Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, unakukaribisha jioni ya leo hii kupata taarifa yetu ya habari. Lakini kwanza kabisa, uhapa ni msasari wake. Kumetokea na mapigano mengine kati ya kundi la SNDP na wajeshi wa FARDC katika eneo la Ruchiru huko karibu na Ntamu genga mtaani Ruchuru. Vilevile, mapigano mengine yanaarifiwa kutokea katika jimbo la Kivu ya Kusini, huko eneo la Numbi, zaidi ya kilomita 100 kusini magharibi mwa jiji la Goma. Kulifunguliwa leo mjini Kinshasa na mkutano mmoja wa kiuchumi juu ya kuendelea na kazi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huo wa siku tatu mfululizo una lengo la kuchunguza uchumi wa taifa, kupendekeza hatua za kutua juu ya vitega uchumi, pamoja na kupanga mpango mmoja wa maendeleo. Zaidi ya mashule kumi ya Bulungu katika jimbo la Bandundu yamebomoka katika mvua ulionyesha usiku wa siku ya tano hadi siku ya Sabatu iliyopita. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, kaa nasi na tega sikio. Ifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Taarifa inayotufikia hivi karibuni inaarifu kuwa mapambano mengine yalitokea katika sekta ya Ruchuru ambako silaha nzito nzito na za rashasha zilitumiwa katika kijiji hicho kilicho karibu na Ntamugenga, karibu kilomita makumi sita kaskazini mwa jiji la Goma. Mtaani Ruchuru, habari kutoka kwa utawala wa huko ni tangu saa nne ndiyo wapiganaji wa SNDP walishambulia vikosi vya FARDC vilivyo katika kijiji cha Ntamugenga. Wanajeshi wa taifa walijibu kwa shambulio hilo kwa ajili ya kulinda familia mia tano iliyokimbia makao yao kutokana na vita na kukimbilia katika kituo cha afya cha Ntamugemga. Wakati huo huo, mapigano mapya imeripotiwa kuanza tangu jana, kati wapiganaji wa kundi la SNDP na wanajeshi wa taifa huko Numbi, zaidi ya kilomita mia moja kusini magharibi mwa jiji la Goma, katika mtaa wa Kalehe, jimboni Kivu ya kusini kwenye mpaka la jimbo la Kivu ya kaskazini. Habari hiyo imethibitishwa leo hii na waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Bwana Deni Kalume katika mkutano mmoja na waandishi wa habari mjini Goma. Habari kutoka eneo hilo zinasema kuwa kijiji cha Numbi kimetekwa tangu jana na wapiganaji wa CNDP. Habari hiyo haithibitishwa na jeshi la taifa katika eneo hilo. Jeshi la taifa hilo lililo sehemu hiyo linasema kuwa wapiganaji wengi wa upande wa CNDP wamejeruhiwa sana katika mapambano hayo, na wakati wanajeshi wawili wa taifa wameumizwa katika mapambano hayo yaliyoendelea mpaka mchana wa leo. Kutoka Goma, Sifa Maguru anaarifu zaidi. Mapambano yale yalianza upya hii siku ya kwanza Pasaka kumi usiku kati ya wa CNDP na wa FRDC. Kwa mjibu wa afisa moja wa FRDC, wapiganaji wa CNDP walio shambulia lokalite ya Numbi walitokea eneo la Ngungu tarafani Masisi. Mlio wa silaha nzito na ndogo zilisikika hii siku ya kwanza mchana mzima katika vijiji vya Rwangaza, Luzirandaka, Bitagara na vijiji vingine vinye kuinukia ziwa Kivu. Wasafiri kutoka Numbi walieleza kama mgini huo umekwisha kudhibitiwa na wasndp tangu jana siku ya Mungu, nao wafrdc walieleza kama mapambano yaliendelea bado pale Numbi. Matokeo ya vita hiyo ni wapiganaji wengi wa wasndp walioumia, ila viongozi wa chama hiyo hawakupatikana kwenye simu. Wakaaji wa kusini mwa Masisi na wale wakalehe walio karibuni na eneo la Numbi hawakuendesha shughuli zao za kawaida hii siku ya kwanza. Goma, sifa Maguhu, Radio Okapi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaomba kwa MONIC kushinikiza amani katika jimbo la Kivu ya kaskazini ikitumia