Habari oh, oh, zetu Stephane Mukendi yeah. Kulifunguliwa leo kisha mchana kati mjini Goma mkutano wa kamati la uongozo wa mpango amani. Mkutano huo una shabaha ya kuchunguza mwenendo wa utimizaji wa mpango amani tangu kuzinduliwa kwake mnamo mwezi wa Aprili mwaka huu. Ukuundwa kwa vituo vya masomo makuu kumi na mbili na pia mauniversity jimboni Kivu ya Kusini unaleta hali ya kutoelewana kati ya wenye kwa na elimu na pia wataalamu. Wandugu wasikilizaji, umesalimika popote unapopatikana nchini Kongo ya Kidemokrasia na pia katika nchi zigeni. Jimboni Kivu ya Kaskazini kulifunguliwa leo kisha mchana kati mjini Goma mkutano wa kamati ya uongozo wa mpango wa amani. Mkutano huo una shabaha ya kuchunguza mwenendo wa utimizaji wa mpango amani tangu kuzinduliwa kwake serikali mnamo mwezi wa Aprili wa mwaka huu. Ujumbe wa uongozo wa mpango amani unaoongozwa na waziri wa mambo ya ndani uliwasili leo mbele ya mchana kati mjini Goma. Kamati ya kimataifa inasimamiwa katika mkutano huo na bwana Alan Dos akiwa mwakili wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ripoti toka Goma inatolewa mu studioni na Pascal Masirika. Kukomeshwa mapambano, kufunguliwa kwa vyumba mbalimbali vya kuwapokonya silaha na vyumba vya kuwasalimisha wapiganaji ajili ya kusimika utawala wa serikali katika eneo nzima ya jimbo la Kivu ya Kaskazini ndicho kiini cha mwelekezo wa mpango wa amani kulingana na kipengele cha makubaliano ya, ya Goma. Vipindi hivi vyote vinapashwa kuchunguzwa kwa makini katika mkutano huo wa pamoja mjini Goma. Bwana Denika Lumenumbi, ambaye ni waziri wa mambo ya ndani, alisema kwamba itakuwa heri hivi sasa kuondoa vikwazo vyote vyenye kuzorotesha maendeleo ya mpango wa amani. Upande wake, Amiral Didier Etumba ambaye ni mmoja kati ya viongozi wa kamati ya ufundi ya mpango wa amani alishuhudia kwamba vyumba kumi na vine vya kupokea wapiganaji vipo tayari. Kutakuwa vyumba saba katika jimbo la Kivu ya Kusini na vyumba vingine saba katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Alifahamisha kwamba FRF na CNDP havikuwakilishwa kwenye mkutano. Asante kwa, kwa Pascal Masirika, tubaki tu jimboni humo tukijuusha kama tangu kusainiwa kwa mkataba hiyo ya, ya serikali kati ya serikali na vikundi mbalimbali vyenye kumiliki silaha vya jimbo la Kivu ya kaskazini na kusini, katika mpango wa amani, kuna mikutano mingi zenye zilishaendeshwa kuhusu jambo la kukamilisha amani katika sehemu hiyo ya nchi. Basi, nini wanawaza raia wa Goma kuhusu mwenendo wa mpango huu wa amani kulingana na Radio Kapi ilichukua, raia wengi hawana matumaini kuhusu kufaulu kwa mpango huo o, tusikilize wakaaji wa moja wa Goma. Maoni yao yalichukuliwa na mwandishi wetu wa pale Goma, Bernardi Nyangi. Amani bado haiko kwa Kongo yetu, wanawake wanaendelea kubakwa, watu wanaendelea kuuawa na wale wale wa rebeli wangali mupore, bado hawajawaondoa depu. Tuko hapa Goma, tulifata mareneo yote ilikuwa na mpaka leo tuko tunaangalia hakuna changement hata moya fulani, insekurite ingalinaendelea. Wanasema wanaelewana na watu wa kupuri, amani amani, lakini ile amani hatuko nayona, puisque guvernema zingazi zinakuwa kule zineziko paralele, banafanya mataxes zabo kule, banalipisha maguvernema mofaso zabo, haihusiki