Hii ni za Kiswahili ya Radio Kapi ikitangaza gurua Kinshaza katika FM na masafa mafupi. Umeshindaje ndugu msikilizaji? Matumaini yangu ni kwamba umeshinda salama na kwamba wakati huu tayari kuifuata taarifa yetu ya habari kwa muda wa dakika 15 mfululizo. Kwanza kabisa uhapa ni musasari wake. Zaidi ya wapiganaji wa zamani makumi sita kutoka Rwanda waliopokonya silaha nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamemaliza mafunzo yaliyodumu karibu siku makumi manne na tano katika kituo cha mafunzo na kurudisha katika maisha ya kijamii cha Takriban pasipoti elfu makumi matatu za kawaida zangojelewa mjini Kinshasa mwishoni mwa mwezi huu kwa ajili ya kukabiliana na uhaba mkubwa wa pasipoti unaokumba nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wauguzi wa hospitali kuu ya Fizi katika jimbo la Kivu ya Kusini wameingia leo hii katika siku yao ya saba ya mgomo wao ulioanza tangu wiki iliyopita. Wauguzi hao wanaomba liondolewe katika uongozi wao shirika lisilokuwa la serikali Core Medical International EMC ambalo washutumu kupunguza mishahara yao pamoja na madawa yanayotolewa hospitali hiyo. Hizo ndizo baadhi ya habari tutakazo kutolea hivi punde. Msikilizaji, karibu na tega sikio, okay. Wapiganaji wa zaidi wa zamani kutoka Rwanda walipokonywa silaha wa, waliopokonywa silaha wamemaliza mafunzo yaliyodumu karibu siku makumi nne na tano katika kituo cha mafunzo na kurudisha katika maisha ya kijamii cha Mutobo nchini Rwanda. Idadi hii inapelekea takwimu ya 499 wapiganaji wa zamani wa kihutu kutoka Rwanda pamoja na familia zao waliorudishwa nchini mwao na kitengo cha DDRR cha Monique tangu sainiwa kwa mikataba ya Nairobi iliyosainiwa baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo mnamo mwezi Novemba 2007. Kwa mara ya kwanza, wanamemba wa tume ya pamoja ya kufuatilia mkataba wa Nairobi unaosimamiwa na jumuiya ya Ulaya walihudhuria sherehe hiyo ya kuondoka kwa wapiganaji wa zamani wa kihutu katika kituo cha mafunzo kutoka Goma. Mwandishi wetu Silvestre Kiloro alitumia taarifa hii inayosomwa hapa na Pascal Masirika. Wapiganaji wa zamani waliotoka kwenye kituo cha mafunzo cha Mutobo ni wenye umri wa miaka tangu 15 hadi 30. Muda wa siku 45 walifuata mafunzo kuhusu miradi ya kuunda makampuni mbalimbali na maadibisho mengine. Kwenye sherehe ya kukomesha mafunzo hayo, wapiganaji hao waliweza kushuhudia kwamba umati wa wenzao wengi waliobaki msituni wanahitaji hivi sasa kurudi kulingana na mpango wa DDRRR, ila wana matatizo chungu matatizo yenye kuelekea usafirishaji wao. Shida nyingine ni kwamba wanakabiliwa na vizuizi vya majeshi ya FRDC. Upande wake, kanali Delfin Kahimbi, ambaye ni naibu wa kamanda wa jimbo la nane la jeshi, anakanusha madai hayo yote, akisema kuwa ujumbe wa vikosi ni kwamba wapiganaji wote hawana budi kurejea ili wapokonywe silaha. Upande mwingine, wapiganaji hao wa zamani wanaomba kwa Monique awarahisishie uwezekano wa kurejea jinsi ilivyo. Kiongozi wa kundi la pamoja la kufuatilia mikataba ya eneo Nairobi, bwana Jean Michel Dumont alisema kuwa maendeleo mengi yamefanyika tangu kusainiwa ka kwa mikataba ya Nairobi kuhusu mpango wa DDRR. Wakati huo huo, wapiganaji wane wawili wakiwa wa Rwanda kutoka kundi la FDLR na wengine wawili wakiwa warundi wa kundi la FNL walisafirishwa hadi nchini kwao na tawi la DDRR la moni Kibukavu. Wapiganaji wawili wa Burundi walijiondoa katika jeshi la taifa