Habari zetu, oh, oh, Stéphane Mukendi Okapi. Oh, mtumbi moja alipinduka siku ya kwanza iliyopita katika jito Kwilu jimboni Bandundu na kusababisha vifo vya watu saba na kuhusu uchunguzi unaoendeshwa tangu leo siku ya, ya tatu hapa mjini Kinshasa na shirika la bima SONAS Monik inashutumu kufungwa kwa gari zake na wachunguzi wa shirika la bima, mtafuta msemaji maalum wake katika taarifa ya habari. Jimboni Kasai ya Mashariki, zaidi ya nguruwe 100 zilifariki katika kipindi kilicho chini ya mwezi moja katika mtaa wa Chilenge. Wanduga iza jamjambo. Jimboni Bandundu, mtumbi moja ilipinduka siku ya kwanza iliyopita katika jito Kwilu katika mtaa wa Bagata pa kilometa mia moja makumi tatu na muji wa Bandundu Ville. Watu saba walifariki na wengine makumi mbili kupotea kati ya wasafiri makumi matatu waliokuwa wakisafiri katika mtumbu hiyo. Polisi ya maji iliandaa uchunguzi kwa ajili ya kufahamu msingi wa ajali hiyo. Karinda Musa anatuliza mengi Kutukana na masemi ya prezidenti wa shirika kwa rouge mtani Bagata, msiba uliofanika katika ka mtoni Kwilu kati ya bandari ya mfumu nketo na bandari ya kelekele mtani Bagata, umbali wa kilometa 130 na mji wa Bandundu katika usiku wa siku ya kwanza, tare 25 mwezi wa mnane, wasafiri ya pata makumi tatu ni vijana wa jumbe ya kikatoliki benu. Ilikuwa safari ya kuimiza wakaji kwa jina la Mungu. Mpaka sasa masababu ya msiba huu azi ajulikana. Bele zinajulisha kama watu watatu wameepuka msiba, wasaba wamefariki na watu kama makumi mbili wamepotea. Shirika Croix Rouge Bagata linaomba Croix Rouge mjini Bandundu liweze kuwaongezea idadi ya watumishi kwa ajili ya kutafuta watu waliopotea wakati wa msiba. Jueni kama kuna wapolisi ambao wameenda raka pafasi msiba uliofanyika kwa ajili ya kufahamu masababu ya msiba na kuna ndege moja aina ya Antonov ya shirika la Air Kasai yenye ilianguka jana katika kata Sami mjini Chikapa jimboni Kasai ya Magharibi. Ndege hiyo ilianguka dakika chache kisha kuruka, kwa mujibu wa viongozi vya maji vya muji Hakuna mtu mwenye alifariki. Kuli, kuna, kuna, kulingana na matukio ya uchunguzi ulioendeshwa kwa haraka nafasi hiyo, ndege hiyo ilizidisha kilo ya biashara iliyokuwa ikisafirisha. Jimboni Kivu ya Kaskazini waliopigwa na msiba wa ndege ya shirika la hewa bora uliojitukiza mnamo tarehe 15 Aprili ya mwaka huu waliandamana jana katika mabarabara za Goma, walikuwa na dai malipo yao ya indemnite. Kisha kuzungumuza muda kidogo na kiongozi wa bunge la taifa mwenye kupatikana katika mapumziko nafasi hiyo, kiongozi huo wa bunge bwana Vital Kamere aliwaahidi kujihusisha binafsi na shita. Dayao, tumsikilize Bwana Vital Kamerhe ipo mbele ya mikrofoni ya Bernard Nyangi. Nilieleza wenzetu wa hewa bora kama madai yao ina umuhimu wake na kwamba suluhisho wanaoyaomba kwa serikali na kwa kampuni hewa bora ni suluhisho isiyo nzito, yawezekana. Hawapitishi kipimo. Kwanza nilishangaa kuona kiwango cha pesa wanachoomba ni ndogo, sababu kama tunaona ajali na malipo wanaoyatoa kwa waathiriwa wa ajali kama hiyo pengine polimwenguni ni mamilioni ya dola. Kwa hiyo ni vema sisi viongozi tusikilize <muchasana> kwa makini shida za raia wetu pale Bwana <muchasana> Vital Kamere, kiongozi mkuu wa Bunge la Taifa kuhusu uchunguzi ulioandaliwa tangu leo na shirika la bima Sonas pa