Tangu mwaka elfu mbili na tatu ni kiasi cha dola za Kiamerikani miliardi moja ndio zilitiliwa katika ujenzi wa manyumba kubwa nchini Kongo Demokrasia demokratia. Radio Kapi iliendelea uchunguzi wake kuhusu ujenzi wa manyumba makubwa zenye kutambulikana katika miji kubwa za nchi. Jimboni Kivu ya kaskazini, wana memba wa kamati ya uongozo wa mpango amani walitembelea leo siku ya nne wahami wa kampi ya Kibumba, pa kilomita karibu makumi mbili kaskazini mwa mji wa Goma, katika mtaa wa Ruchuru. Juma mbili tu kisha kukataza, yapata vyumba vya kazi mbalimbali 120 vyenye kulipisha kodi ya serikali katika barabara ya Motanga Kikwite na Lwange video liwali wa Jimbo alichukua tena hatua ya kuruhusu shirika hizo kuendesha kazi yazo. Mutapata mengi kuhusu jambo hiyo katika taarifa ya habari oh, Jambo kuhusu ujenzi wa manyumba unaendeshwa vizuri nchini Kongo ya Kidemokrasia tangu mwaka wa elfu mbili na tatu ni kiasi dola za kiamerikani miliardi moja ndio zilitiliwa katika ujenzi wa manyumba kubwa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hapa mjini Kinshasa kuna nyumba nyingi kubwa zenye kuwa na, na, na makarafu ama maetaje tano zenye kujengwa siku kwa siku. Jambo hiyo inatazamiwa pia katika miji kubwa za Kongo kama vile Lubumbashi, Goma na Bukavu. Kupitia jambo hiyo, karibu watu elfu tano walipata kazi. Basi ujenzi huo una vinyume nyingi. Ripoti ya mwandishi wetu George Kamujova inatolewa mu studioni na Karina Ndabuso. Kujenga kwa urefu inasaidia kwa kufaidishwa na mazingira. Maendeleo ya majumba inaweza kuongeza mali katika uchumi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Sekta ya kutengeneza marobine ya nyumba, yani plomberie na vifaa vya majengo yanaendelea sawasawa. Wageni hawawezi tena kusita kwa kupata hoteli ya hali. Hoteli ya hali inaomba usafi, na kwa ile wanapaswa kuwa na watumishi. Ujenzi unaomba pia watumishi, lakini ni watumishi kwa muda ja mitazi moja za uchafu zinapaswa kupotea. Ujenzi unapaswa kuendelea na kupangiwa na maji na moto wa umeme, sababu kama si hivyo tutakuwa na majumba makubwa lakini za uchafu. Shirika anapili nalopokea wafanyabiashara biashara kutoka nchi za kigeni linajulisha kama kuna uongozo njema wa vikaratasi vya nyumba, siku zitakazokuja kutakuwa ugomvi wa viwanja, sababu wa moja awasite kujenga katika mashule au mahali za michezo basi namna gani yafaa kuunga mkono matokeo nzuri ya ujenzi hizo? Shirika nchini linalohusika na kusaidia wenye kuja kufanya biashara nchini Kongo, kwa kifupi, anapi linawaza kama yafaa kukomesha shida ya usafirishaji katika miji kubwa za nchi. Shirika hilo la anapi linawaza pia kama yafaa kukaribisha wafanyabiashara toke nchi zigeni katika sekta ya simenti ama sima kwa ajili ujenzi hiyo. Yenye kutambulikana uendelee, tumsikilize. Bwana Mathias Bwabo Kaembe akiwa kiongozi wa shirika la NAPI yupo mbele ya mikrofoni tu ya George Kamujova. Pour, eh, kwa kuunga mkono vinyume vizuri vya ujenzi inafaa kusaidia wenye kutamani kujenga nyumba ambako wapangai watalipa pesa ndogo. Ni nzuri kama tumeweza kuendesha ujenzi wa majumba za ujamii, hapana majumba za wafu gisi, tumeona mtaani Gombe ambako kuna watu wenye kulipia nyumba za dola za kimerikani elfu moja na mia tano wala dola za kimerikani elfu mbili au elfu tatu. Hii haitafaidisha watu wenye kuwa na pesa ndogo wala vijana wenye toka kuowana na wenye kutafuta nyumba. Kama wanajenga juu ya ujami, itasaidia watu kutumaini na kupata nyumba, ndiyo uwezo wanaweza kupatia watu wote. