Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, na kukaribisha katika taarifa yetu hii ya habari. Kwanza kabisa, huu hapa ni musasari wake. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa njini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema kuwa MONIK inafuatilia kwa makini hali inayopitika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulingana na uwajibu wao. Alisema hayo leo hii baada ya kufanyika kwa maandamano kadha na wananchi wa Ruchuru wakiomba utulivu kurudi katika mtaa huo wafanyakazi wa shirika la taifa la njia ya reli nchini jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo SNCC waliandamana leo hii barabarani huko Lubumbashi wakidai kurudishwa kwa Bwana Patrick Clas, mkurugenzi wao mkuu. Wameahidi kurudi kazini pale kiongozi huyo atarudishwa madarakani. Mgomo kama huo huo umeanzishwa pia mjuni Kindu na katika jimbo la Mashariki, daktari mkuu wa hospitali kuu ya Bafwasende, kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani, alaumu kuondolewa na daktari mkuu wa mtaa wa afya kwa zaidi ya kilogramu mia tano za dawa za hospitali yake. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu usiondoke, tega sikio. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya kaskazini, siku tatu baada ya maandamano na kuweka vizuizi barabarani, hali imerudi tulivu asubuhi ya leo hii mjini Buruchuru. Katika siku hizo tatu waandamanaji walikuwa wakiimba nyimbo za kutaka amani irudi mtani Ruchuru, wakiomba kwa vikosi vya Monic kushinikiza wapiganaji wa SNDP wakomeshe kuleta ukosefu wa salama katika mtaa huo. Akiongea na redio Kapi mapema leo, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo alionyesha masikitiko yake kuhusiana na hali jinsi ilivyo katika jimbo la Kivya kaskazini. Chike ZDMu, alijiuliza kwa kazi ya MONIC nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aidha, alielezea kuhusu upendo wa jumuiya ya kimataifa dhidi ya Loran Kunda, akielezea pia kuhusu suala hilo. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema kuwa MONIC inafuatilia kwa karibu hali inayopitika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulingana na uwajibu wao uwajibu wao huo ulio kutoka Baraza la Usalama la Umoja Mataifa pamoja na makubaliano ya Goma. Alan Doss anahojiwa na Claude Kianza kazi ya monuke inapangwa na baraza la ukingo wa Umoja Mataifa na sisi tunafanya kazi yetu kufuatana na mpango baraza la ukingo linatupatia, na tena tunafanya kazi yetu kufuatana na mkataba wa amani tuliosaini mjini Goma. Ninawaza yafaa kukumbusha watu jambo hiyo. Kwa mfano kuhusu mkataba wa Goma, walituomba tuunde eneo za utulivu ama Mfaransa zone tampo, na tuchunguze hali ya maisha katika eneo hizo, hasa sana kuhusu mwenendo wa vigundi vyenye kumiliki silaha. Basi sisi Monique tunachunguza hali ya utimizaji wa mkataba huu wa Goma, lakini tunashutumu namna waskari wa Monique wanatupwa katika vitendo vya mchafuko Kwani wiko hapo kwa ajili ya kusaidia raia na walisha tenda mengi kwa ajili ya nchi hiyo. Ninakubali kama kuna wakati zimoja hali ya mchafuko inaweza kujitukiza, lakini ninawaza pia kama kila mtu akijishirikisha, tuna uwezo wa kukomesha shida hiyo, kwani ni raia ndiyo wanateswa na hali hiyo ya mchafuko. Ninasikia kwa nini raia wa Ruchuru wanaasira, lakini kutumia nguvu siyo suluhisho na jambo lenye kunena