Ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, nakukaribisha jioni ya leo hii kuifuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, sikiliza muhtasari wake. Upinzani wa kisiasa katika bunge la taifa pamoja umesema kwamba warudi katika mashiriki ya serikali. Tangazo hilo limetolewa jioni ya leo hii na hasa Mwamba, katibu mkuu wa MLC ambaye pia ni kiongozi wa kundi la wabunge kutoka chama hicho katika bunge. Wilayani Ituri polisi kutoka Uganda walishambulia siku ya kwanza iliyopita mashamba ya wakaaji wa vijiji vingi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika tarafa la Walpar kwenye mpaka na Uganda kilomita 18 mashariki mwa Mahagi Centre. Jimboni Maniema, mradi wa bajeti wa mwaka wa 2028 uliokaripiwa umekubaliwa jana na mabunge wa Jimbo. Katika bajeti hiyo kumeongezwa franga za kongomani milioni 300. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili. Habari hivi punde, msikilizaji, karibu tega sikio. Uka fi, uka fi. Upinzani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umerudi katika bunge hayo na pamoja na mashirika mengine Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, tangazo hilo limetolewa leo hii na Fransoa Mwamba, katibu mkuu wa MLC na kiongozi wa kundi la bunge wa chama hicho kunako bunge la taifa, baada ya mkutano uliofanyika jana na mawaziri wa ulinzi pamoja na masuala ya ndani. Upinzani unahisi kwamba majibu yao yaliyotolewa, uh, ya ma, yameweza kujibu kwa malalamiko yao Matamshi ya Weza kurekodiwa na Jeff Ngoi. Kuhusu kesi hii, vyama vya upinzani vimejiunga pamoja na waamuzi wao ajili ya kuchunguza jinsi walioendesha mauaji hayo wasambishwe vilivyo kulingana na sheria ya nchi. Upinzani umekusudia vilevile kuunda kamisheni ambayo itafuatilia jinsi ilivyo mipango ya serikali ya Kinshasa Upinzani unakusudia pia kurudilia kazi zake kwenye mji wa Kinshasa na kwenye bunge la taifa. Hata hivyo, upinzani unaweza kuendesha njama nyingine ikiwa kama hatua ya serikali haikuweza kukamilishwa, forme de contestation legale au cas ou les engagements pris ne sont pas tenus. Shirika la umeme SNEL imenunua, uh, kutokana na mapato yake mitambo ya kugawanya umeme yani transformer mia moja makumi tatu pamoja na waya au singa za umeme. Mitambo makumi manane itashimikwa katika kiji, kiji, kiji, kijijini Kinshasa na makumi matano na mitano itagawanya katika majimbo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mjibu wa mkurugenzi wa shirika la umeme. Uh, kupatwa kwa vifaa hivyo vilivyogharamiwa kwa zaidi za Kimarekani milioni saba hakutaleta suluhisho kwa tatizo la ukosefu wa umeme. Hata hivyo alibainisha kuwa kutasaidia kuboresha kidogo hali hiyo. Yengo Masampu alikuwa mwalikwa wa kipindi Okapi Aksio asubuhi ya leo, alikuwa akihojiwa na Jerry Lungembo pamoja na Nicole Ngaka. Uhaba wa umeme unatokana na ubovu wa mitambo ambayo inaonekana yenye kuzeeka kiasi kwanza ni kutoka kwenye bwawa la umeme la Inga hadi mjini Kinshasa. Hali hii itakuwa ya kusitisha ikiwa hakuna singa ingine kubwa ya kuchukua umeme huo hadi mahali hapa. Jambo la pili ni kwamba kwenye mitambo midogo kuna matatizo mengine ya kiufundi. Hata hivyo, tuna matumaini ya kwamba hali hii inaweza kuboreshwa katika siku za usoni, na hii kulingana na mitambo mpya ambayo tuta na ni leo hii ndio inatazamiwa kuweza uh, kukamilishwa hapo juma kwa kuchelewa usiku wa leo kwa kikao kisichokuwa cha kawaida cha Bunge la Taifa. Hata hivyo, Bunge tayari limeshasikiliza ripoti ya ujumbe wa uchunguzi juu ya makubaliano kati ya ushirikiano na shirika la umeme