Oh, oh, Abarizeu Stephane Mukendi Okapi. Ashirika <truits> la Forum Sida en Ituri kwa kivupi fossil liilsha hesabu maelfu ya wagonjwa wa sida wenye wenye kukumu, ku ku kosewa na dawa zenye kuitwa manteretrvid katika sehemu ya nchi. Basi jambo kuhusu saidizi wao unaleta shida katika pande pande ile la nchi. Mwakili um, wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa aliondoka ali, ali, ali mjini Goma na kujielekeza mjini Kindu, lakini mbele ya kuondoka mjini Goma, bwana Landos alizungumza na wapashi wa habari. Mtafuata mambo aliyozungumza na wapashi wa habari katika taarifa ya habari. Mjini Kisangani, jimboni mashariki, karibu raia 100 wenye kuishi na vilema wakiwa wana memba wa Sante Simama waliandamana barabarani lo asubuhi wakishutumu kuchukuliwa kwa kiwanja chao na kanisa la Krisco. Wanduku wasikizaji, jam a mjambo, utafungua ukarasa huu na habari kuhusu mgomo wa kazi za wanganga. Basi kuhusu mgomo wa kazi za wanganga kisha kusainiwa jana jaaa kwa mkataba kati ya serikali na shirika za waganga, kuna mikutano zenye zinaendeshwa leo na zinaendelea kuendeshwa mbaka wakati huu kunako ofisi ya shirika la muungano wa wanganga Sinamed, kwa ajili ya kufasiria vikundi mbalimbali mbali vya waganga ya muhimu katika mkataba hiyo. Basi ni kisha kukomesha kukomeshwa kwa mafasirio yale, ndio waganga watakomesha mgomo wa kazi kama wanakubali na mkataba hiyo. Tukumbushe kama kuhusu mkataba huo ni inapangwa kutoa milioni ine ya dola za kiamerikani kwa ajili ya malipo ya primi hatari ya waganga. Daktari Mankoe, akiwa kiongozi wa shirika la muungano ya waganga Sinamed, alijulisha kama franka hiyo haipangwe kutatua madai yote ya waganga, lakini sehemu moja tu ya madai ya waganga. Kuhusu tu afya, tujielekeze wilayani Turi. Jambo kuhusu usaidizi wa watu wenye kuishi na ugonjwa wa ukimwi unakumbwa na shida nyingi. Shirika la Forom Sida Itri, kwa kifupi Fosi, ulisha hesabu maelfu ya watu wenye kukumbwa na ugonjwa wa Sida lakini wenye hawapate matunzo kupitia dawa wenye kuitwa maantiretroviro. Na tena kiongozi wa shirika hilo la Fosi anajulisha ukosefu wa madawa hizo zenye kuitwa antiretroviro kunako hospitali kuu ya Bunya. Tumsikilize Bwana Celestin Agasuru akiojiwa kwa simu na Delvin Wailasha On a wagonjwa ya ukimwi wanafika kujiandikisha, lakini tunashindwa kuwapa dawa, kuna kuwa ukosefu ya ARV. Mnajua kwamba wakati mtu anatunzwa na ARV inafaa aendelee, sababu ukosefu ya dawa itasukuma mwili isikubali tena matunzo, na hiyo ni hatari kwa maisha ya mgonjwa ya ukimwi. Shirika ya kupiganisha ukimwi PNLS ndiyo inalazimishwa kututolea dawa, lakini wakati tunawaomba hawatupatie kwa wakati inayofaa au wanatupa idadi ndogo ya dawa au dawa inayokaribia kuharibika. Ilikuwa pale Bwana Celestin Agasuru. Masehemu yake ilichukuliwa na Delvin Awailasala na kutafsiriwa na Isaac Remo Yope watu kumi waliuawa na wengine saba kuumizwa vikali katika msiba wa gari uliojitukiza jana, siku, jana usiku hapa kilometa mia tatu na kumi na, na muji wa matadi jimboni bakongo kando kando na kijiji cha kimpaka mtaani kasangulu kwa mjibu wa kamanda wa polisi wenye kuhusika na usafirishaji barabarani ni kuzidishwa kwa mbio ndio ulisababisha msiba huyo wa gari la shirika la transm mwakili wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia aliondoka