kama serikali ya Kongo inashitaki kamati la kimataifa kutolea silaha gundi zimoja zenye kumiliki silaha kama vile CNDP ya Laurent Kunda, mimi siwezi kujibu nafasi ya kamati la kimataifa lakini kuhusu umoja wa kimataifa ninasema kama sisi wote tulishiriki pamoja wakati wa kusainiwa kwa mkataba huo wa amani, tunapashwa kuheshimu mkataba hiyo, hasa sana vigundi vyenye kumiliki silaha, Sendepe, Pareko, Maimai mai na kadhalika. Kwa ni gundi hizo ndizo zenye kuendesha mchafuko. Kama hatuwezi kukomesha mchafuko hiyo, raia ndiyo wanateseka. Kuna watu zaidi ya milioni moja katika makampi za wahami na tunatamani waondoshwe katika makampi hiyo kwa haraka, na kwa kusema tufaulu, itaombwa tutimize vema mkataba huo wa amani. Hali hiyo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilizungumziwa adhuhuri ya leo katika mkutano mmoja uliokuwa kati ya Alan Dos pamoja na Evariste Boshab, katibu mkuu wa chama cha PEPRD kilicho madarakani, kunako makao makuu ya Monik mjuni Kinshasa. Huu ni mkutano wa kwanza kuwahi kufanyika kati ya watu hao wawili. Baada ya mkutano huo wa Evariste Boshab alihojiwa na mwandishi wetu George Kamujova, na alimtaka kwanza aelezee sababu ya mkutano wao. Il est normal Ni kawaida kama yeye anapatikana hapa nchini Kongo kwa ajili ya amani tuweze kukutanana naye kwani chama chetu cha kisiasa kinatetea pia ujio wa amani nchini Kongo ya kidemokrasia hata kama kukutana kwangu na kwa bwana Landos unajitukiza wakati serikali ya Kongo inastaki kamati la kimataifa kutotumika zaidi kwa ajili ya kustawisha amani mashariki mwa Kongo, ninajulisha kama mkutano wangu naye ulipangwa tangu zamani, lakini kuna mipango zengine zenye kutuzuia kukutana. Pamoja tulizungumzia kuhusu swala nyingi, na moja kati ya swala hizo inahusu usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na kwa hiyo tulimwomba MONIC shirika analoongoza litimize mpango wake na kufikia shabaha yake nchini mwetu. Naye liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini haonyesha kusikitika kwake na jinsi hali ilivyo mtaani Ruchuru, na amewaomba watu wote kuwa watulivu. Julie Paluku Kahongia alisema kuwa msaada wa jumuiya ya kimataifa katika kupata suluhisho kwa mgogoro wa sasa wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni muhimu. Julie Paluku Kahongia anahojiwa na Silvestre Kilolo. Nilitamani kwanza kuomba masamaha kwa MONUK, umoja wa Mataifa na mashirika zote za kimataifa zinazounga mkono mpango wa amani, kwa yote iliyofikia viongozi wa moja. Tuliripotiwa kwamba baruchuru kuliendeshwa vitendo mbaya dhidi ya jeshi la mono kitoka afrika ya kusini, haiko hii nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Tunakopashwa uliza umoja wa Mataifa ina kazi gani? Kazi zao zajulikana na wanaoyafanya kwa ngambo ya amani inajulikana. Na rasmi. Nina uhakika nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo onu inafanya mengi ili usalama urudi. Ni sharti tuimize raia ili watambue kwamba MONUC hayo inapashwa heshimu makubaliano ya pande zote, wakati inaalikwa kama mpatanishi. Kwa upande wake Profesa Mashako Mamba husikae na masuala ya kibinadamu katika mpango wa amani, anaalika wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa kuepuka kusukumwa na wanasiasa. Aliongeza kuwa wanasiasa wanapasha kuepuka kupatia nafasi kubwa faida zao badala ya matakwa