Jambo ndugu msikilizaji popote <coughs> pale ulipo na ukaribisha wakati huu kufuata taarifa yetu katika lugha ya Kiswahili. Ukwanza kabisa ausikiliza muhtasari wake. Kesi ya naibu spika wa bunge la Kinshasa, Daniel Boteti: liwali wa jimbo la Kinshasa Andre Kimputa atajwa na mmoja wa wahalifu kuwa aliyepanga mauaji hayo. Kituo kwa ajili ya mafunzo kuhusu uchaguzi kwa manufaa ya Afrika kitajengwa huku Maluku katika miezi michache ijayo. Tangazo hilo lilotolewa mchana wa leo Juni, Kinshasa na kiongozi wa pili wa tume huru ya uchaguzi bwana Norbert Basengezi. Wilayani turi moto ulianza kuwaka katika mafika wasababisha kuungua kwa zaidi ya maduka makumi manne muhimu katika mji wa madini wa Mungwalu, kilomita makumi manane kaskazini mwa jiji la Bunia. Ahayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu tena, usiondoke, kaa nasi. ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kesi okay, ya mauaji wa naibu spika wa bunge la jimbo la Kinshasa Daniel, Daniel Boteti liwali wa jimbo la Kinshasa ametajwa kuwa aliyepanga mauaji hayo. Alitajwa hivi na mmoja wa washutumiwa katika kesi hiyo, na ni katika kikao kilichoendeshwa asubuhi ya leo. Huku katika matamshi hayo, upande wa raia umetaka mara moja Andre Kimbuta aweze kupelekwa mahakamani na kusikilizwa, na huku kiongozi wa mahakama amesema kwamba ataanza kupanga maelezo hayo kama yanahusiana yanayohusiana na uongozi wa jimbo la Kinshasa. Na hivi sasa mwandishi wetu wa Gatpona anaelelea anaedelea kufuata kesi hiyo kunakokaa kokoro. Muda mfupi uliopita tutumia taarifa hii inayosomwa hapa na Karinda Muso. Kisha mfungwa mwewa kushtaka jina ya liwali. Watetezi wa upande ya raia waliomba liwali Andre Kimbuta aweze kusamba upande wake. Prezidenti wa mahakama alizani kama mbele ya kumsambisha wanapaswa kufanya uchunguzi kwa kufahamu kama Andre Kimbuta anafamiana na mtu aliowawa president, makamu wa baraza la jimbo la Kinshasa. Watetezi wanangoja kufanya uchunguzi kwa masemi ya mfungwa mwewa, ambaye alipigwa risasi wakati ya operesheni ya waji wendesha mashtaka wali sikiliza pia mfungo ya Kankonde mlinzi wa marehemu kwa ajili ya kujua kama ye ndiye alipiga mfungo ya Patrick mwe wa risasi ao kama ilipigwa na mwovu moja gisi aliyopasiria wakati wa kesi iliyopita na itakumbuka kuwa naibu spika wa bunge la Kinshasa Daniel Boteti aliuawa hapa mjini Kinshasa mnamo tarehe sita Julai iliyopita, uh, huku karibu na jumba moja liitwalo Palais de Marbre. Na wakati huo huo, huko Mbujimai katika jimbo la Kasai Mashariki kesi ya mhalifu Ibrahim Kitumbula Kwabu maarufu alias Benua ilianza kusikilizwa leo. Mshutumiwa huyo anashtakiwa kwa makosa matano ikiwemo kushirikiana na utenda maovu Kuduka Masambo ya kwanza ya leo ilikuwa tu kwa ajili ya kutambua wafungwa. Kwa watu tano ambao wangesambishwa, tatu tu ndio walionekana kati yao, kiongozi wa gundi Ibrahim Kitumbula alias Binosez. Mwakili wa serikali alimstaki kwa kuunda gundi la watenda maovu kwa lengo la kujaribu kuua watu na kupora vitu vyao. Walimstaki tena kwa ajili ya kuiba mchanga wenye alimasi wa kampuni Miba akishirikiana na watu wenye kushika silaha na risasi. Anastakiwa mara tena kwa kushika peke yake silaha yenye kujaa masasi makumi tatu bila ruhusa, jambo lenye kuwa kinyume na sheria. Wakati wa masambo, chumba cha mahakama la kijeshi kilistuka na jambo la kifo la mfungwa Kabengele Mukendi ambaye alipasha kusikilizwa leo. Ofisi la gereza alikujulisha jambo la kifo kyake. Ni hivi chumba cha mahakama la kijeshi kinapangilia tena kesi hii