Oh, jambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo unaokaribisha jioni ya leo kuweza kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, uhapa hapa ni muhtasari wake. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wananchi wanayoishi kando kando ya maeneo ya mipakani ya utawala wa makundi yanayomiliki silaha na vikosi vya taifa katika mtaa wa Ruchuru wanaishi katika hali mbaya ya ukosefu wa vyakula. Siku mbili baada ya kuanguka kwa ndege la kampuni, Air Serv katika misitu ya mbuga la wanyama la Kahuzi Biega karibu na mji wa Bukavu, mwakilishi eh, ma, makamu wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa injine Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Ross Montaigne atoa rambirambi zake kwa wahanga wa msiba huo. Ross Montaigne asema kuwa watu hao hawakufariki kwa bure, lakini kutafuta kupiganisha maafa ya kibinadamu yanayoishi wa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Ugonjwa wa usingizi waenea katika maeneo mengi jimboni Kasai ya Mashariki, likiwemo jiji la Mbujimai. Hivi sasa kunahesabiwa asilimia makumi matano ya wagonjwa hayo. Na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya, ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu na tega sikio, na ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wananchi wanaoishi kando kando ya maeneo ya mipakani ya utawala wa makundi yanayomiliki silaha na vikosi vya taifa katika mtoa Ruchuru wanaishi katika hali mbaya ya ukosefu wa vyakula. Wakaji hao wanakumbwa na matatizo makubwa ya kuenda katika mashamba yao kutokana na kuwekwa kwa wapiganaji kwa kila upande. Mwandishi wetu wa Goma Silvestre Kilolo alitembelea sehemu hiyo na kututumia taarifa hii inayosoma kutoka Goma na Gabriel Lwamenya. Pakalengera wakaaji wameonekana wenye hasira. Ujumbe ya uchunguzi ulipisha dakika chache wakizuizwa na wakaaji, ambaye wengi wao ni wahami wa Ntamugenga na kandokando, waliokimbia mapambano kati ya SNDP na vikosi vya FRDC. Pande hizo mbili zinatazamana sawa paka na panya. Mji wa Ntamugenga umebaki wazi. Barabara ya Rugari hadi Ruchuru imejaa na wakaaji wenye kuonekana na uzuni Haya, kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama wao. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Capi. Wakati huo huo kazi za makundi ya kijeshi ya majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini juu ya uchunguzi wa miradi ya mipango ya kuondoa majeshi porini pamoja na muungano wa jeshi kama vile kurudi kwa wakimbizi imekuwa ikiendelea mjini Goma bila ya kuwekwa kwa kundi la SNDP la Laurent Kunda. Jean Jeashweca, mmoja wa wajumbe wa SNDP katika mpango wa amani, anafasiria kuwa kutoshiriki kwa kundi lao kunatokana na mapambano yaliyotokea hivi karibuni kati ya kundi lao na wanajeshi wa taifa katika mtaa Ruchuru. Kundi la CNDP lalazimisha kurudishwa maeneo yao yanayokaliwa sasa na wanajeshi wa taifa huko Ntamugenga pamoja na Mutabo. Ja Shweka aliojua kupitia njia ya simu na Sifa Maguru nawaza kama hata tungirudi ndani ya selule kuhusu kujitoa, kazi hiyo inapashwa kuendeshwa kwa ngazi ya jimbo. Ni kusema kazi hiyo ilipashwa kurudiliwa na mchango wetu ni wa lazima, sababu tunakuwa na makundi fulani kama FRDC na Pareco ambao tunapambana nao. Tunapashwa sisi wote pamoja kuona namna gani tutajitoa, lakini inabidi swali la tamugenga litatuliwe mbele. Kwa upande wake admirali mdogo Didie Etumba, mmoja wa viongozi wa tume ya kijeshi ya pamoja, anahisi kuwa Sendepe ina nia