ya wananchi. Ahali imeanza kurudi tulivu siku moja baada ya mapigano makali yaliyozuka jana jioni huko Ntamugenga, kaskazini magharibi mwa jiji la Goma, mtoani Ruchuru. Duru za kuaminika kutoka huko zinasema kuwa milio ya silaha haikusikika leo hii licha ya vijiji vyote kuhamwa na wakaaji. Wakuu wa jimbo la nane la kijeshi wanasema kuwa wanaendelea kushikilia eneo la Ntamugenga. Kutoka Goma, Echen Muhindo ana ripoti kamili. Kanali Delfe Kaimbi akiwa kamanda ops katika jimbo la nane la jeshi, alijielekeza jana siku ya ine fasi kunako patikana mapambano kati ya FRDC na wapiganaji wa SNDP. Askari wa FRDC waliweza kurudisha nyuma SNDP mpaka kwenye milima kandokando ya Damugenga. Kanali Delfe Kaimbi alieleza kwamba askari mmoja aliweza kufariki na wengine wachache waliweza kujeruhiwa. Akaongeza kusema kwamba SNDP ilipoteza kwa ngambo yake zaidi ya wapiganaji kumi. Kuhusu idadi hiyo, hakuna maelezo ambayo tunayo kutoka kwa SNDP, lakini kiongozi mmoja wa kundi hilo toka Bunagana alieleza kwamba mapambano imeweza kukomeshwa. Jueni ya kwamba mlio wa risasi ulisikika usiku wote wa jana hapa Ntamugenga. FRDC na SNDP walikuwa na pambana katika vijiji vya Ruchuro, Bushegere, Kahungu, muhimbira pia ngambo ya milima ya karika katika groupement ya Ntamugenga. Wakazi wengi wa eneo hiyo wamekimbilia sehemu ya Rubare, pia kwenye vijiji vingine ambako hawana mpaka sasa msaada. Nikiripoti toka Goma, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Redio Okapi. Jimboni Kivu ya Kusini, imethibitishwa kuwa miili kumi na saba ya wasafiri wa ndege la kampuni Air Serv imegunduliwa, vilevile vile mabaki ya ndege hiyo pamoja na kibweta keusi kikulingana kul, ki, na habari kutoka uh, kwa Munich. Duru hiyo hiyo inasema kuwa miili mine ile kati ya ile kumi na saba inatazamiwa kufikishwa mjini Bukavu leo hii. Miili mingine kumi na mitatu ilikusanywa mahali pa ajali na itasafirishwa kesho hadi kunako uwanja wa ndege wa Kavumu. Itakumbusha kuwa ndege hiyo ilianguka siku ya kwanza iliyopita katika misitu ya mbuga la wanyama la Kahuzi Biega, kilomita kumi na tano na uwanja wa ndege wa Kavumu kwa safari ya ndege kutoka, kutokana na hali mbaya angani. Ndege hiyo ilikuwa imepakia maabiria kumi na watano Watumishi wa ndege wawili wote walifariki na wala hakuna aliyenusurika. Wafanyakazi wa shirika la taifa la njia ya reli nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo SNCC waliandamana leo hii baraba, katika barabara za Lubumbashi. Watumishi hao walikuwa wakidai kurudishwa kwa bwana Patrick Clas, mkurugenzi wao mkuu. Kwa kubainisha hasira yao, wameamua kusimamisha kazi hadi pale watapata suluhisho ya kwa kuwaridhisha kuhusu malalamiko yao. Kutoka Lubumbashi, mwandishi wetu Madeline Waila anaarifu zaidi. Waandamanaji walitokea kampuni SNCC wakijielekeza kwenye ofisi kuu jimboni huko, wamejulisha ukomo wa maandamano yao. Gavana jimboni amewajulisha kama amekwisha kupokea kibarua ambamo bwana Class amemjulisha kuacha kazi. Amewaahidi waandamanaji atazungumza na viongozi kitaifa kwa kuelewa zaidi, bali ujumbe wa watetezi wa wafanyakazi imejikusanya kwa kuchugua mgomo. Anavyohakikisha Umba Ilunga, msimamizi wa watetezi wa wafanyakazi kampuni SNCC Lubumbashi. Tunapenda Bwana Klas arudi sasa, angalirudi hata kwa kutuaga kama amepata matatizo na kama ni mgonjwa angalirudi