Ni matumaini yangu meshira salama asalumini, na kwamba wakati huu tayari kuwa nasi katika taarifa ya habari. Kwanza kabisa, huhapa ani Musa Sari wake rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amelakiwa leo hii na rais mwenza wa Ufaransa Nicolas Sarkozy katika ziara rasmi iliyompelekea rais katika maeneo hayo leo hii, na hapo kesho rais atakuwa na mkutano mwingine huko Paris. Mashambulizi mengi yameweza kufanyika kati ya makundi ya yaula katika maeneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kadirio hilo lilifanywa leo hii kunako mkutano na waandishi wa habari wa kila siku na maoni Uchaguzi wa msichana mrembo wa jimbo la Bandundu unaleta utata. Siku mbili baada ya kumalizika kwa sherehe hizo, kundi hilo lililoendesha li, uchaguzi latangaza matokeo mengine yanayomtupa nje mrembo bubu kiziwi aliyechaguliwa mwanzoni. Raia wasema ni suala la rushwa na ubaguzi. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. A msikilizaji, karibu na tega sikio. Mnaifuata ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais wa Ufaransa Nicolas Sarkozy halilaki huku kunako Elisee rais mwenza wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila ni katika ziara hiyo ni katika ziara rasmi nchini Ufaransa. Mkutano huo ulifanyika wakati wa dhuhuri leo hii hapo. Kesho kiongozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ataendelea na ziara yake huko Paris, ambako atakutana na viongozi wengi wa Ufaransa. Mwandishi wetu Alex Gonzo alidurusu taarifa hiyo na inasomwa hapa studioni na mwenzetu Masirika. Kulingana na taarifa kutoka Associated Press ikishuhudia chumba cha kazi cha Elisee mjini Paris, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila Kabange alimwomba mwenziwe Nicolas Sarkozy msada wa Ufaransa ajili ya kuweza uh, kushawishi mfuko wa fedha ulimwenguni FMI maksudi ya kurege, kuregeza uh, deni ya Kongo. Upande wake rais wa Ufaransa Nicolas Sarkozy alijibu ya kwamba itakuwa heri kuendeshwe juhudi za kuepuka madeni mengine siku zijazo. Rais wa Ufaransa Nicolas Sarkozy aliweza kufurahishwa vile vile kumpokea leo siku ya tatu wakati wa saa za kisha mchana rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila. Aliongeza kunena eti kwa kweli nchi ya Kongo ni nchi kubwa, nchi ambayo ina matumaini ya kuendelea, asemavyo rais wa Ufaransa Nicolas Sarkozy. Upande wake, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo Congo Joseph Kabila alimwalika uh, rais wa Ufaransa Nicolas Sarkozy kutembelea Kinshasa mnamo mwaka wa 2009 ujao. Na barabara mama yemo katika mtaa wa Ngaliema mjuni Kinshasa huenda ikamalizika kukarabatiwa ifikapo mwezi Oktoba ijayo. Barabara hiyo ambayo ndio muhimu kwa kuenda katika maeneo ya machimbo ya mchanga pamoja na mawe ya huko Kinsuka Pombaje, kukarabatiwa kwake ni kwa mradi wa dola za Kimarekani milioni kumi na moja itakazotolewa na ushirikiano wa kiufundi wa Ubelgiji CTB. Mradi huo ulionyeshwa leo hii mbele ya waandishi wa habari katika maandalizi ya siku kuu ya taifa ya Ubelgiji. Lora Schroder ni Tebe, wetu, Uponde, wa kiufundi wa CTB anafasiria katika mahojiano na mwandishi wetu Jocelyn Musau Ponde kazi iliyofanywa tayari kunako barabara hiyo. Moment... hivi sasa kukarabati barabara hii kumekamilishwa katika sehemu kubwa. Tumejenga nguvu metri mia sita juu ya barabara hii na tunapuruliza na juhudi za kuendelea kutia nguzo za kudumu. Tuna matumaini ya kuboresha