mjini Kinshasa Monique na inashutumu kufungwa kwa gari zake na wachunguzi wa shirika la Sonas. Kwa mujibu wa msemaji maalum wa Monik bwana Michel Bonardo, gari zote za Monik zinalipa bima katika shirika moja la kimataifa, katika shirika moja la bima la kimataifa, na kuna mkataba iliyo kati ya Monik na serikali ya Congo yenye kuruhusu Monik kutolipa franka ya bima nchini Congo. Tumsikilize Bwana Michel Bornado akihojiwa na Rene Kapita. Sio mara ya kwanza watu wachache wa awajue kama shirika MONUC lilisaii mkataba na serikali ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Mkataba unasema kama shirika MONUC lina bima zake zake, ginsi imeendeshwa katika nchi zote ambako kuna mashirika za umoja wa mataifa kwa kuendesha ma ma kazi za kurudisha kimia. Kuna kampuni moja ulimwenguni yenye kuwa na maofisi mahali zote ambako kuna mashirika za umoja wa mataifa kwa kulipisha bima Wazazi wa wanafunzi wa jimbo la Kivya Kaskazini wanaomba viongozi vya Kongo kujihusisha na jimbo lao kam, namna ya kipekee, na kwa hiyo wanaomba watoto wote wa masomo la kiprimeri wa jimbo lao wasilipe masomo mwaka huu. Walitoa maonye yao katika kibarua moja waliotangaza kisha kutangazwa kwa bei nyipya ya masomo na liwali wa jimbo lao Bernard Nyangi. Zaidi ya asilimia hamsini ya shule jimboni hazijakubaliwa na serikali, ndipo walimu zaidi ya elfu kumi hawaoroze na serikali, na hadi mwaka jana mshahara wao kwa jumla ulitolewa toka mfuko wa wazazi. Kutokana na hiyo hali isiyokuwa kawaida katika jimbo za nchi Kongo, pia kuwepo zaidi ya wakimbizi milioni moja waliopo ndani ya jimbo hii katika kempi, na kuzidisha usalama mdogo unaokuwepo mitaani, ukizidi kuzuia wakaaji wa jimbo kuendesha uchu ndipo wazazi wameomba katika kibarua chao cha tarehe 25 serikali ichukue jukumu lake na kulipa mishahara ya walimu tangu mwaka wa shule unaotarajiwa kuanza siku ya kwanza ijayo. Jerome Midagu, koordoneta jimboni wa shirikisho la wazazi ikiwa provinsi zingine gratuite itakuwa tu kwa mwaka wa kwanza kwetu mnoro kivuka kufuatana na magumu tuko nayo na magumu mengi sana, kuwe gratuite immediate et generale ya enseignement. Kwa malalamiko hayo liwali wa jimbo alinena kuwa tayari kwa majadiliano na wahusikao na elimu wote, akikubaliana kuhusu ubovu wa pato kwa wakaaji wa jimbo hili. Julien Paluku aliomba iwekwe mbele faida ya watoto na alikumbusha kwamba serikali yake inajitahidi kwa kurekebisha sekta la shule jimboni. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Kapi. Nam, asante kwako Silvestre Kilolo. Na kuna ujumbe mmoja ya waziri ya wizara yenye kuhusika na masomo ya primeri na sekondari nchini yenye iliwasili jana mjini Kisangani, jimboni mashariki. Ujumbe hiyo itajielekeza mjini Isiro. Ujumbe huo una shabaha ya kuhimiza walimu wa Isiro kwa ajili waanzishe, wa, waanzishe katika utulivu mwaka huu wa masomo utakapoanzishwa mnamo tarehe moja Septemba ijayo kwa mjibu wa bwana Stanislas Kitenge akiwa makamu kiongozi wa shirika linalohusika na malipo ya walimu SEKOPE, madai za walimu zitapata suluhisho katika malipo ya mwezi wa Septemba ijayo. Ukapi, habari zote za nchi nzima pamoja na mwenzangu Joakim Kalumendo utajielekeza kwanza jimboni Kivya Kusini ambako umemaliza ziara yake leo hii. Katika jimbo la Kivya Kusini, ujumbe wa madaktari tokea