Abarizetu stehane mokendikai liwali wa mji la Kinshasa Bwana André Kimbuta alisikilizwa leo katika kesi ya marehemu Daniel Boteti. Bwana Gabriel Moke kiongozi wa chama cha MDCO ama Mouvement de Democrate Congolais alishikwa leo mbele ya mchana kati na askari polisi nyumbani mwake katika mtaa wa Gombe. namna gani ya kuendesha kazi za utamaduni na kupinga umaskini katika jimbo la Katanga, hayo ndiyo maoni yenye kuchunguzwa katika mkutano ya viongozi mbalimbali vya Muja Lumbashi tangu siku ya kwanza o kati, o kati. kuhusu kesi ya Daniel Boteti, liwali wa mji la Kinshasa alisikilizwa leo akijibu kwa maswala kuhusu aina ya mawasiliano kati yake na mustaki Kadi Lumuna. Liwali Andre Kimbuta alinena kama yeye hamfamie mustaki huyo. Andre Kimbuta alinena kama anaweka matumaini yake kwa sheria na anawaza kama sheria itatimiza kazi yake vizuri. Akiojiwa kwa turu yake, mustaki Kadi Lumuna alinena pia kama yeye haya, mkutananaka na liwali wa jimbo kuhusu kesi kuhusu jambo fulani, na pia hafamu marehemu Boteti Daniel. Na bari toka jimboni Kivu ya Kusini ujulisha kama Kundi za wanamgambo zenye hazikushiriki katika kusainiwa kwa mkataba wa Goma zinatamani kushiriki katika mpango amani, ingawaje mpango huo unahusu tu kundi zilizosaini mkataba wa Goma, gisa lijulisha katibu mtendaji wa mpango wa amani kituo cha Kivu ya Kusini. Kwa mujibu wa bwana Celestin Bamwisho, jambo kuhusu kundi hizo zenye hazikusaini mkataba wa Goma unahusu kamisheni yenye kusika na ukimya na wakimia. Kingo, tumsikilize Bwana Celestin Bamwisho akiojiwa na Adolphine Ngoi mpango wa amani hawezi tena kubali kupokea makundi ya mpya, na tunapashwa kuheshimu mkataba wa Goma. Wakizidi kuomba ni maswali ambazo zinapashwa pelekwa kwenye kamisheni yeli usikalu na usalama. Sisi kama wanamemba wa mpango wa amani na mawasiliano na makundi ambayo yalisaini mkataba, makundi mapya ambayo yataundwa itakuwa kinyume na sheria, na hakika serikali haitakubali makundi hayo yatambuliwe kama halali na hayana nafasi ilikuwa pale Bwana Celestin Bwamwisho akiwa katibu mtendaji wa mpango amani jimboni Kivu ya Kusini. Giso loesema katika vichwa vya habari bwana Gabriel Mokia kiongozi wa chama cha MDK ama mkifaransa Mouvement des Democrates Congolais alishikwa leo na askari polisi nyumbani mwake katika mtaa wa Gombe hapa mjini Kinshasa kwa mujibu ya mke wake mwenye kuitwa kwa jina la b Astrid Mokia askari polisi karibu makumi mbili walijingiza katika lupango yake na kumshika mume wake tumsikilize akiojiwa na mwandishi wetu Jean Jacques Molima alo bala mukamata banaenda naye basi ma tunaenda naye mutayua kinye alifanya mutonya naye tutamufanya na hivi banakwenda naye ti sasa hizi atuye kwenye iko ni hapa kwa insecurity na batoto alo atuye kwenye kitu ya kufanya hii watu nye ya lidia kati hiko nifan kn 39 74 BK KN 45 19 BA Ile njo ni mitubishi ya bleu. Inye likuwa suite ya ile mitukali ba ukiya no plus Jeep hii ya basoda. Yalikuwa pale mke wa bwana Gabriel Mokia aitwaye Astrid Mokia. Radio Kapi haikuweza kuoji viongozi vya polisi kuhusu jambo hiyo, kwani walikuwa wakifunga simu zao. Mwimbaji Wendo Kolosoi aliaga dunia jana siku ya kwanza kunako klinika Ngaliema hapa mjini Kinshasa. Basi muungano ya waimbaji wa Kongo ya kidemokrasia unazunishwa sana na jambo hiyo. Tumsikilize Bwana Jano Bombenga akiwa mwimbaji na pia kiongozi wa gundi la Vox Africa. Wendo. Wendo alikuwa baba mzazi kwangu. Mimi nimeishi naye, nimetembea naye mara nyingi. Alikuwa akiniita ajili ya kuzungumza kuhusu wimbo wake uitwao tupe sisi sote juu ya Kongo yetu. Nimeimba naye, nimechangia chakula naye. Ukweli ni kwamba ni mtu wa lazima ambaye tunampoteza hivi sasa nchini humo. Wendo alikuwa baba ambaye sitamsahau maishani mwangu kamwe. Namazi. Yalikuwa pale ushuhuda ya mwimbaji Jano Bombenga, akiwa mwimbaji na pia kiongozi wa gundi la Vox Africa. Masehemu