la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo SNEL pamoja na kambuni kutoka Canada Mag Energy kwa ajili ya kuweza kukarabati eh, bwawa la umeme Inga ya pili na, na mwandishi wetu hivi sasa Jeff Ngoi yuko kunako Bunge la Taifa, na hivi karibuni alitumia taarifa hii inaosomwa stidioni na Pascal Masereka, ndiyo Ripoti ya ujumbe wa Bunge la Taifa humu nchini ni ya kusitisha. Imeonekana makosa mengi dhidi ya viongozi wa kampuni la Snell na wale wa Mag Energy na wale wa wizara ya umeme hapa Kinshasa. Makosa mengine yanasemwa kuhusu waziri wa portefeuille hapa Kinshasa. Ujumbe wa Bunge la Taifa unashutumu vikali sana kampuni la Snell uh, kusahihi, ambalo liliweza kusahihisha mkataba wa makubaliano na mashirika mengine kutoka nchi ya bila ruhusa wa viongozi wa serikali ya Kongo. Ujumbe wa bunge la taifa umetambua pia ya, ya kwamba kuna hali ya vute ni kuvute kwenye kampuni la SNEL, ambako viongozi wanaokuwa hawasikilizane hawasikilizane, vile vilevile kuhusu namna ya kuongoza kazi za mashirika hayo. Nao ukosefu wa umeme na, na katika ovyo kwa umeme kuna watesa wenyeji simu za mkono jijini Kinshasa, mara kwa mara betri za simu zao zaishiwa na moto. Suluhisho kwa tatizo hilo mjini Kinshasa, watu fulani wamekuwa wakijenga vyumba vya mawasiliano ambako wanaweka wana chaji betri hizo. Ni nini faida pamoja na hatari ya zoezi hilo? Mwandishi wetu Nadine Fula alitembelea vyumba fulani vya mawasiliano na ametutumia taarifa hii inayosomwa na Pascal Masirika. Ni kulingana na ombi nyingi za wenyeji simu ambao wana matatizo chungu tele ajili ya kutia umeme katika vyombo vyao vya mawasiliano. Ajili ya kusuluhisha matatizo hayo, ndio sababu ndugu zetu wa moja hapa Kinshasa wamekusudia kuunda mitambo ya kuongeza umeme katika simu, kwa kuwa kuna uhaba wa umeme siku hizi hapa. Wenyeji vyombo hivyo wanalipisha franka mia moja kisha kujaza umeme katika simu. Wenyeji mitambo hiyo wamenunua mitindo nyingi za mitambo. Watu wanaokuja omba msaada wa kutia umeme katika simu zao, wanashuhudia kwamba ingekuwa heri kampuni la SNEL liongeze juhudi zake ajili ya kutatua magumu ya uhaba wa umeme nyumbani kwao, kwa sababu wanavyofanya jamaa hao njiani sio katika hali njema Mkati. Wilayani Ituri polisi kutoka Uganda walishambulia siku ya kwanza iliyopita mashamba ya wakaaji wa vijiji vingi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika tarafa la War Palar kwenye mpaka na Uganda kilomita 18 mashariki mwa Mahagi Centre. Wakaaji hao ambao wanasikitishwa na uvamizi huo wameshindwa kuendelea na shughuli zao za mashamba. Kwa mjibu wa mwenyekiti wa, mwenye wa mtaa wa Mahagi, wanajeshi wa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameshatumwa huko kwa minajili ya kulinda usalama wa raia. Kutoka Bunia, mwandishi wetu Sadala Shabani anaripoti kamili. Ni shamba ya miwa yenye upana wa metri mia mbili mraba ndiyo iliweza kuharibishwa siku ya kwanza na askari polisi kutoka Uganda. Alijulisha hivi Emili Uzunga, mwongozi wa mtaa wa magi. Shamba ile ni ya wakongomani wenye kuishi katika mgini ya Lenga na Paigero. Mwongozi wa mtaa ule wa magi hujulisha kama askari polisi kutoka Uganda katika mjini wa Urusha na Paishinge ni waliweza kuharibu mashamba yenye ilikuwa ikipatikana katika bonde ya Mto Achedu. Hawa waskari wakizani kama bonde hiyo ni udongo ya Uganda. Hemile Uzunga amesema kama kwa sasa ana mpango lolote la kukamata, sababu shida hiyo imechunguzwa na kamisioni yenye kutatua shida la mpaka kati ya nchi hiyo mbili lakini kwa sasa kundi ndogo la askari kumi wamelinda usalama ya