mbaya. Afisa huyo anasema kuwa maeneo yote kunako udongo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni chini ya uongozi wa serikali. Alitambua kuwa kuto kuwekwa kwa Sendepe katika kazi hizo huenda kukavuruga mpango wa kuondoa wapiganaji katika ngome zao na katika jimbo la Mashariki, shirika la kiraia la Bafasende, mtaa ulio kwenye umbali wa kilomita 262, kaskazini mashariki mwa jiji la Kisangani, linalaumu kuchelewa kwa mazungumzo kati ya serikali na wapiganaji Maimai wanaoongozwa na meja Likiabiri. Mazungumzo hayo yalipendekezwa na viongozi wa utawala wa huko kwa kuepuka mapigano mapya kati ya wanajeshi wa taifa na kundi hilo la wapiganaji Maimai. Kwa mjibu wa shirika la kiraia raia ndio amekuwa teswa kwa sababu wapiganaji hao ndio wamekuwa wakitawala vijiji vyote vya katikati vya Upenge. Ja Agato de Bese, makamu kiongozi wa shirika la kiraia la Bafasende, anafasiria hapa masikitiko na matarajio ya raia wa huko, akihojiwa na Anselme Maswa. Raia nzima ya Bafuasende imeongojea mazungumuzo. Kwa nini upande moja wa serikali imepashwa kuongozwa na mtu moja wasipo kujulikana na sheria kwa wakati ule? Serikali ina haki ya kuchunguza nchi, vinyume nyingi vimetoka kwa mapigano hilo. Kazi katika parke imesimama, raia imeishi kwa umaskini kwa sababu awapate vitu vya kawaida. Kutembea kwa watu imekuwa nguvu kwa kuogopa mapambano leo wala kesho. Tumeomba kwa serikali ya taifa na ya jimbo ya kwamba tumetumainia kufika kwa ujumbe mmoja kuhusu mazungumzo na mambo imeweza kugeuka. Swala hilo lilizungumziwa mapema leo kati ya kiongozi wa ofisi ya MONIK mjini Kisangani na liwali wa jimbo la mashariki kwa muda Josef Bangaka, aliyehakikisha kiongozi Ivan Timnev kutia swala hilo katika ajenda ya mkutano wa usalama uliopangwa kufanyika leo hii na katika wilaya ya Hotwele katika jimbo hilo hilo watu wamekuwa wakiyahama maeneo yao tangu mwezi Agosti iliyopita katika mtaa wa Dungu, kwa mjibu wa mratibu wa komisheni ya haki na amani ya mtaa huo, wakaaji wa moja wanaofia mapigano kati ya jeshi la taifa na waasi wa Uganda wa kundi la Lord Resistance Army, LRA, wa, wa, wa, wamekuwa wakihama vijiji vyao na kuelekea Dungu Sandre, zaidi ya kilometa makumi manane. Siku mbili baada ya kuanguka kwa ndege la kampuni AirServ katika misitu ya mbuga la wanyama la Kahuzi Biega, karibu na mji wa Bukavu, mwakilishi makamu wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo atoa rambirambi zake kwa uhanga wa msiba huo. Ros Mountain asema kuwa watu hao hawakufariki kwa bure, lakini kwa kutafuta kupiganisha maafa ya kibinadamu wanayoishi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mratibu huyo wa mashirika ya kiutu ya Umoja Mataifa aliyefika mjini Bukavu jana kutokana na ajali hiyo, alielezea pia kuhusu juhudi zinazofanywa kwa ajili ya kufika mahala palipofanyika na ajali hiyo. Ros Montain alihojiwa na mwandishi wetu Michel Chirimwami dakika chache kabla ya kutoka kwake jijini Bukavu mapema leo. Unajua, shughuli za kibinadamu za Umoja wa Mataifa ni operesheni kubwa katika nchi hii ambayo inabaki moja kati ya zinazopatwa na maafa makubwa ya kiutu duniani. Watu waliofariki walipoteza uhai wao wakiwa katika kazi hizo, hawakufa bure. Tunajua kuna hatari nyingi katika kazi yetu sisi. Ninaposema sisi, sio tu kwa watumishi wa huduma za kibinadamu wa ngazi ya kimataifa tu. Wengi kati ya hao waliofariki walikuwa Wakongomani waliotumikia Umoja wa Mataifa shirika yasiyo kiserikali na wengine, kwa bahati