yake alitafsiriwa na Pascal Masirika. Kwa mujibu wa Bwana Leon Chambu, akiwa mwanasiasa wa elimu ya kijamii, marehemu Wendo Kolosoy alikuwa mwimbaji mwenye kuwa na namna yake ya upekee ya kuimba. Tumsikilize Uwem. Wendo ni mmoja wa watu walifunua kazi za muziki nchini humo. Alianza katika vikundi vidogo vidogo vya kienyeji, kisha hapo kukajitokeza vikundi vipya vilivyotolea burudani za muziki za kisasa. Mwanamuziki huyu mashuhuri alipendelea kupiga muziki wenye kufananishwa na ule kutoka nchi ya Kuba. Amepata sifa nyingi kufuatana na ujuzi wake katika namna ya kuimba umbalimbali na wenzake Kaleje na Tabulei. Yalikuwa pale bwana Leon Chambu akiwa mwanasayansi mwenye kuelewa elimu ya kijamii maseme akilitulitafsiriwa ja na Pascal masirika julisheni pia kama sauti yake na pia ya mwimbaji wa gundi la Vox Africa zilichukuliwa na mwandishi wetu Jano Matwaki ukapi habari zote za nchi nzima pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda, tutajielekeza kwanza jimboni Katanga, ambako liwali wa jimbo la Katanga alitembelea leo hii kwa Rapla eneo la mpaka la Kisanga kwa njia kati ya Lubumbashi na Kasumbalesa. Moise Katumbi alifurahishwa kwa kutambua kama ni vyumba vya kazi za serikali tatu ndivyo vyenye kutumika katika eneo lile: ni OCC, OFIDA na chumba cha kulipisha kodi ya kiserikali kwa kila gari. Jioni kama kufatana na malalamiko ya wafanyabiashara wa Katanga, liwali wa jimba alijielekeza mwenyewe Pakisanga kwa kuchungua hali za kazi huenda kutumika mahali pale, na kwa hiyo kazi ambazo hazikuruhusiwa na serikali kutumika pale zikafukuzwa na yeye binafsi liwali pamoja na viongozi vyao. Namna gani ya kuendesha kazi za utamaduni na za kupinga umaskini katika jimbo la Katanga? Hayo ndiyo maoni yenye kuchunguzwa katika mkutano wa viongozi mbalimbali vya mji wa Lubumbashi. Tangu siku ya kwanza, muda wa siku ine, viongozi vya miji na mitaa ya jimbo la Katanga watachungua na kusimulia juu ya maoni yale. Shabaya ya mkutano ule ni kuelewa na kujiuliza, jimbo la Katanga litakuwa namna gani kiisha uchimbaji wa madini anayo mkutano ule unaandaliwa na uwaziri jimboni kwenye kuhusika na utamaduni. Ripoti ya mwandishi wetu Pole Munanga usome hapa sijioni na bibi Madeleni Waila. Kunakuwa mali mengi kufatana na kuwepo kwa madini ndani ya jimbo la Katanga amehakikisha waziri jimboni anayehusika na utalii, yaani turisme, Teresu Lukenge. Waziri anayehusika na utalii uhakikisha kama jambo hili ni mojawapo suluhisho baada ya madini jimboni Katanga amehakikisha kama kuandaa utalii jimboni Katanga uomba msaada wa wafadhili upande wa serikali na watu binafsi. Tena inaomba wajenzi wanayojiweza kuhusu jambo la utalii. Jimbo la Katanga lina hesabu pia maeneo mbalimbali mbali inayovuta watalii. Kwa bahati mbaya, maeneo hii inaachiliwa tu. Maeneo hii ikitumikiwa itawapa wakaaji kazi na hii itapunguza watu kutembea huku na huku, kwa kukimbia vijijini na kujijaza Lubumbashi. Kikao cha siku ya kwanza hii, msimamizi wa ofisi jimboni linalohusika na utalii ameonyesha pia magumu inayokumba ofisi yake jimboni, kama kuachiliwa kwa maeneo inayovuta watalii inayopatikana huku na kule. Lubumbashi, Madelene Waila, Radio Kapi na jimbo la Kivu ya Kaskazini ndiyo jimbo linalo idadi nyingi ya mizozo yenye msingi yao kugombania ya udongo. Mashtaka 110 yenye kuelekea serikali ya Kongo ya kidemokrasia na watu wengine mbele ya makurti ya kiserikali. Kati ya mashtaka yale 63 inaelekea udongo Bwana Charles Kalwele ahusikaye na mambo ya ndani, usalama na uongozi wa vituo vya serikali. Mashtaka yale yote yanachunguzwa na vyuma vya sheria mbalimbali jumboni Kivu ya Kaskazini, basi na hasa uporaji wa nyumba, udongo wa serikali na viongozi vi, vimoja vya serikali ambao wapo msingi wa vitendo vile. Ripoti ya mwandishi wetu BBC pa maguru. Kati ya mizozo hiyo kuna viwanja na nyumba za serikali