kutujulisha, lakini tunajua kama si mgonjwa. Tunawaomba viongozi wa SNCC watulipe miezi tatu tuliyoitumika bila kupokea makuta. Tena tunaomba yaondoshwe hadi sasa, kamati ya viongozi tayari vinyume vinaanza kujionyesha. Treni iliyoweza kupangiliwa kuondoka jilo lo siku ya nne hii imesimamishwa. Tukumbushe kama bwana Patrick Klase ametajwa pale kampuni SNCC tangu mabadiliko iliyoandaliwa na waziri anayehusika na portefeuille, baada ya Copirep kutoa maoni yake. Basi kufika kwake bwana clas pale SNCC, wafanyakazi wa kampuni hii wamerudisha tena matumaini. Lubumbashi, Madlene waila rejio Kapi. Mgomo kama hiyo umekuwa ukifanyika pia katika SNCC Kindu, huku wamekuwa wakilalamika pia kuhusu kurudishwa kazini kwa klas, kiongozi mkuu wa SNCC. Unedeleya kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi Kinshasa. Okapi, habari zote za inchi nzima pamoja na Dudia Mkuna Milemba, tuelekee katika jimbo la Kasema Mashariki, ambako maiti ya watu waliofariki imeachaliwa kwa muda mrefu katika mochari ama nyumba ya wafu ya hospitali kuu ya Bipumba. Ikiwa ni kampuni ya Bipemba, mili hiyo ya wafu hubaki katika nyumba ya maiti zaidi ya mwezi mmoja. Ni maiti ya watu wasiojulikana ambao walifariki labda pale pale kunako hospitali kuu ya Dipumba, au ni mili ya watu kutoka nji na hospitali. Viongozi wa hospitali hiyo hujulisha kama magumu mwibaa nayo kifedha hairuhusu kuzika au kuondoa kwa upesi maiti zile katika nyumba ya wafu. Kwa upande mwingine, inafaa kujua kama refrigeratere hospital ya hospitali ile ya Dipumba inaweza kuchukua maiti sita tu na katika jimbo la mashariki daktari mkuu wa hospitali kuu ya Bafuasende kilomita mia mbili makumi sita, sita na mbili kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani alaumu kuondolewa na daktari mkuu wa mtaa wa afya kwa zaidi ya kilogramu mia tano za dawa za hospitali yake. Dawa zile zikiwa msaada wa Msalaba wa Mwekundu, yani ceice, ulipashwa kumsaidia mganga wa Bafuasende kwa kuwatunza waliovunjika kwa vita na wagonjwa wengine kati ya wahami wa upinge basi. Mstakiwa anaamua kama hali ile huenda kumruhusu kwa kuchungua namna gani wenzake wanatumia misaada ya dawa wanazozipewa. Tumsikilize Bwana Jacques Mukonkoli kwa mengi zaidi. Dawa hizo zimezuiwa katika chumba cha mganga kiongozi wa mtaa wa afya ya Bafuasende. Hii ni msaada wa shirika ya Msalaba Mwekunda duniani. Kati yao kunapatikana mashindani dawa ya kawaida sawa ile ya kupiganisha malaria, maserum na kazalika. Mganga Jean le Baba Sambea, kiongozi wa hospitali kubwa, anahuzunika kwa kuona kama kiongozi wa mtaa wa afya hapende hata kidogo kumtolea dawa kwa matunzo ya wagonjwa. Akiulizwa kuhusu jambo hilo, Dr Herman Joho Kiongozi wa mtaa wa afya ya Bafuasende anaeleza kama kiongozi wa hospitali kubwa anatumia dawa mbaya, ni kwa hiyo anaazimia kurudisha nyuma ugawanyo wa dawa, akishururukia afya ya wagonjwa. Administrata teritori ya Bafuasende kwa muda alinena kama alishauria kiongozi wa mtaa wa afya kutolea dawa hizo kwa hospitali kubwa tangia siku hii ya tatu. Toka muji Kisangani, mimi ni Jacke Mukonkole, Radio Okapi. Na ni mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio tutakamilisha taarifa yetu hii ya habari jioni ya leo. Ungana nasi kesho asubuhi katika taarifa nyingine kama hii. Hadi wakati huo, nasema kwa heri na jioni njema ukati