leo asubuhi mjini Goma na kujielekeza mjini Kindu jimboni Manyema, lakini mbele ya kuondoka mjini Goma, Bwana Landos alizungumza na wapashwa habari. Basi mwandishi wetu Silvestre Kilolo alihudhuria kuhusu katika mazungumzo hiyo ya mwakili wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia na wapashwa habari wa pale Goma, tumfuateni kuelekea hali ya kiutu Bwana Alan Dos alinena kwamba hali ya maelfu ya wakimbizi eneoni humu ni yenye huzuni hasa wakati huu wa masika na mvua inayokaribia. Alan Dos anawaza kwamba pamoja na harakati za kuondosha vikundi vya vita katika eneo wanaodhibiti na kuweka huko majeshi ya FRDC waliotayarishwa na MONUC itapeleka serikali kutia uongozi wake popote, nayo itarahisisha watu kurudi makwao kuhusu kazi za kukarabati barabara wakitumia wakaaji wanaolipwa. Bwana Alamdoss alinena kwamba mbinu hiyo ilisaidia harakati za amani nchini zingine. Tuliona katika nchi zingine zilizotoka katika mizozo kwamba moja ya mbinu ya kupelekea kwa utulivu na amani ni kuwaleta wakaaji kuchangia kwa kazi za mikono, hasa hizi za barabara. Tuna matunda katika Afrika ya Magharibi na tunatarajia kufaulu. Alan Dose alikubaliana kwamba kwa kweli mapambano kati ya vikundi vya vita yalipunguka, na alialika vikundi kupita haraka kwa mchanganyiko ili amani timilifu irudi. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi na zaidi ya toni saba za uh, masasi na pia silaha zenye kuharibika zilipashwa kuangamizwa jimboni Kasai ya Mashariki. Silaha hizo ni silaha za zamani za waskari wa jimbo la tano la kijeshi wenye walienda katika, katika senta ya mchango wa waskari. Basi kipindi cha kwanza cha kuangamiza silaha hizo uliendeshwa leo kunako camp brigade ya Mbujimayi mengi Silaha mia moja makumi munane na tatu la jimbo la tano la kijeshi lilunguzwa sababu ya utaalamu wa shirika MAG lenye kusika na mabomu. Silaha hizi zililindwa muda wa miaka miwili kwenye chumba cha kulinda silaha cha kambi la brigedi la hapa nyumbani. Walio tumia waliotumia silaha hii ni askari wenye walienda kwenye muungano wa jeshi ingine. Silaha siyo nzuri na awawezi kuitumia. Kufuatana na mlinda vifaa vya jimbo la tano la kijeshi, silaha hizi zililindwa ndwa bila kuheshimu kanuni. Major Jean Paul Botuli usema kwamba silaha hizi zililindwa fasi mbaya bila hewa na bila tena vifaa vya kuzima moto, ndiyo maana silaha hizi ziliharibika. Askari wengine wanahakikisha kwamba kuharibu kwa silaha za msaada na mabomu zitafanyika siku za usoni pale kijiji kya Chala. Watahusika na silaha za makao tatu la brigade yaani Kabinda, Loja na Lusambo. Tokea Mbuji Mai, Esther Ndalafina, Redio Okapi pamoja na mwenzangu Karin Ndamuso, tajelekeza kwanza jimboni Kivu Kaskazini, ambako tembo mbili ziliuawa jana siku ya tatu katika shamba la wanyama la Virunga katika sekta ya Mugombo katika sehemu hiyo ya shamba la wanyama shirika la idpe linajulisha kwa viongozi kama ni karibu tembo makumi tatu ndio zilisha wawa na kundiza wanamgambo. <coughs> na mjini Kisangani jimboni mashariki karibu raia mia moja wenye kuishi na vilema, wakiwa pia wanamemba wa Centre Simama waliandamana barabarani leo asubuhi, ni kwa ajili ya kushutumu kukamatwa kwa sehemu moja ya kiwanja yao na kanisa Kriskondio. Waliandamana na mia wa muja anawapa sheria, lakini anawaza kama wanapaswa kupeleka