la jamhuri ya kidemokrasi ya Congo katika milima ya Minem Wakati wale wa Rwanda wawili wanatoka huko Kilembwe katika mtaa wa Fizi, kusini mwa jimbo la Kivu Kusini. Inakumbusha kuwa tangu mwanzo wa mwaka huu DDRR muniki Bukavu imesha wasafirisha watu wasiopungua mia mbili makumi manane na wane katika nchi mbili hizo jirani, miongoni mwao wapiganaji wa kihutu mia moja makumi mawili na wawili pamoja na wapiganaji kumi na saba kutoka Burundi na mwili wa naibu spika wa bunge la Kinshasa limezikwa leo hii adhuhuri e, kabla ya kuenda kunako shamba la wafu la Gombe. Msafara wa majisi ulipita mwanzo kunako bunge la jimbo uh, hapa Kinshasa pamoja na halmashauri kuu ya jiji la Kinshasa pamoja na kikao makao makuu ya MLSM juni Kinshasa, na baadaye kunako katedral Notre Dame Jikongo ambako misa moja ilisoma kwa ajili yake. Daniel Boteti aliuawa mnamo siku ya Mungu iliyopita tarehe sita Julai, na huku alishindikizwa kwenye makao yake ya mwisho na mamia kwa maelfu ya watu, wanasiasa katika tabaka mbalimbali mbali, pamoja na wafuasi wake, mashabiki pamoja na marafiki wengine na wanamemba wa familia yake <tiple> takriban pasipoti elfu makumi matatu za kawaida za ngojelewa mjini Kinshasa mwishoni mwa mwezi huu. Habari hiyo ilitangazwa leo hii na mshauri wa kisheria wa wizara ya mashauriano ya kigeni bwana Gilbert Kiatsingi. Kufika kwa pasipoti hizo kutarahisisha ombi lililoandikwa la pasipoti elfu makumi mawili na sita njini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mwanasheria Gilbert Kiatsingi anahojiwa na Rene Kapita. Dazendele bref, dazendele rezonale, kisha mwezi mmoja tutakuwa tayari kutolea kwa wakaaji pasipoti za aina ya zamani. Labda kutakuwa mabadiliko madogo yenye kuelekea magumu ya kifedha tunayo kulingana na matatizo tunayo, kutaweza kupatikana pasipoti nyingi mwisho wa mwezi huu, ila itatubidi kupata pesa nyingi, pesa ambazo tumeombwa na wafadhili wetu. Ukweli ni kwamba pasipoti hizo zitakuja hapa Kinshasa na tutaweza kuzikabidhi kwa wahusika kwa mjibu wa mshauri huyo, ni kampuni ya Ufaransa Charles Oberthur ndiyo itatoa paspoti nyipya ziitwazo biometric. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilitoa ombi linalokadiriwa kuwa la paspoti milioni moja unusu. Gilbier Kiasinge atakuwa mwaliko wa redio Kapi hapo kesho asubuhi na saa moja unusu majira ya Kinshasa, sawa saa mbili unusu. Huku Bamsosoli mtaani Beni, watu wawili wamefariki na wengine makumi mawili hawajulikani walipo baada ya mashua yao kuzama maji siku ya Mungu siku iliyopita katika jito Kongo, huko kwa mut mtaa ulio kwenye umbali wa kilomita mia mbili na mji wa Banduduville. Mashua hiyo ilikuwa ikitoka katika mtaa huo ikielekea Kinshasa na ambayo ilikuwa imepakia wasafiri makumi sita na sita, ilishindwa kuendelea katika zaruba ijulikanayo kwa jina maarufu Ngobila Franca, kilomita kumi na nane kwa upande wa pili. Hivi sasa juhudi za kuwasaka waliopotea zinaendelea. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya sehemu ya pili ya taarifa hii, ndugu msikilizaji, pamoja na mwenzangu Dunia Mukunda Milemba. Tuanze na jimbo la Katanga ambako viongozi wa mitaa wanabadilishwa kutoka mitaa waliokuwa wakiongozwa hapo awali hatua hiyo ilijulishwa kiserikali siku ya kwanza na waziri jimboni Ausikai na mambo ya ndani na uongozi wa mitaa. Inafaa kujua kama viongozi vile vya mitaa vinahamishwa kutoka mtaa fulani na kwenda kwa mtaa mwingine. Bwana Dikanga Kazadi, waziri jimboni Hausikai na mambo ya ndani, alijulisha kama mabadiriko hayo katika uongozi mdogo wa mawilaya unaoshaba ya kupinga kubaki mahali moja muda wa miaka nyingi mno si vizuri kwa viongozi vya serikali. Wauguzi wa hospitali kuu ya Fizi katika jimbo la Kivu ya kusini wameingia leo hii katika siku ya tano ya mgomo wao ulioanza tangu wiki iliyopita. Kazi zote za hospitali hazikufungua milango zake kinyume, wagonjwa ine walifariki sababu ya ukosefu wa matunzo na mengine walifariki mbali ya hospitali. Jueni kwamba hospitali ya Fizi inapata misaada zake kutoka ase, lakini hayo yanapitia shirika IMC. Kulingana na mpango wa wakongomani waliotoka Tanzania kurudi nchini, mengi tuyafati sasa na mwandishi Mazungumzo kati ya wauguzi wa hospitali kuu ya Fizi wakuu viongozi wa mahali pamoja na haiser haikuzaa matunda. Wauguzi hao waliogoma kazi wanalalamikia kupunguzwa kwa marupurupu yao. Mwaka huu kiwango cha marupurupu hayo kilipunguzwa toka dola elfu tatu hadi mia tano kwa watumishi wote kwa mwezi. Kwa mujibu wa msemaji wao, mganga wa daraja ya chini zaidi anapokea dola kumi badala ya makumi tano aliyokuwa anapokea mwaka jana. Kwa upande wa madawa, hospitali kuu ya Fizi ilipata kiwango kidogo ambacho akiidumu mahitaji ya hospitali. Kwa upande wake mganga mkuu alieleza kuhusu ukosefu wa msaada wa kipesa kutoka inje. Hiser inahudumia hospitali kuu ya Fizi kupitia shirika la EMC katika hali ya kuhudumia walio toka ukimbizini. Mganga mkuu Ambatobe alikumbusha ya kwamba mbali na madawa, marupurupu hayo yataondolewa mwaka kesho. Kwa hiyo aliwaomba wauguzi kurudilia kazi kwa kungoja kusawazisha vikaratasi vyao makusudi walipwe na serikali. Toka Uvira, fistongo mama ni nani anapashwa kulipa malipo ya hatari kwa wauguzi wa Chikapa? Suala ambalo linagawanya wauguzi na kiongozi wa afya katika eneo hilo. Kwa kweli swala hilo linagawa pande zote mbili ambazo zinastakana kuhusu utumiaji mbaya wa pesa zile. Meya wa distrikti ya afya, akitegemea maoni yaliyotolewa na komisheni uchunguzi kutoka mjini Kinshasa, alitatua jambo lile. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Andre Kambala. Kamati yenye kugombea haki za wauguzi mjini Chikapa inashutumu vikali sana kiongozi mganga wa eneo hilo ambaye anashitakiwa matumizi mabaya ya pesa za muungano huo. Wauguzi wanasema eti ni wanamemba wa muungano wao ndio wanastahili kushughulikia uchunguzi wa malipo ya mishahara yao. Vilevile wauguzi wanapiga yowe eti mishahara yao haiwafikie ginsi inavyotumwa na viongozi wa serikali. Wauguzi wanatamani walinde mfuko wa pesa zao sawa vile wauguzi wa miji mingine nchini humo. Upande wake, mganga mkuu Dr Simo Echindo anakanusha madai hayo yote ya wauguzi wa eneo hilo. Anasema kama ni yeye amepewa mamlaka ya kulinda na kulipa mishahara, kwani ni yeye aliweza kuruhusiwa kutolewa ripoti kwa viongozi wa serikali. Akiulizwa na redio Kapi, meya wa mji wa Chikapa bwana Albert Mutombo anasema kwamba shida hii imekwisha kutatuliwa na kamisheni ya uchunguzi iliyotoka mjini Kinshasa. kamisheni hizi kazi hii ya kulinda na kulipa mishahara kwa wauguzi kutoka mikononi mwa viongozi wa chumba cha matunzo wilayani Chikapa. Ni taarifa ya Andre Kampala kutoka huko Karanga, ikisomwa studioni na Pascal Masereka. Na katika jimbo la Mashariki, ugonjwa wa kifua kikuu ni tatizo kubwa ya kiafya. Ongezeko la asilimia kumi na tatu limeshuhudiwa katika