hali ya barabara hii ambayo inaweza kudumu miaka ya pata makumi mawili na mitano 5 en... na katika ushirikiano kati ya Japan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bwana Kanzi itazawa balozi wa Japani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alis, alisaini jana mkataba mmoja na liwali wa jiji kubwa la Kinshasa bwana Andre Kimbuta. Mkataba huu unahusu kutolea jiji hilo magari ya kuzima moto katika lengo la kuzidisha nguvu ya sekta hiyo mjini Kinshasa na kuboresha ulinzi wa raia katika mji mkuu. Magari saba ya kuzima moto yatatolewa hivi kwa jiji la Kinshasa. Magari haya ni pamoja na mawili ya tank mane bila tank pamoja na moja la kubeba wagonjwa. Na tuelekee katika habari zingine za hapa mjini Kinshasa, ni kwamba mashambulizi mengi yaliweza kufanyiwa na makundi yaliyo na silaha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tathmini hilo lilifanyika leo hii katika mkutano na waandishi wa habari wa kila wiki wa Monik. Kwa mjibu wa msemaji wa kijeshi wa Umoja wa Mataifa, mapambano yamekuwa yaliendelea ya, ya kufanyika ku, katika eneo ya kusini na kaskazini majimbo la Kivu ya kaskazini licha ya kuendelea kwa kazi ya komisheni ndogo ya kifundi ya pamoja ya amani na usalama, kazi ambazo zinalenga kuweza kukusanya wapiganaji wa zamani wote katika maeneo moja. Matamshi ya luteni kanali Jean Paul Dietrich, msemaji wa kijeshi wa Monuc, yaliweza kurekodiwa na Rene Kapita. Dans la province du Nord-Kivu, plusieurs incidents. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini kumeripotiwa mapambano mengi mfululizo kati ya vikundi vyenye kumiliki silaha, ni sawa vile kati ya Pareco na CNDP. Tarehe 8, mwezi wa saba uliopita, vikundi viwili vya CNDP vimeshambuliwa na wanamgambo wa Pareco katika mkoa wa Kabingo, kando kando ya mji wa Ngungu, kwenye umbali wa kilomita 6 kusini mashariki mwa mji wa Goma. Matokeo ya shambulizi hilo inaweza kuwa ya tarehe kumi na mbili mwezi wa saba uliopita majeshi ya FRDC yamepambana na wanamgambo wa FDLR jijini Kinyandoni, katika mtaa wa Ruchuru. Wakati wa shambulizi hilo wawili kati ya wanamgambo wa FDLR waliweza kupoteza maisha. Upande mwingine, tarehe kumi na nne mwezi wa saba uliopita mapambano kati ya FRDC na FDLR kaendelea jijini Nyamiswitwi, kilomita nane kaskazini magharibi mwa kitongoji cha Nyamilima. itakumbuka kuwa mkutano huo na waandishi wa habari na uliosimamiwa leo hii ndio wa mwisho uliosimamiwa na Kemal Saiki ambaye alikuwa msemaji wa Monik tangu mwezi Januari 2005 jimboni Kivu ya Kusini. Brigade ya nane iliyochangwa pamoja na wanajeshi wa Monik kutoka Pakistan wameanzisha mfululizo wa doria ama zamu ya pamoja kwa minajili ya kutuliza wakaaji katika mlima ya Lemera huko Uvira. Doria ya kwanza ilifanyika siku ya kwanza iliyopita, ilianza huko Kamanyola kaskazini mwa mji wa Uvira hadi milima ya Lemera kupita Luvungi, Bwegera pamoja na soko ya Rubanga. Kamanda wa brigedi ya nane anasema kuwa anafurahishwa na hatua hiyo. Doria hizo zaanzishwa kutokana na malalamiko ya shirika la kiraia hasa sana katika vituo muhimu vya kibiashara vya eneo hilo. Kutoka Uvira, Fiston Ngoma Mayabala anaarifu zaidi. Kikundi cha FDLR na jeshi la FRDC pia na vikundi vya Wamai Mai ndivyo vinavyoshotwa kidole kwa kuendesha unyanyasi dhidi ya raia kwa mujibu wa shirika la kiraia ni jamaa makumi tatu ipatika nayo pandolera ya waliokimbia masikani yao ndizo zinabaki bila huduma