Oh, oh, oh, Abarizetu Stéphane Mukendi oh, mabalozi wawili wazaliwa wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo walifungwa nchini in Nigeria na polisi ya nchi hiyo tangu jana siku ya nne. Mwili ya mtu mmoja wa umri wa miaka makumi tatu ulivumbuliwa leo asubuhi mapema kunako njia tweni, ya treni nyuma ofisi ya Branima katika mtaa katika kata la Pwalura pa mjini Kinshasa. Jambo hiyo inahakikisha hali mbovu ya usalama yenye kudumu mjini humo. Hospitali kubwa ya mtaa wa Wamba jimboni mashariki ni yenye kukumbwa siku hizi na shida nyingi. Hospitali hiyo inakosewa dawa na pia vifaa nyingi vya kiganga. Mtafuta mengi kuhusu jambo hiyo katika taarifa ya habari Wanduo wasezaji ya mjambo jam. Mabalozi wawili wazaliwa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na mmoja akisindikizwa na mke wake, walifungwa nchini Nigeria na polisi ya nchi hiyo tangu jana siku ya nne. Habari hiyo ilitangazwa na gazeti Le Phare ya hapa mjini Kinshasa kwa mujibu mjibu ya mwenye kuhusika na upashaji wa habari kunako wizara mambo wa kigeni, kwa ya mambo ya kigeni wanajiandaa kwa ajili ya kufahamu sababu ya kufungwa kwa mabalozi hao nchini Nigeria. Aliongeza na kusema kama mabalozi hao walikomesha muda wa kazi zao nchini humo tangu mwaka elfu mbili na tano, na walipashwa kurudi nchini Kongo Kidemokrasia tangu wakati ule. Tumsikilize bwana Claude Kamanga Mutonde wenye kuhusika habari kunako wizara ya mambo ya kigeni akiojiwa na Agat Mpona. Leur... wajumbe huu ulipotezwa haki za kuikala nchini Nigeria toka miaka mbili, njo kusema walipasha rudia nchini yao toka miaka tatu. Tunawaza kama viongozi wa Nigeria wanapenda jua namuna gani watu huu auyarudia nchini kidemokrasi ya Kongo. Ki jueni kama watumishi wetu weko na tafuta namuna yote sikilizana na viongozi la nchi Nigeria juu ya kuokoa wajumbe huu. Maendeleo ya jimbo ya Kivu ya Kusini na unalingana na kustawishwa kwa amani, na kustawishwa kwa amani unawezekana kama wapiganaji wa vikundi mbalimbali vyenye kumiliki silaha wanapokonywa silaha, na hiyo itaruhusu kuundwa kwa jeshi yenye kuwa na adabu na heshima na yenye itasababisha kutimizwa kwa mpango wa amani, na pia kwa mkataba wa Nairobi. Haya ni maoni ya mwakili wa katibu mkuu wa Umoja mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, kwa mujibu wa bwana Alan Doss akipatikana ziarani mwa kazi jimboni Kivu ya Kusini, mafunzo wanaopewa waskari elfu moja mia nane wa jeshi la FRDC na waskari wa Monik wazaliwa wa Pakistan ndiyo msaada wa shirika lake kwa mpango huo wa amani. Tumsikilize bwana Landos akiju, akijulisha, nia, akijulisha nini Monik inapanga tena kutimiza kwa ajili ya kustawisha usalama jimboni Kivu ya Kusini. Katika majimbo mengine maendeleo ya kiuchumi yameanza onekana, wakati Kivu inaendelea kusubaishwa na mizozo ya kila aina. Inabidi tufanye nguvu zaidi, kusudi Kivu ipate pia nafasi yake, na hiyo inahitaji mchango wa sisi wote. Itajaribu kukazia mipango sehemu hizi za Kivu ya Kusini. Tunakusudia zaidi kukomesha tabia za ubakaji pamoja na zile za uvunjaji wa haki za binadamu, lakini pia tunakusudia kukazia mamlaka ya serikali na ya kumaliza tabia ya kutoadhibu makosa ili kukamilisha makubaliano ya Goma wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia na pia kiongozi wa shirika la MONUC, bwana