Habari oh, oh, oh, zetu Joakim Kalumendo, hii oh, e, ni idhaa ya Kiswahili ya Redio Okapi kitangaza kutoka Kinshasa katika FM. Natumai kuwa umesha, shinda salama salamini, na kwamba wakati huu utayari kuambatana nasi kwa kuipata taarifa yetu ya habari jioni lakini kwanza kabisa huu hapa ni musasari wake jimboni Kivu ya Kaskazini. Mapigano yaliyoanza mapema leo kati ya wanajeshi wa taifa pamoja na wapiganaji wa, wa SNDP yamekuwa yakiendelea huku katiru, zaidi ya kilomita mia moja kaskazini mwa jiji la Goma kwenye mpaka wa mtaa Masisi na mtaa Ruchuru. Mgomo wa watumishi wa shirika la reli la Congo SNCC Lubumbashi uliendelea leo kwa mara nyingine tena. Wafanyakazi hao walikuwa wakidai kurudi kwa Patrick Lais katika uongozi wa kampuni hilo. Mgomo huo umetandazwa hadi majimbo mengine Kivu ya kaskazini na kusini, pamoja na jimbo la Kasai Mashariki. Na katika jimbo la Bandundu hali ya maisha ya mamia ya wasafiri walio kwenye bandari ya Mushi ni mbaya mno. Wanawake, watoto, kama vile watu wengine wakubwa, wamekuwa wakilala nje wakingojelea mashua ambazo siku hizi zimekuwa haba. Hizi ni baadhi tu ya habari tutakazofuata hivi punde. Msikilizaji, usiondoke, kaa nasi na utege sikio. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jiboni Kivu ya Kaskazini, mapigano yaliyoanza mapema leo yamekuwa yakiendelea huko Katsiru zaidi ya, ya, ya, kati ya kilomita 100 kaskazini mwa jiji la Goma kwenye mpaka na mtaa wa Masisi na mtaa wa Rutshuru. Mapigano hayo ni kati ya wanajeshi wa taifa FARDC na wapiganaji wa kundi la CNDP linaloongozwa na Laurent Nkunda. Kwa mjibu wa Kanali Delfe Kahimbi, kamanda wa kanda la nane la kijeshi, vikosi vyao vilishambuliwa na waasi wa Laurent Nkunda. Liwali wa jimbo Julien Paluku Kahongya anasikitishwa na ku wanjishwa kwa mapigano hayo na anatoa mwito kwa raia pamoja na makundi yanayomiliki silaha katika eneo hilo kuwa watulivu. Kutoka Goma, mwandishi wetu Etieni Muwindo Ise ana ripoti kamili. Kanali Delphe Kaimbi akitokea nafasi ambako SDP na FRDC wanapambana anaeleza kwamba hali ni ya wasiwasi, mapambano yanaendelea na FRDC wameweza kuondoka kwenye vijiji vya Muhanga, Bukango na Lube. Ameeleza pia kwamba mamia ya wakimbizi wanaoishi katika kambi tatu pa Katiro wamekimbilia sehemu za Nyanzale. Delphe Kaimbi ameeleza pia kwamba e, raia lazima wawe na utulivu, hali itarudi shwari. Kesho asubuhi Liwali Julien Paluku kahongea, alilaumu ni ya mbaya ya CNDP. Liwali analomba wakazi wa Mweso na Katiru wawe na utulivu na waache kutia vizuizo kwenye barabara. Kwanza kwa raia tunaomba wazidi kuwa na imani kwa viongozi wa serikali, sababu ni amani pekee inayoweza pelekea raia wote warudie mashambani mwao na shida zote za raia zikwishe. Nilipendelea pia kutuma ujumbe kwa vikundi vya wapiganaji kwamba wakati wa vita umekwisha, ni vema tujenge amani jimboni. Mpaka sasa hakuna kiongozi wa SDP mwenye ametoa neno kuhusu mapambano haya ya mweso na katiru ngambo ya Kirotshe kusini mtaani Masisi. Hali ni ya kutatanisha pia katika eneo hiyo, kuna sasa vikundi vitatu vya kijeshi, yaani CNDP, maimai na FARDC. Goma, Etienne Mwindo. Na baada ya kukutana na wakuu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kinshasa, Tim Shotly, mwakilishi wa Marekani katika upatanishi wa kimataifa katika mpango amani, alikutana jana huko Kiroliru zaidi ya kilomita makumi sita na uongozi wa kisiasa pamoja na uongozi mkuu wa kijeshi wa kundi la SNDP. Bwana Tim anasema kuwa juhudi hizo zinalenga kupunguza hali ya kutatanisha pamoja na vitisho vya