ataki tumoya yenye inatuonyesha deja ke kuko espoir ya amani. Tunakuwa sasa wenyewe tuko nazunguruka tu fasi moya c'est sm Hakuna hata kungali tu vitu moja ya kuogopesha, tulingoja matunda leo, siku zinakuwa mingi na tunakuwa na wakimbizi mingi, wanatoka tena Masisi wanarudia. E pourtant tunasema amani nakuwa, lakini amani si kwetu kuvilagi, tunaona kweli amani haiko. Yalikuwa pale maoni ya wakaaji wa moja wa Goma kuhusu mpango huo amani. Na turudi hapa mjini Kinchasa tukijusha kama karibu wapiganaji elfu moja walijitoa kwa Monic katika majimbo za Kiva ya kaskazini na kusini. Habari hiyo ilitolewa na msemaji maalum wa Monik B Sylvie Vanden Windelberg katika mkutano wa kila siku ya tatu kati ya Monik na wapashwa habari wapiganaji hao waliondoka kwa utashi wao katika gundi zao za wanamgambo kwa ajili ya kushiriki katika mpango wa kurudishwa katika maisha ya kiraia. Kwa mujibu wa msemaji maalum wa Monik, jambo hiyo inakamilisha kusonga mbele kwa mpango amani. Tumsikilize Bi Sylvie Vanden Wunderberg akiojiwa na Marishante Talumba. Kuna wapiganaji wa kongomani ambao wamekusudia kurudi nyumbani kwenye vikosi vya umoja wa mataifa MONUC. Hivi sasa inawezekana tufikirie hesabu ya wapiganaji elfu moja tangu mwezi wa kwanza uliopita. Idadi hii ni ya kutishia hatujue kwa nini mwelekezo huu unafanana wenye kwenda polepole. Wakati wa mkutano wa wapatanishi, itakusudiwa kuleta wote kwa jumla kwenye meza ya mazungumzo. Kinyume ni kwamba kuna hatari ya kwenda mbele na kurudi nyuma. Muda umefika ili watu waache kusumbuliwa. Muda umefika ili amani irudi katika eneo ya Kivu nzima na tubaki tu, ha, jimboni Kivu. Turudi tena jimboni Kivu ya Kaskazini, tukijulisha kama mjini Butembo ambako hali ya usalama niyeni kuzorota siku hizi katika mtaa wa Mususa. Aa, katika muda wa juma mbili duka kumi na sita ziliporwa na watu wenye kumiliki silaha. Raia wa mtaa huo wanastaki polisi kushirikiana na watu hao wenye kutenda maovu yale, kwani kila wakati raia wanashika watenda maovu hao polisi inawacha uhuru. Mtafata mengi kuhusu jambo hiyo katika vipindi vyetu vya habari vifuatayo na barekakufupi tokea hapa mjini Kinshasa, hujurisha kama wanafunzi karibu makumi sita wa universiti ya Kinshasa wanachelewa mjini Kimpese, wakikosa uwezo wa kuishi. Kuna habari zenye kunena kama walienda jimboni Bakongo kwa ajili ya kuendesha utafiti katika sekta yao ya masomo. Wanafunzi hao walipaswa kukaribishwa na kusaidiwa na shirika moja la kimataifa lenye liliwaachilia kwa mujibu wa kiongozi mkuu wa university ya Kinshasa, wanafunzi hao walipanga safari yao bila ya kuarifu viongozi vya universiti. Kiongozi huyu aliongeza na kusema kama wanajiandaa kwa ajili ya kusaidia wanafunzi hao. Ukapi, habari zote za inchi nzima na pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda Mbili Mbatu ajelekeza jimboni Bandundu, ambako kati ya muji wa Kikwiti viongozi kuna tambulikana wizi wa, wa singa za moto wa umeme yapata elfu makumi tatu na tano ya metri ya singa ya kusafirisha umeme, singa zinazoweza kufalia kwa eneo la kilomita kumi na mbili zimeiva kwa usiku wa siku ya kwanza. Kwa kutia siku ya pili, singa zile za kutiliwa angani zilipashwa kutumiwa kwa eneo la Mutanga Aveni Independance kunako Bulevari