Alan Dos. Kaskazini mwa jimbo la Katanga, viongozi wanajulisha kuwepo kwa wapiganaji 118 wa utu wa Nyarwanda katika mtaa wa Kabalo. Wamoja kati yao wana silaha na wanatoa daraja zimoja mbele ya kupokonywa silaha. Shirika la raia la Kabalo linaomba wapiganaji hao wakusanywe. Wa, Nyarwanda wa kabila la kiutu wao pamoja na wengine watatu pamoja na jamii zao wanaishi katika muji wa Kabalo. Siku zilizopita Arvosa ametembelea vitongoji kadhaa kunakoishi wapiganaji wengi wa kiutu. Kulingana na ripoti ya ofisi ya DGM, wamehesabu wapiganaji 180 wa utu wamoja. Miongoni mwa hawa wangali na silaha, nao wametoa bashurti kwa kutua silaha kama anavyo maanisha Arvo Swenson. Kama wanapenda hii mabunduki ni kutupatishia musada, jisi walipatishia ba mai mai ba jisi walisaidia watu e, umu mkongo vana engibapinide ba vanabasaidia wengi. Miongoni mwa wapiganaji hawa wamefunga ndoa na wanawake wa Kongomani, ijapo hiyo shirika la raia inaomba wakusanywa wapiganaji hawa Huyu ni Bwana Floribert Kakuji Kasongo kiongozi wa shirika la raia. Une armée de 300 personnes. Unajua kikosi cha watu 300 ni karibu batalion moja, eti mnaweza mkaelewa watu hawa wakaishi pamoja na raia waliotoka hivi karibuni katika vita vitaakalemimmespedimbabubi ah. radio mwili ya mtu mmoja wa umri ya miaka zaidi ya makumi tatu ulivumbuliwa leo asubuhi mapema kunako njia ya treni nyuma ya ofisi ya Bralima katika kata la Pwalura pa mjini Kinshasa. Ni watumishi wa bar, wa bandari Ndolo ndio walivumbua maiti hiyo, ukikatwa kichwa. Kichwa na migulu ya maiti zilikuwa mbali kidogo na mwili. Basi nini ndiyo ilitendwa hapo? Mtu huyo alifinyangwa na treni au walimuua kisha wakamtupa pale? Mwandishi wetu na Nkula, alijelekeza mahali palipokutaniwa palipo mwili hiyo katika kata la Poalur. Ripoti yake inatolewa mustudioni na Patricia Mwanda. Kutokana masemi wa watumishi kunako mabandari, mutu huu akufie njiani mashua ya reli. Juba balimuona fazi ile saini asubuhi na tena balimularisha ngambo ingine. Wenzake wanajuisha kama balimuwa mubandari ya Selco kisha bakamuleta njiani reli. Wazazi wake awitike maoni hii wenzake huko na Julija, aye balimuu wa fazi hii. Waskari wa serikali huko na ofisi mbili walionesha tena kama watoto unaitwa Shege walisikia mtu huko na lalamika saini asubuhi, na askari mmoja wa polisi alisikia na kufai kitu, lakini alikuwa ye moya. Na paka saa hii damu ingali njiani reli na lishikio bali mukata mtu huu pembeni ya migulu lake, kulikuwa medali lake la judo. Waskari wa polisi wangali wanatafuta yu Mambo gani walipita siku hii musaini asubuhi? Na mjini Kananga jimboni Kasai ya magharibi ni mjambazi mmoja ndiye alipigwa vikali na raia kisha kuumizwa na lisasi na mwenzake mjambazi. Lisasi hiyo ilimpata, ingawaje mwenzake mjambazi alitamani kumpiga lisasi askari polisi moja mwenye alikuwa akipigana na mjambazi. Jambo hiyo ilijitukiza ili, ili katika nyumba ya raia moja mwenye kuendesha kazi za kubadilisha pranga ama changer, lakini wajambazi hao waliweza kukimbia wakiiba kiasi kubwa ya fedha za franka za Kongo. Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo inatoka kukomesha ugonjwa wa ukoma ama lepre, ukipunguza sana kabisa wingi wake nchini Kongo ya Kidemokrasia, kwa mujibu wa kiongozi nchini mwenye kusika na mpango wa kugombanisha ugonjwa wa ukoma. wa ukoma Ukupunguzwa mno kwa ugonjwa huo unasababishwa na kuendeshwa vizuri kwa kazi za kutambua na za kutunza ugonjwa hule, lakini kuna eneo zimoja, kuna eneo zenye kukumbwa na ugonjwa huo mno. Tumsikilize Daktari Mputu, kiongozi wa Mwenye kuhusika na mpango wa kukomesha ukoma, akiojiwa kwa simu na Agati Mpona. Si tunafaa <t> kazi za kutunja watu na tulikwa nalomba watu akuya wa hospitalini kuditunjisha. Njo maana ugonjwa hiyi unaitwa lepre imepunguzwa. Kukingali mafasi zengine wapi watu wingi wangali na malaria hii jimboni Katanga, Province Orientale na Bandundu, lakini yawapendi ditunjisha, tunaimiswa miswa usu ugonjwa hii na wogope kuya hospitalini de <t 'un> kulisainiwa jana mjini Bunya mkataba moja kuhusu kuelimishwa kwa wachimba madini wa dhahabu 1100 wenye kutumika katika shirika la Ukimo ama Office de Mine d'Or de Kilomoto. Mkataba huo ulisainiwa kati ya pande tatu, mkiwemo liwali wa jimbo la Mashariki, shirika la Ukimo na lile la Sescam, Jean-Claude Loki wale wenye kusaini makubaliano huo ni Medara Autaya Senga, gavana wa jimbo la mashariki, Wilib Waakia, kiongozi mkuu ama Okimu, na Bodwe Yeta, kiongozi mkuu ya Sescam, amenena kwamba uhusiano huo inakuwa na shabaha ya kuongoza ama kuchunguza kazi wa wachimba zahabu kwa mikono wenye kuwa 1100 wenye kutumika katika eneo nzima ya Okimu. Hawa wachimba zahabu hawatafukuzwa kwa kuogopa iwashe moto kati ya wakaaji. Ameongeza akisema kama makubaliano huo inakuwa tena na lengo kukusanya kilo zaidi ya 100 ya dhahabu yenye kuuzishwa kila mwezi nje ya nchi pasipo okimu kujua. Ni kwamba wachimba dhahabu hawa wataanza kulipa asilimia kumi ya mali zao kwa kuendesha vyema kazi ya commission huo yenye kuundwa. Zaidi ya hapo asilimia makumi tatu ya mali yao kwa ofisi ya ukimu, kwa sababu huo gavana Wajimbo, wa jimbo anasi wachimba dhahabu kuuzisha kila mara mali yao kwa ofisi ya ukimu tu peke yake. Bunya, Jean-Claude Loki, Radio Okapi abari zote za nchi nzima. Na katika sehemu ya pili ya taarifa ya habari, tunajielekeza kwanza mjini chikapa pa kilomita 216 kusini mwa Kananga, ambako tabia ya kulipisha watu wenye kutambuka vilalo mbili vyenye kuunganisha mitaa za mji hiyo zinanungunisha raia. Askari polisi wanaomba kwa kila mtu mwenye kutambuka vilalo hivyo kiasi ya franka kongo makumi tano, kwa mujibu wa meya muj wa mji wa chikapa, ni gari ya eneo zingine ndio zinaombwa kulipa franka, lakini watu hawaruhusiwe kulipa franka wakati wanatambuka vilalo hivyo. Na hospitali kubwa ya mji wa mtaa wa Wamba pa kilometa zaidi ya 400 kaskazini mashariki mwa Kisangani jimboni mashariki ni yenye kukumbwa siku hizi na shida nyingi. E, shida ya kwanza ni kama serikali ya nchi haiyatuma msaada wake kwa hospitali hiyo tangu, m, tangu wakati wa vita mbili ziliokumba nchi. Hospitali hiyo inakumbwa pia na ukosefu wa madawa na pia wa vifaa vya kazi ya kinganga. Andre Kitenga, natuweza mengi toka Kisangani. Vitanda mia moja na makumi mbili na mbili. Hospitali ya wambaa ipokete na wagonjwa kama zamani, hata imepata msaada wa dawa ya kituo cha kununua pia kugawa dawa ya vunya kamidebu. Kwa kifupi, hospitali ya wambaa imekosa dawa ya kawaida na fedha ya opeke. Katika vitanda makumi sita na mbili yani kupatikana pale, kumi na tisa ndiyo imekuwa na matela kwa ngambo moja, wagonjwa