mnamo tarehe makumi mawili na tano Julai. Tokea Mbujimai, Esterne de la Fina, Radio Okapi wapiganaji wasiopungua mia moja na makumi saba kutoka makundi tofauti yanayomiliki silaha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanaendelea kugojelea kunako uwanja wa ndege wa Goma kusafirishwa hadi kunao kituo cha muungano wa jeshi cha Kitona katika jimbo la Bakongo. Wamoja wanatoka katika makundi mawili ya wanamgambo yanaoondesha shughuli zake katika wilaya ya Ituri na wengine katika makundi ya jimbo la Kivu kaskazini. Wakuu wa kitengo cha kijeshi kihusikacho na kuunganisha jeshi wanasema kuwa hiki ndicho kikundi cha tatu kusafiri sa katika wiki hii baada ya kile cha siku ya pili iliyopita na siku ya Mungu, ambapo zaidi ya wapiganaji mia tatu walipelekwa huko Kitona na ndege iliyokurishwa na jimbo la nane la kijeshi Kuragoma. Mwandishi wetu Bernard Nyangi ana ripoti zaidi Presidente nabiso wapiganaji wale walikuwa wakiimba wimbo hizo kunako uwanja wa ndege pa Goma walipokuwa wakisubiri ndege ya shirika iwa bora ili wasafiri kunako senta ya mchanganyo Pakitona. Wapiganaji 99 miongoni mwa hawa wanatoka kikundi cha Force Nationaliste et Intégrationniste na hamsini na watano watoka kikosi cha Force de Résistants Patriotiques za mkoa wa Ituri jimboni Orientale. Wapiganaji wengine na wamoja walikimbia vikosi vya FDLR kusini mwa Lubero, wane walitoka kwa vikosi vya SDP Pamasisi, na wawili walitoka kwa vikosi vya Pareko mtaani Ruchuru. Hawa wanasafirishwa kiisha wiki moja kwenye senta ya mpito ya Kituku kusini mwa muji wa Goma, kwa mujibu wa viongozi wa FRDC. Pakitona wapiganaji wale watachanganywa na waaskari toka majimbo mengine za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Goma. na wakaaji wa Opyenge pamoja na wa vijiji vya Anga Mapasa na Balobe katika mtaa wa Bapasende jimboni mashariki wamekimbia makazi yao. Raia hao waliyakimbia mapambano yaliyotokea wiki iliyopita kati ya wapiganaji Maimai wanaoongozwa na Meja Luki ya Bili na wanajeshi wa taifa. Raia hao walikimbilia katika hekalu moja ya Katoliki mjini Opyenge. Mlinzi mkuu wa mbuga la Maiko stesheni ya Loya ambaye alikuwa huko anathibitisha kuwa hakuna watu wanaozunguka na shughuli zote zimesimamishwa, katika maeneo hayo. Emmanuel Ngwe anahojiwa kupitia njia ya simu na mwandishi wetu wa Kisangani Aselme Maswa. Mambo zote imesimama kule, watu wamekimbia Opienge na kupatikana pa kilomita ine katika kanisa za Kikatolika. Kuna hospitali ku apa. Vituo tatu vya ja afya pale vyenye kufunga milango zake kwa sababu waguzi waliondoka muji Opienge kufuatana na vita. Ni kusema milango zote za hospitali imefungwa, waguzi wote wako apa bafwa sende, akuna mutu kule kwa sababu waskari jeshi wamekaa pale, ata wafanya biashara katika soko waliondoka Opienge na kujelekeza pa kilometa mia mbili makumi tatu kunako barabara yeni kujelekeza Kisangani. Watu awatembe, na ali ni mbovu kwetu sisi, ICCN. Watumishi wangu wamepatikana muji Opiengi. Wakati usalama utarudi kule, tutajelekeza muji Loya kwa kufanya kazi le Kituo cha mafunzo dhidi ya uchaguzi kwa ajili ya Afrika kitajengwa huko Maluku katika miezi michache ijayo. Tangazo hilo lilotolewa dhuhuri ya leo na kiongozi wa pili wa tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, CEI, bwana Norbert Bachengezi. E, kazi za ujenzi zitakazodhaminiwa na kampuni ya majengo kutoka kusini mwa Korea, uh, Kion Construction zakadiriwa kuwa za dola za Kimarekani milioni mbili. Radio Okapi Kinshasa. La cour est uh, saisie de trois façons