ya Taifa. Kwa maoni ya mkuu kiongozi wa shirika lile la kugawa moto ya Snel Kikwit, tabia ile ya wizi huenda kinyume na maendeleo ya mji wa Kikwiti. na kuundwa kwa vituo vya masomo makuu kumi na mbili na pia mauniversiti jimboni Kivu ya kusini kunaleta hali ya kutoelewana kati ya wanaokuwa na elimu na pia wataalamu wengine. Watu husema kama hatua ile ni ya muhimu, kwani ni kwa, kwa maendeleo ya jimbo la Kivu ya kusini, lakini inafaa serikali ipane vifaa vyote vya lazima kwa masomo yale. Wengine watu wanasema kama hatua ile ya waziri ausikane na vyuo vikuu na mauniversiti inapitisha kipimo, kwani ni ya siasa ya uongozi wa majimbo Tufati, Ripoti kutoka mjini Bukavu. Shauri ya waziri wa shule ilitangazwa tarehe ishirini na mbili Julai iliyopita na inawataja wanamemba watakaoongoza vyuo vikuu nchini kote. Jimbo la Kivu ya kusini peke yake litafungua vyuo vikuu kumi na mbili na ambavyo vitagawanywa ndani ya mitaa tano pamoja na mji wa Bukavu. Kati ya vyuo hivyo kuna ya kufundisha kiganga, ufundi, pedagojia na uchuuzi. Wanafunzi kadhaa wa ISP Bukavu, wazaliwa wa vijijini, wanafurahishwa na mpango huo. Antukase... hakika ni vizuri sana na sisi twaweza kufurahia hiyo, kwani kuundwa kwa vyuo hivyo yaweza kusaidia vijana wetu kujifunza katika eneo zao za asili. Kwa ngambo yake mwalimu Gerve Chiralwirwa akiwa mjuzi katika mambo ya elimu ananena kwamba mpango huo utahatarisha mambo fulani. Ah, tuna hatari ya kuwa na wanafunzi wasiotoka katika uwenyeji wao, ijapokuwa vyuo vikuu ni kama mahali pa mchanganyo wa fikra. University ni umbalimbali na ya kusia umbalimbali. Naye waziri wa elimu Mujimboni, anakitumaini ya kwamba serikali kuu itajihusisha na swali hilo kwa kuvipatia uwezo vio hivyo. Toka Bukavu, mimi ni nijiidwa Nebagalwa kwa niaba ya Radio Kapi. Katika mji mkuu wa jimbo, jimbo la Equatoria mjini Mbandaka litri moja ya essence ya aina ya super inauzishwa sasa kwa bei ya franka ya Kongo 2000. Ijapokuwa kunapita juma moja litri moja ya mafuta ya taa yaani essence super ilikuwa ikiuzishwa kwa bei ya franka za Kongo 1000. Kupandishwa kwa bei ile kunasababisha kupandishwa kwa bei ya usafirishaji mjini ya kupata matibabu na ya vyakula. Wakaaji wa mji wa Mbandaka wanaamini kuwa ni mara ya kwanza tangu miaka nyingi inatambuliwa kupandishwa bei namna hii. Baada ya mwezi mmoja, bei ya litri moja iliyokuwa ikinunuliwa mia nane leo inauzwa franka elfu mbili na nusu. Na bei hii inalingana na hali ya hewa usiku au mchana, kati Mbandaka au mbali na mji huo. Wingi wa mafuta ya taa iliyokabiziwa mwezi wa sita uliopita kwa kampuni la Sep Kongo haikufaulu kuwasaidia wakaaji wa eneo hilo walio wengi. Inafahamisha kwamba wakaaji wenye kuuzisha kienyeji wamejiruhusu kuuzisha mafuta yenye kuchangwa kwa manufaa ya kupata faida nyingi. Kinyume ni kwamba waendesha pikipiki wanapiga yowe, eti mafuta wanayoitumia inasababisha uharibifu wa pikipiki zao, kwa kuwa pikipiki zinakuwa chache. Kulingana na hali hii, wakaaji wengi wamekusudia kutumia kinga. Bei ya chakula imepanda vilevile. Ubovu wa hali hii imepelekea pia kukawisha kampeni ya kuchanja ndui ya kukinga watoto tetanos katika maeneo za vijijini. Habari za mwisho zafahamisha kwamba hali hii inaweza kusuluhishwa hivi karibuni na