wengi wenye kukosa fedha ya kulipa matunzo wameleta matela zao na wengi wamelala chini. Na kwa shida hii, upande mmoja wa hospitali imekosa mapaa kisha mvua kali ya mwisho wa mwezi wa tatu, wapi kazi ya kuzitengeneza imeendelea tangu sasa wiki moja na fedha ya hospitali. Na kwa kuruhusu hospitali hii ifanye kazi vizuri, shirika la Meder ilitoa msaada. Kuhusu majengo ya chumba moja mpya ya kupasula watu. Muji wa mba, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. <tune> Na habari kuhusu tamaduni, tujielekeze jimboni Bakongo, tukizungumzia kuhusu malinga ya kiasili. Julisheni kama kesho siku ya posho kutaanzishwa kunako centre culturel liak likimbi mjini Matadi semina moja kuhusu michezo na malinga za kiasili. Na habari tokea nchi kigeni, hujulisha kama nchi la Congo Brazaville, linaashiria leo siku ya tano, tarehe kumi na tano Agosti, siku kuu ya makumi nne na nane ya kupata uhuru kwake waskari walitembea kunako barabara kubwa ya moja ya Brazzaville itwayo Boulevard des Armées. Uh, tafauti ta, ta na sherehe za miaka zingine kuhusu sherehe hiyo ni kama katika sherehe hiyo hakuna hata rais mmoja wa nchi zigeni mwenye alishiriki kwa sherehe hiyo. Ripoti ya Saint Severin toka Brazzaville inatolewa msijoni na Patricia Mwanda. Kutembea hii ilifanyika barabarani Alfred Lau ngambo la mpango la bunge jimboni Brazzaville. Waskari na watu wengi walitembea na furaha sana mbele la rais wa jamhuri na bibi lake na watume wote wa serikali. Mwaka huu rais wa jamhuri bwana Denis Sassou Nguesso kuite wa raisi wengine tokea inchi za Ulaya au nchini Afrika. Tutajuisha kama miaka ine imepita, siku ya kutembea barabarani ilikuwa siku ya kupokea watu wengine na raisi alikuwa anazindoa ofisi wingi, sababu ilikuwa siku bora. Siku mbili mbele ya kutembea hii, sasungwesu alihimizwa watu wapande mashamba sababu ya ukosefu chakula katika dunia, na tena wajitayarishe juu ya machaguzi miezi tunao mbele. na habari ya mchezo katika taarifa ya habari hujulisha kama maiti ya maremu Bibe Mutombo akiwa kocha wa timu la V Club hapa mjini Kinshasa linalazwa tangu leo kisha mchana kati kunako stade Martyrs hapa mjini Kinshasa, kisha kuondoshwa kunako hospitali clinique Ngaliema. Mwili ya maremu ilipelekwa kwa muda kidogo nyumbani kwake mbele ya kulazwa kunako stade Martyrs. Kesho siku ya posho misa itendeshwa kuhusu maremu Bibe Mutombo mbele ya kupelekwa kunako makaburi ya Kinkole, na ni hapo ndugu wasikilizaji, igomesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Mbele ya kuaga, ni kukumbusha tena vichwa vya habari: mabalozi wawili wazaliwa wa, wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walifungwa nchini Nigeria na polisi ya nchi. Na inchi, ya inchi hiyo tangu siku ya ine na mwili ya mtu mmoja wa umri ya miaka kama kumi na tatu ulipumbuliwa leo asubuhi mapema kunako njia ya treni nyuma ya office. Na jambo hiyo inahakikisha hali mbovu ya usalama ni kudumu mjini Kinshasa. Na hospitali kubwa ya mtao Wamba jimbo ni mashariki nyenye kukumbwa siku hizi na shida nyingi, hospitali hiyo inakosewa na dawa na pia vifaa nyingi vya kazi. Na ni hapo wandugu wasikilizaji, nakumaliza kabisa kipindi kietu kia habari ya magharibi ya leo. Ninawaaga mimi Stephen Kenyatta pamoja na Patricia Mwanda, tunawaaga tukatekeni, nyote weekend njema.