yoyote, na ni tangu mwisho wa mwezi wa sita iliyopita, walikimbia unenasi ulioendeshwa zidi yao na vikundi viwili vya wamaimai vinavyopambana kwa menajili ya kudhibiti maeneo ya vijiji vya Kasaba na Kitembo. Raia waliokimbia mapambano hayo wanaofia kurudi masikani yao kwa vile hakuna jeshi la taifa na vitendo vingi vya uhalifu na usungufu vinaendelea kuendeshwa na vikundi vya FDLR pia na wanajeshi wa FRDC. Kwa upande wake, kamanda wa jeshi la taifa la brigadi la nane lililochangwa alihakikisha ya kwamba doria ya pamoja kati ya FRDC na vikosi vya Monic vitarudisha imani ya raia. Maeneo inayolengwa ni barabara zinazoelekea katika masoko ya vijijini kama vile ya Rubanga, ya Ndolera na ya Lubarika, pia na barabara ya Ngomo kuelekea Nyangezi na... La mto Ruzizi, toka uvira mama ya bala radio kapi. Na wilayani Ituri watu 17 wametiwa nguvuni tangu jana jioni katika mtaa wa Mambasa watu hao wametajwa na shirika la kiraia pamoja na shirika la upelelezi ANR kuwa watu wa kabila la Wahutu kutoka Rwanda ni miezi miwili sasa ndio watu hao waliingia katika mtaa huo ulio kwenye umbali wa kilomita 135 kusini magharibi na jiji la Bunia kamati ya usalama ya wilaya hiyo iliondoka jana usiku mjini Bunia Mombasa Centre kwa kusikiliza watu hao. Kutoka Bunia mwandishi wetu Salala Shabani, anaarifu zaidi. Watu hawa walifika hapo tangu miezi miwili wakitokea pa Lukanga mgini mngini wa mtaa wa Lubero katika jimbo la Kivu la Kaskazini, walipelekwa hapo na padiri Salvano Ruaro wa kanisa ya Katoliki pale Ndui mgini yenye kupatikana pa kilometre makumi sita na Mambasa. Hapo wamelima mashamba tangu kufika kwao. Shirika la raia na yenye kutetea haki ya mwanadamu, akiwakubali waongozi wa mashirika haya wamejulisha kama watu hawa ni Nteramwe. Wakifika hivi, baada yao kutakuwa zaidi ya elfu tatu yenye kuja nyuma. Neno hii ilihakikishwa na shirika la ujasusi la Aner iliyorepotia mambo yenye ilipeleka baraza la usalama ya Ituri kufika pa Mambasa kusudi ya kujuvia maneno kwa ngambo yake Padi Sulvano Ruaro amejulisha kama yeye alisaidia tu wakongomani wanyonge wenye walitafuta mahali ya kulima shamba. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi ni Sadala Shabani, Radio Kapi. Na taarifa kutoka kaskazini mwa jimbo la Equateur za zaarifu kuwa uh, wanajeshi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati walivuka mpaka kati ya Jamhuri ya Kongo na Afrika ya Kati kunako mto Ubangi katika mtaa wa Bosobolo. Kwa mjibu wa msimamizi msimamizi kwa muda wa wilaya ya Nord Ubangi, wanajeshi hao walivuka mpaka na kuiba vifaa vya wavuvi wakongomani waishio kando kando ya mto swala. So hilo lilijadiliwa katika mkutano wa waongozi wa wa mitaa na viongozi wa wilaya. Hatua fulani za usalama zimeshakamatwa. Kutoka Mbandaka, taarifa mwandishi wetu Dominiki Ulumbi, yasomwa hapa na Pascal Masirika. Mapambano yameendeshwa tarehe tatu mwezi wa saba katika kijiji cha Bili kwenye umbali wa kilomita makumi matano na mji wa Bosobolo. Kiongozi wa mtaa huo na yule wa kijiji cha Banda wanashuhudia kwamba majeshi kutoka Afrika ya Kati yaliweza kuvuka mpaka kati yao na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakipitia juu ya mto wa Ubangi. Wakati huo majeshi hayo yaliweza kufyatua risasi ajili ya kutisha wavuvi wa Kongomani ambao walipata kukimbia zao wakiacha chini nyavu na vifaa vingi vya uvuvi. Majeshi kutoka Afrika ya Kati kachukua vyote kabla ya