jelekeze mangaribi kabisa mwajamhuri ya Demokrasia ya Kongo, jimboni ba Kongo ambako shirika la kugawa moto meme SNEL, tawi la muji wa Mwanda, lina magumu kwa kugawa moto meme kwa wateja wake. Kufatana na masemi ya kiongozi wa feke wa mji wa Mwanda, ni tangu yapata sasa siku tatu, wafanyabiashara wenye kuuzisha vyakula vya baridi kama vile samaki wanao magumu mengi sana, kwani ya wajue wapi watatia samaki ile kusudi isioze. Ripoti ya mwandishi wetu Dani Kinda Nzita, usomi wake sijiona Tangu siku tatu mfululizo hakuna chumba cha baridi cha kulindia chakula chenye kuwashwa mjini Mwanda. Hii ni kwa kuwa hakuna umeme katika eneo hilo. Kiongozi wa mji huo bwana bwana Kowa Losele aliambia Radio Kapi eti anakosewa litri makumi saba na tano ya mafuta ajili ya kulisha mitambo miwili yenye kutoa umeme katika jiji hilo la Bakongo. Makamu wa kiongozi wa muungano wa wafanyabiashara wa mji wa Mwanda alishuhudia kwamba ukosefu wa umeme unapelekea upotevu wa bidhaa vyenye thamani ya nyingi. Wafanyabiashara wa eneo hilo wanashangaa kuona kampuni la kiserikali la SNEL linaweza kukosewa pesa ya kununua mafuta. Upande wake, mjumbe wa shirika hilo la SNEL mjini Mwanda alitangaza kuwa imeonekana mitambo ya kutoa umeme imezeeka kiasi, ndiyo sababu ingekuwa heri kutayarisha marekebisho makubwa. Viongozi wa jiji la Mwanda, wajumbe wa Isnel wa na wale wa Perenco RDC waliokutana kwa mazungumzo jana siku ya pili wakati wa saa za magharibi wamekubaliana mitambo hii miwili itengenezwe siku zijazo na kampuni la Perenco. Na turudi hapa mjini Kinshasa, ambako ukarasa unaoelekea kujelemusha na kujifurahisha mkifaransa exposition utaturuhusu kuchungua jinsi vifaa na sanamu huenda kuonyeshwa hapa mjini Kinchasa. Kwa kweli, wafundi sita wenye kuchora na kuchapa sanamu wa kundi la Loboko ni wenye kuonyesha vitu sanamu walivyoifanya na kuchapa kunako senta ya michezo itwayo le Basilik hapa mjini Kinchasa. Maonyesho hayo yanatiliwa chini ya maoni hayo nguvu ya, kwen, ya au kuchora na maoni yale, ni moja ya sanamu iliyochapwa na mtaalamu Gloire Babanzanga. Sanamu ile inaonyesha uhusiano kati ya mti na jua, maisha na mwangaza. Zaidi ya sanamu na picha za kuchapwa makumi tatu na tano zinaonyeshwa kwa wenye kupenda kutezama vifaa sanamu zenye kuchapwa na kuchora vizuri sana. Mpango ule ulianzishwa tarehe tatu mwezi wa munane na utamalizika tarehe sita mwezi wa kenda mwaka tunao <tinyo> Na habari ya michezo, katika taarifa ya habari hujulisha kama timu la AS Saint Luc ya Jimbo la Katanga litacheza finali ya kugombea kikombe cha Kongo katika michezo ya kandanda. Habari hiyo litangazwa leo na shirika linalohusika na michezo ya kandanda nchini Kongo ya Kidemokrasia, kwa kifupi Pekofa. Basi michezo hizo za finali zitaanzishwa mnamo tarehe 23 mwezi huu tunao mjini Bandunduville, Jimbo ni Bandundu. AS AS timu la AS Dragon ya mjini Kinshasa lita pambana na lile la AS Nika ya Kisangani na pia timu la Bukavu Dawa tokea jimbo la Kivya Kusini litapambana na lile la AS Saint Luc tokea jimbo la Katanga. Ndio tunaweka nukta kwa kipindi ketu ka habari ya Magharibi ya leo. Mimi Stefan Mkenitita, pamoja na wenzangu Junia Mkunda Milemba na na uh, Pascal Masirika tunawaga tukeketekea nyote Magharibi njema Wakati.