et les Mahakama ya kimataifa inapokea mashtaka namna tatu. Na, na ndugu msikilizaji, twende sasa katika haturudi hapa mjini Kinshasa ambako jana ilisherekewa kumbukumbu la kumi ya mkataba wa Roma uliobuni mahakama ya kimataifa ya uhalali wa kivita CPI. Ilikuwa wakati mwafaka kwa ofisi ya uwakilishi wa CPI mjini Kinshasa kutathmini kazi iliyofanywa. Ilitambuliwa mpaka sasa kuwa ofisi ya mwendesha mashtaka ili aza uchunguzi katika nchi nne za bara la Afrika pamoja na kutoa waranti kumi na mbili za kukamatwa ku kwa uhalifu nne zikielekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mjibu wa usikaye na mawasiliano ya CPI, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika historia ya mahakama ni kwa mara ya kwanza waliotendewa maovu washirikishwe katika vikao vya korti. Aliongeza kuwa waranti za kukamatwa kwa uhalifu zilitolewa na CPI hazielekei tu nchi za Afrika, lakini kuna mwendo wa kutafuta Paul Madidi ana Korti Kuu ya Kimataifa inapokea mashtaka namna tatu: mashtaka kutoka katika nchi zenye kustahili juu ya kazi ya korti, korti inatumika kupitia kamati ya usalama ya umoja wa kimataifa, na mwendesha mashtaka mkuu anaweza yeye peke kuchukua hatua ya kuanzisha uchunguzi. Wakati huu nchi zote zinazopeleka mashtaka katika korti kuu ya kimataifa ni nchi za bara la Afrika. Hatuwezi kushangaa kuona kama wafungwa wapo wana Afrika ni uruma kuisema, lakini katika bara la Afrika ndio mapambano makuu yaliendeshwa. Natamani kuwaelezea kama ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu inatayarisha kufungula uchunguzi nchini Colombia na Afghanistan. Okapi habari zote za nchi nzima. Sehemu ya pili ya taarifa hii pamoja na mwenzangu Dunia Mukunda Milemba, tuanze na jimbo la Kasai Magharibi ambako ujumbe mmoja wa pamoja serikali ya jimbo mashirika ya Umoja Mataifa pamoja na MONIK ulienda leo mjini Chikapa. Shabaha ya ujumbe ule ni kuchungua mwenendo wa hali ya kiutu ya watu waliofukuzwa nchini Angola kufatana na maseme ya komiti yenye kuhusika na kuwapokea mjini Chikapa waliofukuzwa tangu tarehe moja mwezi wa sita uliopita. Zaidi ya watu elfu kumi na tatu mia tatu walivuka mpaka katika hali ya kuzunisha sana na hadi sasa hatua ya kuwafukuzwa wakongomani nchini Angola inaendelea. Wilayani Ituri moto ulioanza kuwaka katika mapika ulisababisha kuungua kwa zaidi ya maduka makumi manne muhimu katika mji wa madini wa Mungwalu, kilomita makumi nane kaskazini mwa jiji la Bunia siku ya nne jioni. Ripoti ya kwanza hujulisha kama hakuna hata mtu mmoja aliyeunguzwa au kufariki, lakini hujulisha kama vifaa vingi vya maduka madogo na pesa nyingi zimeunguzwa na moto mkuu. Kiongozi wa eneo hilo la Mungwalu anahuzunishwa na hali iliyotokea. Wafanyabiashara wa Mungwalu ambao walikuwa wenye kuanza upya kazi zao kisha hivi vita wilayani Ituri. Maelezo mengi na mwandishi wetu Sadar Shabani kufatana na mwongozi wa mgini ule moto ilianza tangu saa kumi na moja kisha mchana moto kutoka katika duka mahali bibi moja alichamsha mafuta ndiyo iliunguza duka makumi ine na ine moto iliyotawala ilichoma kabisa duka makumi tatu na moja kati yao kunakuwa duka ya dawa duka ya vyakula mahali ya kuujisha esanse kwa kuzimisha moto hiyo duka ingine kumi na tatu iliweza kubomolewa kusudi ya kuweza kusimamisha moto Sitawale popote mtu hata moja akuweza kufariki na moto ile, lakini vitu vingi vilungula sawa vile kiasi ya dola elfu makumi tano ya Kiamerika na viashara vingi sana. Mwongozi wa mtaa Jean-Pierre Akilisende amelaumu ukosefu wa mahali safi kwa kuweza kulinda vitu ya kuwaka moto sawa vile esans, na pia anaonyesha woga wake kwa kuona kama duka ziyoweza kuungua inaweza kuleta ukosefu ya viashara ya lazima kwa wakaaji. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi ni Sadara Shabani, Redio Kapi huko Kisangani. Katika jimbo hilo hilo la Mashariki, serikali ya jimbo ilitoa matamshi yake dhidi ya mpango wa kuinua kilimo katika jimbo la Mashariki prapo Liwali wa Jimbo lile la Mashariki alijulisha kama mpango ule wa mlimo wenye usaidizi wa kifedha na Ubeljiji na mfuko wa pesa za kimataifa yenye kuhusika na maendeleo ya mlimo kwa kifupi fida, mpango ule hauendele mbele. Hayo ndio maoni aliyojulisha liwa limedai outa ya Tenga kisha mkutano wa shauri la mawaziri uliofanyika jana pa Yangambi, kilomita mia moja magharibi mwa mji wa Kisangani. Kwa hiyo kulitambulikana hali mbaya uongozi kifedha na viongozi wa, wa mpango ule wa mlimo. Tumsikilize Waziri Jimboni Mashariki ausikae na mlimo bwana Le projet Prapo, un projet qui a beaucoup raia walifurai kabisa, mwelezo wa Prapo, lakini uchunguzi umeonyesha kwamba kwa ya kwamba wasasa haifanikwe kama inavyostahili. Yaani hatuone kazi ya maendeleo vijijini kuna mikwazo ndogo ya uongozi la Prapo. Tunachunga ripoti ya uchunguzi yeni ilifanikwa kama ikionekana ya kwamba viongozi wa Prapo walikula mali la serikali. Sisi serikali la jimbo tutatuma ripoti yetu kwa uwaziri ya nchi usikae na mlimo na tutatoa maoni yetu katika ripoti moja. Yaani, tunapenda hapo iendelee mbele na izae matunda mazuri kuliko kufubala. Radio Kapi ilipata habari hapo jana kuwa mwongozo wa prapo amewekwa kizuizini karegereza kuu la Kisangani tangu mwisho wa wiki iliyopita kutokana na swala hilo. Wakuu wa kazi za fedha na uongozi wanaotafutwa na sheria wamekimbia waliarifu wakuu wa jimbo eneo la Kwakakwa, kilomita makumi na nne upande wa kuume na jiji la Matadi la kumbwa na matatizo makubwa ya kusafirisha mazao yake ya shambani hadi vituo vikuu vya ununuzi kama Boma na Matadi. Ni shirika la kiuti kundi la raia wa Mungu kwa Kifransa, Group groupe du peuple de Dieu lenye kusika na kugeuza miogo ndilo lenye kujulisha shida ile. Kufatana na maoni ya kiongozi wa shirika lile, mavuno ya kila siku ya unga wa miogo na unga wa kugeuza kwa kutengeneza vyakula vingine ni toni ine, lakini mazao yale yote yanaozea mahali hapo. Tumsikilize Bibi Mavungu Maungu mami akijeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dani Kinda Nzita. Kuna matatizo mengi, tunakosa tingatinga yaani trakter, tunakosa maji katika eneo hili na kuna ukosefu wa kusafirisha mazao ya kilimo. Wamama wameteseka sana, sababu wanapaswa kwenda kushota maji katika mtoni umbali ya zaidi ya kilometa moja na hapa ni shida kabisa. Wakati huu tunapendelea kufanya kazi ya hali, tupo kati ya wamama wa kwanza wenye tunatumika kazi ya kulima na kubadilisha moogo hapa ba jimboni Bakongo, lakini matatizo ya maji na mpa na shida ya kupata muhogo ya hali. Tunaomba surugisho kwa wasaidizi wote waweze kutusaidia kupata maji na trakter ya kilimo agricole. Na katika habari za michezo Tupuisama Zembe itacheza kesho mechi yake ya kwanza ya robo fainali la michuano ya mataifa ya Afrika dhidi ya Coton Sport ya Garua. Mechi hiyo itakayochezwa katika uwanja wa michezo wa Garua kaskazini mwa Cameroon itatangazwa moja kwa moja na Radio Kapi kuanzia saa 9:30 majira ya Kinshasa sawa saa 10:30 huko Kibututu mtaani Ruchuru. Mwisho wa habari hizi eh, jioni ya leo ungana nasi siku ya kwanza ijayo hadi wakati huo wanasema weekend njema.