wakaaji pa mjini hiyo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi ni Sadala Shabani, Radio Kapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wapiganaji mia moja makumi saba na mmoja wameondoka Goma leo hii katika ndege moja iliyokodishwa na jeshi la Kongo hadi kituo cha muungano wa jeshi cha Kitona, jimbo la ba Kongo. Miongoni mwa wapiganaji hao makumi manne na watano watoka katika kundi la PARECO, makumi matatu na wanane kutoka kundi la SNDP makumi mawili na wawili kutoka kundi la wapiganaji Maimai Cobra makumi sita na sita wote wakiwa kungumani walitoka katika makundi ya kigeni kutoka Rwanda yanayoendeshea operesheni zake kwenye udongo wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Siku ya Mungu iliyopita wapiganaji wengine mia moja makumi sita na wawili kutoka jimbo hilo hilo baadhi yao kutoka makundi ya SNDP na PARECO waliwasili Kitona kwa ajili ya zoezi la kuunganisha jeshi la Kongo kwa mjibu wa kwa mjibu wa jimbo la Nandi la kijeshi wapiganaji wengine wa kutoka wilaya ya Ituri jimbo la mashariki walikuwa wakingojelewa leo hii mjini Goma kwa ajili ya operesheni hiyo hiyo, na huko Gisenyi nchini Rwanda kumekamilishwa na mkutano wa mawaziri wa siku mbili dhidi ya ulinzi wa mazingira kwenye maeneo ya mipaka baina ya Rwanda, Uganda na Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Zaidi ya watu makumi matano kutoka katika nchi hizo tatu zinazogawanya eneo la mpaka la Virunga tajiri kwa ngila za milima walitathmini maendeleo pamoja na mambo ya kufanywa kwa kuinua ripoti iko mpango wa ulinzi wa mazingira ulio sasa kwa kipindi cha miaka kumi. Kunatarajiwa katika dakika zijazo kusainiwa na tangazo la pamoja kwa kuhitimisha mkutano huo unaosimamiwa na Marekani. Liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini anasema kuwa matokeo ya mkutano huo yameambatana na faida ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika ulinzi wa mazingira na kuzidisha amani katika ukanda huo. Liwali Jilipa Luka Hongia anahojiwa na Jil Ngara Wamona. Katika nchi ya kwetu kuna kwa nyama ambazo sasa zinaenda zitaisha. Na katika mkutano huo mawaziri tatu wa nchi za Uganda, Kongo na Rwanda wamesaini ya kwamba government za zako zitaweza kuunga mkono hii mkataba wa amani wa Nairobi, pamoja na program ya amani kwa ajili ya kurudisha amani katika mtaa ya kivu na kivu ingine. Mambo ambayo tumezungumzia ni kwamba kufatana na hali ya ukosefu wa usalama katika parki yetu ya Virunga, kuna nyama fulanifulani ambazo zimevuka mpaka kwenda Rwanda, kwenda Uganda. Tumekubaliana ya kwamba hizo nyama zinatambuliwa kama ni nyama za nchi ya Kongo, na kama kuna watalii ambao watakuwa wakienda huko Rwanda na huko Uganda wakitoa pesa zile pesa lazima taweza kuzigawa mara pili. Na ingine hatua, nchi ya Marekani ameweza kukubali ya kwamba nchi ya kwake itaweza kufaa juu chini, ili kwanza usalama irudi, na pili waweze kusaidia, ili mazingira iweze ikakuwa kama vile zamani. Unaendelea kuipata taarifa hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapiki, ukapi habari zote za inchi nzima Sehemu ya pili, pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda, tunakuletea taarifa hii. Kwanza kuanza huko jimbo la Katanga, ambako makampuni ya madini yanayoendeshea ya shughuli zake jimboni Katanga yameombwa kujiingiza zaidi katika masuala ya kijamii. Liwali wa jimbo lile la Katanga litoa mwito huu siku ya kwanza kwa wenye makampuni kuunga mkono shirika SNEL kifedha ili iweze kupana moto wa umeme kwa raia wote. Bwana Moize Katumbi Chapwe alikumbusha pia wenye