mbaya walikuwa wanabunge. Ni msiba mkubwa ambao unakumbusha ile tabu ya kila siku ya raia, ambayo tunapiganisha siku kwa siku na tutaendelea bila shaka kupiganisha. Sasa tunapaswa kujaribu kuona kama tunaweza kupanda kwa miguu hadi mlimani, na hiyo ndio kazi tunatarajia leo, ni kujaribu pia kushusha watu kwa kamba kutoka helikopta hadi mahali penyewe. Ni operesheni ngumu, ila tutafanya hiyo. Uh, habari zinazotoka kutufikia hivi karibuni kutoka kwa Monik, ni kwamba juhudi zote zilizoendeshwa kwa kufika mahali pa ajali hiyo leo hii zimeshindwa. kuni moja la usaidizi linanuia kuanza kazi hiyo hapo kesho asubuhi, zilisema duru hizo hizo. Itakumbusha kuwa ndege ya ASF ilikuwa imepakia maabiria kumi na watano na pamoja na watu wawili watumishi katika ndege hiyo, na mpaka sasa hakuna aliyenusurika baada ya ajali hiyo uh, na kutokana na msiba uliofikia wafanyakazi wake PNID, imetangaza kusukuma nyuma sherehe yao ya jioni iliyopangwa siku ya Sabato, Septemba sita. Watu wanne wamefariki na wengine tisa kujeruhiwa vibaya katika moto uliozuka jana katika shamba moja la wanyama la Agricac Kilomita mia mbili makumane kaskazini mwa mji wa Lubumbashi, katika mtaa wa Lubudi. Kulingana na chifu wa posta ya Tenge, watu hao walishtushwa wali kwa ghafla na moto huo wakati walikuwa wakiogota mbegu za mahindi. Mapasa Mbuyu wa Akilwa anasema kuwa waliojeruhiwa walisafirishwa kwa haraka hiyo hiyo jana katika ndege moja iliyo ya serikali ya jimbo Katanga ahadi kuna hospitali ya Lubumbashi na ya mutu aliye, aliyeanzisha moto huo bado mpaka sasa hayajulikana. Mapasa Mbuyo, kiongozi wa Tenge, ameelezea kuhusu ajali hiyo akihojiwa kupitia njia ya simu na kule Juma Musompo Mule muferme ya kando ule proprietaire wa ferme ariautorize watu asema walokote, kisha ya kuvuna o walokote mule minji pavo, kwenda kulokota mule minji. Alor njo kurikuya ule muntu mw wao aliweka moto, wenzake viko nalokota mule minji. Sasa vile moto ilianza kuavance mule mumashamba, inafika wakati mwake bantu wanashima pavo, kukimbiria wanashima mbalabala. Sasa vile moto ilikuwa nguvu sana, ndio maflam de fe inaenda kuatendre juste na mubalabala mule alor balikuwa mwe, tres omwens t mbiwa na moto kwa wale watu 13. Pale tulipeleka na moto ka kwa rata ya ferme kuwapeleka kwa hopitalo, munjia kuna kufa moya, kufika kwa hopitalo kuna kufa tena watatu, ku hopitalo ya Kufungurume kuna kufa tena watatu. Alors kuratia baneuf, wale baneuf ndio wale gouvernement prendre en charge alivawa depuis jana na avion jau wapeleka kwa hopital general ya Sendwe ya Lubumbashi. Unaendelea kuyifata taarifa. Habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya radio Okapi Kinshasa. Ukapi, habari zote za inchi nzima. Sehemu ya pili pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda Milemba. Tuanze na jimbo la Kasai Mashariki ambako mvua kali ulionyesha mjini Mbujimai siku usiku wa siku ya pili kuamkia leo hii uliharibu vitu vingi pachala kilomita makumi matatu na mji mkuu wa jimbo hilo, piloni moja ya shirika la upashaji wa habari CST ilianguka na kuzuia hivi wateja wa shirika lile kutosimulia na watu wengine kwa njia ya simu. Washahidi waliokuwa mahali pale wanajulisha kama zaidi ya piloni ya SST, mvua ile iliangusha pia miti na kusababisha hivi uharibifu wa vifaa vingi bado kuvumbuliwa kwa sasa, kufuatana na masemi ya kiongozi wa sekta Sangu mahali ambako mvua ile iliharibu vitu vingi, lakini mpaka sasa hakuna hata mtu mmoja aliyefariki. Uturudi