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kuacha mkutano wa kamati ya uongozo wa mipango amani, wanamemba wa kamati hiyo walitembelea leo siku ya nne wa hami wa kampi ya Kibumba pa kilomita karibu makumi mbili kaskazini mwa Goma, katika mtaa wa Ruchuru. Ujumbe huo ukiwemo pia mwakili wa kamati la kimataifa, akiwa pia msimamizi maalum wakati mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Alandos, ulitamani kujionea binafsi hali wanamoish wahami hao wahami wa Kibumba waliomba kurudishwa kwao, lakini waliomba serikali istawisha amani katika eneo zao za kawaida. Sifa Maguru. Kampi ya Kibumba inachukua kwa sasa jamaa ya pata elfu kumi waliokimbia usalama mdogo katika maeneo ya Tamugenga, Rugari na Gatwa kwenye kilometa makumi tano na mji wa Goma katika tarafa ya Ruchuru. Kwa hiyo presidenti wa wakimbizi wa Kibumba alijulisha viongozi wale ya kwamba jamaa zingine nyingi wanaendelea kufika ndani ya kampi tangu mwezi wa Julai sababu ya kuonekana kwa makundi mengi ya wanajeshi wenye silaha kubwa katika maeneo mbali ya Ruchuru. Kwa maoni yake, hali ya maisha ni mbaya kabisa, ni tangu miezi mingi sasa ndio hawapate msaada, nao wanajikuta kuomba barabarani na kutumikia watu ili wapate kula. Naye padri Apolinaire Malumalu, kiongozi nchini wa mpango amani, aliwafasiria wakimbizi wale kazi za mpango amani hadi sasa tena, akawaeleza umuhimu wa kujitolea kwa wapiganaji ili amani irudi. Kwa hiyo aliwaomba wa wazazi wale wahimizi watoto wao watoke ndani ya makundi ya wapiganaji. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi pamoja na mwenzangu dunia Mukunda ya mili mbato kwanza jilekiza kwanza jimboni ba Kongo, ambako mjini bazangungu pa kilomita 215, na, na, na mujwa matadi masambo ya mwito ya wanamemba makumi mbili na mbili wa gundi la, la bundudi ya Kongo. masambo hayo ya siku ya pili iliyo iliyopita utafanyika sasa mnamo tarehe kumi na mnane mwezi huu tunao tuwakumbusheni kama watu wale makumi na mbili waliohukumiwa wakati wa masambo ya kwanza kwa malipizi ya kifungo cha tangu miezi mbili hadi miaka makumi mbili gerezani kufuatana na maseni ya mkili tetea, wanafula, matinga, wa kuwatetea Bwana Fula Matinga. Kurudishwa nyuma kwa masambo yale itasaidia korti ya Matadi iliyohukumia mbaza ngungu kuchukua hatua ya kuwaacha huru wanamemba wale wa wabedk. Kwa ukumbusho, jueni kama kesi ile inawagonganisha waziri wa serikali na wanamemba wa bedk Bundu dia Kongo juu ya jambo la sikitiko litukia BaKongo mwezi wa pili na watatu, kura fupi kwa wenye kutumia barabara ya taifa namba moja jimboni Bandundu. Juma mbili tu kiisha kukataza yapata vyumba vya kazi mbalimbali mia moja makumi mbili penye kulipisha kodi ya serikali kwa usafirishaji wa eneo la barabara Mongata Kikwiti Lwange, video wali wa jimbo alirudia tena hatua yake: kazi zote za serikali zenye kuwa chini ya uongozi wa jimbo wanapaswa kurudia kazi zao, kuna kwa eneo la barabara la taifa namba moja. Hatua hiyo kwa upya yaliwali wa jimbo inahuzunisha sana, wenye kusafiri kwa barabara la eneo lile. Ripoti ya mwandishi wetu Basile Ba mbane usomia