viwanda na makampuni kulima, kila mmoja yapata hektara mia tano ya mahindi kwa shabaha ya kupinga ukosefu wa vyakula jimboni. Wale watati maoni ya liwali jimboni wataruhusiwa kuchukua madini tango jimbo la Katanga na kuyapeleka nje na jimboni maniema mradi wa bajeti wa mwaka elfu mbili na nane uliokaripiwa umekubaliwa jana na wabunge wa jimbo hilo bajeti hiyo ya pesa ya serikali jimboni maniema imepandishwa na yapata pesa zaidi ya milioni mia tatu za franka za kongo kidemokrasia na hiyo ni kulingana na bajeti ya mbele iliyokuwa ikadirishwa kwa miliadi kenda na nusu kwa upande wa serikali jimboni maniema hujuisha kama bajeti ile ya sasa inaambatana na mapasho ambayo serikali kuu iliyatia majimbo shirika la raia jimboni li linasema kama ni lazima manufaa ya raia ionekane katika utumivu wa pesa zile. Ripoti ya mwandishi wetu Gabriel Wamenya kufuatana na mshauri wa liwali au sikai na fedha, operasheni hiyo imeambatana na kanuni zilizoelezwa ndani ya sheria ya bajeti nchini. Bwana Delfin Kikuni amejulisha kwamba wamejishurtisha na shurti kifedha zilizopewa jimbo kwa kusaidia kazi ya maeneo ya serikali iliyogawanyishwa kifedha. Zaidi imehusika na mizigo kipesa iliyopewa kwa jimbo na serikali ya taifa, ni sawa vile kulipa wasultani waasili wafanyakazi wa, wa, wa serikali ambaye ni waganga na walimu kwa upande wa society civil. Bajeti hiyo mpya iliyojulishwa kunako bunge jimboni ni mradi tu. Bajeti hiyo inapashwa kuchunguzwa na wanabunge na kutambua kwamba itafaidia kwa wakaaji au la, alisema Fadhili Shakodi Kichinja, tuliyemwoji kwa njia ya simu. Tukumbushe kwamba komishoni moja itaundwa na bunge jimboni kwa kutoa maelezo ya mwisho kuhusu mradi huo, lakini tarehe ya kukubalika maoni ya bajeti hiyo haikujulishwa kunako kikao hicho. Ni kiripoti kutoka Kindu, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. <tune> na shirika lisilokuwa la kiserikali fraternité internationale de prison lasikitishwa na kufariki kwa wafungwa wane katika gereza kuu la mbujimai katika jimbo la kasai mashariki kuhusu hali ile shirika lile linaamua kama serikali hayishurukie tena wafungwa kwa upande mwingine shirika fraternité internationale de prison linarusha kama halina mapato kwa kuweza hivi kusaidia wafungwa zaidi ya mia nne ndivyo alivyosema bwana klete shimba mkuu kiongozi wa shirika lile na kwa upande mwingine waziri wa jimboni anahusika na afya mganga Roald Shaud Lomami alipanga asubuhi leo hii dawa za kutosha kwa manufaa ya wafungwa wa gereza kuu ya Mbujimayi. Na habari za kimataifa, Rais wa Marekani George W. Bush alisema leo kuwa anakasirishwa na jinsi Umoja wa Mataifa haukuweza kuiwekea vikwazo Zimbabwe kwa sababu ya kupinga kwa u, Uchina pamoja na Urusi. <tune> na katika habari za michezo ni kwamba shirikisho la basketball Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Febaco, limekuwa ikitafuta mji ambako kutaandaliwa na kipindi cha makumi mawili na tano cha kombe la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Miji miwili Kananga pamoja na Lubumbashi imekuwa ikigombea uh, kuandaa mchuano hiyo, lakini kwa mjibu wa katibu wa shirikisho hilo, viongozi wa majimbo ya Kasai ya magharibi mashariki pamoja na Katanga walikubali tayari kazi hiyo. Shirikisho limekuwa likingojelea tu ukuweza ukubaliwa kwa tarehe kwa kuanzisha mchuano hiyo inayopangwa kufanyika kuanzia tarehe 15 hadi makumi mawili na sita Agosti. Mwisho wa taarifa hii, ndugu msikilizaji, na kuwatakia jioni njema. Uungana nasi asubuhi ya, ya kesho. Hadi wakati huo, nasema kwaheri, jioni njema.