katika jimbo hilo hilo ambako ugonjwa wa usingizi waenea katika maeneo mengi jimboni Kasai hiyo la Mashariki likiwemo jiji la Mbushimai. Kiongozi jimboni mwenye kuhusika na mpango wa taifa wa kupinga ugonjwa wa usingizi kwa mtu wa Afrika anajuusha kama yapata watu makumi tano asilimia moja wanakumbwa na ugonjwa ule katika eneo lote la jimbo. Idadi ya kupinga ugonjwa ule ni kati ya hatua tatu na nane asilimia moja, na hiyo hujurusha kama kwa kweli matunzo ya kupinga ugonjwa ule wa usingizi hayakufaulu kwa upande wake waziri jimboni na ausikai na afia anasema kama hali ile, kutokana na ukosefu wa kushambulia mali pote na pia kuchukua hatua za mbele kusudi wapinge ugonjwa ule. Ripoti ya mwandishi wetu Kristo Mukan Usomi wa Kisidione na Stefano Mkendi Ntita. Kiongozi nchini mwenye kuhusika na mpango wa kugombanisha ugonjwa wa usingizi ama tripanozomiazi Anahakikisha kama hali ya ugonjwa huo wakati huu katika jimbo la Kasai ya mashariki ni ya kushangaza na ya kuogopesha sana. Daktari Victor Kande Betukumumesu anajulisha kama ni tangu miezi chache ndio wanachunguza mwenendo wa utawanyaji wa ugonjwa huo wa usingizi, na wanatambua kama ugonjwa huo kweli unachukua mwenendo wa kushangaza. Kwa mujibu wake, tu kadiri ya kutawanyishwa kwa ugonjwa huo katika jimbo fulani ni ya tano asilimia moja lakini, jimbo la Kasai ndiyo jimbo la pili lenye kuwa na kadiri ya makumi tano asilimia moja ya kutawanyishwa kwa ugonjwa huo wa usingizi. Waziri jimboni mwenye kuhusika na afya alinena kama kuzuka kwa ugonjwa huo wakati huu unalingana na kutotawanyishwa vizuri kwa madawa za kugombanyisha ugonjwa huo wa usingizi katika sehemu hiyo ya nchi. Waziri jimboni Laurent Shudu Domami anaomba mpango wa kugombanisha ugonjwa wa usingizi katika jimbo hiyo usimamishwe tena na kupata msaada zaidi. Na kwa ngambo ya mpango nchini yenye kuhusika na kugombanisha ugonjwa wa usingizi ama tripanosomiasis, wanawaza pia kama yafaa kubadilisha dawa zenye zilikuwa zikitumiwa kwa ajili ya kugombanisha ugonjwa huo. Na uh, semina kuhusu uongozi wa kujitegemea kwa majimbo na upatanisho wa bunge pamoja na raia ilimalizika mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Mbanza Ngungu, kilomita 215 mashariki mwa jiji la Matadi, kufatana na masemi ya bwana Jerome Mboso, akiwa prezidenti wa shirika la taifa lenye kutetea uchaguzi mbalimbali huru mbali, na wawazi Dinalite kwa kifupi. Viongozi vya kazi mbalimbali mbali za mitaa ya distrikti ya Katarakte na ile ya Lukaya walifata munda wa siku tatu, uelemushaji juu ya msingi na mwenendo wa sasa juu ya uongozo wa majimbo na kuchungua maoni ya sheria yenye kuelekea uhuru wa uongozo wa majimbo na pia vituo vingine vya mitaa vyenye kujitegemea. Semina ile ilisaidiwa kifedha na shirika la kimataifa Konrad Adenauer. Jerome Mboso akiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu dani kinda nsita des ni kwa nia ya kujulisha kila mara mwenendo wa uhimizaji kuhusu kujitegemea kwa majimbo, ndiyo tulikusanya viongozi vya wilaya ya Katarakt na ya Lukaya. Na kwa hiyo tunafikiri na viongozi vya wilaya kuhusu shida zenye uwezo wa kutenga mwenendo bora wa utimizaji wa mpango wa kujitegemea kwa majimbo, na haya kwa ajili ya maendeleo ya wilaya. Adaptive, territorial. Na mpaka hapo ndugu msikilizaji ndio tutakamilisha taarifa yetu jioni ya leo hii. Ungana nasi asubuhi ya kesho katika taarifa nyingine ya habari kama hii. Hadi wakati huo nasema kwa heri na jioni njema Ukati.