kwenda. Kumbuka kuwa shambulizi hilo ndilo la pili muda wa miezi sita. Kulingana na hali hii mbovu, wakuu wa mtaa boso wa Bosobolo walitoa mwito kwa viongozi wa serikali ajili ya kurejesha amani na usalama. Papo hapo, kiongozi kwa muda wa mkoa huo akisaidiwa na kamanda wa bataliani ya mia moja kutoka Gbadolite wamekusudia kutuma vikosi vingine katika eneo hilo. Unaendelea kuifuata taarifa bari hii kutoka Idhaa Kiswahili ya Radio Okapi Kinshasa. Ukapi, habari zote za inchi nzima. Sehemu ya pili na mwenzangu Dunia Mkunda. Tuanze na jimbo la Kasai ya Magharibi, ambako bunge la jimbo la Kasai ya Magharibi li lianzisha leo hii kuidadisha wafanyabiashara biashara wa sekta ya madini kuhusu jambo lile. Wa wajumba mbalimbali wa manabunge wanapatikana tangu jana katika mitaa ya Chikapa, Demba, Luebu na Luuzi. Shabaha wa bunge wale ni kuchungua malipo ya kodi ya serikali jimboni na wachimbaji wa madini. Katika mkutano wake na wapasha habari leo siku ya tatu, president wa baraza la bunge jimboni Kasai ya mashariki alisha kama ni yapata milioni moja na nusu ya dola za Kimarekani ndizo pesa wanapashwa kulipa serikali kwa eneo la kare mia tano makumi tano ya udongo yenye wanachimbwa kupata madini. Bwana Omer Mijimbo aliongeza kusema kama baraza la bunge jimboni linakusudia kusaidia jimbo ili wenye kuchimba madini walipe kodi zake. Uchaguzi wa msichana mrembo wa jimbo la Bandundu unaleta utata. Saa kumi ine na mnane kiisha kujulisha waliochaguliwa, kundi lilohusika na kupana nukta za matokeo likajulisha matokeo mengine na kumwacha binti aliyekuwa wa pili, ambaye ni bubu na asikie vizuri. Kwa upande wa kundi la kuchungua mashindano, kuliwekwa makosa yaliyotukia wakati wa kujulisha matokeo kiserikali, lakini wahudhuriaji walitoa kelele na kujulisha kama ni tu rushwa ndio ilifanya kazi zake. Ripoti ya mwandishi wetu Bazili Bakumbane, usomi wake sijioni na Pascal Masirika. Wakuu viongozi fulani ni wenye kuti Kishwa. Wengine wanatumiwa, wanatukaniwa na kutupiliwa mawe. Ndiyo hali iliyoko mjini Bandundu kisha kubadilishwa matokeo ya Uh, ya kuweza kufanya mtihani wa binti mrembo wa eneo hilo la Bandundu. Watu wa moja huzani kwamba hali hii inatokana na ubaguzi ambao haustahili kuvumiliwa hata kidogo. Wengine wanashuhudia kwamba hali hii inatokana na kutoelewana kati ya mshindaji wa mtihani huo na aliyekuwa wa pili. Wengine huzani kwamba kumetambuliwa mvutano kati ya walioweza kuongoza mashindano hayo ambayo hawakuweza kukusudia kumtia nje bubu kiziwi huyo. Ndivyo anashuhudia metre Roland Pelende ambaye ni mmoja kati ya viongozi wenye kugombea haki za binadamu. Wengine husema kwamba mashindano yangeweza kuendeshwa katika hali ya usawa ikiwa kumefanyika uchunguzi mkali na wakaaji wa Nsi yafumu kilomita kumi na nne na Mwanda wameshikwa na hasira kali dhidi ya kampuni la mafuta Perenkorep. Kufatana na bwana Nzumbu Zau, wataendelea tu na maandamano yao mpaka solusion ipatikane. tangu nja, jana walichukua hatua ya kukataza watu wasiingie baharini. Bwana Sumbu Zau anajieleza kuhusu malalamiko yao akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Danikinda Nzita. Kitu cha kwanza ni kwamba tunahitaji umeme, inafaa tuwekewe vifaa vyote vya mitambo kwa ajili ya hiyo, kwa kuweza kuturahisishia namna ya kuanza kazi. Mpaka hivi sasa hakuna jibu hata moja. Tunangoja ngoja, ngoja tangu saa kumi na mbili za asubuhi, hakuna mtu anakuja kutuchungua