Maniema hazitumiwe sana. Juu ya dola za Kimarekani elfu kumi na nane zilizopashwa kusaidia sekta ya maadhibisho, walitumia tu dola za Kimarekani elfu tano. Tumsikilize bwana Leo Kapenga Mkonkole, mkuu kiongozi wa UNICEF Manyema na jimbo lakiwe la Kivu ya Kaskazini, yupo mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Mamiki Bangu Salumu. Tunawaza kama utumizi wa pesa inayotumwa ni mdogo sana kulingana na mahitaji ya maaribisho, sababu kati hii ya mwaka tunaona kama kipande tu kidogo sana cha pesa iliyotajarishwa kwa jimbo nzima la Maniema ndiyo ilitumikishwa. Tunawakumbusha kama UNICEF inatajarisha kutumika na washiriki wake wa Maniema kwa kiasi cha karibu milioni nne ya dola ya Marekani, lakini leo ni mamia tu ya elfu ndio ime tutaomba kwa washiriki wetu de, e, wa maadibisho kutupatia wafanyakazi wa juzi uzaifu wa Manyema ni ukosefu wa wanayopashwa kupana mafunzo, na miradi nyingi inafuatana na mafunzo ambao walimu wanapashwa kutoka Kinshasa au Goma. Jimoni Kivya kaskazini kiwango cha samaki kimepungua katika miaka kumi iliyopita katika eneo la uvuvi la Vichumbi katika ziwa Edward takriban kilomita mia moja kaskazini na mji wa Goma mtani Ruchuru. Wavuvi wenye kutumia mitumbi walijulisha kama ni tangu sasa miaka kumi hali hiyo imetambulikana, kwani wakati wa mbele Vichumbi ilikuwa ikivuna toni elfu ine ya samaki kwa mwaka, kwa sasa ni toni elfu, ni toni mia ine kwa mwaka. Katika malalamiko yao waliomtumia liwali wa jimbo la Kivu kaskazini wavuvi wale wa samaki sema kama upungufu wa mavuno ya samaki unatokana kutokuwepo mpango wa uvuvi, kwani kwa sasa watu wanavua samaki kiolela bila kuacha samaki zikomee. O, katika habari za mchezo, mechi mbili ya siku ya saba na ya mwisho ya michuano ya linafutu zitachezwa siku ya Mungu ijayo kuna kuwanja wa Kenya mjini Lubumbashi: ni sorsi atapambana na shiru ya Lukala, wakati wa huo huku ku, na kuwanja Lumumba huko Matari, Veti Club itamenyana na Selwa Lupopo. Itakumbusha kuwa katika michuano hiyo ya taifa mshindi atatambuliwa siku ya sabato Julai 12 mjini Kinshasa, kati ya Veti Club na Tepe Mazembe. O, huo ndio utakuwa mwisho wa taarifa yetu hii habari jioni ya bari, leo. Nasema kwaheri, kwaheri na kwa weekend njema ukati