vita, hususan katika mtaa Ruchuru ambako wanajeshi wa taifa na wapiganaji wa SNDP walipambana vikali sana mnamo tarehe makumi mawili na nane Ogasti iliyopita ambapo karibu mtu mmoja aliouawa. Kutokana na mapigano hayo, kundi la CNDP ilisimamisha kushiriki kwake katika harakati za mpango amani, ambao unachunguza kwa sasa njia za kuondoa wapiganaji porini. Mwanadiplomasia kutoka Marekani anasema kuwa baada ya mikutano yake, pande zote zilionyesha nia ya kuendelea na harakati ya amani. Tim Shortley anahojiwa na Jul Ngala. CNDP like the other armed groups and the government dp serikali na makundi mengine za jeshi wote walidokeza msimamo wa kurahisisha mpango wa Goma. Hayo yapashwa fahamika. Kwanza wote wana msimamo huo kuhusu mapambano zilizotokea paruchuru zinazotugusia to sote. Hayo ni vinyume ya kwamba e FRDC na SDP zilisonga mbele kupita mipaka same za eneo walizomiliki sehemu kadhaa. Kwa hiyo pande zote hakuna mwenye makosa. Tukio lilisababishwa na pande zote hayo yatugusia sana sababu tunahofia kwamba mapambano yaendelee tena. Tunapendelea kuona usalama wa rudiayo, hayo yawezekana na katika jimbo la Kivu ya kusini mili kumi na mitatu jua ile kumi na saba ya maabiria wa ndege la kampuni ya Airserv iliyoanguka siku ya kwanza jioni zilifikishwa leo hii kunako uwanja wa ndege wa Kavumu pa saa sita kasorobo majira ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Mili hiyo iliyosafirishwa katika helikopta ya Munich ilipokelewa na wakuu wa mashirika ya Umoja Mataifa ambamo walikuwa wakihudumu wa hanga hao, pamoja na madaktari watatu waliokuwa na wajibu wa kutambua mili hiyo taifa zinasema kuwa miili hiyo imelazwa katika chumba kimoja cha baridi kunako uwanja wa ndege wa Kavumu kwa kungojelea kusafirishwa katika familia zao hapa Kinshasa, Kisangani pamoja na Bukavu, na Bukavu kwa Kongomani. Miili mingine ilitambuliwa kutokana na vitambulisho vilivyokutwa katika mavazi wa, wa uhanga hao, ama juu ya picha zilizotumwa na familia zao. Itakumbusha kuwa ndege hiyo ndogo ya kampuni Air Serve iliyokuwa imepakia watu kumi na saba ilianguka katika mil, milima ya Kahuzi na mjuu wa Bukavu kutokana na hali mbaya ya hewa na hakuna mtu aliyenusurika au katika ajali hiyo. Mgomo wa watumishi wa shirika la reli la Congo SNCC Lubumbashi uliendelea leo kwa mara nyingine tena. Wafanyakazi hao walikuwa wakidai kurudi kwa Patrick Claes kio katika uongozi wa kampuni hilo. Mgomo huo ulitandazwa hadi Likasi, Kolwezi pamoja na Kamina. Wafanyakazi hao wanasema kuwa Patrick Claes alilazimishwa kujihuzulu na watu ambao hawafurahishwa na mambo mapya yanayoletwa na mkurugenzi mkuu huyo. Kutoka Lubumbashi, Madeleine Waila anaarifu zaidi. Matukio haya yamejitokeza baada tu ya mkutano mkubwa ulioandaliwa, ikikusanya wanganga, watetezi wao na viongozi wa chuo kikuu. Kwenye mkutano huo, wanganga wameomba kupewa namba kwenye buku la serikali, yani mekanizasyon, pia malipo kadhaa ya miezi wanayoyatumika bila kuyapokea. Siku ya leo hii, askari polisi wamedhibiti Hospital Sendwe, jambo lililowakasirisha wanganga, kwa hiyo wamekataa kutunza wagonjwa. Tunaona Yulu yulu. Aba na kitu gani? Aba dawa na pasasi. Eloter Kabange katibu mtendaji wa sinekasi usema, kama haki ya wanganga ni yenye kuzarauliwa. Tumepeleka madai yetu kwa viongozi wa chuo kikuu, kwa kuwa hawa wanajiandaa kwa nguvu kusudi tutumike, basi tunakataa kutumika kwa mkazo. Upande wake kiongozi wa chuo kikuu cha Lubumbashi usema, kama madai yao wanganga hipo kwenye meza ya viongozi jimboni Lubumbashi. Madeleine