miaka miwili iliyopita. Maoni hayo yalijulishwa na kuwa wapasha habari siku ya pili na kordonata inayohusika na mpango wa kupinga ugonjwa ule wa kifua kikuu. Ilikuwa wakati wa mkutano wa kutayarisha mpango wa mwaka wa kesho kwa ajili ya maeneo ya Chopo, Bazuele na mji wa Kisangani. Bwana Jamusafiri ni mganga kordonata wa mpango ule wa kupinga magonjwa wa kifua kikuu na ukoma katika jimbo la mashariki ya magharibi, na hasa umaskini wa ukimwi na ukimwi pia. Basi tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Dorcas Kanku. Hatu ya komesha lohombe mpaka hivi yote kwa sababu ya hali ya pato ya raia yeni iko chini sana, na hasa kutokana na ukimwi au sida. Kama mwili ya mtu inachoka, mtu mgonjwa atagonjwa lohombe bila shaka lolote, na idadi ya watu weni kugonjwa loombe imeongezeka kila siku na kila mwaka. Fil de ta, fil de zane. Na jimboni ba Kongo wenyeji viwanja vilivyochukuliwa na serikali katika kata Oebek mtaani Matadi wameanza kulipwa. Katika eneo lile shirika la taifa lenye kuhusika na kugawa moto wa umeme kwa kifupi SNL ni lenye kujenga kituo cha moto wa umeme huenda hivi kuangazia mji wa Matadi na kukomesha magumu fulani fulani yenye kutokana na ukosefu wa moto wa umeme. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Viki Odia usomi wake sijioni na Pascal Masirika juu ya viwanja saba, vinavyohusika vitano vimechukuliwa na kampuni ya umeme la SNEL. Wenyeji viwanja hivyo wamelipwa pesa dola elfu makumi tano na tisa. Jedone Mabika, kiongozi wa shirika la kutengeneza umeme la SNEL jimboni Bakongo, alishuhudia kwamba mahali palipokuwa viwanja hivyo kutawekewa mitambo ya umeme itakayopelekea kupunguza kwa muda mrefu magumu ya ukosefu wa umeme, magumu yenye kuwakabili wakaaji wa eneo hilo tangu siku nyingi. Kiongozi huyo aliongeza sema eti kutasimikwa vilevile vile katika jiji hilo vyuma vya kusafirisha umeme toka Inga kwenda jijini Luebeka, kazi ambazo zitaanzishwa hivi mwisho wa mwaka huu wa elfu mbili na nane na katika habari za muziki na utamaduni, mwanamuziki Paul Nzalio Balenza amehitimisha miaka makumi mawili na tano akiimba nyimbo za kidini. Kwa kusherekea kumbukumbu hilo, mwanamuziki huyo amepanga tumbu hizo mbili za muziki hapa mjini Kinshasa. Siku ya ine tarehe kumi Julai atatumbuiza watu kuna ku Grand Hotel ya Kinshasa, na siku ya sabato tarehe kumi na mbili Julai atawachezesha watu kuna huko kunako eneo la maonyesho la Kinshasa, Foire International de Kinshasa, akiwa na umri wa miaka na saba. Balenza ni mmoja wa waanzilishi wa muziki wa kidini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanamuziki huyo anayeitwa na mashabiki wake Noko Paul ameshaimba albomu makumi mawili. na katika habari za michezo, timu ya tupu isa Mazembe imewasili mjuni Kinshasa tangu asubuhi ya leo. Timu hiyo ya Lubumbashi itapambana siku ya Sabato ijayo na timu ya AS V.Club kuna ku uwanja tata Rafael. Ni pwenti moja ndiyo inatofautisha timu hizo mbili, V.Club ikiwa na pwenti kumi na nne na Mazembe kumi na tatu. Mshindi wa mechi hiyo atatangazwa kuwa mshindi wa michuano ya katikati ya shirikisho la taifa la kandanda kipindi cha kumi na tatu. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio tunakamilisha taarifa yetu ya habari jioni hii. Tunasema asante kwa wote waliotufata. Ungana nasi tena hapo Okasho katika taarifa nyingine ya habari wakati wa asubuhi. Hadi wakati huo, unasema kwa heri, jioni njema. Ukapi.