zilizouzishwa na viongozi fulani, tena maeneo mbalimbali kunakopatikana maofisi na shirika za serikali, ila zinadaiwa na wananchi, na hata mizozo ingine mbalimbali kati ya serikali na wakaaji. Kwa mjibu wake waziri jimboni wa mambo ya ndani Charles Kalwaye, serikali imejitolea kwa kumaliza swali hizo na sheria itakubaliwa. Pale Butembo kuna makaburi ya Kinyavuire, ila kuna mkaaji moja anaidai kuwa ni yake. Hapa mjini Goma, ninyi peke mnajua kuna mizozo kuhusu camp dumes kunakopatikana cour d'appel, tena mzozo kuhusu mizee inayotupambanisha na bwana Ngizayo. Ikiwa njia yote ya masambo itamalizika na serikali itakosa sheria, basi hukumu itatimizwa. Naye presidenti wa korti kubwa ya hapa Goma anasikiri kwamba kuna ukosefu wa kujua sheria na kusipo azibiwa, ndiyo sababu ya mizozo hii Celeste Bangu. L'ignorance de la loi... kusito jua sheria, tena kuna nia mbaya kwa wafanyakazi wa kadasto wenye kuongoza mambo ya udongo. Wakati sheria inatoa kusudio la mwisho inabidi liheshimike, ila mara na mara tunakuwa na matatizo kubwa kwa kutimiza kusudio la sheria. Tujulishe kama hata mashirika ya kutetea haki za binadamu hapa mjini wamejitolea kufuatilia mizozo hiyo. Goma, Sifa Maguru. Aksanti kwa kusipa Maguru na wilani turi. Kampeni yenye kukinga watoto wasip, wasipatwe na virusi vya tetanosi mbele ya kuzaliwa kwao ulianzishwa siku ya pili katika mtaa wa Aru pa kilometa 260 kaskazini mwa mji la Bunia zaidi ya wanawake mia moja na sita wenye kuwa na mimba na hali ya kuzara ndio wenye kuelekewa na kampeni ile inayofanyika katika mitaa tatu ya afya ya Paaru ni maeneo hayo Maagi na Nyakunde, kulingana na masemi ya mkuu kiongozi wa mpango PEV. Watoto makumi tatu walivumbuliwa na kushikwa na tetanus, na kati yao makumi na moja walifariki. Tumsikilize mganga Raimo Adoku akiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu Remu yupi. Ugonjwa wa tetanos inasababishwa na uzazi unaofanyika katika chumba ya uzazi zisiyo na usafi. Wanatumia pia vyombo ya kutunza wagonjwa isiyo safi pia. Katika eneo ya afya zingine uzazi unafanyika nyumbani, wanawake wengi kuliko kwenda kuzaa kwa hospitali wanazaa nyumbani. Hali hiyo inaweka wanawake hawa katika hatari ya kuambukizwa na tetanos na kusababisha kifo ya watoto. Kazi wanaofanya nyumbani pia ina sisha wanawake hawa kupata tetanos, sababu ya hiyo tuliamua kuwapa chanjo. Ni lazima tuwajulishe kama kampeni ile ya kupinga mdudu wa tetanus huenda kudumu siku tano, yani, na ni kwa shabaha ya kupinga tetanus kwa wanawake wenye mimba na kwa kukinga pia watoto huenda kuzaliwa. Aksanti kwa kudunia kwa habari kwa hizo, tujulishe tena habari moja ya kifupi tokea nchi zigeni, tokea nchini Afrika Kusini. Habari hiyo inajulisha kama rais wa nchi hiyo ya Afrika Kusini, bwana Thabo Mbeki, alijulisha leo kama mazungumzo kati ya pande la upinzani la nchi la Zimbabwe pamoja na chama cha rais wa nchi hilo bwana Robert Mugabe zinasimamishwa kwa muda na zitaanzishwa tena mwisho wa juma. Rais Tabombeki alijulisha kama mazungumzo hizo zinaendeshwa vizuri kati ya pande la upinzani la nchi la Zimbabwe pamoja na pande lenye lili lilifaulu uchaguzi la Robert Mugabe. Na ni hapo andogo, waskizaji, ndio nakumbusha kipindi ketu kya taarifa ya Magharibi ya leo. Mbele ya kuaga, tukumbushe tena vichwa vya habari. Liwali wa mji la Kinshasa bwana Andre Kimbuta alisikilizwa leo katika kesi ya Daniel Boteti. Liwali wa mji la Kinshasa alinena kama yeye hafahamu mustaki kadi na bwana Gabriel Mokia kiong kiongozi wa chama cha MDCO ama Mouvement des Democrates Congolais alishikwa leo na askari polisi nyumbani mwake katika mtaa wa Gombe mbele ya mchana kati. Na namna gani ya kuendesha kazi za utamaduni na za kupinga umaskini katika jimbo la Katanga, hayo ndiyo maoni yenye kuchunguzwa katika mkutano wa viongozi mbalimbali vya muji wa Lumbashi tangu siku ya kwanza.