kipindi cha saba cha sheria ya Umoja wa Mataifa. Hayo yalisema mapema leo na waziri wa mambo ya ndani Deni Kalume Numbi katika mkutano na waandishi wa habari mjini Goma, ambako yuko ziarani tangu mwishoni mwa wiki iliyopita. Deni Kalume anashutumu kundi la Laurent Kunda kuteka nyara wananchi wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, tangu mwishoni mwa wiki iliyopita kundi la CNDP lina kudhibiti sasa vijiji vingi vilivyokuwa vikilindwa na wanajeshi wa taifa katika mitaa ya Masisi na Ruchuru. Mapigano hayo yamepelekea uh, watu wengi kuyahama makazi yao katika eneo maeneo hayo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Expedi Momba Mubi anaripoti kamili. Kwanza waziri wa mambo ya ndani kastumu kitendo kilichopeleka SNDP kuvunja mkataba wa amani. Walikuwepo kando kando ya Waziri Denis Kalume, waziri wa ulinzi wa taifa, pamoja na liwali wa Kivu Kaskazini. Tena Waziri Kalume kaendelea kusema kwamba siyo busara kwa jamii ya kimataifa kuitendea serikali ya Congo sawasawa sawa na CNDP. Serikali inayomba MONUK kuacha kuvuruga swali. MONUK inapashwa kutekeleza ukarasa saba wa mkataba wa kimataifa, yaani kutumia nguvu zidi ya CNDP kwa sababu CNDP mechagua vita pali pa amani. Kunda amepewa bahati la mwisho ili ajiondoe kwenye maeneo aliyo ipokonya jeshi la taifa, ameendelea kusema waziri Kalume. Ameombwa pia kurudilia kwenye mradi wa amani kwani amejiondoa tangu vita imezuka tena pale Rutshuru na Masisi. Asipo heshimu mwaliko huo, serikali itachukua hatua kali, amesikitiza bwana Denis Kalume. Eti vikosi vya serikali vinavyo nguvu na vifaa kwa kumtimua Laurent Kunda baada ya vipigo jeshi la taifa iliyopata mwezi wa Novemba na Desemba mwaka jana pale Mushaki Chikes Demu. Kalika wandishi kuwa na imani mnamo jeshi la taifa. Nikiripoti tokea Goma, mimi ni expedimu mba mubi Radio Okapi. Kulifunguliwa leo mjini Kinshasa na mkutano mmoja wa kiuchumi juu ya kuendelea na kazi nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika siku tatu mfululizo, wakuu wa serikali pamoja na sekta ya kipekee watatafakari juu ya njia za kuendelesha uchumi wa taifa. Mkutano huo una lengo la kuchunguza uchumi wa taifa, kupendekeza hatua za kushua juu ya vitega uchumi, pamoja na kupanga mpango mmoja wa maendeleo. Mwandishi wetu Rene Kapita alihudhuria kufunguliwa kwa mkutano huo na akatuandalia taarifa hii inayosomwa chidioni na, na Pascal Masirika. Katika hotuba aliyotamka mwanzoni mwa mkutano huo hapa Kinshasa, mwenyekiti wa muungano wa wafanyabiashara huu nchini alitia mkazo juu ya uwezekano wa kujadili maswala yenye kukabili sekta hiyo na namna ya kutekeleza matokeo ya kongamano hilo. Bwana Yuma Biaba alitolea pia masilahi ya muungano wake akitia mkazo juu ya kupunguza usumbufu dhidi ya wafanyabiashara kuhusu jambo la kuzidisha pato zao. Inatarajiwa sekta hii iinuke kwa faida ya uchumi Upa upande wake waziri wa uchumi alitia mkazo juu ya umuhimu wa msaada wa serikali katika harakati za kuinua uchumi. Alisema kwamba serikali inatarajia vile vile kufanya iwezekanavyo ajili ya kupunguza umaskini, kutolea kazi kwa watu wasionayo, na kuongeza mazao ya bidhaa mbalimbali humu nchini. Na kazi haitaanza kunako shirika la raili la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo NCC endapo malalamiko ya watumishi wa shirika hilo hayajatiliwa haya, haya, haya maanani na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo ilichukuliwa leo hii katika mkutano mkuu na kundi la kutetea haki za wafanyakazi wa SNC Lubumbashi, kwa mjibu wa Umba