Israeli, wataalam katika magonjwa yanayohusu uzazi wa wanawake kwa mjibu wa shirika lisilokuwa la kiserikali Malteser ofisi ya Bukavu iliyoalika zaidi ya wanawake 300, wahanga wa ubakaji walipata msaada wa matibabu katika vituo vya afya vya Mulungu na Kalole katika mtaa wa Shabunda magharibi mwa jiji la Bukavu. Madaktari hao kutoka Israeli walitoa dawa bila malipo kwa kipindi cha siku kumi, madawa yanayohusiana na magonjwa ya uzazi yaliyotokana na vitendo vya kunajisiwa. Wagonjwa wane waliokuwa katika hali mbaya walisukumwa jiji Bukavu. Msaada wa madawa ulitolewa pia kwa mitaa ya afya ya Kalole pamoja na ya Mulungu. Na jimboni Kasai ya Mashariki, zaidi ya nguruwe mia moja zimefariki katika kipindi kilicho chini ya mwezi moja katika mtaa wa Chilenge, sekta ya Kalelu, pa kilometa makumi matatu na tano na mji wa Mbujimai. Mpaka sasa chanzo cha ugonjwa huo hakijulikani. Chifu wa eneo linalokabiliwa na ugonjwa huo anahisi kuwa kuna hatari ya kuenea kwa ugonjwa huo, kwa sababu wakaaji wa huko wamekuwa wakila nyama ya nguruwe zinazofariki. Mwandishi wetu wa Mbushimai, Emanuele Lameji, alienda mwenyewe huko Bwakodile na kutuandalia taarifa hii inayosoma kwetu kutoka Mbushimai na Bili Ivalutumba. Mpaka sasa hakuna hatua hata moja imechukuliwa. Chumba kilichohusika na ufugo kinajulisha kama kinachunga ripoti ya wafanyakazi wake wenye walitumwa mahali pale. Kwa wakati huo pale Chilenge, nguruwe makumi tano ndiyo waliofariki. Watu wote hawajue ni ugonjwa gani unaua wanyama hawa. Donasien Kadima, kiongozi wa mkoa wa Benachimwanga pale mkwadi Bakodila, anahakikisha kama wakazi wanakula nyama ya nguruwe yenye inazofariki bila kujua ugonjwa gani wanaweza kupata. Oh, ni kweli ugonjwa fulani kuruwa, kuleme unakamata nguruwe na nyingi zimeisha kufa. Nguruwe zetu zote zimefariki na tunawezi kuambukiziwa na ugonjwa wenye atujue kwani tunakuwa tunakula nyama hii na mimi peke nimeikula. Ng'ambo lake pia Fredi Chibai, mnganga wa nyama wa chumba cha karantin pale Chilenge, anaeleza kama nguruwe hizi zinagonjwa tauni, ndiyo maana anakataza raia kula nyama hii, ila wanawezi kuambukiziwa na magonjwa mbalimbali. Ni ugonjwa wenye unaowafumba watu wengi, ndio unakamata zaidi nguruwe. Ni ugonjwa wenye uko papa petu. Naomba raia wasikule nyama hii, kwani virusi inawezi kukamata mutu na kumgonjwesha We vaksenye tuko nazo ni kidogo. Tujulishe kama ufugo wa nguruwe ndio kazi yenye watu wengi wanafanya pale teritoria ya Chilenge. Tokea Mbushima Bili Vandutumba, Radio Okapi. Na hospitali nyingi za jimbo la mashariki na pia lile la Kivu ya Kaskazini mara kwa mara zinakosewa na dawa, kwa sababu tu waongozi wanaongoza vibaya. O, kadirio hilo lilifanywa na shirika lisilokuwa la kiserikali la kimataifa Cordaid pamoja na Caritas Developement Congo baada ya uchunguzi uliofanywa mnamo mwezi Aprili katika hospitali hizo ambazo mashirika hayo yanatolea madawa. Hii ndiyo ilipelekea madaktari makumi manne na sita kutoka Beni, Kisangani, Isiro pamoja na Ituri wamekuwa wakifuata mafunzo tangu siku ya kwanza iliyopita huko Bunia. Wamekuwa wakijifunza ufundi wa uongozi bora wa dawa ili kuepuka kumalizika kwa ghafla kwa madawa haya, kama anavyofasiria Therese Chitende, mtumishi wa Caritas Development Congo au sikae na ukimwi. Matamshi yake yakiwa alirekodiwa