jambo hiyo kunako vyumba vya sheria. Maelezo mengi nawe Andre Kitenge. Wenyi kuandamana walikuwa wengi katika mabarabara ya muji Kisangani. Kati yao wengi walikuwa na makinga zao kwa kutembea popote. Wakati ya maandamano, walema walipata usaidizi ya watu wengine kama wakasa na mabubu pia viziwi. Katika makaliko zao waliandika kwa mfano jambo iyi: muturudishe udongo yetu, muheshimu walema. Maandamano ilianja kunako kituo cha simama na kukomeshwa mbele ya chumba cha munyampara wa muji Kisangani. Nix alisoma kibarua kwa ajili ya munyampara, kibarua yeni kuomba kwa waongozi wa jimbo warudishe kituo cha simama katika maaki zake. Kwa ngambo lake munyampara wa muji Kisangani Augustin Osumaka amealikwa walema wale mawale waende mbele ya sheria kuliko kubaki barabarani. Na kisha pale walema waliendelea na maandamano zao kunako baraza la bunge mbele ya kufika kunako chumba cha liwali wa jimbo. Tukumbushe ya kama walema wa Kisangani wameamkia kushimika jiwa ya kwanjala majengo na kanisa la Krisco katika upande la udongo lao mujikisangani. Mimi ni Andre kitengeredio Okapi. Na tuelekeze jimboni Kivya Kusini, ambako semina kuhusu maendeleo ya mtaa wa Shabunda ulikomeshwa jana, siku ya tatu. Shirika za Umoja wa Mataifa za kiutu kupitia lile la OCHA zilichukua hatua ya kusaidia raia katika mipango zao za maendeleo. Basi mipango zitakazosaidiwa ni zile zenye kuhusu ujenzi wa mabarabara, moto wa umeme na ugawanyaji wa maji safi. Kutoka Bukavu, Jean Kasami anatuelezea mingi. Kikao hicho cha siku tatu kiliendeshwa Shabunda Centre, umbali wa kilomita mia tatu magharibi mwa Bukavu. Mashirika mengi ya Umoja wa Mataifa yalikuweko chini ya usimamizi wa OCHA. Matabaka mbalimbali mbali ya wakaaji wa Shabunda pia yalikuweko. Kiongozi wa OCHA Bukavu, Modibo Traore, aeleza Mkutano huo ulikuwa na lengo la kuamsha raia wa Shabunda kuhusu kujihusisha ndani ya miradi za maendeleo yao binafsi na kujua kwamba mchango toka mashirika za kimataifa ni nyongezo peke yake. Kuna mipango ya haraka ambayo itachukuliwa miezi mitatu zijazo. Wahudhuriaji walikubali kuwa walifikia mambo muhimu. John Domingo ni mwenyekiti wa shirika moja la maendeleo ya mahali. Kuhusu barabara, kuna yale ambayo tayari imefanyika ni kwa mfano brigede inayohusika na usalama barabarani ili vifaa toka mjini Bukavu viwafikie raia. Miradi mbalimbali imepangwa mbali kukamilishwa siku si nyingi na zingine miaka mbili zijazo. Zaidi ya barabara na maji, kikao hicho kuhusu maendeleo ya Shabunda kiligusia pia swali kuhusu uwekaji wa moto wa umeme. Kamati ya kufuatilia utekelezaji wa mipango yote hiyo iliweza kuundwa Bukavu. Jean Kasami, Radio Okapi. Na serikali ya jimbo la Bandundu lilitoa msaada kwa vituo vya masomo makuu jimboni kisha kutoa msaada kwa vituo vya masomo makuu ISTEM Bandundu na ESP Kenge. Ni wakati sasa ya kituo cha masomo makuu ESC kupokea mifuko mia moja ya simenti kwa ajili ya kukomesha ujenzi ulioanzishwa kunako kituo hiyo ya masomo makuu Karinda Muso S 1a za Simondi ndio msaada wa kwanza kutoka kwa serikali ya jimbo kwa ajili ya kuendelea kujenga katika uwanja wa kituo cha masomo makuu cha biashara mojini Bondundu, kwa kifupi iasa Bondundu, sababu ya ongozo njema wa kamati ya uongozi wa hicho icho. Liwali wa jimbo naye ya kusita kupana msaada kwa kumaliza kazi