Ilunga, kiongozi wa kundi la kutetea haki za watumishi. Licha ya kurudi kwa bwana Clarks eh, kwa uongozi wa shirika hilo, wafanyakazi wanalazimisha kuondolewa Kazini kwaona memba wote wa baraza la uongozi pamoja na kulipa kwa mishahara yao ya miezi miwili. Kiongozi huyo anaomba wakuu wa nji kuwa na nia njema. Umba Ilunga anahojiwa na Akole Juma Musompo. Mjini Bukavu, watumishi wa SNCC wanaendelea na mgomo wao. Kwa mjibu wa kiongozi wa kundi la kutetea haki za wafanyakazi wa SNCC jimboni Kivu ya Kusini, wafanyakazi wamekuwa wakingojelea mwito wa wenzao wa Lubumbashi, makao makuu ya SNCC, kwa kurudilia kazi. Mjini Kindu, kurudi kwa Patrik Lax kumepokelewa vizuri na wafanyakazi. Hata hivyo, wa wamemwomba Patrik Lax kusema sababu za ndani za kujiuzulu kwake. Treni ine pamoja na takriban wasafiri elfu mbili wamekuama wamekwama kunakustesheni ya reli ya Kamina tangu mwishoni mwa wiki iliyopita. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa mtaa huo, hali hiyo inatokana na mgomo ulioanzishwa na wafanyakazi siku ya tano iliyopita. Duru hiyo hiyo inasema kuwa inasikitishwa na hali mbaya ambamo wanaishi maabiria hao. Asubuhi ya leo wakuu wa mtaa wa Kamina walikutana na wajumbe wa wafanyakazi hao kwa minajili ya kutafuta njia ya kusafirisha treni hizo hadi mahala zinaelekea kutoka Lubumbashi. Na Likabena anaarifu zaidi. Kwanza ni treni itwayo Diama de Lux imehitaji kuelekea mwenye Ditu tangu siku ya tano iliyopita. Treni tatu zingine inahitaji kuelekea kaskazini mwa Katanga. Administreta wa teritori ya Kamina usema kama ali wanaishi watembezi hawa ni mbovu kabisa. Tumfuate mmoja wao akishudia ali ni mbovu sababu, sababu kuna wale wanakosa a chakula a... tangu mwanzo wa mgomo huu a... a... kuna wagonjwa a... na wanakosa a... dawa sababu hawana a... na mtu wa kuwasaidia a... asa zaidi ni wazee a... a... Kwani a... tunapangilia, tunalala chini, hatujue tutaegemea wapi treni yingine ni yenye kusimama kijiji Tenke, kilomita karibu mia mbili na Lubumbashi. Treni hiyo inasafirisha zaidi vifaa, lakini imechukua vijana karibu kumi, wanafunzi wa shule mkuu ya university ya Kamina. Wao walisimamishwa hapa kulingana na mgomo uyo. Vijana awa waliandamana siku ya juma, sababu wanafunzi ne kati yao walikamatwa na askari polisi katika uchunguzi wao, lakini Ukimya umerudi asema mkuu kiongozi kijijini humo. Katika mkusanyo wa mahusiano asubuhi siku hii watetezi wa wafanyakazi kunako SNCC walikubali kurudisha vyombo vya kutumia treni lakini wanakataa kuachana na mgomo mpaka wakati malalamiko yao itakubaliwa. Toka Lubumbashi mimi ni Nelika Bena Radio Okapi. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi Kinshasa kati. Ukapi, habari zote za nchi nzima. Sehemu ya pili pamoja na mwenzangu Dunia Mukunda Milemba. Tunaanza na jimbo la Kivu ya Kusini ambako miili kumi na mitano iliyokuwa ikichungwa mpaka vumu ya watu waliofariki katika ajali andege ya ndege ya Air Service wiki iliyopita ilisafirishwa leo hii siku ya kwanza kufatana na mauli ya kazi za Moneke pa uwanja wa Kavumu, mili ile isafirishwa na ndege la mabawa la upekee Bunia, Kisangani na Kinchasa. Kwa upande wengine, mwili wa kiongozi wa ndege lile la mabawa huyo, akiwa mzaliwa wa Uingereza, mwili wake ulisafirishwa jana siku ya yenga na motogari mjini Kigali kupitia mpaka wa Ruzizi ya kwanza na kuenda Uingereza. Mwili wa mwisho huenda kusafirishwa kesho siku ya pili tangu Kavumu na kwenda pande za Bukavu zaidi ya mashule kumi zilibomoka katika yamebomoka katika mvua ulionyesha usiku wa