Waila, Radio Okapi. Wakati huo huo huko Goma pamoja na Bukavu, wafanyakazi wa SNCC walisimamisha kazi mapema leo. Shughuli kunako bandari zilivurugika na meli zilifungwa, kulingana na duru ya kutoka ya kutetea, kundi la kutetea watumishi wa kampuni hilo mjini Goma na Bukavu. Wafanyakazi hao wanaambatana na mgomo ulioanzishwa na wenzao wa SNCC nchini wanaopinga kujiuzulu kwa nguvu kwa kiongozi mkuu wa shirika hilo Patrick Klaes aliyeteuliwa kuongoza hatamu ya shirika hilo hivi karibuni. Katika jimbo la Kasai ya mashariki, watumishi wa SNCC waliandamana pia katika mji wa Mwenedutu kilomita mia moja ama makumi matatu na mji wa Mbujimai na mfuko wa pamoja kwa umoja kwa ajili ya mashule ya Katoliki umeundwa. Ni mfuko utakaopata msaada kutoka kwa kila kundi la kijamii, ikiwemo jumuiya ya kimataifa kwa ajili ya kutumika vizuri kwa mashule. Mfuko huu umeanzishwa katika mwaka huu wa masomo na arkiaskofu wa Kinshasa Askofu Loramo Senko anasema kuwa lengo la kasha hilo ni kutolea wanafunzi elimu nzuri pamoja na kutumika vyema kwa mashule. Amefahamisha kuwa zoezi hili litakomesha mpango wa wazazi kuwalipa waalimu jambo ambalo limepelekea kiwango cha elimu kutelemka kwa asilimia kati ya makumi saba na makumi mane. Kuhusu mashule ya serikali, arkiaskofu wa Kinshasa anahisi kuwa ni serikali ndiyo inapashwa kutoa fedha za kutumika. Mwandishi wetu Mimie Ngumba Mulongo alifanya mazungumzo na Askofu Lora Mosengo ambaye alifafanua zaidi umuhimu wa mfumo huo mpya. Wazazi hawataendelea tu kulipa walimu. Walimu watakuwa wanalipwa kupitia mfuko mpya wa umoja kwa umoja wa mashule za Kikatolika na wanamemba wa mfuko hiyo sio tu wazazi, kuna pia shirika zisizokuwa za kiserikali, watu wa moyo mwema na pia kampuni zimoja. Basi hiyo inaonyesha wazi kama sio tu wazazi ndio wataendelea kulipa walimu kwani serikali itakuwa pia natoa sehemu yake ya dola za kiamerikani makumi mnane kuhusu mshahara wa mwalimu. Mfuko hiyo nyipya wa pamoja kwa umoja wa mashule za Kikatolika unahusu masomo za Kikatolika za serikali. Basi masomo za Kikatolika za kipekee hazihusike na mfuko huo. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa. Okapi habari zote za nchi nzima. Msikilizaji mpendo, unaukaribisha sasa katika sehemu ya pili ya taarifa hii ambayo tutaanza na, na wilaya ya Ituri ambako zaidi ya maduka makumi mawili iliungua katika usiku wa kuamkia leo huko Mungwalu, mji ulio kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi nane kaskazini mwa jiji la Bunia. Kwa mjibu wa shuhuda wengi, msiba huo ulisababishwa na moto wa mshumaa uliowasha katika duka moja. Bidhaa zote zil, zilizokuwa katika maduka pamoja na maduka fulani ya dawa pamoja na fedha zimeteketea pamoja na zaidi ya watu kumi kuumia. Moto huo ulizimika kutokana na usaidizi wa gari lenye tanki la wanajeshi wa moniki kutoka Pakistan walio katika sehemu hiyo. Itakumbusha kuwa hii ni mara ya nne maduka kama hayo kuungua katika mji huo kwa kipindi cha miezi miwili na katika jimbo la Bandundu hali ya maisha ya mamia wasafiri walio kwenye bandari ya Mushi takriban kilomita mia moja na mji wa Bandundu kunako mto Kasai ni mbaya mno. Wanawake, watoto, kama vile watu wengine wakubwa wamekuwa wakilala nje wakingojelea mashua ambazo siku hizi zimekuwa haba. Ukosefu wa mashua hizo unatokana na kuzidishwa kwa vitendo vya unyanyasaji kunako bandari hiyo. Mwandishi wetu wa Bandundu Basil Bakumbane ametutumia ripoti hii inayosomwa hapa na Stefani Mukinitita. Bwana Jean Kandole na jamaa yake ni moja ya watu wenye kutembea chini