Kisijoni na Karine Ndamuso. Katika mkutano mkuu wa mawaziri na kiongozi wa divizioni ulioongozwa jana siku ya tatu, ndio serikali ya jimbo ilirudilia hatua hile, vituo vya serikali vyenye kujitegemea vitarudilia kazi zao za kupokea pesa katika barabara hiyo. Kutokana na masemi ya Hubert Tetika, msemaji wa serikali ya jimbo, ni kwa ajili ya kukomesha mabaya yaliyoendeshwa katika kazi za hatua ya kwanza, ndio walichukua tena hatua kwa ajili ya kupana uwezo kwa vituo vya serikali vyenye kujitegemea viweze kupata pesa ya lazima juu ya kuendesha kazi. Jueni kama inapita poso mbili, serikali ya jimbo ilisimamisha kazini zaidi ya vituo mia moja vilivyoendesha kazi za kunyanyasa wakaaji. Hatua hile ilipokelewa na kufurahisha madereva na wasafiri wengi. Hasa wameeleza kama wameshangaa na hatua ya sasa sababu hatua ya kwanza ilisaidia wafanyabiashara wengi. Kupitia pa barabara hiyo wameogopa kunyanyaswa tena sababu idadi ya vituo vinavyopata ruhusa ya kuendesha kazi yajulikani. Liwali wa jimbo la Katanga bwana Moise Katumbi Chapwe alichukua hatua ya kufunga shamba la wanyama lenye kupatikana katika eneo la mji wa Lubumbashi habari ile ilijulishwa kisha mkutano wa shauri la mawaziri na waziri jimboni ausikae na mambo ya ndani na pia akiwa msemaji wa serikali ya jimbo lile la Katanga. Shauri la mawaziri wa serikali ya jimbo la Katanga liliamua kama shamba lile la wanyama ni hatari kubwa kwa wanyama za ufugo na pia wakaaji wa miji ya kandokando. Pateni mafasilio ya Waziri Dikanga Kazadi ausikae na mambo ya ndani. Lakini kwanza jueni kwanza shamba lile la wanyama na mwandishi wetu Jean Ngandu shamba la wanyama hii iko na hektari makumi saba imepatika na imepatikana ku kilomita 7 kaskazini mwa Lubumbashi. Katika shamba hiyo kumepatikana nyama mengi ya kila aina, ni kama zebra, mpongo ama gazelle na nyama zingine. Kumekuwa vilevile ndege inayoishi katika maji kama vile pelikan toka nchi ya Tanzania. Ndege zingine imepatikana katika shamba hilo na iliyewasili mahali hapo kulingana na kiongozi wa shamba, ni aina mia moja makumi mbili na tisa ya nyama, pia aina elfu mbili ya ndege inayepatikana katika shamba itakayezinguliwa kwa mwezi wa Septemba mwaka wa elfu mbili na tisa. Shamba ilifungwa na viongozi wa jimbo kupitia mpango waliyekamata wakati wa mkusanyo ya kundi ya mawaziri, kama anavyoeleza waziri wa mambo la ndani wa serikali jimboni. Fisi watatu wa shamba walitoroka na waliua nyama zingine kama mbuzi waliyepatikana kandokando, na imejulikana kama fisi itaweza kuua vilevile vile mtu na nyama zingine inayopatikana katika shamba. Kwa hiyo nyama wote wa shamba watachungwa kwa muda chache katika buga la wanyama ama jardin zoologique ya Lubumbashi. Mkutano ya mawaziri usema ya kwamba wamewaomba ofisi usikae na usalama kwa kukamata afisi watatu wanayetangatanga hapa na pale toka Lubumbashi. Rejo Kapi. pole munanga reo k aksanti koko pole munanga. Tujielekeze sasa jimboni Kivu ya kusini, ambako meya wa muja Bukavu alichukua hatua ya kubomoa nyumba sita siku ya pili iliyopita. Nyumba hizo zenye kujengwa na matofali zilikuwa pembeni ya ziwa Kivu, katika kata la Labot mtaani Ibanda. Waziri jimboni kiv usini ya usikae na vifaa ilijulisha kama ile ni hatua ya kwanza ya kubomoa nyumba na magorofi zenye kujengwa kiolela mjini Bukavu. Hatua ya pili, kadili lilojulisha waziri jimboni wa vifaa, itakuwa ya kubomoa nyumba zenye kujengwa chini ya singa za moto wa umeme, na kwa mwisho watabomoa nyumba zenye kujengwa mahali pasipo stahili. Lakini wenyeji wa nyumba zilizobomolewa wanao vieti vyao vya kienyeji kutokana na serikali. Mengi kuhusu hali hiyo, yama wa mji wa Bukavu Prosper Mushobe kwa Nyalukemba. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Adolfine Ngoi. Viongozi waliwaarifu wahusika wote, katazwa kujenga kwenye metri kumi kandokando ya ziwa, lakini hawatakisikia. Wakati wa maji makuu, kuna hatari ya nyumba hizo kufunikwa na kuharibiwa na maji. Halafu sisi kama viongozi wa husika lazima tuheshimishe kanuni. Watu wale hawana sheria ya kunungunika, kwa sababu walienda kinyume na sheria, ingawa wanadai warudishiwe pesa zao, wa waende kuwaona watu ambao walizipatia au wa waende anzisha mashtaka. Singriwa kwa ngambo yetu, viongozi tupo katika kutu usawa. Kila mtu anajua na, na kuelewa akiuliza kuhusu jambo lile. Msemaji wa serikali ya Jimbo la Kivu ya Kusini bwana Paul Kabanga alizisha kama wanaomba msaada wa raia ili wasaidie serikali jimboni kwa kuendelea na mpango ule, kwa shabaha ya kurudisha uzuri wa zamani wa mji wa Bukavu na pia kupinga hali ya kuharibu usalama katika karta mbalimbali za mji ule wa Bukavu. Jimboni Equatoria katika mtaa wa Bosobolo, watumishi wa serikali ya pata kumi wananungunika sana juu ya hali yao ya kutolipwa mishahara zao. Hao wanasema kama waliweza kujitambulisha na kujiandikisha kwa komishene inayohusika na malipo ya wafanyakazi wa, wa serikali. Komisheni ile ilipita mjini Gbadolite ambako walijiandikisha, lakini mpaka sasa ni tangu miezi sita hiyo hawalipi mishahara yao, wafanyakazi wale wa serikali ambao wana hata kitu chochote kwa kuwasaidia na kutayarisha kurudia kwa masomo kwa watoto wao wanapatikana mjini Bandolite kwa kudai haki zao. Ripoti ya mwandishi wetu Dominique Wolombi Monga mpange usome wa kisijoni avevikareni ndamuhyo Watumishi wale walitembea na miguu kwa kilomita 140 kwa kufika mjini Gwadolite. Wanaeleza kama kisha uchunguzi uliofanyika na kamati ya uchunguzi wa malipo ya watumishi kutoka mji Kinshasa, walipata vikartasi vinavyowekwa vizuri sana. Wanajulisha kama wakati wa malipo ya Februari iliyopita waliona jina zao katika orodha, lakini wanashangaa kuona kama mpaka sasa hawapokei mishahara yao. Kituo cha malipo ya watumishi mjini Gwadolite haijibu kwa maulizo wanajulisha swala kwa komisa makamu wa wilaya ya Nord Ubangi. Mathieu Bella anasema kama anangoja mjini Gbadolite mwekazina wa Nord Ubangi kutoka ziara ya kazi pagemena. Anatayarisha kuongoza mkutano ambako watazungumza na watumishi wa kituo cha fedha na kiongozi wa ofisi wa watumishi wa serikali wilayani Nord Ubangi kwa ajili ya kupata suluhisho kwa swala hili. Kisha mkutano, wataongoza kamati ya uchunguzi. Komisa makamu anaaga kuhukumu wenye waheshimu sheria na baada ya michezo katika taarifa ya habari hujusha kama timu la Sporting Club Silu liko linacheza wakati huu na lile la Tupuisa Mazembe mjini Lubumbashi kunako kiwanja ya lukula wakati huu. wakati huu timu hizo mbili zina mabao mawili ama magoli mawili kwa ngambo yote. Michezo hizo ni za zenye kushiriki katika mchezo za Linafoot. Kama timu hilo la