siku ya tano kuamkia siku ya sabatu iliyopita, katika mji wa Bulungu, kilomita mia moja magharibi mwa mji wa Kikwit. Viongozi vya eneo lile ambavyo vinakosewa gisi ya kufanya kwa kutatua shida ile vinatoa mwito kwa watu wa mapenzi mema kutoa misaada ili masomo yale ambayo mengi yalipoteza manjanja paa na nyumba ya jengwe upya. Ripoti ya mwandishi wetu Fabie Kambizi hatari hiyo ya mvua inaleta uzuni sana kwa kuona shule nyingi kuharibika katika mji huu. Kwenye shule la msingi Mazaya, madarasa zote kumi na mbili zimeanguka. Masomo za sekondari ya Muyombo, ya Mayele na ya Lutondo zote zenye kuanguka pia, katika hatari hii ya mulula yenyewe inaribu tena mara ya pili masomo za muji la Bulungu. Viongozi wa muji wenda sikitika tena kwa kuona somo mupya yenyewe ilijengwa na kampuni Cortec mwaka huu, nayo kuvunjika bila wanafunzi kuingia mo. Kuweka pembeni masomo zenye kuvunjika, wakaaji nao wenda koselewa makao tena na wananchi la China tatu wenyewe wanafika tu siku hizi Bulungu juu ya maendeleo la muji huu. Kwa kuona hiyo uzuni, wakaaji wenda ogopa kuona watoto wao na walimu kubaki nje wakati masomo itaanzishwa mjini Bulungu, kisha ugomo wa kazi wa walimu. Nikiripoti kutokea muji kikwitu, mimi nifanye Kambinzi, Radio Okapi. Na juma moja baada ya kufunguliwa kwa masomo, shule nyingi zimefunguliwa leo hii, siku ya kwanza katika sekta ya masomo yenye kuwa chini ya uongozi wa dini la Kikatolika, walimu na wanafunzi walifika masomoni, walimu walifundisha watoto kama vile desturi. Kwa upande wa masomo ya sekta ya kiserikali, ingawaje walimu walifika, lakini kwa upande wa wanafunzi kulitambulikana bado hali ya masito patana na masehemu ya viongozi vya masomo yale, watoto wangali bado na maoni ya mgomo wa kazi uliojulishwa na mashirika mbili ya kutetea walimu. Na katika habari zingine za michezo ni kwamba huko mjini Kisangani kulitokea na mapigano jana kati ya vijana wa mtaa wa Chopo na Mangobo kaskazini pamoja na kaskazini mashariki mwa jiji la Kisangani. Chanzo cha mapigano hayo ni kukatika kwa umeme katika, m, m, katika uh, kata fulani za mtaa wa Mangobo eh, kabla ya mechi baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Misri kuanza. Inaripotiwa kuwa watu wengi wameumizwa katika mapambano hayo pamoja na maduka mengi kuweza kuporwa mali eh, katika kata la Pumuzika mtaani Chopo kutoka Kisangani, Jotede Sharte Menga anaarifu zaidi. Yote yalianja wakati vijana wa Mangobo walikuwa na chunga mchezo wa kabumbu kati ya Kongo na Egipte. Umeme ulikatwa wakati ule katika makarta mingi ya mtaa wa Mangobo. Vijana wa hii mtaa waliteremuka pale pa central hidroelektrique ya Chopo kwa ajili ya kujua kwa nini umeme imekwenda katika mtaa wao. Kwa kukosa jibu, vijana wa Mangobo walishambulia makao ya Bwana Aguzu, kiongozi wa zamani wa SNEL jimboni Mashariki. Walivunja vitu nyumbani mwake, waliendelea na wakavunja na kupora mali na vitu vya watu pa mkoba wa kumi na tano iitwaye soko ya kenze mavnu. Vijana wa Chopo walikasirika na walipigana na wale wa mangobo kwa mawe. Polisi ilifika kwa ajili ya kurudisha amani. Karibu vijana kumi walinaswa na askari polisi, wengi kati yao waliumia. Wengine wanasema hata ya kwamba watu wawili walifariki. Kwa sasa hakuna kiongozi mwenye anazungumzia neno hii kwa namna ya kwanza, vijana hawa walipigana tena kati yao. Kwa sasa amani imerudi mtaa wa Chopo, kama vile alinena na General David Masandi, kiongozi wa askari polisi jimboni Mashariki. Nikiripoti tokea mji Kisangani, mimi ni Jose de Charte Menga, Radio Okapi.