na Delve Waisala. Dans une contree ka une epidemie katika eneo fulani, kama kuna kuwa ugonjwa kuambukizwa na hakuna dawa lolote, watu wanaweza kufariki. Kama kuna kuwa ugonjwa sawa ukimwi, kifua kikuu, yanaweza kurahisisha magonjwa yale ya kumalika kabisa mwilini na itakuwa kigumu kuyatunza kweli. Kuna kuwepo magumu fulani fulani, sawa vile kukosea kwa vyombo ya kazi yenye waziri ya afya yanapasha kuleta haziko popote. Yale ni shida kabisa, kwa sababu kama hakuna vyombo ya kazi namna gani mutajua gisi kazi yanaendeshwa? nini munakuwa nao, lazima kila mwezi, namna muna gani munayatumizia, kisha mafunzo kweli ya fakaritas ya ndayo uchunguzi pamoja na waziri ya afya kwa kujua tatizo linapokuwa, na zaidi ya maduka makumi mawili na restoran ya meungua usiku wa leo kunako soko la Sosimex katika mtaa katika kata, la Kingabwa, hapa mjini Kinshasa moto huo ulizuka saa nane za kuamkia leo. Inaarifiwa kuwa chanzo cha moto huo ni kulipuka kwa mtungi mmoja wa bombon ulio na gesi katika nyumba moja ya fundi mekanika mmoja iliyo katika soko hiyo hiyo. Hata hivyo hakuna hata gari moja la kuzima moto lililoenda sehemu hiyo licha ya miito mingi iliyotolewa. Mafami Atansili ni makamu kiongozi wa soko hiyo ashuhudia alipohojiwa na Teres Basubi. C'était vers 2h. Uh, Patamnane wa usiku ndio moto ili otawala sokoni. Ni, ni mpaka pande moja sio katika soko nzima sababu kazi katika soko zimeendeshwa. Katika soko kuna waku wa vitu. Kiongozi wa polisi alita mashirika zenye kuwa na magari za kuzimisha moto. Shirika SEP Kongo na shirika RVA zilijibu kama magari zao haiwezi kutumika usiku. Na ofisi ya liwali wa Kinshasa ilijibu kama gari yao haingeweza kutumika sababu ya ukosefu mafuta ya gari. Mashirika hizi zote zenye kuwa na magari za kuzima moto zilikosa uwezo wa kuzimisha moto, ndio sababu vijana walinzi wa biashara walifanya namna yote kwa kuzimisha moto na kulianzishwa jana huko Kasangulu pa kilomita miatatu makumi mawili na muja wa Matadi na waziri jimboni ausikae na wafanyakazi wa serikali operesheni ya kuhesabu watumishi wote wa serikali. Kwa mjibu wa waziri Rome Poto, operesheni hiyo inahusu kuthibitisha kupitia kadi iliyotolewa mtumishi halisi wa serikali na hii itapelekea kujua idadi kamili ya wafanyakazi wa, wa serikali walio katika jimbo la Bakongo. Operesheni hiyo inawalenga watumishi walioidadishwa mnamo mwaka wa na habari kuhusu michezo ujulisha kama coch wa timu la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo la kandanda la Leopard bwana Patrick Neve alitangaza leo kisha mchana kati daftari ya wachezaji makumi mbili na tatu wenye watashiriki kwa mchezo utakapoendeshwa mnamo tarehe saba Septemba ijayo kati ya timu la Leopard na lili la wafarao wa Misri. Na tujulisha kama mchezo huo unahusu siku ya tano ya michezo ya kugombea kushiriki kwa michezo za CAN na pia za mondial ya mwaka elfu mbili na kumi na kati ya wachezaji hao kuna wachezaji watatu wapya, kama vile bwana Zakwani Gabriel wa timu la la Fulham ya nchi la Uingereza, Grandi Ngoy wa mwenye kucheza katika timu la Paris Saint Germain nchini Ufaransa, na pia Sami Joel mwenye kucheza katika timu la mujwa Nancy pia nchini Ufaransa. Wandugu wasikilizaji, ni apo ndio tangbosha kipindi kietu kia habari ya magharibi ya leo. Aksanti kwa sikilivoni mwema