za ujenzi wa jumba yenye kuwa na uwezo wa kupokea wanafunzi ma i4. Liwali anaaga pia kuanzisha kazi za kujenga jumba engine katika uwanja wa kituo icho mwaka wa masomo itakao kuja o viongozi wa kituo cha masomo makuu wameeleza kama nia ya yao ni kujenga masomo kubwa, ambako kuna viti nyumba za utafiti ama bibliotek na vyombo mbalimbali vya kazi. Kutokana na masemi ya Alphonse Tayeye, kiongozi wa is Bandundu aopote na wapangai anatoa lalamiko kwa watu wa mwema kusudi wawasaidie kwa ajili ya kumaliza ujenzi wa eneo hilo wanaoitwa Campus de trois Rivieres. Jueni kama serikali ya jimbo inatoa msaada sawasawa juu ya ESP ya Kenge na vituo vingine vya masomo makuu. na habari kuhusu utamaduni katika taarifa ya habari hujulisha kama kuna kitabu kipya kunako soko za vitabu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Bestine Kazadi anatangaza kwa vipindi l'Harmattan, kitabu cha maadisi itwayo Kongo mo por mo. Kitabu hicho cha ukurasa mia moja na makumi kenda na sita ya forma A5 kinaonyesha sehemu za maisha ya kila siku, vita ya mashariki na habari chache za nchi yetu. Mtetezi katika korti ya mji wa Kinshasa, bi Bestine Kazadi anatayarisha kitabu chake cha Na habari ya kimataifa kwa kifupi, katika taarifa ya habari hujulisha kama bunge la taifa la nchi la Zambia ilisimamisha kazi zake kwa muda na michezo zote zenye zilikuwa zikipangwa kuendeshwa zilisukumwa nyuma. Na wanganga wenye walikuwa wakipatikana katika mgomo wa kazi walisimamisha kwa muda mgomo wao wa kazi, kazi zao, zao kwa ajili ya kuendesha kilio ya taifa ya kumlia marehemu rais wao Levy Mwanawasa aliyefariki na magonjwa maiti ya marehemu Levi Mwanawasa itafikishwa mjini Lusaka siku ya Mungu ijayo. <muchos> Habari ya mchezo katika taarifa ya habari hujulisha kama timu la Leopar ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo litapambana lina gisi inavyopanga na lile la wafarao wa Misri mnamo tarehe saba Septemba ijayo hapa mjini Kinshasa kunako Stade de Martir. Basi majani nyipya itakapobambwa katika kiwanja Stade de Martir, itafik, itafikishwa kesho siku ya tano kunako bandari ya Matadi, na wataalamu ine wenye kusika na kubamba majani hiyo nyipya watawasili siku ya kwanza ijayo hapa mjini Kinshasa tokea Ulaya, na ni hapo wandugu wasikilizaji, ninakumbusha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo, lakini mbele ya kuaga, tutakumbusha tena vichwa vya habari. Shirika la forum sida ni turi kwa kifupi Fosi ilisha hesabu maelfu ya wagonjwa wa sida wenye hawapokee dawa zitwazo antiretroviraux ilani turi basi, jambo hiyo kuhusu kugawanya kwa dawa hizo unakumbwa na shida wakati huu, na mwakili wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa nchini kwa kidemokrasia aliondoka leo asubuhi mjini Goma na kujielekeza mjini Kindu. Lakini mbele ya kuondoka mjini Goma, bwana Landos alizungumzia na wapashwa habari kuhusu ziara yake ya kazi jimboni Kivu Kaskazini na mjini Kisangani. Jambo, jimboni mashariki karibu ya raia mia moja wenye kuishi na vilema wakiwa wanamemba wa Santa simama waliandamana leo barabarani asubuhi kwa ajili ya kushutumu kuchukuliwa kwa kiwanja chao na kanisa Crisco. Pindi ketukya taarifa ya magharibi leo, mimi Stefan Mkentita, pamoja na mwenzangu Karinda, mwenzangu Karinda Muso, tunawaga tukatakia nyote jioni njema wakati