ya jua au chini ya mvua kwa ajili ya kutafuta namna ya kusafiri. Ni sasa tangu muda wa juma moja wanangojea mashua yenye itapeleka watoto somoni mjini Kikwit. Wenyeji wa mashua wanapita mbio juu ya jito bila kusimama. Kuna vijana wenye bidii wenye kufuata mashua na mitumbwi wakati mashua hiyo inapita mbio juu ya jito. Basi wenye kutembeza mamashua wanasema kama wanafanya hivyo kwa ajili ya kukimbia unyanyaso wa shirika za serikali unaopatikana katika bandari ya Mushi. Kinyume ya hali hiyo, ni kama majamaa nzima zinalala kandokando, kando ya jito zikingojea kusafiri. Kuacha jua na mvua, watu hao wanaumwa na imbu na wanakumbwa pia na hatari ya kuzama. Julisheni pia kama kuna toni nyingi za vyakula zenye kuanza kuharibika kulingana na kuchelewa. Jimboni Bakongo, bei ya mafuta imepanda huko Mwanda kwa mujibu wa kiongozi wa wachuhuzi wa mazao hayo katika mji huo wa pwani. Kuongezwa kuhuko kwa bei kunatokana na kufungwa kwa mipaka baina ya Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu ya uchaguzi. Lita moja ya petroli, yani essence, iliyokuwa ikiuzwa kwa franga za kumani mia sita sasa yauzwa kwa franga mia nane. Huyu hapa Banza Tati, kiongozi wa wachuhuzi wa mafuta akihojiwa na Viki Oria. Mafuta ya petroli inapanda bei mno kwani kadiri ya petroli inakupatikana ni ndogo kulingana na idadi ya watu wenye kuhitaji petroli. Wakati huu mujo wa Mwanda unapataka petroli tokea miji za Soyo na za Kabinda za inchi la Angola vansigisi katika nchi hiyo ya Angola, kunaendeshwa machaguzi wakati huu na mipaka zinafungwa, jambo hiyo inasababishwa kukosekana kwa mafuta ya petroli. Mjini Mwanda, litre moja ya mafuta ya gari ama essence ilikuwa ikiuzishwa franka za Kongo mia sita na sasa inauzishwa franka za Kongo mia mnane na wenyezi nyumba za ukodisha mjini Kinshasa wameomba kulipa asilimia makumi mawili ya mapato yao ya ukodishaji kuna kuongozi mkuu wa mapato ya jiji la Kinshasa Dejerka. Ujumbe huu ulitolewa na mkurugenzi makamu wa Dejerka Constante Kakwata, anasema kuwa hatua hiyo ilikuwa iko, lakini fedha hizo zilikuwa zikilipwa kuna kuongozi mkuu wa ushuru Deje. Mkurugenzi huyo alisema kuwa fedha hizo zitasaidia katika ujenzi wa jiji la Kinshasa. Sheria hiyo ni ya tangu zamani na ilikuwa ikitumiwa na shirika la dji basi kodi ya upangaji ama mifaransa impot sur le revenu locatif ni kodi yenye kulipwa limoya kwa mwaka, lakini sheria inapanga kulipisha kodi hiyo kila mwezi. Ni kusema tunahesabu kadiri ya malipo kwa mwaka na kisha tunaigawanya kwa sehemu kumi na mbili ama idadi ya miezi kumi na mbili ya mwaka moja. Na kwa swala ya kufahamu kama wenyeji wa manyumba watakuja kujitambulisha kunako ofisi ya mtaa, ninawajulisha kama wengi wana tabia ya kukuja kujitambulisha, na wale wenye hawajitambulishe wataadhibiwa na sheria. <tune> Na katika habari za michezo timu ya Misri Farao imeweza kuwasili hapa mjini Kinshasa leo hii, e, katika kuandaa michuano itakayofanyika siku ya Mungu ijayo baina ya timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard, huko timu hiyo ya Farao itaanzisha zoezi lake hivi karibuni na saa 11:30 kuna uwanja Martir. Utafahamika kuwa pia upande wa kiufundi wa timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inanuia kumkamata Lwalwa ili aweze kucheza siku ya Mungu, Mungu, Mungu. Neno la mwisho tatoka kwa wauguzi wa Trezolwalwa ambaye anaendelea kugua kwenye wakati alipoumia siku zilizopita. Mwisho wa habari hizi ndugu msikizaji, na kutakia weekend njema. Uungana nasi wiki ijayo, hadi wakati huo kwa heri. Ukati.